เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:20:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ด่วน!! ขอเถอะโรงเรียนบ้านสันโค้ง ผอ.หรือผู้เกี่ยวข้องของโรงเรียน
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ด่วน!! ขอเถอะโรงเรียนบ้านสันโค้ง ผอ.หรือผู้เกี่ยวข้องของโรงเรียน  (อ่าน 3760 ครั้ง)
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2014, 15:00:24 »

ชื่อของโรงเรียนที่ถูกต้องคือโรงเรียนบ้านสันโค้ง(เชียงรายจรูญราษฎร์)  ไม่ใช่ "สันโค้งวิทยา"
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 10:25:51 »

...เด็กนั่งรอรถตรงนั้น เพราะช่วงเวลานั้นถนนสายหน้าโรงเรียน รถจอดจนไม่มีที่จอด เจ้าของรถตู้คงนัดหมายเด็กเมื่อเห็นรถให้วิ่งขึ้นรถตู้(ซึ่งอาจจอดซ้อนคันแป๊บหนึ่ง)บริเวณถนนด้านข้างวิทยาลัยเทคนิค น่าจะเป็นเช่นนั้น

...รถตู้อาจรับเด็กมาจาก ร.ร.สามัคคี(รอหน้าโรงแรมแสนภู) วิ่งมารับเด็ก ร.ร.สันโค้ง แล้วรถวิ่งออกไปสายเด่นห้าประมาณนี้

....การที่สร้างศาลาเพื่อรองรับนักเรียนไม่กี่คน คงเป็นไปได้ยากครับ ครูควรนำรูปนี้ไปติดแล้วห้ามนักเรียนนั่งจุดนั้น หากจะนั่งให้อยู่ไกลๆ จากสี่แยกจุดที่เห็นว่าปลอดภัยจะดีกว่า ผมคิดว่าอย่างนั้นนะครับ.
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 19:30:40 »

ผมกล้าพิมพ์เลยนะครับว่า โพสไป ก็ไม่มีประโยชน์ หากเราพิมพ์ตอบกันไป-มาอย่างเดียว

ทางที่ดี อยากให้ผู้ปกครองแก้ไขที่ตัวบุตรหลานของท่านก่อน จะดีกว่ารอให้ใครมาแก้ปัญหานี้ให้ครับ เพราะขนาดท่านยังไม่แก้ปัญหาของท่านในเบื้องต้นก่อน แล้วใครจะมาแก้ให้ จริงไหมครับ (อย่าโยนลูกขึ้นรถรับส่งแล้วจบ   ต้องสอนลูกหรือสนใจความเป็นอยู่ในโรงเรียนของเขาด้วย)  ส่วนมาก หากเด็กได้รับอันตราย ผู้ปกครองจะโทษโรงเรียนก่อน  ทั้งๆที่ต้องเขาใจด้วยว่า ไม่ใช่ลูกคุณคนเดียวที่เรียนอยู่ในโรงเรียน ครูมีแค่หยิบมือเดียว ดูแลไม่ทั่วถึงหรอกครับ

ส่วนการแก้ปัญหาในระยะยาว สิ่งที่ต้องทำอย่างแรก คือ
1. ผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสันโค้ง หากทราบ ให้เอาเข้าที่ประชุมผู้ปกครองด้วย (ตอนเปิดเทอมจะมีประชุม) เพื่อให้ทางโรงเรียนแก้ไขปัญหา เพราะผู้บริหารส่วนมาก มองการไกลครับ ของใกล้ๆในโรงเรียนมันไม่เห็นหรอก (หรือแจ้งก่อนก็ได้)

2. หากเขายังไม่ปรับปรุง ให้ประธานชมรมผู้ปกครอง ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษร ขอให้ผู้บริหารดำเนินการ โดยกำหนดระยะเวลา

3. ถ้าเขายังไม่ทำและไม่ชี้แจงสาเหตุที่ไม่ทำ สามารถร้องเรียนไปยัง เขตพื้นที่การศึกษา เขต 1ถนนสนามบิน ตำบลเวียง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย รหัสไปรษณีย์ 57000 โทร.0-5371-7050,0-5360-0189,0-5371-1410,0-5371-3667 โทรสาร.0-5371-3668 E-mail ติดต่อ chiangrai1@hotmail.com, cr1obec@gmail.com หรือ สนง. สพฐ.เขตนั้นๆได้ครับ

(วิธีนี้ขอให้เป็นวิธีสุดท้ายนะครับ คุยกันให้ดีดีก่อน)

อ่านมานานแล้ว ว่าจะไม่มามาคอมเมนท์แล้ว แต่มาอ่านเจอท่านนี้โพส โดนใจ ก็ขอสนับสนุนความคิดเห็นนี้ครับ สันโค้งฯ มีนักเรียนเกือน 3000 คน ครูไม่ถึงร้อย จะให้ดูแลให้ทั่วถึงคงจะไม่ครอบคลุมครับ ทางที่ดีทีี่สุด พ่อ แม่ ผู้ปกครองนั่นแหละเปิดคลิปที่เห็น ๆ ให้ลูกหลานท่านดูจะดีที่สุด (โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ หากลูก หลาน เหลน เรียนที่โรงเรียนนี้)

nop@nery
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2014, 09:52:55 »

มีโอกาสจะแจ้ง ผอ.ให้ครับ
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2014, 16:44:56 »

ผมกล้าพิมพ์เลยนะครับว่า โพสไป ก็ไม่มีประโยชน์ หากเราพิมพ์ตอบกันไป-มาอย่างเดียว

ทางที่ดี อยากให้ผู้ปกครองแก้ไขที่ตัวบุตรหลานของท่านก่อน จะดีกว่ารอให้ใครมาแก้ปัญหานี้ให้ครับ เพราะขนาดท่านยังไม่แก้ปัญหาของท่านในเบื้องต้นก่อน แล้วใครจะมาแก้ให้ จริงไหมครับ (อย่าโยนลูกขึ้นรถรับส่งแล้วจบ   ต้องสอนลูกหรือสนใจความเป็นอยู่ในโรงเรียนของเขาด้วย)  ส่วนมาก หากเด็กได้รับอันตราย ผู้ปกครองจะโทษโรงเรียนก่อน  ทั้งๆที่ต้องเขาใจด้วยว่า ไม่ใช่ลูกคุณคนเดียวที่เรียนอยู่ในโรงเรียน ครูมีแค่หยิบมือเดียว ดูแลไม่ทั่วถึงหรอกครับ

ส่วนการแก้ปัญหาในระยะยาว สิ่งที่ต้องทำอย่างแรก คือ
1. ผู้ปกครองนักเรียนโรงเรียนสันโค้ง หากทราบ ให้เอาเข้าที่ประชุมผู้ปกครองด้วย (ตอนเปิดเทอมจะมีประชุม) เพื่อให้ทางโรงเรียนแก้ไขปัญหา เพราะผู้บริหารส่วนมาก มองการไกลครับ ของใกล้ๆในโรงเรียนมันไม่เห็นหรอก (หรือแจ้งก่อนก็ได้)

2. หากเขายังไม่ปรับปรุง ให้ประธานชมรมผู้ปกครอง ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษร ขอให้ผู้บริหารดำเนินการ โดยกำหนดระยะเวลา

3. ถ้าเขายังไม่ทำและไม่ชี้แจงสาเหตุที่ไม่ทำ สามารถร้องเรียนไปยัง เขตพื้นที่การศึกษา เขต 1ถนนสนามบิน ตำบลเวียง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย รหัสไปรษณีย์ 57000 โทร.0-5371-7050,0-5360-0189,0-5371-1410,0-5371-3667 โทรสาร.0-5371-3668 E-mail ติดต่อ chiangrai1@hotmail.com, cr1obec@gmail.com หรือ สนง. สพฐ.เขตนั้นๆได้ครับ

(วิธีนี้ขอให้เป็นวิธีสุดท้ายนะครับ คุยกันให้ดีดีก่อน)

อ่านมานานแล้ว ว่าจะไม่มามาคอมเมนท์แล้ว แต่มาอ่านเจอท่านนี้โพส โดนใจ ก็ขอสนับสนุนความคิดเห็นนี้ครับ สันโค้งฯ มีนักเรียนเกือน 3000 คน ครูไม่ถึงร้อย จะให้ดูแลให้ทั่วถึงคงจะไม่ครอบคลุมครับ ทางที่ดีทีี่สุด พ่อ แม่ ผู้ปกครองนั่นแหละเปิดคลิปที่เห็น ๆ ให้ลูกหลานท่านดูจะดีที่สุด (โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ หากลูก หลาน เหลน เรียนที่โรงเรียนนี้)

ผมไม่ใช่คนที่นี่ครับ และไม่มี ลูก หลาน เหลน เรียนอยู่ที่นั่นหรือที่ไหนทั้งสิ้น
เอามาตั้งกระทู้ เพื่อให้คนพื้นที่ตระหนักถึงอันตรายก็เท่านั้น ที่เหลือคงต้องชงกันเองครับ
ลูกหลานพวกคุณทั้งนั้น ใครยืนอยู่ตรงจุดไหนก็จัดการกันไปครับ
ยิ่งเป็นคนพื้นที่ก็ยิ่งต้องน่าจะรู้ดีที่สุด
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2014, 16:54:01 »

อันตรายมากกกกกกกกกกก
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2014, 08:22:56 »

ผมไม่ใช่คนที่นี่ครับ และไม่มี ลูก หลาน เหลน เรียนอยู่ที่นั่นหรือที่ไหนทั้งสิ้น
เอามาตั้งกระทู้ เพื่อให้คนพื้นที่ตระหนักถึงอันตรายก็เท่านั้น ที่เหลือคงต้องชงกันเองครับ
ลูกหลานพวกคุณทั้งนั้น ใครยืนอยู่ตรงจุดไหนก็จัดการกันไปครับ
ยิ่งเป็นคนพื้นที่ก็ยิ่งต้องน่าจะรู้ดีที่สุด

ทราบครับ เข้าใจ  ผมแค่อยากสื่อบอกคนอื่นเท่านั้นเองครับ ขอโทษ จขกท.ด้วยนะครับ ที่โพสให้เข้าใจแบบนั้น แต่ยังไงซะ ในฐานะคนเชียงรายคนนึง ขอขอบคุณความห่วงใยของคุณที่มีให้เด็กๆครับ ชื่นชมจากใจจริง ^^
หน้า: 1 [2] พิมพ์