เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:45:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เรามาชื่นชมคนขับรถดีๆกันบ้าง ดีไหม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เรามาชื่นชมคนขับรถดีๆกันบ้าง ดีไหม  (อ่าน 1893 ครั้ง)
Muchimoto
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 15:38:03 »

ขอเสนอรถยนต์ที่ขับดีมากๆ  เจอเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
- รถเก๋ง  เราขับตามหลังตั้งแต่สี่แยกประตูเชียงใหม่ จนถึงเด่นห้า
  ช่วงสี่โมงเย็น รถกะลังติดต้องขับตามกันไป เรารถตู้มองข้ามไปเห็น
  รถด้านหน้าเห็นมีรถจะข้ามมาเข้าซอย ราชโยธา 2 เราคิดจะจอดให้ข้าม
  ปรากฏรถเก๋งคันนี้จอด  มาถึงปั้ม ปตท ก้อจอดให้รถเข้าอีก
  เยี่ยมมากครับ  เราขับแซงแถวพิริยะ  ผู้หญิงขับครับขอยกย่องน้ำใจ
- รถเมล์เขียว  เราเจอเย็นวันอาทิตย์หน้าราชภัฏ  คนขับขับเข้าเชียงราย
  เลยสี่แยกไปแดงหน้าราชภัฏ มาจนถึงยูเทรินก่อนถึงตลาดบ้านดู่  
  รถเมล์เขียวคันนี้จอดให้เราและรถถันอื่นๆ เกือบสิบคันได้เลี้ยว
  ก้อขอยกย่อง อีกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2014, 15:15:07 โดย Muchimoto » IP : บันทึกการเข้า
obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 16:25:54 »

ขับรถดี มีน้ำใจ ขับรถปลอดภัยก็ขอชื่นชม  ปลอดภัยทั้งตัวเองและผู้อื่น  บางคนขับไม่มีน้ำใจไม่ยอมให้รถคันอื่นทีควรจะได้ไปก่อน  บางคันชอบหยุดคาแยก หรือหยุดคาปากซอย หรือทางเข้าทางออก สถานที่ต่างๆ ซึ่งรถอื่นไม่สามารถเข้าออกหรือผ่านไปได้  ทำให้จราจรติดขัดมากขึ้น  บางคันหยุดทับบนเส้นห้ามหยุดเลยครับ(เส้นแทยงมุมสีเหลืองที่เป็นตารางบนผิวจราจรน่ะครับ) กดแตรใส่ยังทำหน้ามึนๆอยู่เลยครับ ขอให้ทุกคนปฏิบัติตามกฎจราจรนะครับ
Chantanagorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 16:29:05 »

สังคมยังมีคนดีๆอีกเยอะครับนอกจากคนดีท้อแท้สังคมจะเสื่อมลงครับ
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 17:08:41 »

นี่และครับ เขาเรียกว่า "น้ำใจบนท้องถนน"... ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 17:17:46 »

ขับรถดีมีน้ำใจ ปลอดภัยแน่นอนครับ ชื่นชมครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 18:15:33 »

ผมอยากให้มีกระทู้แบบนี้เยอะๆ เรามาชื่นชม มานำเสนอด้านดีๆกันบ้าง เจอแต่กระทู้ตำหนิ ด่า กันมามากแล้วครับ
ใครไปพบไปเจออะไรมา ประทับใจนำมาตั้งกระทู้กันบ้างนะครับ
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 20:06:35 »

ผมอยากให้มีกระทู้แบบนี้เยอะๆ เรามาชื่นชม มานำเสนอด้านดีๆกันบ้าง เจอแต่กระทู้ตำหนิ ด่า กันมามากแล้วครับ
ใครไปพบไปเจออะไรมา ประทับใจนำมาตั้งกระทู้กันบ้างนะครับ

เห็นด้วยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
johin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 20:11:56 »

ขอเพียงแต่เราลดความเห็นแก่ตัวลงไปและระมัดระวังซึ่งกันและกัน ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันสังคมก็จะน่าอยู่ครับ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 06:35:05 »

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 08:51:52 »

เรามาช่วยกันรณรงค์ขับรถดีๆกันเถอะครับ ประทับใจชื่นชมคันไหน เราเอามาลงกันเป็นแบบอย่างที่ดีต่อกัน เช่น ขับช้าไม่ชิดขวา ไม่จอดเส้นแถบเหลือง ไม่จอดซ้อนคัน มีน้ำใจให้กัน ผมขับรถทุกวัน คันไหนขับรถเป็นไม่เป็นผมรู้จากพฤติกรรมนี่แหละครับ ใครที่ขับไม่รู้ฟ้า ผมก็หงุดหงิดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2014, 09:18:14 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 08:54:32 »

ช่วยรณรงค์ด้วยคนครับ ให้ขับรถเป็น ไม่ใช่เป็นแต่ขับ
TONY TOY
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 13:01:17 »

ขอชื่นชมด้วยคนครับ สังคมจะดีขึ้นเยอะถ้ามีคนที่มีจิตใจเหมือนคุณผู้หญิงคนนั้น และคนขับรถเมล์เขียวคนนั้น  ส่วนตัวผมที่ผ่านมา อุ้มลูกน้อยข้ามถนนไปกินโจ๊กที่หน้าพิริยะ เด่นห้า  ก็หาน้อยคนครับที่จะจอดให้  เพื่อความปลอดภัยของลูก เดี๋ยวนี้ผมเลี้ยวขวาเข้าไปจอดด้านข้างดีกว่าครับ
Muchimoto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 08:02:24 »

จริงคับ  ข้ามถนนหน้าพิริยะเด่นห้า ข้ามยากมากกก
น่าจะมีทางม้าลายนะคับ
แต่คงยาก เส้นจราจรกลางถนนแถวนั้นยังบ่อมีเยย
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 10:54:10 »

อยากจะบอกว่า ตรงยูเทริ์นตลาดบ้านดู่ โดยเฉพาะช่วงเย็นรถจะติดมาก พวกรถยนต์ และ มอเตอร์ไซค์ จะข้ามยากมาก
ในช่วงที่มีรถรอ ยูเทริ์น กระจุกอยู่จำนวนมาก ก็จะมีรถทางตรงบางคัน มีน้ำใจหยุดให้ ข้ามกัน
..... แต่ขอความกรุณา รถทางตรงคันอื่น ที่เห็น คันข้างหน้า เขาหยุด ท่านก็สมควรหยุดด้วย ไม่ใช่ บีบแตรไล่ หรือ
พยามยามแซงไปอีกเลนหนึ่ง ซึ่งมันเป็นการ ไม่มีน้ำใจ และ อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้.... เสียเวลาแค่นิดหน่อย ( โปรดนึกถึง
ตอนที่ท่าน อยากข้าม แล้วไม่ได้ข้ามบ้าง ว่ารู้สึกอย่างไรน่ะ )   ยิ้มเท่ห์
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 11:07:17 »

มีนำ้ใจเเบบนี้น่ายกย่องครับ
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2014, 20:28:47 »

ดูจากภาพที่รถเมล์จอด ตรงนั้นมันเป็นสถานีย่อยกรีนบัสบ้านดู่(จะถึงก่อนยูเทริน์) คอยรับของพัสดุ+ผู้โดยสาขึ้นรถครับ รถต้องมาจอดทุกคันคร้าบ... ยิงฟันยิ้ม

Muchimoto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2014, 08:09:50 »

บ่อใจ่คับ  รถจอดกลางถนนหน้ายูเทิร์นนั้นคับ
บล็อกรถที่ตามมาให้จอดเป็นแถว  ให้รถที่
จอดรอข้ามถนน ข้ามเปนสิบคัน
ภาพที่ถ่ายครือ เรากลับรถมาแล้วชะลอ ให้รถเมล์แซง
เพื่อจะถ่ายรูปรถคันนี้มาให้ดูกัน
สรุปครือ มิใช่เปนภาพเหตุการณ์ เครนะครับ
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2014, 19:20:38 »

บ่อใจ่คับ  รถจอดกลางถนนหน้ายูเทิร์นนั้นคับ
บล็อกรถที่ตามมาให้จอดเป็นแถว  ให้รถที่
จอดรอข้ามถนน ข้ามเปนสิบคัน
ภาพที่ถ่ายครือ เรากลับรถมาแล้วชะลอ ให้รถเมล์แซง
เพื่อจะถ่ายรูปรถคันนี้มาให้ดูกัน
สรุปครือ มิใช่เปนภาพเหตุการณ์ เครนะครับ
อ๋อออออๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์