เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 กรกฎาคม 2024, 13:36:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ช่วยด้วยคับ รถเสีย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยคับ รถเสีย  (อ่าน 1170 ครั้ง)
busumu
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 14:26:17 »

รถผมมีอาการดังนี้ ผมใช้ซิดตี้ ตัวเก่า ก่อนน่านี้เวลาเร่งรถจามีเสียงตังเตกๆ ที่ล้อขวา แต่ตอนนี้หนักกว่า เดิม เวลาเบรกมันรู้สึกถึงความสั่นที่ล้อเป็นจังหวะ  มันเป็นอารายไรคับ กูรูช่วยผมหน่อย แถมแนะนำอู่ซ่อมให้หน่อยคับ แล้วซ่อมซักเท่าไรคับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าคับ
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 14:59:36 »

เช็คผ้าใบเบรกหรือยังครับ
หรือว่าลูกปืนล้อ
เดวรอท่านอื่นอีกทีครับ
Ting4949

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 16:11:14 »

ลูกปืนล้ออาจแตก หรือ ไม่ก็เพลาขับหน้าเสียครับ ลองไปที่อู่ อ.นำเจริญ ข้างร้านมุมคนเมือง  เช็คดูก่อนก็ได้ครับ ราคาไม่แพง.
O-L-Y-G-O-N
มัธยม
**

นานาจิตตัง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 17:20:20 »

ยิงฟันยิ้ม เข้าอู่หรือเข้าศูนย์ด่วนเลยครับ ปัญหาเล็กอาจนำปัญหาใหญ่ตามมาหากรักษาไม่ทันการณ์

ยิ้มกว้างๆ อะไรที่เกี่ยวกับช่วงล่าง ผมว่ามีความสำคัญเป็นอันดับต้นๆ เลยครับ เพราะมันอาจเกิดเหตุไม่คาดคิดได้

จงเรียนรู้
way_ต้นน้ำเพชร
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 17:23:03 »

จากประสบการณ์ครับ  น่าจะเพลาของผมเกือบหลุดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dดีรู้ตัวก่อน

กสิกร เป็นกระดูกสันหลังของชาติ ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเป็นชาติกสิกรรม ชีวิตของ กสิกร ต่างยืดถือความขยัน หมั่นศึกษา อดทน และมุ่งมั่นในการดำเนินชีวิต ที่ไม่เอาเปรียบใคร (แต่ไม่อยากให้ใครมาเอาเปรียบ)
busumu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 18:26:03 »

ขอบพระคุณทุกท่าน คับ ที่มีน้ำใจชี้แนะและแนะนำร้านให้กับผมคับ  ผมจารีบไปเช็คด่วนเลยคับ  ยิ้ม
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 19:20:55 »

สั่นๆก็ ลูกปืนครับ ก็ต้องเปลี่ยนแล้วแหล่ะ ครับ

ถ้าผ้าเบรคหมด หรือ จานเบรคไม่เรียบ จะเป็นอีกอาการ
(มีเสียงเวลาเบรค)

0888-4888-35
OnTourByCoRoNa_SF
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 09:43:15 »

ถ้าออกตัวแล้วดังนะครับ เพลาขับ มีปัญหาครับ เช่น ยางหุ้มเพลาขาด ลูกปืนเพลาแตก

ลูกปืนล้อ แตกครับ  บูสต่างๆลองเช็คบูสแรคด้วยนะครับถ้ามันสั่นสะท้านถึงพวงมาลัย

จานเบรคคด ผ้าเบรคหมด  

ป.ล. วิ่งแล้วมีอาการสั่นบ้างหรือเปล่าครับ
อู่ต้องลองถามพี่ๆในพื้นที่ครับ ตัวผมอยู่กรุงเทพ
ราคาอะไหล่ ฮอนด้าไม่ค่อยรู้นะครับ คร่าวๆละกัน อะไหล่เทียบนะครับไม่ได้เบิกศูนย์
ยางหุ้มเพลา 250 ถ้าลูกปืนเพลา มีหลายเกรดครับ 500-1พันกว่าบาท
ลูกปืนล้อ 400-800
จานเบรค เจียร์จานก้อ 200 บาท
ผ้าเบรค ใช้เกรดกลางๆ ก้อพัน ต้นๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2011, 09:47:54 โดย OnTourByCoRoNa_SF » IP : บันทึกการเข้า
busumu
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 11:15:38 »

พี่ๆคับ ตอนนี้ผมไปซ่อมมาล่ะแต่ยังไม่ได้ซ่อมทั้งหมดเหลือเพลา ผมไปเจียดิสมาคับ
แต่เจียแล้วยังมีเสียงอิ๊ดๆเป็นจังหวะแทนแต่ดีกว่าตอนยังไม่ได้ซ่อมคับ  ผ้าเบรกก็เปลี่ยนแล้วคับ
อยากถามพี่ๆทุกคนว่ามันเป็นธรรมดาของอาการที่เพิ่งเจียมาหรือว่าเจียยังไม่เรียบพอหรือคับ
D-max

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 11:23:05 »

ลูกปืนล้อตรวจเช็คดูด้วยไหมครับ
busumu
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 20:44:15 »

ยังเลยคับ เดียวจาลองไปเช็คดูคับ ขอบคุณคับ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 08:49:55 »

ได้ความรู้ดีๆ อิกเพียบ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
หน้า: [1] พิมพ์