เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:47:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ใครเคย ผ่าตัดเหล็กที่ขาออกบ้างค่ะ ขอถามหน่อย ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคย ผ่าตัดเหล็กที่ขาออกบ้างค่ะ ขอถามหน่อย ค่ะ  (อ่าน 18734 ครั้ง)
Yosita
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 16:51:31 »

พอดีเมื่อก่อนเกิดอุบัติเหตุแล้วกระดูกที่ขาหัก หมอเลยผ่าตัดใส่เหล็กที่ขาให้ ใส่มาตั้งแต่ปี 52 แล้ว มัน รู้สึก เสียดๆ และมันทำงานหนักไม่ได้ เลยอยากเอาออก

อยากถามผู้รู้หน่อยค่ะ ว่าถ้าผ่าตัดเหล็กที่ขาออก ที่โรงพยาบาลเชียงรายฯ จะเสียเงินเท่าไร(กรณีมีสิทธิ บัตรทอง) แล้วต้องพักฟื้น นานมั้ยค่ะ.....
david
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 17:20:49 »

พอดีเมื่อก่อนเกิดอุบัติเหตุแล้วกระดูกที่ขาหัก หมอเลยผ่าตัดใส่เหล็กที่ขาให้ ใส่มาตั้งแต่ปี 52 แล้ว มัน รู้สึก เสียดๆ และมันทำงานหนักไม่ได้ เลยอยากเอาออก

อยากถามผู้รู้หน่อยค่ะ ว่าถ้าผ่าตัดเหล็กที่ขาออก ที่โรงพยาบาลเชียงรายฯ จะเสียเงินเท่าไร(กรณีมีสิทธิ บัตรทอง) แล้วต้องพักฟื้น นานมั้ยค่ะ.....
ขาส่วนไหนครับ จริงแล้วทำงานหนักไม่ได้ๆอยู่ที่เหล็ก (plate)นะครับ กลับดีซะอีกทำให้รอยต่อแข็งแรงขึ้น ถ้าเป็นต้นขาไม่ควรเอาออกเพราะต้องรับแรงมากขนาดที่ว่ายังเสริมเหล็กอยู่แท้ๆยังหักซ้ำก็มีนะครับ แต่ถ้าท่านยังหนุ่ม-สาวถ้าร่างกายมันต่อต้านต้องแล้วแต่หมอครับ จะผ่าออกได้หรือไม่ได้อยู่ที่หมอครับ ไปตรวจดูก่อนนะครับ กรณีใช้สิทธิบัตรทอง ไม่ต้องจ่ายอะไรครับ พักฟื้นนานมั๊ย คงอยู่ที่สภาพคนไข้เองครับ ที่พอรู้ก็มีเพียงเท่านี้ เพราะเสริมเหล็กทั้งแขนขา อยู่เหมือนกัน ใส่มาตั้งแต่ปี 27 แล้วไม่เคยรู้สึกเจ็บอะไรเลย ร่างกายอาจไม่ต่อต้านก็ได้ครับ  แต่ของผมไม่เป็นไร เสียอย่างเดียวเวลาไปสนามบินผ่านช่อง ตรวจโลหะ มันร้องทุกทีเลยครับ ขอบคุณครับ
sdoopy
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 17:25:12 »

บัตรทอง อ.ไรครับ ถ้าของอำเภอเมืองไม่เสียตัง แต่ถ้าต่างอำเภอ ขอใบส่งตัวมาก่อนครับ หมอรพ.เชียงรายดีสุดละครับ ยิ่งเป็นหมอศิริอีก สุดยอดครับ เพราะผมก็เอาเหล็กออกที่แขนกับท่านละคับ นอนรพ. 1คืน หลังจากนั้น กลับบ้านโลด

The only man who never makes mistakes is the man who never does anything.
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2013, 12:41:08 »

ของผมก็มี  มีทั้ง 2 ข้างเลย   แต่ผมไม่เอาออก   เพราะถ้าเอาออก  ต้องนอนพักฟื้นหลายเดือน  กว่าเนื้อจะติด   ปัจจุบันนี้ก็ไม่ยกของหนัก   ระมัดระวังเป็นพิเศษ   แต่ช่วงก่อน  ได้ลงเรือ  ปีนเขา  กลับมาบ้านก็ปวดขาน่าดู   ใครเป็นมนุษย์เหล็กเหมือนผม   โปรดระวัง
Yosita
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2013, 12:42:47 »

แล้วเราควรเอาเหล็กออกดีใหมค่ะ เป็นส่วนหน้าแข็งค่ะ แต่เวลาทำงานหนัก หรือเดินบ่อย รู้สึกเสียดๆ คล้ายๆ มีหนามตำมือแล้วเราไปโดนใส่มัน....
ถ้าเอาออกกับไม่เอาออกแบบใหนดีกว่ากันค่ะ
konrang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 18:13:15 »

ของผมเอาออกแล้วเพราะร่างกายมันต่อต้านมันจะเป็นผื่นแดงๆแสบคันมากแต่เกาไม่รู้ที่คันบางครั้งก็ปวดแปร้บขึ้นมาต้องให้หมอตรวจแล้วแต่คุณหมอจะวินิจฉัยครับเป็นที่ต้นขาครับพักฟื้นประมาณ1อาทิศย์ครับต้องรอแผลหายสนิทครับ
unspecialGift
ชั้นประถม
*

Have nothing brings Happiness

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 23:29:10 »

เราดามเหล็กที่เข่าอยู่ ก็คิดๆอยู่ว่าจะไปผ่าดีรึเปล่า แต่ตอนนี้มันก็ยังใช้งานไม่ได้ดีเท่าเดิมอะ  ลังเล ลังเล ลังเล ตั้งแต่ปี53ละ
caveman15
ระดับ ป.ตรี

[[LET IT BE]]

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 20:27:33 »

เจ๋ง

[[FORCE MAY BE WITH YOU]]พลังอำนาจ จะอยู่คู่กับคุณ
yan1982
มัธยม
**

กลุ่มต่อต้านเด็กเส้น

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 16:29:26 »

ไปผ่าออกมาแล้วค่ะพึ่งผ่าเดือน เม.ยนี่เอง  หลังจากใส่มา10ปี ตรงหน้าแข้ง  นอน รพ.3คืน  ที่ศรีบุรินทร์ใช้บัตรประกันสังคมได้ พอครบเดือนก็เดินได้เป็นปรกติเลย  รู้งี้เอาออกตั้งนานแล้วอะ และที่ดีกว่านั้นแฟนบอกว่าหลังจากเราผ่ามาไม่เคยได้ยินเราบอกว่าปวดขาอีกเลยเวลาอากาศเย็น ยิงฟันยิ้ม

รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด / ทุกคนรู้ว่าอะไรคือปัญหาดังนั้นอยู่ห่างปัญหาไว้
mameee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 11:58:15 »

รบกวนถามค่ะ

หนูอายุ 22 ปี เกิดอุบัติเหตุ ขาหักตรงหน้าแข้งดามเหล็กมาได้ 2 ปี 6 เดือน อยากไปเอาเหล็กออกที่ โรงพยาบาลเชียงรายฯ

ต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ และจะใช้สิทธิประกันสังคมได้หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องพักรักษาตัวนานเท่าไหร่ค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์