เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 17:07:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ปิดการรับซื้อครับ ขอบคุณเชียงรายโพกัส โชคดีเจริญพร
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ปิดการรับซื้อครับ ขอบคุณเชียงรายโพกัส โชคดีเจริญพร  (อ่าน 716 ครั้ง)
anupong srichai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:14:34 »

ตุ๊ก้เปิงใจไก่ปี่อยู่ครับ ชอบอยู่ แต่ราคาตุ๊เลยขอผ่านไงครับ ปี่ขายมาพันตัว ตุ๊ก้ไม่รู้ครับ แต่อยากหื้อปี่ฮู้ว่า ตุ๊รับแค่ตัวร้อย อิอิ มันนี่มันน้อยเน้อครับเน้อ เงินก็ใช่เงินของตัวเองครับบ่เกี่ยวกับเจ้าอาวาสและเกี่ยวกับวัดครับ งบน้อย ใครจะขายตามนี่ ก็ขายครับไม่ขายก็ไม่ซื้อ แค่นั้นครับ
Ting 086
ระดับ ป.ตรี

เลี้ยงเพราะความชอบ......

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:19:08 »

ครับผม ตามงบครับ เข้าใจละครับ

ติดต่อ สอบถาม 082-8970286
ID LINE : ting086
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:21:56 »

นี่ครับได้มาเมื่อวันเสาร์ 13ตัว

* CYMERA_20150224_221808.jpg (551.71 KB, 930x674 - ดู 58 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:23:32 »

ครับผม ตามงบครับ เข้าใจละครับ
นี่คนเปิงใจขายนะครับ เหมือนปี่ว่าการค้าการขายเนาะ แต่งบตุีมีแค่นี้ครับ นี่ไงครับ ตัว100 13ตัวเขาแบ่งหื้อ1000

* CYMERA_20150224_221846.jpg (581.51 KB, 930x674 - ดู 60 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:26:02 »

วันเสาตุ๊ไปเอาบ่ได้ถ่ายรูป ไก่งวงตัวแม่สีขาวมาสักกำมันฟักไข่อยุ่แต่ถ่ายตัวผู้มาอยุ่นะครับ มันเป็นสีนี้ตัวผู้แต่ตัวเมียมันสีขาวล้วน แหม2ตัวสีขาวดำเหมือนลุกมันแหละครับ

* CYMERA_20150224_221930.jpg (394.46 KB, 930x674 - ดู 58 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:28:11 โดย anupong srichai » IP : บันทึกการเข้า
Ting 086
ระดับ ป.ตรี

เลี้ยงเพราะความชอบ......

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:26:18 »

นี่ครับได้มาเมื่อวันเสาร์ 13ตัว

งามครับ ถ้ามีแหมบอกกำเน้อครับ ผมจะไปแบ่งมาสักน้อยครับ

ติดต่อ สอบถาม 082-8970286
ID LINE : ting086
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:33:36 »

ครับ ตอนนี้ตุ๊ก้ยังหาอยู่ครับ คนเชียงของ ก็กำลังฟักเหมือนกัน ส่วนเพื่อนพวกตุ๊มันก็กำลังฟักครับ แต่มันสีขาวเดี๋ยว มันออกจะบอกนะครับ จะถามหื้อว่าแบ่งสีขาวก่อเขาว่าเพาะยากอยู่นะครับ แต่แหมนานกว่าจะเกิดบ่ฮู้เขาจะขายตัวเท่าไหร่ สีขาวนะ ถ้าปี่สนใจไก่งวงสีน้ำตาลบอกนะครับ พ่อพันธุ่นะ มีคนจะขายอยู่โล 200นี่ก้าครับถ้าจำไม่ผิด ตัวหนึ่งก็คง7-8โล ดีบ่ดีสิบปู้นนะ อิอิ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:35:10 »

จะเอาไปเลี้ยงแบบขังกรงหรือว่าเลี้ยงแบบปล่อยตามธรรมชาติเจ้า

เลี้ยงแบบปล่อยครับ แต่ตอนเล็กๆคงขังก่อน รอสักรุ่น 3-4เดือนตุ๊ก้คงปล่อยหื้อละอ่อนผ่อล่ะครับ หน้าห้องตุ๊ติดกับศูนย์เด้กเล้กเป็นที่โล่งกว้างและเป็นหญ้าตวยครับ มันคงเดินเล่นได้สบาย มีอีกเอาอีกนะครับถ้าไม่แพง อนุโมทนา บุญครับ

ถ้ามีบริเวณกว้างขวางมีหญ้าหื้อกิ๋น มีอาหารอุดมสมบูรณ์และที่สำคัญบ่เอาไปฆ่าไปแก๋ง
ยินดีบริจาคให้ฟรี แบ่งพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ งามๆ ตามรูปนี้ให้ แต่ตอนนี้ฟักไข่หนึ่งแม่
เลี้้ยงลูกน้อยอีกหนึ่งแม่ มีลูกน้อยสี่ตั๋ว(ป้นขอดขนลายแล้ว)
แต่อยากเห็นสถานที่ ที่จะเอาไปเลี้ยงก่อนเจ้า (ไก่อยู่บ้านนางแล)

ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:41:27 »

นี่ครับสีนี้แต่ตุ๊ อยากได้ลุกไก่ตัวร้อยครับ จะเอามาหื้อละอ่อนผ่อเล่นตอนไก่มันน้อยๆนี่แหละครับ ซื้อตัวใหญ่มาเกรงว่า ละอ่อนจะกลัว จากหวังรับดีจะกลายเป็นทำหื้อละอ่อนกลัวไปอ่ะนะ ฝันดีครับ ยังรับเรื่อยๆครับเลี้ยงไว้หั้นเนาะ เผื่อจะมีประโยชน์กับศูยน์เด็กเล็กที่อื่นบ้าง ตอนนี้เลี้ยงไว้อยู่ครับ ยังบ่ปล่อยรอมันกู้นกว่านี้แหมน้อย ตอนนี่มันยังฮ้องหาแม่มันอยู่

* 20150224223622.jpg (235.81 KB, 720x1280 - ดู 53 ครั้ง.)
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:43:37 »

อ่อ...ลืมไปไก่ต๊อกก็มีเน้อเจ้า ถ้าเอาไปเพื่อให้เด็กได้เรียนรู้ชีวิตสัตว์

อันนี้ก็แจกฟรีเหมือนกั๋นเจ้ามี 8 ตัว (โรงเรียนจะเป๋นสวนสัตว์เหียละก้า) อิอิ

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:46:59 »

บ่เป๋นหยังเจ้า...ค่อยคิดค่อยทำเนาะ...เป๋นความคิดที่ดีสุดยอดเลยเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:50:13 »

จะเอาไปเลี้ยงแบบขังกรงหรือว่าเลี้ยงแบบปล่อยตามธรรมชาติเจ้า

เลี้ยงแบบปล่อยครับ แต่ตอนเล็กๆคงขังก่อน รอสักรุ่น 3-4เดือนตุ๊ก้คงปล่อยหื้อละอ่อนผ่อล่ะครับ หน้าห้องตุ๊ติดกับศูนย์เด้กเล้กเป็นที่โล่งกว้างและเป็นหญ้าตวยครับ มันคงเดินเล่นได้สบาย มีอีกเอาอีกนะครับถ้าไม่แพง อนุโมทนา บุญครับ

ถ้ามีบริเวณกว้างขวางมีหญ้าหื้อกิ๋น มีอาหารอุดมสมบูรณ์และที่สำคัญบ่เอาไปฆ่าไปแก๋ง
ยินดีบริจาคให้ฟรี แบ่งพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ งามๆ ตามรูปนี้ให้ แต่ตอนนี้ฟักไข่หนึ่งแม่
เลี้้ยงลูกน้อยอีกหนึ่งแม่ มีลูกน้อยสี่ตั๋ว(ป้นขอดขนลายแล้ว)
แต่อยากเห็นสถานที่ ที่จะเอาไปเลี้ยงก่อนเจ้า (ไก่อยู่บ้านนางแล)

เจริญพรเน้อโยมเน้อ ดอกเอี้ยงงามมันมักอยู่ในป่า เหมือนคนที่อยุ่ในท่ามกลางคนมากมาย แต่จะมีไม่มายมากที่จะดุสวยในท่ามกลางคนมากมายฉันใดฉันนั้น เหมือนที่ป่ออุ้ยว่า คนเหมือนคนแต่คนมันบ่เหมือนกัน เจริญพรโยม ขอหื้อโยมมีสุขภาพแข็งแรง มีเงินมีทองใช้ คิดสิ่งใดก้ขอหื้อสมดั่งใจปราถนา คิดเงินได้เงินคิดทองได้ทอง ไปเหนือล่องใต้ เดินทางใกล้ไกลปลอดภัยทั้งขาไปและขากลับและตลอดปีและตลอดไป เทอญ สาธุ...
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:56:04 »

เจริญพรเน้อโยมเน้อ ดอกเอี้ยงงามมันมักอยู่ในป่า เหมือนคนที่อยุ่ในท่ามกลางคนมากมาย แต่จะมีไม่มายมากที่จะดุสวยในท่ามกลางคนมากมายฉันใดฉันนั้น เหมือนที่ป่ออุ้ยว่า คนเหมือนคนแต่คนมันบ่เหมือนกัน เจริญพรโยม ขอหื้อโยมมีสุขภาพแข็งแรง มีเงินมีทองใช้ คิดสิ่งใดก้ขอหื้อสมดั่งใจปราถนา คิดเงินได้เงินคิดทองได้ทอง ไปเหนือล่องใต้ เดินทางใกล้ไกลปลอดภัยทั้งขาไปและขากลับและตลอดปีและตลอดไป เทอญ สาธุ...

ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 22:58:19 »

บ่เป๋นหยังเจ้า...ค่อยคิดค่อยทำเนาะ...เป๋นความคิดที่ดีสุดยอดเลยเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

เจริญพรโยมที่เข้าใจ ก็กว้างอยู่นะมีหญ้ามีรั้วรอบขอบชิด หลังวัดก้มีหญ้า หน้าห้องตุ๊ใกล้ศูยน์ก็มีหญ้าครับ  วันๆถ้าตุ๊บ่ได้ไปกิจนิมนต์ไหนตุ๊ก้อยู่วัด เพราะวัดมีพระสองรูปเณร7 ท่านพระครูเจ้าอาวาสไปโรงเรียนกับเณรตุ๊ก็ดุแลวัด คิดว่าคงดุแลได้ดีครับ เพราะมันคงออกไปไหนไม่ได้ เนื้อที่มันก็ดีตวยครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 23:06:20 »

นี่เบอตุ๊ครับ 088-7264284 พรุ่งนี้วันพระขอบุญกุศลไปค้ำชุอุดหนุนครอบครัวโยมมีแต่ความสุขความเจริญ มีสุขภาพที่แข็งแรงเน้อครับเน้อ ยังไงก็ขอบใจมากนะ เจริญพร เน้อ!!
 ฝันดีทุกคอมเม้นและทุกคนครับ Zzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 16:55:18 »

สามารถติดต่อได้ทางไหนบ้างครับ มีเบอร์โทรหรือว่าไลน์ไหมครับหรือที่จะสามารถรู้ที่อยู่ได้ไปดูไปหาได้อ่ะครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 18:04:55 »

นี่ครับสีนี้แต่ตุ๊ อยากได้ลุกไก่ตัวร้อยครับ จะเอามาหื้อละอ่อนผ่อเล่นตอนไก่มันน้อยๆนี่แหละครับ ซื้อตัวใหญ่มาเกรงว่า ละอ่อนจะกลัว จากหวังรับดีจะกลายเป็นทำหื้อละอ่อนกลัวไปอ่ะนะ ฝันดีครับ ยังรับเรื่อยๆครับเลี้ยงไว้หั้นเนาะ เผื่อจะมีประโยชน์กับศูยน์เด็กเล็กที่อื่นบ้าง ตอนนี้เลี้ยงไว้อยู่ครับ ยังบ่ปล่อยรอมันกู้นกว่านี้แหมน้อย ตอนนี่มันยังฮ้องหาแม่มันอยู่

อ่านจากตรงนี้แล้วก็คิดว่าท่านไม่ต้องการไก่ตัวใหญ่
ก็เลยไม่ได้ติดต่อไป ถ้ายังไงกรุณายืนยันอีกครั้งเน้อเจ้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 20:35:11 »

อ่านจากตรงนี้แล้วก็คิดว่าท่านไม่ต้องการไก่ตัวใหญ่
ก็เลยไม่ได้ติดต่อไป ถ้ายังไงกรุณายืนยันอีกครั้งเน้อเจ้า

ถ้าหื้อก็ดีอนุโมทนาครับ ก็ทำกรงตะเช้าล่ะ เพื่อขังตัวใหญ่ที่ว่าโยมจะให้ หื้อล่ะอ่อนชมพอ แต่ไม่สามารถจับได้กลัวมันจิกตุ๊เลยเก้บมาคิด คิดล่ะก้ทำตอนเช้าก้ทำกรงเพื่อใส่มันหื้อล่ะอ่อนดูห่างๆ  แต่ขอเบอก็ไม่ให้ ให้เบอก็ไม่โทร เดียวก็จะให้เดียวก็ไม่ให้ ถ้าไม่ให้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะเม้นที่เอามาถามตุ๊ ตุ๊เม้นก่อนล่ะครับก่อนโยมจะบอกจะหื้อล่ะครับ เดียวก็ว่าจะให้ไก่ต๊อกอีก แต่ข้อความมาบอกว่าตุ๊บ่ว่าจะได มีหลายวัดอยากได้อยู่ ก็ตุ๊ส่งเบอไปข้อความขอไอดี ก็ไม่เห็นตอบกลับมาเลยครับ จะหื้อตุ๊บอกยังไงครับ จะคุยยังไง  ก้รออยู่ แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 21:08:20 โดย anupong srichai » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 20:52:08 »

ตอนนั้นตุ๊คุยกับปี่แหมคนครับบ่ได้คุยกับปี่ตอนที่จะหื้อ ตุ๊บ่ค่อยมีตังเท่าไหร่ไม่สามารถซื้อตัวใหญ่ได้เลยจะเลี้ยงตามมีตามเกิดตามเงินที่ได้จากการบิณฑบาตรและเงินที่ศรัทธาทำบุญตามไปรับกิจนิมนต์มาได้ ส่วนหนึ่งหื้อแม่ส่วนหนึ่งมาใช้กับประโยชน์ทางวัดกับคนทั่วไปที่ตุ๊สามารถทำได้แหมส่วนก็ใช้ส่วนตัวและกลัวมันจะจิกละอ่อนตวยเพราะบ่เกยเลี้ยง เลี้ยงก่าหมุ ไก่ เป้ดและห่าน ที่เกยเลี้ยงสมัยเป็นคนบ้านมา มาอยู่วัดก้เลยคิดว่าจะทำอะหยังดีหื้อล่ะอ่อนอยากมาโรงเรียน บ่ไห้เวลาป่อแม่มาส่งโรงเรียนตอนเข้าใหม่ ตุ๊หรือครูไม่ว่าพ่อแม่ ก้จะได้จอยละอ่อนได้ ว่าวัดมีไก่งามตวยนะ ดูไก่ปุ้นแน่ะ บางทีมันสามารถทำหื้อล่ะอ่อนหยุดร้องไห้อยากมาโรงเรียนก้ได้ตุ๊คิดนะ ละอ่อนก้เหมือนผ้าขาวถ้าเฮาเติมสีขาวลงไปก้จะบ่เปื้อนถ้าเติมสีดำหรือว่าสีอื่นลงไปมันก้จะเปื้อน ทุกคนไม่ว่าใครว่าตุ๊นิเอาะ ถ้ามีคนปาไปดีก้ดีถ้าปาไปบ่ดีมันก็บ่ดี มันอยู่ที่คนสอนตุ๊ก็คิดละก้เลยทำ เขาโตไปมันก้อีกเรื่อง แต่ตอนนี้เอาแค่นี้ก่อนทำทีละอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 21:24:45 โดย anupong srichai » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 20:57:15 »

ที่ตุ๊ว่านั้นที่รุปไก่งวงสีน้ำตาลตุ๊ ตอบพี่อีกคนครับ พี่saiting ครับเพราะเขาขายไก่-3ตัว 500 ตุ๊บ่ค่อยมีเงินครับ รับไก่น้อยตัว100ครับ ไม่ได้ว่าโยมปี่ครับ ขอโทษครับที่ตุ๊ไม่ได้เข้าใจตรงปี่ เน็ทมันเวลาบ่ตรงกับปี่ครับ ขอโทษเน้อครับเน้อ พระสมัยใหม่ครับคิดไวทำไว คิดดีมันต้องได้ดีครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 21:02:03 โดย anupong srichai » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์