เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 17:17:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ลูก 4 เดือน ฉีดวัคซีนที่คลีนิคไหนดีค่ะ ที่ไม่เป็นไข้
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ลูก 4 เดือน ฉีดวัคซีนที่คลีนิคไหนดีค่ะ ที่ไม่เป็นไข้  (อ่าน 2629 ครั้ง)
bikegirl
ชั้นประถม
*

ไม่มีอะไรที่ลุงหมาทำไม่ได้..นอกจากไม่อยากทำ

« เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 10:24:32 »

ลูกครบ 4 เดือนแล้ว จะเอาลูกไปฉีดวัคซีน ที่คลีนิคเลยอยากถามว่าที่ไหนฉีดแล้วไม่มีไข้  สงสารลูกค่ะ  ขอชื่อคลีนิคแนะนำด้วยนะคะ  ราคาด้วยก็จะดีค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

รับซ่อม สั่งทำ แก้ไข เช่า เครื่องหนังทุกชนิด (เว้นรองเท้า)
ร้านเครื่องหนัง ลุงหมา
โทร. 089-8559392
khamhoa
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 10:25:49 »

ไปโรงบาลโอเวอร์บรู๊ค น่าจะดีกว่านะ
bikegirl
ชั้นประถม
*

ไม่มีอะไรที่ลุงหมาทำไม่ได้..นอกจากไม่อยากทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 10:27:07 »

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่พอจะทราบป่าวค่ะ

รับซ่อม สั่งทำ แก้ไข เช่า เครื่องหนังทุกชนิด (เว้นรองเท้า)
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 10:43:26 »

จากประสบการณ์ ที่ บรุ๊ค ค่อนข้างแพง ( เขามีหลายแพ็คเก็ตเลย  และ ก็ยังเป็นไข้อยู่ดี ) แนะนำ คลีนิกเด็ก ( คุณหมอศิริราช ) ถนนธนาลัย ตรงข้าม ยูเมะพลัส + J I B คอมพิวเตอร์   ดีกว่าเยอะ ครับ.... ยิงฟันยิ้ม 
bs750211
Admin By Samakkhi School !!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 10:47:31 »

ผมฉีดฟรีที่อนามัยที่บ้านเลยครับเพราะคลอดที่ รพ เชียงรายประชานุเคราะห์ เค้านัดไปตามสมุดเล่มสีชมพูเลยครับ มีแต่โรต้าที่ต้องฉีดที่โรงบาลเอกชนครับเขาจะมีแพ็กเก็จให้เลย (ลูกผมไม่ได้ฉีดกันโรต้าครับแต่เพิ่งรู้ตอนเข้าโรงบาลเพราะท้องเสียกับเจ้าโรต้านี่เเหละว่ามีแพ็กเก็จนี้ด้วย ^^)

ธนากร ยอดสุวรรณ์ 126 ม.4 ต.ริมกก อ.เมือง จ.เชียงราย 57100
Tel. 081-6810141 086-4474494
Facebook : https://www.facebook.com/tanakron.yodsuwan
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 10:49:42 »

ลูกครบ 4 เดือนแล้ว จะเอาลูกไปฉีดวัคซีน ที่คลีนิคเลยอยากถามว่าที่ไหนฉีดแล้วไม่มีไข้  สงสารลูกค่ะ  ขอชื่อคลีนิคแนะนำด้วยนะคะ  ราคาด้วยก็จะดีค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

ถ้า " ฉีดแล้วไม่มีไข้  " ....  วัคซีน จะใช้ได้เหรอ ...

เพราะ วัคซีน คือเชื้อโรค ที่ไปกระตุ้นให้ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกัน หรือเปล่า?

theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 11:00:10 »

ปรกติครับต้องมีไข้บ้างครับ.....คลีนิคโรคเด็กทั่วไป
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 11:13:13 »

คลินิกเด็กหมอไกรฤกษ์  อยู่สันโค้งครับ 053 718 337  ผมใช้บริการประจำครับ แต่เรื่องกลัวเป็นไข้ทำใจครับเป็นแน่นอนครับจะเป็นมากหรือน้อยก็แล้วแต่การดูแลครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 11:32:56 »

วัคซีนก็เป็นเชื้อโรคอ่อนที่คัดเชื้อแล้วเพื่อกระตุ้นให้เด็กมีภูมิ จะฉีดที่ไหนก็เหมือนกันค่ะ วัคซีนตัวเดียวกัน ถ้าฉีดแล้วปกติ (ตามความคิดนะ) ก็อาจเป็นวัคซีนหมดอายุแล้ว ร่างกายถึงไม่ตอบสนอง แบบนั้นเจ็บตัวเปล่าๆ ค่ะ
bikegirl
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 11:49:23 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ ยิ้ม 

bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 13:18:24 »

วัคฉีนมี 2 ตัวครับ ตัวมาตราฐาน เข็มละ 300-500 ฉีดแล้วเป็นไข้ เพราะว่ามันมีตัวสารบางอย่างไปเร่งทำให้เป็นไข้ กับอีกตัวไม่มีสาร ราคา 1000+ ตัวนี้จะไม่เป็นไข้ ผมเคยให้ลูกฉีดแบบธรรมดาอยู่ 2 ครั้ง เป็นไข้จนเพ้อเลย สงสารมากๆ ตอน 6 เดือนเลยเปลี่ยนเป็น แบบไม่เป็นไข้ แพงหน่อยแต่สบายใจ สงสารลูกด้วย
วัคฉีนทั้ง 2 แบบ มีแทบทุกคลีนิคครับ แล้วแต่เราเลือกครับ ของผมฉีดที่ หมอเอ๊า
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 14:55:04 »

ฉีดเเล้วไม่มีไข้มันเป็นไปไม่ได้ครับ   เพราะเด็กเจ็บร่างกายเลยต้องไปรักษาส่วนที่เป็นเเผลครับคือร่างกายต้องทำงานหนักกว่าเดิมเพราะซ่อมเเซมแผลที่ฉีดยาครับ
lang ma say
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 16:25:49 »

โอเวอร์บุ๊คครับไป
เสียเงินนิดหน่อยแต่ลูกเราไม่เป็นไข้ตอนฉีดนะครับ

อย่าให้ความสำคัญกับ “โลกออนไลน์” .. มากกว่า “คนข้างกาย ที่เขารักคุณ” ♥!!! ..
คนบ้านนอก
ชั้นประถม
*

เราชาวนาอยู่กับควาย

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 17:16:38 »

มันอยู่ที่ สภาพของลูกเราครับ ผมฉีดที่ อนามัยตลอด ได้นมฟรีด้วย ตังก็ไม่เสีย ลูกก่าเป็นไข้น้อยๆ หน้าแดงๆ บ่ดาย บ่ งอแง ก็ ฉีดมาเรื่อยๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

โตมาหน่อยเป็นไข้ ซื้อยาแพงๆให้กินไม่หาย มาหายกับ พารา GPO

สงสัยรู้ว่าพ่อมันจน ลูกเลยไม่งอแง 55555 (ขำๆเน้อ)
KimPee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 17:23:46 »

อาการไข้หลังจากได้รับวัคซีน เป็นอาการข้างเคียงของวัคซีนบางชนิดครับ
หลีกเลี่ยงยาก หมั่นเช็ดตัว 2-3 วันก็หายนะครับ
ถ้านานกว่านั้น พบแพทย์นะครับ ^^
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 17:29:13 »

เด็กแต่ละคนภูมิต้านทานไม่เท่ากันครับ

เด็กบางคนภูมิต้านทานน้อย  -->ฉีดตัวยาแบบมีไข้  ก็จะเป็นไข้เยอะ
                                    -->ฉีดตัวยาแบบไม่มีไข้  ก็จะเป็นไข้นิดหน่อย

เด็กบางคนภูมิต้านทานมาก  -->ฉีดตัวยาแบบมีไข้  ก็จะเป็นไข้นิดหน่อย
                                    -->ฉีดตัวยาแบบไม่มีไข้  ก็จะไม่เป็นไข้

การที่จะให้ลูกน้อยมีภูมิต้านทานที่ดี  ควรให้ลูกดื่มนมแม่อย่างน้อย 6 เดือน
ถ้าจะให้ดีอาจจะถึง 1 ปีเลยด้วยซ้ำ (กรณีแม่มีน้ำนมมากพอหรือมีเวลาให้นมลูก)

แต่สมัยนี้ ด้วยสภาพสังคม หน้าที่การงาน การทำมาหากิน
ทำให้คุณแม่ส่วนใหญ่ ต้องเลี้ยงลูกด้วยนมชง
ทำให้เด็กมักจะไม่ค่อยแข็งแรงหรือไม่ค่อยมีภูมิคุ้มกันที่ดี
โรงภูมิแพ้จึงมักเป็นโรคที่ฮิตสำหรับเด็กไทยในปัจจุบัน

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
★..•ⓜⓙ➸ⓕⓞⓡⓔⓥⓔⓡ•..★
S.T. อิฐบล็อก
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 18:23:04 »

เด็กในวัยนี้เป็นไข้ถือเป็นเรื่องปกติค่ะ หลังจากฉีดวัคซีนไปแล้วอาจจะมีไข้ประมาณ 3-4 วัน

ความสำเร็จ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ "อายุ" แต่ขึ้นอยู่ กับ... ความคิด
M y L O V E . . . a
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
ชั้นประถม
*

ขออภัยในบางลีลา...

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 19:14:13 »

ลูกผม 2 คน ทานนิวทริไลท์โปรตีน ตั้งแต่อยู่ในท้อง(แม่ทาน) ฉีดวัคซีนทุกเข็ม เท่าที่จำได้

ไม่เคยเป็นไข้เลย มีซึมบ้างนิดหน่อย ก็วิ่งปร๋อละครับ (ขออภัย ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
theblackshop
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 19:30:17 »

ลูกชายก่อฉีดหมอไกรฤกษ์ ก้อไม่เคยเปนไข้เลยนะค่ะ  จะถามหมอตลอด ว่ามีไข้หรือป่าว  หมอจะบอกว่าไม่เปน กลับบ้านลูกชายก้อไม่เคยมีไข้นะค่ะ
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2014, 23:21:44 »

การให้วัคซีน เป็นการกระตูุ้นให้ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกัน หากเด็กแข็งแรง และมีภูมิคุ้มกันมาก ก็เป็นไข้น้อยหน่อย หากอ่อนแอ ก็มีไข้มากหน่อย ถามว่าคลีนิก หรือโรงพยาบาลไหนดี ก็อยู่ที่ความพร้อมของผู้ปกครอง เพราะวัคซีนแต่ละตัวราคาไม่เท่ากันอยู่ที่บริษัทที่จัดจำหน่าย (ตอบแบบหมอแต่ไม่ใช่หมอ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์