เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:42:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  เปื่อนสมาชิกที่ชอบสักยันต์มีพ่องก่อครับ มาอู้ มาจ๋ากั๋นน่อครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 พิมพ์
ผู้เขียน เปื่อนสมาชิกที่ชอบสักยันต์มีพ่องก่อครับ มาอู้ มาจ๋ากั๋นน่อครับ  (อ่าน 98500 ครั้ง)
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

I Luke MusiC

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2011, 15:58:42 »

รอเฒ่าแหมน้อยก่อนกะสัก  ยิงฟันยิ้ม

แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2011, 22:05:23 »

ตะวาลายเต๋มตั๋วกูก็ฆ่ามาแล้ว (ต๊กโตครับ)
el11
มัธยม
**

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2011, 10:20:48 »

ผมไขสัก น้ำมันยันต์ 9 ยอด พอจะมีอาจารย์ท่านใดที่อยู่แถวๆในเมืองมีก่อคับแนะนำหน่อยครับ  ขันครูเท่าใดหาคับ

C2 supply กล้องวงจร  คอมพิวเตอร์  อินเทอร์เน็ต
tel. 0875435940
MAJENTA
มัธยม
**

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2011, 11:28:46 »

จัดหาที่สักยันต์ให้หน่อยคับเอาแถวใกล้ๆๆ ผมอยู่บ้านดูี่คับผม
@WaSaBi@
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2011, 21:28:26 »

ผ่านมาเกือบ5เดือนไผสักหยังมาผ่อง.... ยิ้มกว้างๆ
kingkub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 08:06:53 »

ออกพรรษานี้พึ่งไปลงตระกรุดที่แขนกับ อ.จรัสมาครับ
ตอนนี้รู้สึกว่า ตำหนักของท่านลูกศิษญ์ช่วยกันสร้างจะเสร็จแล้วนะ
ตอนนี้มีทั้งไทยและเทศ ไปขอไห้ท่านลงของเยอะมาก
ผมก็ไปครับ มี ทั้งพระ+ครูบา และ อาจารย์ผู้ขมัง เวทย์ อยู่บนดอยหลายท่านเลย
บางทีก็แวะไปช่วยท่านลง ใครโชคดีก็อาจจะไปเจอๆอาจารย์หลายๆท่านนะครับ
ผมได้นํ้ามันจากพระรูปหนึ่ง แต่ท่านบอกว่าอย่าไปบอกไห้ใครรู้นะว่าท่านลงไห้
ผมก็ถามทำไมครับ ท่านก็บอกว่าเดียวงานเข้าแล้วก็ยิ้มม วันนั้นโชคดีมากๆเลยครับ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 09:45:25 »

ออกพรรษานี้พึ่งไปลงตระกรุดที่แขนกับ อ.จรัสมาครับ
ตอนนี้รู้สึกว่า ตำหนักของท่านลูกศิษญ์ช่วยกันสร้างจะเสร็จแล้วนะ
ตอนนี้มีทั้งไทยและเทศ ไปขอไห้ท่านลงของเยอะมาก
ผมก็ไปครับ มี ทั้งพระ+ครูบา และ อาจารย์ผู้ขมัง เวทย์ อยู่บนดอยหลายท่านเลย
บางทีก็แวะไปช่วยท่านลง ใครโชคดีก็อาจจะไปเจอๆอาจารย์หลายๆท่านนะครับ
ผมได้นํ้ามันจากพระรูปหนึ่ง แต่ท่านบอกว่าอย่าไปบอกไห้ใครรู้นะว่าท่านลงไห้
ผมก็ถามทำไมครับ ท่านก็บอกว่าเดียวงานเข้าแล้วก็ยิ้มม วันนั้นโชคดีมากๆเลยครับ

ฮู้คนเดียวน่อ ปอบะบอกกำแล้วว่าอยู่ที่ไหน

ใครที่คิดว่าสักแล้วข่ามขอหื้อเลิกคิดเพราะ คุณหลบเลี่ยงสิ่งเหล่านี้ได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ คุณต้องอาบน้ำส้มป่อยทุกวัน

-ของต้องหลบเลี่ยง
  ปื้นฝ่าตี๋น
  นกบินกล๋างหาว
  ใยจั๋งขาว
  ฮาวเสื้อฮาวผ้า
  ขัวและขอน
  ปื้นเตาไฟและกะหล่าง
  ปื้นขึ้หม่าปื้นจาน
  ของกิ๋น(เหล้า)ขี้ซาก
  จิ้นซากเสือซากหมี
  จิ้นซากผีซากสาง
  คนเตียวก๋ายหัว
  กล้วยงำเครือ
  ไม้ไผ่ออกดอก
  บ่าฟัก บ่าน้ำ บะขามป้อม ข้าวบ้านศพ
        ฯลฯ

ขอแนะนำ เมตตา น่าจะดีกว่า ไปไหนไผบ่อจัง ไผตึงบ่อยะหยัง สะตังค์ก็มี สาวหุมตวยเน่อ

หรือไม่ก็ พุทธคุณ มีศีล มีสัตย์ ไม่มีอะไรทำลายได้

แล้วแต่ความเชื่อครับ แค่เป็นความเห็นส่วนตัว  ตัวผมก็สักลายพร้อยเหมือนกัน แต่พูดตรง ๆว่า
   "ไม่ข่ามแล้วครับ" ทุกวันนี้ แขวนพระและทำแต่สิ่งดี ๆ เท่านั้น

sek123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 16:24:27 »

ผมไปหาพ่ออาจารย์จรัสมาเหมือนกันครับ รู้สึกว่า ป้ายบ้านท่านจะชื่อ อ.เตชะธรรม คำดิบ นะครับ ตอนผมไปพ่ออาจารย์เข้ากรรมอยู่แต่ เหมือนว่าท่านรู้ว่าเรามีเรื่องทุกข์อกทุกข์ใจ ท่านออกจากห้องมาแล้วเอาตระกรุดดกเล็กๆมาประมาณ7-8ดอกได้ ผมก็นั่งอยู่ห่างๆเพราะผมพึ่งขึ้นไปตามคำบอกเล่าของเพื่อนๆเข้าไกล้ไม่ค่อยได้(เสียว)ลูกศิษย์แต่ละคนลายเต็มตัวหมดเลย พอลงได้สัก4คนท่านก็เรียกผมเขาไปทำไห้ผมเป็นเป้าสายตาเลย แต่ก็คุมกับการเสี่ยง โดน ตอกแขนเลือดออกไปหลายหยด แต่ได้ตระกรุดทองที่แขน1ดอก บางคนขึ้นไปเป็นปียังไม่ได้ลงที่แขนเลยนะครับ ผมดีใจมาก
ALPHA1
*

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2011, 22:50:31 »

เจ็บมั๊ยอ่าา  อายจัง
เห็นน้องชายไปสักมา ยันต์ห้าแถว สักที่สำนักอาจารย์หนูอ่ะค่ะ
เขาว่าเมตตามหานิยม ก็สวยดีนะคะ

เจ็บๆ คันๆ ครับ ที่อาจารย์หนูนี่แพงขนาด  เพื่อนเล่าให้ฟังว่า คนธรรมดา 20,000 ลูกศิษย์ 5,000 แล้วของอาจารย์หนู เปิ้นสักแบบขอม เปิ้นเรียนวิชาขอมมาครับ ของก็เลยแรง และ ดีกว่าของบ้านเรา
"ผมบะฮู้ว่าเปิ้นเอาอะหยังมาวัดครับว่า วิชาขอมแฮงและดีกว่าของบ้านเฮา จ้วยอธิบายหื้อเข้าใจ๋ได้ก่อครับ ขอบคุณครับ"

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
challethai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 11:50:38 »

ตอนยังไม่ได้สักอยากได้เต็มหลัง ก่อนสักถามอาจารย์เจ็บไหม อาจารย์ว่าไม่เจ็บแค่มดกัด
พอเริ่มสักเจ็บสุดๆ อาจารย์ว่ามดมันตัวโตหน่อยนะ บอกตัวเองระหว่างสักพอแล้วไม่เอาอีกแล้วเข็ดแล้ว สุดท้ายก็ไปเอาอีกจนได้

* 100_0391.jpg (49.98 KB, 387x290 - ดู 35905 ครั้ง.)
sek123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 17:46:09 »

ตอนยังไม่ได้สักอยากได้เต็มหลัง ก่อนสักถามอาจารย์เจ็บไหม อาจารย์ว่าไม่เจ็บแค่มดกัด
พอเริ่มสักเจ็บสุดๆ อาจารย์ว่ามดมันตัวโตหน่อยนะ บอกตัวเองระหว่างสักพอแล้วไม่เอาอีกแล้วเข็ดแล้ว สุดท้ายก็ไปเอาอีกจนได้

สวยมากครับ ไม่ทราบว่าอาจารย์ไหน อยากได้ลายแบบนี้บ้าง
เด็กชายมังคุด ฆ่าตุ๊ดด้วยมือเปล่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 19:12:45 »

ผมไปหาพ่ออาจารย์จรัสมาเหมือนกันครับ รู้สึกว่า ป้ายบ้านท่านจะชื่อ อ.เตชะธรรม คำดิบ นะครับ ตอนผมไปพ่ออาจารย์เข้ากรรมอยู่แต่ เหมือนว่าท่านรู้ว่าเรามีเรื่องทุกข์อกทุกข์ใจ ท่านออกจากห้องมาแล้วเอาตระกรุดดกเล็กๆมาประมาณ7-8ดอกได้ ผมก็นั่งอยู่ห่างๆเพราะผมพึ่งขึ้นไปตามคำบอกเล่าของเพื่อนๆเข้าไกล้ไม่ค่อยได้(เสียว)ลูกศิษย์แต่ละคนลายเต็มตัวหมดเลย พอลงได้สัก4คนท่านก็เรียกผมเขาไปทำไห้ผมเป็นเป้าสายตาเลย แต่ก็คุมกับการเสี่ยง โดน ตอกแขนเลือดออกไปหลายหยด แต่ได้ตระกรุดทองที่แขน1ดอก บางคนขึ้นไปเป็นปียังไม่ได้ลงที่แขนเลยนะครับ ผมดีใจมาก
คุย กับตัวเองได้ด้วย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แต่คน ละยูเซอร์ 
challethai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 19:55:37 »

หลายที่ครับ
วัดสันมะเหม้าพานที่แรกเลย 9ยอด  พ่อแก่วัดด่านเจริญชัย(หลวงพ่อประเทือง จ.เพชรบูรณ์)
หนุมานตัว1อ.เอื้อราชบุรี  ปิดตา อ.ขุนเดชแม่จัน ที่เหลือเป็นของวัดด่านเจริญชัยครับ
แชมป์
*

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2011, 12:16:36 »

คนเฮาบ่าอยู่โป้นความต๋ายคับ(สุดท้ายต๋ายกั๋นหมด)
คนขายของ
คนเล่นของ
*

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2011, 13:14:06 »

อยากสักคับแต่ไม่รู้จะไปไหนดีคับ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2012, 16:55:47 »

ไผฮู้จักอาจารย์"เจี๊ยบ"แม่จันพ่อง ผมไปหันกระเทยสักมางามดี อี่น้อง(บ่าน้อง)บอกว่าอาจารย์เจี๊ยบแม่จันสักหื้อ แต่มันจำบ่าได้ว่าอยู่ตางใด กำไปเมาหลับ กำปิ๊ก ก็ค่ำแล้ว ป๋ายบะปอก็บ่ใช่คนแม่จันก็เลยจำบ่าได้ว่าอยู่ที่ไหน  ไผฮู้ บอกจิ่มเน่อ
Jazky
ระดับ ป.ตรี

โลก ส่วน ตัว สูง

« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 14:36:17 »

ผมกลัวเจ็บคับเลยสักนีสเดียว  ยิ้ม

* IMG_0244 (Small).jpg (32.51 KB, 359x480 - ดู 14637 ครั้ง.)
khaam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 16:48:33 »

ไค้ได้"งูจืน"...ตี้ไดรับสักผ้อง...
ZaNen
Why so serious?
ชั้นประถม
*

'Head and thinking cold, Heart Hot'

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 16:13:25 »

สักยันต์ต้องถือศีล 5 ด้วยใช่มั้ยคะ

kruFleurs
ชั้นประถม
*

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2012, 19:26:08 »

มีเรื่อง น้าตื่นเต้นมาเล่าให้ฟังค่ะ

เมื่อวันที่ 29 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา ที่โรงเรียนจัดงานปัจฉิม ให้นักเรียน ม. 3, 6 คะ ใระหว่างที่ทำพิธี บายศรีสู่ขวัญให้กับนักเรียน อาจ้าน เค้าก้อกำลังทำพิธีสวด อะไรไม่รู้ ทั้งครูและนักเรียน ก็กำลังพนมมือ พร้อมกับด้ายสายสิญจน์ ทุกคนก็เงียบกันหมด  อยู่ดีๆ ก้อมีเสียงอะไรไม่รู้ ดังขึ้นมาในวงพิธีนั้น (ลืมบอกคะว่านั่งล้อมวงกัน) เสียงเหมือน เสียงขู่ เสียงคาง เหมือนเสียงสัตว์ ทุกคนก้อได้ยินเหมือนกัน และพร้อมใจกันหันไปดู พร้อมกับ กะว่าจะตำติต้นเสียงนั้น ว่าไม่สำรวม แต่กลับตกใจมากกว่า ทำอะไรกันไม่ถูกเลย  ภาพที่เห็นก้อคือ เห็นเด็กชายคนหนึ่งลุกขึ้นมาทำท่า แปลกเหมือนกับหนุมาน หน้าเค้าแดงเป็นปื้นๆ เลยคะ ไม่รู้เป็นอะไร แม้แต่ผอ ยังงง และตกใจเลย ดิฉัน ทำอะไรไม่ถูกเลย ต้องเรียกครูฝ่ายปกครองมาดู  และเพื่อนๆ พยายามเอาตัวเค้าออกไปข้างนอกหอประชุมคะ ดิฉันก็ตามไปดูคะ มีคนถ่ายคลิปไว้ด้วย เด็กคนนั้นเค้าทำท่าทำทาง เหมือนลิงนะคะ มีท่าจับธนูมายิงด้วย ที่จำได้ สักพักก้อมีครูท่านหนึ่งคะ เค้าเอาน้ำใส่แก้วมา แล้วก้อสวดอะไรไม่รู้ ลงไปในน้ำแก้วนั้น แล้วเอา มาล้างหน้าให้เด็กคะ สักพักเด็กก็สงบลง เห็นเค้าบอกว่าของขึ้น ที่รู้ เพราะเค้าให้เด็กถอดเสื้อค่ะ กลางหลังของเด็ก มีรอยสักหนุมานด้วย ปกติดิฉันก็ไม่ได้เชื่อเรื่องนี้นะคะ แต่พอมาเจอจริงกับตัว มันก็น่าคิดอยู่เหมือนกัน คือปกติเด็กคนนี้ ก็เหมือนกับเด็กปกติทั่วๆไป แล้วไม่มีใครรู้ด้วยซ้ำว่า เด็กไปสักมา เพราะว่ามันเป็นกฏและข้อห้ามของโรงเรียน  งานปัจฉิมครั้งนั้น คงจะไม่มีวันลืม......

www.facebook.com/Maliwanphulae
สับปะรด"มลิวัลย์ภูแล" OTOP 5 ดาว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 พิมพ์