เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 22:15:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  samsung galaxy tab หรือ ipad ดีครับ.....
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน samsung galaxy tab หรือ ipad ดีครับ.....  (อ่าน 1560 ครั้ง)
leo777
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 11:14:54 »

สนใจ2ตัวนี้อยู่ครับ ควรจะเลือกใช้ตัวไหนดี อยากทราบ
1.ข้อดีข้อเสีย แต่ละตัว
2. ราคาแต่ละตัวครับ
3.เชียงรายซื้อได้ที่ไหนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าในน้ำใจทุกคนนะครับ ยิ้มกว้างๆ
leo777
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 16:25:47 »

มีใครใช้อยู่บ้างไหมครับ ฮืม
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 17:31:09 »

Credit : App Review
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 17:35:50 »

รีวิว น่าจะที่สุดล่ะ

http://www.techxcite.com/topic/3805/Apple%20iPad%20VS%20Samsung%20Galaxy%20...
leo777
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2011, 19:57:45 »

ขอบคุณมากเลยครับ เชียงรายนี่จะหาซื้อได้ที่ไหนเนี่ย
leo777
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2011, 15:35:49 »

ได้มาล่ะครับไปดูทุกร้านมีอยู่ร้านเดียวเครื่องเดียว มีใครใช้ ss galaxy tab บ้างไหมครับ หาเพื่อนก่อน ยิ้มกว้างๆ
tomtammusic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 21:38:01 »

ผมก็ว่า จะซื้อ วัน สอง วันนี้เหมื่อนกัน ผมเลือก samsung galaxy tab เพราะ CPU แรงกว่า คือ 1 GHz
หน้าจอก็กว้าง ตั้ง 7 นิ้ว เป็น  Android 2.2. Froyo เพียบ  น่าจะคุ้มกว่าน่ะ ราคา ก็ 6800 บาท สั่งของได้ที่ ร้าน Goodspeed Bigc ได้เลยคับ  ผมไปลองถาม ๆ เขามาบางแล้วล่ะ

รับติดตั้งรางน้ำฝน รั้วสแตนเลส มุ่งลวด บานเลื้อน ท่อดูดควัน เหล็กดัด หม้อก๋วยเตี๋ยว ลูกหมุนระบายอากาศ
งานสแตนเลส,สังกะสี,อลูมิเนียม,เหล็กดัด,กระจก  ทุกชนิด
พร้อมให้คำแนะนำแก่ท่าน ตามบ้าน และโครงการ ราคาเป็นกันเอง โดย คุณ พิเศษ บัคกรี ต๊ำป่าลาน พะเยา และทีมช่างผู้ชำนาญงานกว่า 30 ปีโทร 081-8825827
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 21:45:32 »

ผมเคยใช้ Android samsung galaxy มือถือครับบางครั้งมันค้าง ทำงานช้า อืด ถ้าโหลดแอปบ่อยๆ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ และก็ใช้ iPad ด้วยครับไม่มีปัญหาครับ อันดับหนึ่งในโลกตอนนี้คือ iPad ครับจากแบบสำรวจลองค้นได้จาก google
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 21:49:23 »

หรือไม่งั้นอดใจอีกนิดรอ iPad2. เมษายนนี้ครับ
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 21:51:35 »

ผมก็ว่า จะซื้อ วัน สอง วันนี้เหมื่อนกัน ผมเลือก samsung galaxy tab เพราะ CPU แรงกว่า คือ 1 GHz
หน้าจอก็กว้าง ตั้ง 7 นิ้ว เป็น  Android 2.2. Froyo เพียบ  น่าจะคุ้มกว่าน่ะ ราคา ก็ 6800 บาท สั่งของได้ที่ ร้าน Goodspeed Bigc ได้เลยคับ  ผมไปลองถาม ๆ เขามาบางแล้วล่ะ
6800 บาท?? คืออะไรครับ ราคา samsung galaxy tab เหรอ ใช่เหรอครับ ผิดแล้วมั้ง 22500 บาทนี่ครับเท่าที่ทราบมา หรือเขาลดราคาแล้ว ถ้าลดก็ไม่น่าลดมากขนาดนี้นะครับ
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 10:22:25 »

ใช้ไอแพด64gอยู่คร้บ ไม่เสียดายเงินท่ีซื้อมาจริงๆ แอปพลิเคชั่นเยอะ เล่นเกมลื่นหัวแตก ที่สำคัญคือโหลดแอปได้ฟรีครับ อิอิ
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 11:15:40 »

สวัสดีครับพี่น้องชาวไทยแวร์ วันนี้ผมนาย เอกกี้ ขออาสาทำหน้าที่รีวิว อุปกรณ์ไอที ที่มาแรงที่สุดในเวลานี้  นั่นก็คือ iPad นั่นเองครับ เรียกได้ว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพาแบบหน้าจอสัมผัสที่จะเป็นต้นแบบของโน้ตบุ็คในยุคต่อไปแน่ๆ ผมจะของพาเพื่อนๆไปดูการใช้งาน และข้อดี ข้อเสียของมันกันนะครับ ซึ่งคราวนี้จะเน้นคุณสมบัติโดยทั่วไปแบบกว้างๆ ไว้โอกาสถัดไปจะเจาะลึก Application ที่หน้าสนใจให้เพื่อนๆ ได้ดูกันนะครับ

แกะกล่องดูกัน …

เริ่มกันที่รูปลักษณ์ภายนอกกันก่อนเลยนะครับ  สำหรับเจ้า iPad ตัวนี้มีขนาดกำลังดีครับ  สูง 24.28 ซ.ม. กว้าง 18.97 ซ.ม.  หนา 1 ซ.ม. นิดๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป น้ำหนักอยู่ที่ 0.73 กิโลกรัม (รุ่น  3G)  และ 0.68 กิโลกรัม (รุ่น wifi อย่างเดียว) ถ้ารวมซองที่ใส่ไปด้วย ก็จะประมาณ 1 กิโลพอดี ไม่หนักเกินไปสำหรับสาวๆในการหิ้วไปหิ้วมา หน้าจอแสดงผลอยู่ที่  9.7  นิ้ว กว้างขวางพอสมควรเลยครับ  ขนาดก็เล็กกว่ากระดาษ  A4 นิดหน่อย พกพาสะดวกมากครับ  แถมแบตเตอร์รี่ก็มีอายุการใช้งานเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 10 ชั่วโมงเลยทีเดียว

ท่องเว็บ …..

ถ้ดมามาดูการใช้งานกันบ้าง อันดับแรกมาลองใช้เจ้า iPad มาลองท่องเว็บไซต์กันบ้าง ผ่านเจ้าเว็บเบราเซอร์ Safari ที่มากับเครื่องกันดู  เริ่มกันที่ท่องเว็บไทยแวร์ของเรากันก่อนเลย ปรากฎว่า ดูได้สวยงาม ยกเว้นแต่ที่รู้กันดีว่าบนเครื่อง  iPhone  และ   iPad  ไม่รองรับการทำงานของ Flash บนอุปกรณ์พกพา
ตระกูลนี้ ทำให้แบนเนอร์หรือป้ายโฆษณา และกราฟฟิกลูกเล่นต่างไม่สามารถแสดงผลออกมาได้ ก็จะแหว่งไปบ้างครับ เมื่อลองไปใช้เว็บที่บริการเล่นเกมส์บนเว็บโดยใช้ Flash ก็ไม่สามารถใช้งานได้เช่นกัน

HTML5 Video on the Web .…

เมื่อลองใช้งานเว็บดูคลิบวีดีโอชื่อดังอย่าง YouTube และ Vimeo กลับสามาถใช้งานได้ปกติ เพราะเว็บประเภทดังกว่า ได้เตรียมทางหนีทีไล่ โดยใช้เทคโนโลยี HTML5 ในการเล่นไฟล์ Video บนเว็บ ทำให้เจ้า iPad ของเราสามารถรับชมรายการต่างๆ บนเว็บดังกล่าวได้ตามปกติ สร้างความเพลิดเพลินได้ไม่น้อยเลยครับ อ้อ เว็บดูทีวี (http://tv.thaiware.com) ของเราก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหานะครับ
Facebook Time

ถัดมา มาลองใช้งานเว็บไซต์ Social Network ยอดฮิตอย่าง Facebook.com กันดูบ้าง ปรากฎว่าดูได้สวยงามพอดีเดะ ไม่ต้องพึ่ง App เฉพาะเหมือนอย่างเข้าดูเว็บนี้ทาง iPhone ล่ะครับ  จะใช้เพื่อดูรูปภาพของเพื่อน หรือจะ Comment อะไรต่างๆ ก็สะดวกครับ

เครื่องเสียง + โฮมเธียรเตอร์ย่อยๆ

หลังจากท่องเว็บ และดูวีดีโอบนเว็บกันมาแล้ว ก็มาถึงฟังก์ชั่น iPod เพื่อใช้ฟังเพลง และดูหนังกันบ้าง ปรากฎว่าผลออกมาน่าประทับใจมากๆครับ เสียงดังชัดแจ๋ว แล้วตั้งไว้กลางห้องขนาดกลางๆ ดังทั่วถึงดีเลยครับ ใช้เป็นเครื่องเสียงประจำบ้านได้สบายๆ แถมกราฟฟิกที่โชว์รูปประกอบ ยิ่งทำให้ดูดีขึ้นอีกเป็นกองครับ ส่วนพอใช้ในการดูไฟล์หนังก็ไม่เบาครับ ดูชัดมากๆ ยิ่งใช้สายต่อ AV ไปออกโทรทัศน์จอใหญ่ขึ้นก็สามารถให้ภาพที่คมชัดมากๆ ครับ เรียกได้ว่าจุดนี้ได้ใจผมไปเต็มๆเลยครับ

ไม่มีหลงด้วย Google Map + GPS

ต่อมามาลองโปรแกรม Map ที่ติดมากับเครื่อง ซึ่งมีประโยชน์มากๆครับสำหรับใช้ในการหาเส้นทาง หาสถานที่ที่ต้องการ ซึ่งปกติแล้วผมจะใช้ผ่าน iPhone แต่พอคราวนี้ใช้งานผ่าน iPad ที่มีหน้าจอกว้างใหญ่ทำให้การดูแผนที่นั้นชัดเจน แจ่มแจ้งมากครับ ทั้งแผนที่ที่อังกฤษเอง หรือจะค้นหาแผนที่ที่เมืองไทยก็ทำได้ไม่ยาก เช่น พิมพ์ชื่อ Soi Sathon 10 ก็สามาถพาเราไปจุดหมายที่ต้องการได้ไม่ยาก เหมาะมากๆสำหรับคนที่ใช้ในการนำทางไปยังที่ที่ไม่เคยไปนะครับ

iBook คลังหนังสือ

อีกหนึ่งโปรแกรมที่ถือได้ว่าเป็นโปรแกรมทีเด็ดที่มาพร้อมกับ iPad เลยล่ะครับ เพราะมันเป็นโปรแกรมที่เอาไว้ใช้ในการดาวน์โหลด e-Book หนังสือต่างๆ ซึ่งมีทั้งฟรี และ ไม่ฟรี ให้ผู้ใช้ได้ทำการดาวน์โหลดมาอ่าน ซึ่งสามาถเลือกหาหนังสือได้จาก iBook Store เมื่อทำการเลือกหนังสือที่ต้องการได้แล้ว ก็จะโหลดมาอยู่ที่ Library หรือชั้นวางหนังสือของเรา ซึ่งทาง Apple ก็ได้แถมหนังสือมา 1 เล่มนั้นก็คือ Winnie-the-Pooh (แถมมาได้เหมาะกับวัยผมมาก) ซึ่งพอลองเปิดดูแล้ว ใช้ได้เลยครับ ความรู้สึกเหมือนกับได้เปิดอ่านหนังสือจริงๆ ใหญ่และชัดเจนมากครับ คาดว่าถ้าเปิดตัวเมืองไทยเมื่อไหร่ บรรดาสำนักพิมพ์เมืองไทย คงนำหนังสือของตนไปไว้บน Store ให้เราๆได้อ่านหนังสือของไทยกันบ้างล่ะครับ อย่างน้อยก็ช่วยเป็นการส่งเสริมการอ่าน และยังประหยัดกระดาษ ช่วยลดโลกร้อนไปอีกทางล่ะครับ

บทสรุป

เรียกได้ว่ามีข้อดีที่นับได้ว่าตัวคอมพิวเตอร์พกพาอื่นๆ สู้ไม่ได้จริงๆครับ ทั้งรูปลักษณ์ที่สวยงามและระบบสัมผัสที่เนียนใช้งานได้ง่าย แถมยังสะดวกกว่า Netbook ที่ไม่ต้องเสียเวลาบูทเครื่อง คิดว่าคงเป็นมาตราฐานของ Tablet PC ตัวอื่นในตลาดที่จะผลิตออกมาในอนาคตแน่นอน แต่ข้อเสียนั้นก็ใช่ว่าจะไม่มีเอาซะเลยนะครับ อันดับแรกก็คือด้านราคาที่ค่อนข้างจะแพงเอามากๆ ถ้าเถียบกับโน้ตบุ๊กโดยทั่วไป และการชาร์ตแบตนั้นก็คงต้องหวังชาร์ตจากปลั๊กไฟอย่างเดียวล่ะครับ เพราะจากการทดลองชาร์ตผ่านพอร์ต USB จาก PC ทั่วไปปรากฏว่าไม่สามารถชาร์ตได้ครับ เพราะไฟไม่พอ พอใช้ชาร์ตผ่านเครื่องที่มีพอร์ตแรงพอ ก็ใช้เวลาในการชาร์ตนานๆ มากๆ อีกด้วยครับ

สำหรับคนที่สนใจก็ต้องตัดสินใจกันดีๆนะครับ กว่าจะเข้าเมืองไทยคงอีกสักพัก ถึงแม้ราคาจะแพงไปสักหน่อย แต่แรกกับความสุนทรีย์ในการใช้งานแล้วล่ะก็คุ้มค่าพอตัวเลยล่ะครับ และสำหรับเมืองไทยหวังว่าช่วงปลายๆปี ถ้าเครื่อข่าย 3G พร้อมใช้งานจริงๆจังสักที  พวกเราจะได้ใช้เจ้า iPad ท่องเน็ตไปได้ทุกทีจุใจ และจะได้เป็นอุปกรณ์คู่กายของเราคนรัก IT อย่างแน่นอนครับ

นายเอกกี้
mixa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2011, 15:42:44 »

ต้องถามกลับว่า ใช้งานอะไรบ้างครับ

ถ้าต้องการโทรศัพท์ , กล้องถ่ายรูป ก็ต้อง Tab ครับ
มีขายที่ร้านมือถือ ชั้นนำทั่วไป ราคา 22,900

แต่ถ้าเน้น บันเทิง อินเตอร์เน็ต ไม่ได้ใช้โทร ไม่ถ่ายรูป ชอบจอใหญ่ ก็ต้อง Ipad ครับ
มีขายที่เชียงรายเทคโนคอม เครื่องศูนย์ นะครับ มีให้ สั่งได้ ทุกขนาดความจุ ทั้งมี 3G และไม่มี 3G ตอนนี้ มีของอยู่ เป็น 16 G 3G ราคา 20,900 ครับ
หน้า: [1] พิมพ์