เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 00:49:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครรับจ้างทำงานวิจัย ป.โท มั่งค่ะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ใครรับจ้างทำงานวิจัย ป.โท มั่งค่ะ  (อ่าน 3026 ครั้ง)
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2010, 20:17:23 »

อาจารย์ระดับมหาวิทยาลัย ชื่อดังของเชียงราย  เขายังจ้าง คนช่วยทำเลยครับ 

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2010, 18:32:12 »

อาจารย์ระดับมหาวิทยาลัย ชื่อดังของเชียงราย  เขายังจ้าง คนช่วยทำเลยครับ 

ช่วยทำ  กับ  จ้างทำ
ให้คำปรึกษา  กับ  รับจ้างทำ

.... มันต่างกันนักเน้อ 
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
ATree
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2010, 19:05:14 »

อาจารย์ระดับมหาวิทยาลัย ชื่อดังของเชียงราย  เขายังจ้าง คนช่วยทำเลยครับ  

ช่วยทำ  กับ  จ้างทำ
ให้คำปรึกษา  กับ  รับจ้างทำ

.... มันต่างกันนักเน้อ  
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยกับคุณคำปันเกยครับ
การที่อาจารย์ระดับมหาวิทยาลัย มีการจ้าง "คนช่วยทำ"หรือปกติจะเรียกว่า "ผู้ช่วยวิจัย" มันต่างจากการจ้างทำ ครับ  คุณ ฮักแม่จัน จะต้องแยกประเด็นเหมือนกับคุณคำปันเกยว่าไว้นะครับ..
เพราะปกติงานวิจัยบางเรื่องมีกรอบงานที่มีขนาดใหญ่ จึงจำเป็นต้องมีคนช่วยทำ เช่น คนช่วยเก็บข้อมูลภาคสนาม(แบบสอบถาม) หรือคนพิมพ์งานเอกสาร หรือติดต่อประสานงานกับผู้เกี่ยวข้องเป็นต้นครับ ซึ่งโดยปกติอาจารย์อาจจะมีงบในหมวดค่าจ้างสำหรับ ผู้ช่วยนักวิจัย ก็สามารถทำได้ครับ

สำหรับการจ้างทำหรือรับจ้างทำนั้น ปกติจะเป็นการมอบหมายงานเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ให้ผู้รับจ้างหรือรับทำไปเป็นผู้ดำเนินการ ซึ่งปกติถ้าเป็นลักษณะการจ้างทำหรือรับจ้างทำของนักศึกษาหรือผู้ที่ต้องการตำแหน่งในลักษณะดังกล่าวนี้นั้น ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วย...
แต่การรับจ้างหรือจ้างทำในแบบของหน่วยงานเอกชนหรือราชการที่มีความจำเป็นต้องศึกษาวิจัยในบางเรื่องและขาดแคลนผู้วิจัย อาจจะมีการจ้างหน่วยงานหรือบุคคลที่มีความเชียวชาญมาเป็นผู้ทำวิจัย อันนี้น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มกราคม 2010, 19:10:12 โดย ATree » IP : บันทึกการเข้า
boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2010, 23:03:14 »

ประเด็นคือการใช้คำ หลายคนห้องนี้เข้าใจความหมาย.เป็นห่วงอยากให้เปลี่ยนหัวข้อกระทู้และ มันสามารถเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ก็ได้ครับ. และเป็นห่วงสถาบันการศึกษา คุณภาพการศึกษาระดับอุดมศึกษาในเชียงราย เดี๋ยวเอาไปอ้างอิงที่อื่นๆ คนที่เสียหายคือคนโพส และมหาลัยครับเพราะเป็นบอร์ดสาธารณะ. ที่คนหลายคนเตือนนั้น คือการชี้ขุมทรัพย์เหมือนท่าน ว.วชิรเมธี พระนักปราชญ์ชาวเชียงรายเคยเทศน์ไว้.

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
หน้า: 1 [2] พิมพ์