เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 23:40:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  แฉตำนานมั่ว มิดะ ลานสาวกอด
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน แฉตำนานมั่ว มิดะ ลานสาวกอด  (อ่าน 13725 ครั้ง)
iamakha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 08:51:35 »

ตกลงอาข่ากับอี่ก้อ เป็นเผ่าเดียวกันหรอ เห็นเขาร้องเป็นเผ่าอีก้อไม่ใช่หรอ แล้วจะเรียกร้องทำไม ในเมื่อ มันอาจเป็นวัฒนธรรมของอาข่าโบราณแต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ก็บอกไปเลยดิว่าเมื่อก่อนมีแต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว จะทำให้วุ่นวายกันทำไม  อีกอย่างอย่าออกมารวมตัวเรียกร้องแบ่งแยกดินแดนอีกล่ะจะวุ่นวายไปกันใหญ่ได้คืบเดี๋ยวจะเอาศอกอีก คนเหนือรักสงบไม่อยากวุ่นวายเหมือนชายแดนใต้นะคับ คุณอาข่า
โทษที...กดซ้ำครับ
VodKa
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 08:53:05 »

ตกลงอาข่ากับอี่ก้อ เป็นเผ่าเดียวกันหรอ เห็นเขาร้องเป็นเผ่าอีก้อไม่ใช่หรอ แล้วจะเรียกร้องทำไม ในเมื่อ มันอาจเป็นวัฒนธรรมของอาข่าโบราณแต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ก็บอกไปเลยดิว่าเมื่อก่อนมีแต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว จะทำให้วุ่นวายกันทำไม  อีกอย่างอย่าออกมารวมตัวเรียกร้องแบ่งแยกดินแดนอีกล่ะจะวุ่นวายไปกันใหญ่ได้คืบเดี๋ยวจะเอาศอกอีก คนเหนือรักสงบไม่อยากวุ่นวายเหมือนชายแดนใต้นะคับ คุณอาข่า
ศึกษาดูแล้วหรือยังครับ?ฮืม อาข่ากับอีก้อคือใครกันแน่....( แล้วค่อยมาเขียน )

คำว่า อาข่า เป็นคำที่เรียกชนเผ่าอาข่าเอง ( เรียกตนเองว่า อาข่า มาแต่เกิด)
คำว่า อีก้อ เป็นคำเรียกของสังคมภายนอกต่อชนเผ่าอาข่า...เฉพาะประเทศไทย ( คำนี้ เราไม่ต้องการ เพราะไม่ใช่ตัวตน..แล้วคุณละ..ถ้าโดนเรียก หรือ ตั้งให้เป็นอย่างอื่น..ที่คุณไม่ต้องการ..คุณจะคิดเหมือนกันไหม...)

ชาวอาข่าทั้งหมดก็ออกมายืนยันแล้ว มิดะ ลานสาวกอด อย่างที่หลายๆท่านเขียน และร้องไว้ไม่เคยปรากฏในประวัิติศาสตร์อาข่า...ถ้ามี เหตุใด ปู่ ทวด บรรพบุรุษไม่เคยให้ผมฟังเลย..วัฒนธรรมประเพณีอาข่า..สืบทอดกันมาหลายต่อหลายรุ่นด้วยมุขปาฐะ ( ปากต่อปาก )

แล้วจะมาบอกว่า อาจเป็นวัฒนธรรมโบราณของอาข่า  แล้่วคุณศึกษาอย่างชัดเจนหรือยังล่ะ?? เป็นเจ้าของวัฒนธรรมหรือเปล่า ..ใครจะรู้ดีกว่าตัวของตนเอง หรือว่า มีใครรู้ดีกว่าตัวตนที่เป็นอยู่

พวกเรา ไม่ได้ต้องการแบ่งแยกดินแดน หรือ สร้างความวุ่นวายให้กับใคร ( กล่าวหาแรงเกินไปหรือเปล่า ) แต่พวกเราต้องการสร้างความชัดเจนในอัตลักษณ์ของตนเอง ต้องการให้เข้าใจตัวตนที่แท้จริง  และต้องการสิ่งที่ตนเองเป็น ไม่ใช่สิ่งที่หลายๆคนยกให้เป็น

.........ถ้าคุณยังไม่ได้เข้าไปสัมผัสด้วยตนเอง อย่าด่วนตัดสินครับ...ศึกษาสิครับ..ลองดูสิครับ..มีแต่บอกว่า..ก็เขาว่ามา เขาบอกมา...แบบนี้เชื่อถือได้มากแค่ไหนเหรอครับ...

....ด้วยรักษ์อาข่า
ชนเผ่าอาข่า  

เยี่ยม ครับ
ขอให้เผ่าอาข่า สู้ต่อไปนะครับ
iamakha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 08:57:17 »

เป็นกำลังใจให้ครับ  :)ขอให้ตำนานที่ไม่มีอยู่จริง และทำร้ายจิตใจชาวอาข่า

มานาน จะถูกอธิบายให้คนทั่วไปเข้าใจในความจริงซะทีนะครับ

ไม่รู้ว่้าอ้าย จรัญฯ ที่ร้องเพลง มิดะ ที่โด่งดังไปทั่วจะโดนหางเลขหรือไม่

เพลงก็คือเพลงค่ะ ไม่ใช่บันทึกประวัติศาสตร์ อยู่ที่ความคิดของผู้แต่งเพียงคนเดียว ถ้าหากจะอ้างอิงประติศาสตร์โดยใช้เพลงก็คงไม่ถูก...

แต่ชอบเพลงนี้มากเลยฟังเเล้วเพราะดีนะคะ
มันไม่ใช่เพลงอย่างเดียวสิครับ...มันถูกบันทึกไว้ในหนังสือเรียบร้อยแล้ว...ที่เลวร้ายกว่านั้น...มันถูกบันทึกไว้ในหัวใจของผู้ฟังเรียบร้อยแล้วว่า..อาข่า มี...............

ถ้าฟังเพลงแล้ว...มีผู้คนเข้าใจว่า...ชนเผ่าอาข่าไม่ได้เป็นอย่างที่ร้องใว้ในบทเพลง..ผมก็ดีใจสุดซึ้งครับ...แต่มีสักกี่คนที่ฟังเพลงแล้ว...เข้าใจว่า ชนเผ่าอาข่าไม่มี หรือไม่เป็นอย่างที่ร้องไว้ในบทเพลงนั้นๆๆ.....
น้อยหน่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 09:11:49 »

เป็นกำลังใจให้ครับ  :)ขอให้ตำนานที่ไม่มีอยู่จริง และทำร้ายจิตใจชาวอาข่า

มานาน จะถูกอธิบายให้คนทั่วไปเข้าใจในความจริงซะทีนะครับ

ไม่รู้ว่้าอ้าย จรัญฯ ที่ร้องเพลง มิดะ ที่โด่งดังไปทั่วจะโดนหางเลขหรือไม่

เพลงก็คือเพลงค่ะ ไม่ใช่บันทึกประวัติศาสตร์ อยู่ที่ความคิดของผู้แต่งเพียงคนเดียว ถ้าหากจะอ้างอิงประติศาสตร์โดยใช้เพลงก็คงไม่ถูก...

แต่ชอบเพลงนี้มากเลยฟังเเล้วเพราะดีนะคะ
มันไม่ใช่เพลงอย่างเดียวสิครับ...มันถูกบันทึกไว้ในหนังสือเรียบร้อยแล้ว...ที่เลวร้ายกว่านั้น...มันถูกบันทึกไว้ในหัวใจของผู้ฟังเรียบร้อยแล้วว่า..อาข่า มี...............

ถ้าฟังเพลงแล้ว...มีผู้คนเข้าใจว่า...ชนเผ่าอาข่าไม่ได้เป็นอย่างที่ร้องใว้ในบทเพลง..ผมก็ดีใจสุดซึ้งครับ...แต่มีสักกี่คนที่ฟังเพลงแล้ว...เข้าใจว่า ชนเผ่าอาข่าไม่มี หรือไม่เป็นอย่างที่ร้องไว้ในบทเพลงนั้นๆๆ.....

อย่างน้อยเราก็เข้าใจนะคะ ขอบคุณที่ออกมาบอกให้สังคมได้รับรู้
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 10:12:20 »

ตกลงอาข่ากับอี่ก้อ เป็นเผ่าเดียวกันหรอ เห็นเขาร้องเป็นเผ่าอีก้อไม่ใช่หรอ แล้วจะเรียกร้องทำไม ในเมื่อ มันอาจเป็นวัฒนธรรมของอาข่าโบราณแต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว ก็บอกไปเลยดิว่าเมื่อก่อนมีแต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว จะทำให้วุ่นวายกันทำไม  อีกอย่างอย่าออกมารวมตัวเรียกร้องแบ่งแยกดินแดนอีกล่ะจะวุ่นวายไปกันใหญ่ได้คืบเดี๋ยวจะเอาศอกอีก คนเหนือรักสงบไม่อยากวุ่นวายเหมือนชายแดนใต้นะคับ คุณอาข่า
ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นนะครับ แต่ท่านน่าจะอ่านและ

ทำความเข้าใจให้มากกว่านี้ ชาวอาข่าออกมาเรียกร้องและปกป้องศักดิ์ศรีของพวกเค้าไม่ได้

วุ่นวายให้ใครเดือดร้อน ไม่ได้เรียกร้องแบ่งแยกอะไร ท่านคิดมากไปนะ ชาวอาข่าก็รักสงบ

เหมือนท่าน ดูจากการตอบความคิดเห็นของท่านจากเจ้าของกระทู้ มีเหตุผลและใจเย็นมาก

ไม่แสดงอาการโกรธหรือไม่พอใจให้เห็น พยายามอธิบายให้ท่านเข้าใจในสิ่งที่พวกเค้าเป็น

ทั้งๆที่กำลังโดนกระแทกแดกดันจากความคิดเห็นของท่านอยู่

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

บำบัดทุกข์ บำรุงสุข

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 11:03:50 »

ขอโทษครับ ที่เคยเข้าใจผิดๆครับ
น้อยหน่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 14:49:48 »

คำแถลงการณ์ เรื่อง มิดะ และลานสาวกอด
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 15:41:03 »

เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ ศักดิ์ศรีของชาติพันธุ์ตนเอง ใครๆก็รักและหวงแหน

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 15:45:24 »

คุณคนข้างบน
เหยียดมนุษย์ด้วยกันเองมากเกินไปแล้วนะคะ
ถ้าคุณเป็นคนพื้นราบ มีการศึกษาสูงๆ ขอความกรุณาอย่าเหยียดหยามคนที่เขาต่ำกว่า(ในทางกายภาพ) จะได้ไหมคะ

ขออภัยที่แรง

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
pond_marine49
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 15:47:57 »

จะเรียกร้องอะไรให้มากมายวุ่ยวาย พูดตามตรงนะเพลงก็คือเพลงยกตัวอย่างเช่น  
 1 เพลงแม่สายคาราบาวร้องที่บอกว่าคนเหนือขายลูก (มันก็เป็นเรื่องจริงที่เรายอมรับแต่เป็นเรื่องในอดีต ตอนนี้ไม่มีแล้วสังคมก็รับรู้)
 2 เพลงเกี่ยวกับภาคอีสาน จะออกแนง ทุระกันดานประมาณว่าต้องขุดดินกินหาเช้ากินค่ำคนอีสานต้องใช้แรงงาน (มันก็เป็นเรื่องที่เขายอมรับแต่เป็นเรื่องในอดีต ตอนนี้คนอีสานรวยแล้วเจริญแล้วมันไม่มีแล้ว)
 3 เพลงทางภาคใต้ก็จะออกแนวว่าคนใต้ป่าเถื่อนภาษาเราคือ สวก มันก็จริงแต่ตอนนี้คนใต้น่ารักนะ

สรุปเพลงก็คือเพลง จะเรียกร้องอะไรนักหนา ถ้าทนฟังคนอื่นเรียกตัวเองว่าอีก้อไม่ได้ ก็ไปอยู่ที่อื่นชะ เช่นคนกรุงเทพยังเรียกคนเหนือว่าคนบ้านนอก เราก็ไม่เห็นไปเรียกร้องอะไรเลย

ขออย่างครับ คุณอ่าข่า พวกคุณพอมีความรู้มีการศึกษาขึ้นมาก็เป็นเรื่องที่ดีนะ แต่ขอความกรุณาอย่าร้อนวิชามากเกินไป    (ขอโทษด้วยนะที่พูดตรงๆและแรง)

ผมว่าชาวอาข่าไม่ได้เรียกร้องนะครับ เขาออกมาชี้แจงความจริง

แล้วเขาก็ไม่ได้ทำให้ใครวุ่นวายด้วย

เป็นสิทธิของเขาที่พึงจะทำได้ครับ ถ้าไม่ไปกระทบสิทธิเสรีภาพของคนอื่น

ผมว่าดีซะอีก ที่เขาออกมาชี้แจงเป็นเรื่องเป็นราว จะได้เป็นหลักฐานในการอ้างอิงได้อย่างดี
iamakha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 16:04:31 »

จะเรียกร้องอะไรให้มากมายวุ่ยวาย พูดตามตรงนะเพลงก็คือเพลงยกตัวอย่างเช่น  
 1 เพลงแม่สายคาราบาวร้องที่บอกว่าคนเหนือขายลูก (มันก็เป็นเรื่องจริงที่เรายอมรับแต่เป็นเรื่องในอดีต ตอนนี้ไม่มีแล้วสังคมก็รับรู้)
 2 เพลงเกี่ยวกับภาคอีสาน จะออกแนง ทุระกันดานประมาณว่าต้องขุดดินกินหาเช้ากินค่ำคนอีสานต้องใช้แรงงาน (มันก็เป็นเรื่องที่เขายอมรับแต่เป็นเรื่องในอดีต ตอนนี้คนอีสานรวยแล้วเจริญแล้วมันไม่มีแล้ว)
 3 เพลงทางภาคใต้ก็จะออกแนวว่าคนใต้ป่าเถื่อนภาษาเราคือ สวก มันก็จริงแต่ตอนนี้คนใต้น่ารักนะ

สรุปเพลงก็คือเพลง จะเรียกร้องอะไรนักหนา ถ้าทนฟังคนอื่นเรียกตัวเองว่าอีก้อไม่ได้ ก็ไปอยู่ที่อื่นชะ เช่นคนกรุงเทพยังเรียกคนเหนือว่าคนบ้านนอก เราก็ไม่เห็นไปเรียกร้องอะไรเลย

ขออย่างครับ คุณอ่าข่า พวกคุณพอมีความรู้มีการศึกษาขึ้นมาก็เป็นเรื่องที่ดีนะ แต่ขอความกรุณาอย่าร้อนวิชามากเกินไป    (ขอโทษด้วยนะที่พูดตรงๆและแรง)

หากคุณเปิดใจกว้าง ยอมรับความแตกต่าง ยินดีรับฟังเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ลดอคติทางชาติพันธุ์ คุณจะอยู่ในสังคมได้อย่างปกติสุข

ถ้ามีใครมายกให้คุณเป็นสิ่งที่คุณไม่ไ้ด้เป็น....โดนว่านานาต่างๆ....แล้วคุณจะคิดอย่างไง...

การทำความเข้าใจเรื่องราวของตนเอง ให้ผู้อื่นเข้าใจและเข้าถึงให้มากที่สุด ไม่มีสังคมไหนบอกว่า ผิด นอกจาก มีอคติ เท่านั้น ...เพราะมันเป็นสิ่งที่ถูกต้องตามหลักธรรมทางธรรมชาติ

น้อยหน่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 16:07:11 »

ขออย่างครับ คุณอ่าข่า พวกคุณพอมีความรู้มีการศึกษาขึ้นมาก็เป็นเรื่องที่ดีนะ แต่ขอความกรุณาอย่าร้อนวิชามากเกินไป    (ขอโทษด้วยนะที่พูดตรงๆและแรง)

ใจร้ายที่สุด  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 16:19:02 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ....ไปกันใหญ่แล้ว...เพราะมีคนอย่างคุณนี่ไง...เขาถึงออกมาชี้แจง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Jip Rider
ระดับ ป.ตรี

jiprider

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 16:37:24 »

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ตกใจ ตกใจ
azlanesra
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 16:51:17 »

คุณ  SLR999

เปิดใจให้กว้างนะครับ  แล้วจะเข้าใจอะไรได้ตรงประเด็น

เขาแค่ออกมาอธิบายในสิ่งที่คนอื่นเข้าใจผิด แค่นั้นเอง
AIT

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 17:07:57 »

ใจเย็น ๆ ครับทุกท่านเหรียญมี 2 ด้าน ความเห็นของคนก็มี 2 ด้านเหมือนกัน ออกตัวก่อนผมเองก็เป็นผู้หนึ่งที่ได้ไปนั่งฟังการเสวนาในวันนั้นที่ มฟล. ในวันนั้นด้วย
ณ เวลานี้ตัวผมเองยังไม่กล้าสรุปเลยว่า "มิดะ" มีจริงหรือไม่ จนกว่าข้อมูลที่ได้รับจนทำให้มั่นใจอย่างที่สุดจึงจะกล้ามาสรุป ซึ่งถ้าสนใจเรื่องนี้จริง ๆ คงต้องสืบค้นข้อมูลกันไปอีกนานครับ พูดง่าย ๆ "ผมเชื่อคนที่พูดว่า มิดะไม่มีจริง และ ไม่เชื่อคนที่พูดว่า ไม่มีมิดะ" ครับ

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2011, 17:13:17 โดย AIT » IP : บันทึกการเข้า
น้อยหน่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 17:56:30 »

ผมพูดตรงแล้วแรงมันผิด ตรงไหน ในเพลงก็ไม่มีคำว่าอาข่าชักคำจะร้อนตัวไปทำไม บางคนบอกว่า เพราะว่ามีคนอย่างผมดูถูกคนอื่น ผมไม่ได้ดูถูกคัยนะสังคมไทยก็งี้แหละ พูดตรงๆไม่ได้ไม่ยอมรับ ชอบจมอยู่กับวังวนละครน้ำเน่าเลิกงานมาก็พากันนั่งดูละครน้ำเน่าจอมปลอมจนเป็นบ่อเกิดทำให้สังคมฟอนเฟะ ส่วนพวกคุณที่ว่าผมนะแล้วพวกคุณคิดบ้างหรือไม่ก็ไม่เพราะมีคนอย่างพวกคุณหรือที่อ้างมนุษยชน จนทุกวันนี้พม่าเต็มบ้านเต็มเมืองดูเชียงใหม่ ดิ พม่าเริ่มก่อปัญหาสังคมอีกไม่นานเชียงรายก็คงเหมือนกัน พอถึงวันนึงพวกนี้ลุกฮือขึ้นมาเรียกร้องอะไรชักอย่างบ้านเราคงไม่ต่างจากชายแดนใต้ แล้วคิดเหรอว่าพวกนี้จะเห็นใจคนอย่างพวกคุณ(อย่าดีแต่ปากมือถือสากปากถือศิล เปิดตายอมรับความจิง ชะเถอะ)  ผมเชื่อ คนที่ไม่เห็นด้วยกับผมก็เยอะส่วนคนที่เห็นด้วยกับผมก็มากพอๆกันนั่นแหละ   แล้วอยากถามชักคำ คำว่าอีก้อ มันเจ็บตรงไหนถึงรับไม่ได้  คนกรุงเรียกเราว่าคนบ้านนอก ก้ไม่เห็นเจ็บ ก็มันจริงนี่ ไม่เคยเห็นคนบ้านนอกคนไหนออกมาเรียกร้องเลย  จบข่าว

ถึงพวกเขาจะอธิบายให้คุณฟังมากแค่ไหนคุณก็คงไม่เข้าใจพวกเขาหรอกค่ะ เพราะว่า จิตใจเเละความคิดของคุณมันคับแคบเหลือเกิน  ร้องไห้
SuPeRmAn
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 17:58:50 »

ผมพูดตรงแล้วแรงมันผิด ตรงไหน ในเพลงก็ไม่มีคำว่าอาข่าชักคำจะร้อนตัวไปทำไม บางคนบอกว่า เพราะว่ามีคนอย่างผมดูถูกคนอื่น ผมไม่ได้ดูถูกคัยนะสังคมไทยก็งี้แหละ พูดตรงๆไม่ได้ไม่ยอมรับ ชอบจมอยู่กับวังวนละครน้ำเน่าเลิกงานมาก็พากันนั่งดูละครน้ำเน่าจอมปลอมจนเป็นบ่อเกิดทำให้สังคมฟอนเฟะ ส่วนพวกคุณที่ว่าผมนะแล้วพวกคุณคิดบ้างหรือไม่ก็ไม่เพราะมีคนอย่างพวกคุณหรือที่อ้างมนุษยชน จนทุกวันนี้พม่าเต็มบ้านเต็มเมืองดูเชียงใหม่ ดิ พม่าเริ่มก่อปัญหาสังคมอีกไม่นานเชียงรายก็คงเหมือนกัน พอถึงวันนึงพวกนี้ลุกฮือขึ้นมาเรียกร้องอะไรชักอย่างบ้านเราคงไม่ต่างจากชายแดนใต้ แล้วคิดเหรอว่าพวกนี้จะเห็นใจคนอย่างพวกคุณ(อย่าดีแต่ปากมือถือสากปากถือศิล เปิดตายอมรับความจิง ชะเถอะ)  ผมเชื่อ คนที่ไม่เห็นด้วยกับผมก็เยอะส่วนคนที่เห็นด้วยกับผมก็มากพอๆกันนั่นแหละ   แล้วอยากถามชักคำ คำว่าอีก้อ มันเจ็บตรงไหนถึงรับไม่ได้  คนกรุงเรียกเราว่าคนบ้านนอก ก้ไม่เห็นเจ็บ ก็มันจริงนี่ ไม่เคยเห็นคนบ้านนอกคนไหนออกมาเรียกร้องเลย  จบข่าว
คุณนี่ใจแคบจริงๆ...พูดอย่างนี้แล้วยังจะบอกว่าไม่ได้ดูถูกคนอื่น....สมมติว่าถ้าคนที่คุณรู้จักบอกว่าคุณเป็นอีตัวคุณจะรู้สึกดีมั้ยไปไหนมาไหนก็บอกว่าคุณเป็นคนขายตัวบอกต่อๆกันไปจนเป็นที่รู้กันทั่วไปในหมู่คนที่คุณรู้จักและไม่รู้จัก...ทั้งที่ความจริงไม่ได้เป็นอย่างนั้น..คุณจะออกมาบอกเพื่อนๆของคุณหรือเปล่าว่าคุณไม่ได้เป็นอย่างที่เขาบอกกัน....แน่นอนว่าคุณจะต้องพูดเพราะไปไหนมาไหนอายคนอื่นจริงมั้ย...ส่วนคำว่าอีก้อหรืออาข่าคุณกำลังหลงประเด็นครับเขาไม่ได้ออกมาชี้แจงเรียกร้องในส่วนนั้น....

ถ้าบินได้....
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 18:00:32 »

ผมพูดตรงแล้วแรงมันผิด ตรงไหน ในเพลงก็ไม่มีคำว่าอาข่าชักคำจะร้อนตัวไปทำไม บางคนบอกว่า เพราะว่ามีคนอย่างผมดูถูกคนอื่น ผมไม่ได้ดูถูกคัยนะสังคมไทยก็งี้แหละ พูดตรงๆไม่ได้ไม่ยอมรับ ชอบจมอยู่กับวังวนละครน้ำเน่าเลิกงานมาก็พากันนั่งดูละครน้ำเน่าจอมปลอมจนเป็นบ่อเกิดทำให้สังคมฟอนเฟะ ส่วนพวกคุณที่ว่าผมนะแล้วพวกคุณคิดบ้างหรือไม่ก็ไม่เพราะมีคนอย่างพวกคุณหรือที่อ้างมนุษยชน จนทุกวันนี้พม่าเต็มบ้านเต็มเมืองดูเชียงใหม่ ดิ พม่าเริ่มก่อปัญหาสังคมอีกไม่นานเชียงรายก็คงเหมือนกัน พอถึงวันนึงพวกนี้ลุกฮือขึ้นมาเรียกร้องอะไรชักอย่างบ้านเราคงไม่ต่างจากชายแดนใต้ แล้วคิดเหรอว่าพวกนี้จะเห็นใจคนอย่างพวกคุณ(อย่าดีแต่ปากมือถือสากปากถือศิล เปิดตายอมรับความจิง ชะเถอะ)  ผมเชื่อ คนที่ไม่เห็นด้วยกับผมก็เยอะส่วนคนที่เห็นด้วยกับผมก็มากพอๆกันนั่นแหละ   แล้วอยากถามชักคำ คำว่าอีก้อ มันเจ็บตรงไหนถึงรับไม่ได้  คนกรุงเรียกเราว่าคนบ้านนอก ก้ไม่เห็นเจ็บ ก็มันจริงนี่ ไม่เคยเห็นคนบ้านนอกคนไหนออกมาเรียกร้องเลย  จบข่าว

มันไม่เกี่ยวกับละครน้ำเน่า สังคมเน่าเฟะอะไรเลยครับ หรืออีก้ออะไรเลยครับ

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า คนภายนอกมองว่า ชาวอาข่ามีประเพณีสอนเพศศึกษาโดยการมีเพศสัมพันธ์

ซึ่งชาวอาข่า ตัวจริง เสียงจริง ไม่ใช้สลิง หรือตัวแสดงแทนออกมาพูดแล้วว่า ไม่มีประเพณีอย่างนั้น

ถ้าคุณไม่เชื่อเจ้าของประเพณีแบบนี้ พูดไป ก็คงไม่มีอะไรมาเปลี่ยนความคิดของคุณได้แล้วหล่ะครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 18:14:11 »

รับคำพูดผมไม่ได้ ก็ย้ายสัญชาติไปเป็นอ่าข่าดิคับจะมาโวยวายหน้าคอมทำไมมิทราบถึงผมจะใจแคบก็ยังดีกว่าพวกคุณๆทั้งหลายที่แสร้งเป็นคนดีจอมปลอมไปละนะ อีก้อ ทั้งหลาย5555555555555555555
ไม่ใช้รับไม่ได้ครับ

แต่อยากให้คุณยอมรับความจริงบ้างครับ

ช่วยดึงขึ้นมาจากหลุมแห่งความโง่เขลาแล้วนะ

ขึ้นมาหน่อยเถิด
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์