เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:26:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รบกวนผู้รู้กฎหมายไฟแนนซ์ฟ้องหลังถูกยึดรถด้วยคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนผู้รู้กฎหมายไฟแนนซ์ฟ้องหลังถูกยึดรถด้วยคับ  (อ่าน 3968 ครั้ง)
taratosman
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 10:46:57 »

เรื่องมีอยู่ว่าคือผมโดนยึดรถไปแล้ว6เดือน วันนี้มีโทรศัพของบริษัทเกียวกับเร็งรัดหนีสินให้ผมจ่ายค่าส่วนต่างของรถที่ขายไปแล้วจำนวน7หมืนบาท ผมก็บอกว่าผมยังไม่ได้รับเอกสาร ผมยังไม่รู้ว่ารถขายไปแล้วเมื่อไหร่ เข้าก็บอกว่าผมอยางมากวนเดียวเจอของจริง ผมก็อึ้งไปแปป แล้วผมก็ถามเข้าไปอีกว่า  รถขายได้เท่าไหร ขายได้320000 ส่วนต่าง70000 ตอนนั้นผมทำไรไม่ถูกละมึนไปละ แล้วเข้าก็บอกว่ารายละเอียดส่งให้ไปแล้ว ผมก็บอกว่าผมยังไม่ได้ งั้นเค้าจะส่ง พนง.มาที่บ้าน ผมก็บอกไงก็ได้ เค้าก็พูดขึ้นมาอีก ไปแล้วอยู่นะไม่ใช่ไปแล้วไมอยู่ ผมก็บอกว่าผมทำงานที่บ้าน
รบกวนผู้มีความรู้ หรือแนะนำที่ปรึกษาด้านนี้หน้อยคับ ว่าผมควรทำอยา่งไรบ้าง ต้องเตรียมตัวอย่างไง ขอบคุณคับ   
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 10:49:26 »

ตั้งหน้ารอคุยเลยคับ....ขอประนอมหนี้ได้ไหม...
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 10:52:01 »

ตั้งหน้ารอคุยเลยคับ....ขอประนอมหนี้ได้ไหม...
  ผมก็ว่าอยู่คับ ลองดูขอมูลของการประนอมนี้ก่อน ว่าพอไหวไม
BeNz-LoDsToNe
เอาที่ สบายใจ ดีต่อใจ ทุกท่าน
ระดับ ป.ตรี

-ไม่ฆ่าน้อง-ไม่ฟ้องนาย - ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 11:03:28 »

ขอชื่อ ไฟแนนท์ ได้ก่ครับ
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 11:06:47 »

ขอชื่อ ไฟแนนท์ ได้ก่ครับ
กรุงศรีออโต้ คับแต่บริษัทเร็งรัดนี้มันบ่าบอกคับ  ผมไม่ชอบตรงที่มันข่มขู้นี้อะคับ
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 11:12:50 »

เฉยๆ แถวบ้านผม ก็เฉยๆ โหดๆ พวกทวงหนี้ก็มาครั้งเดียว กระบะมั้ง..เห็นว่าฟ้องแสนกว่าบาท  มันนั่งขัดปืนหน้าบ้าน  ไป คุยไป ก็เห็นครั้งเดียว ไม่เห็นมา เงินก็ไม่เห็นต้องจ่ายเพิ่มสักบาท... หลายปีแล้วนะ

ส่วนเรื่องกฎหมายลึกๆไม่รู้ พวกทวงเงินกวนๆ มันต้องแรงๆ อย่าไปหงอ แค่นั้นแหละ (หากไม่ถูกต้อง ก็อย่าทำตามครับ)
ผมก็ว่าจะลองคุยดีๆกันก่อน แต่ถ่ามาขู้ผมนี้ผมเอาไม้หยอกแต้เนีย ผมขู้ขำบ้านผมนี้หนา
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 14:18:53 »

ส่วนใหญ่มาแบบนี้ผิดกฎหมายคะ
ถ้าเขาข่มขู่ ถ่ายคลิปอัดเสียงไว้ได้เลยคะ
ถ้าเขาบังคับเอารถไป แจ้งความข้อหาลักทรัพย์ได้เลยคะ
การจะยึดทรัพย์ต้องได้คำสั่งจากศาลเท่านั้น
ถ้าหนี้เกิน(ต้องจ่ายสูงกว่าที่ควรจะเป็น)ขอให้เค้าแจกแจงรายละเอียดที่ต้องจ่ายให้ครบทุกบาท
ให้เขียนเป็นลายลักษณ์อักษร จากนั้นไปปรึกษาผู้รู้ต่อคะ(เพราะส่วนใหญ่จะโดนค่าติดตามทวงหนี้เยอะมากๆๆๆ)
ปล.ศึกษามาอีกทีคะ แต่น่าจะประมาณนี้ ผิดตรงไหนรบกวนผู้รู้แก้ให้ด้วยนะคะ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 14:24:49 »

ถ้าเขาข่มขู่ ถ่ายคลิปอัดเสียงไว้ได้เลยคะ
ถ้าเขาบังคับเอารถไป แจ้งความข้อหาลักทรัพย์ได้เลยคะ
การจะยึดทรัพย์ต้องได้คำสั่งจากศาลเท่านั้น
ถ้าหนี้เกิน(ต้องจ่ายสูงกว่าที่ควรจะเป็น)ขอให้เค้าแจกแจงรายละเอียดที่ต้องจ่ายให้ครบทุกบาท
ให้เขียนเป็นลายลักษณ์อักษร จากนั้นไปปรึกษาผู้รู้ต่อคะ(เพราะส่วนใหญ่จะโดนค่าติดตามทวงหนี้เยอะมากๆๆๆ)
ปล.ศึกษามาอีกทีคะ แต่น่าจะประมาณนี้ ผิดตรงไหนรบกวนผู้รู้แก้ให้ด้วยนะคะ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณคับ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 14:50:20 »

ขอบคุณคับ

ยึดทรัพย์นี่รวมถึงทรัพย์สินอื่น ๆ ด้วยนะคะ ไม่ใช่อยู่ดี ๆ บุกเข้าบ้านมายกทีวี ตู้เย็นเราไป อันนี้ผิดกฎหมายคะ ต้องมีคำสั่งจากศาลเท่านั้น

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 18:37:24 »

ขอเอาประสบการณ์แชร์ครับ คดีแบบนี้หากทวงส่วนต่างไม่ได้ ต้องฟ้องศาล และคดีความ มีอายุ 10 ปี นับตั้งแต่ศาลประทับรับฟ้อง จากนั้นจะมีหนังสือทวงตลอดหากเราไม่ดำเนินการชดใช้ ศาลก็จะออกหมายเรียกตามคำฟ้อง ถึงตอนนั้นศาลจะให้เจรจายินยอม หรือออมชอบ ผมใช้วิธีนี้ครับ จาก 100,000 จ่ายแค่ 10,000 บาทครับ หากอย่างไรหารือ สคบ. หรือทนายอาสา สำนักงานอัยการจังหวัดครับ ลองดูนะ

ขออนุญาตเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่จะซื้อรถมือสองผ่านบริษัทเงินทุน หรือไฟแนนท์ต่าง ๆ ท่านเคยสังเกตุหรือไม่ว่ารถบางคันขายเงินสด(สมมุตินะ) 320,000 บาท และสามารถนำเข้าบริษัท หรือไฟแนนท์ ได้350,000 บาท รวมทั้งค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เสร็จเรียบร้อย ตัวเราก็หวังดีใจว่า ราคาเงินสดแค่ 320,000 บาท แต่เข้าได้ตั้ง 350,000 บาท หลายท่านคิดว่าเก็บเงินสดไว้ดีกว่า (ถ้ามี) หรือคิดว่าดีกว่าซื้อรถใหม่ต้องมีเงินดาวน์ ส่งรายเดือนก็พอ ๆ กัน  เลยตัดสินใจซื้อรถมือสอง แต่ขอให้ท่านคิดอย่างนี้ครับ
1. ระยะเวลาที่ส่งกีเดือน ๆ ละเท่าไหร่ เอายอดทั้งหมดลบเงินที่กู้
2. กรณีรถใหม่ หากท่านไม่สามารถส่งได้ก็ถูกยึด(สภาพเดิม ๆ) บริษัทก็จะนำไปขายต่อให้ลูกค้ารายอื่น หากขายได้ก็ถือว่าจบ
3. กรณีรถมือสอง โดยปกติ รถเหล่านี้จะไม่ขายต่อให้ใครเหมือนกับรถใหม่ แต่จะนำไปประมูลเป็นครั้ง ๆ ไป และในการประมูลแต่ละครั้ง ผู้ชนะประมูล ประมูลได้ในราคาที่พอดี หรือสูงกว่าที่บริษัท หรือไฟแนนท์ก็จบ แต่หากว่าผู้ชนะประมูลเสนอราคาต่ำกว่าราคาที่บริษัท หรือไฟแนนท์ ตั้งราคาไว้ ผู้ชนะการประมูลก็จะเรียกส่วนต่างจากผู้เช่าซื้อ หรือคนค้ำประกัน (ถ้ามี)  เช่นเดียวกับที่เจ้าของกระทู้ กำลังเจอครับ
(ความเห็นส่วนตัวครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มิถุนายน 2014, 18:53:49 โดย js23.nunui » IP : บันทึกการเข้า
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 08:36:57 »

ขอเอาประสบการณ์แชร์ครับ คดีแบบนี้หากทวงส่วนต่างไม่ได้ ต้องฟ้องศาล และคดีความ มีอายุ 10 ปี นับตั้งแต่ศาลประทับรับฟ้อง จากนั้นจะมีหนังสือทวงตลอดหากเราไม่ดำเนินการชดใช้ ศาลก็จะออกหมายเรียกตามคำฟ้อง ถึงตอนนั้นศาลจะให้เจรจายินยอม หรือออมชอบ ผมใช้วิธีนี้ครับ จาก 100,000 จ่ายแค่ 10,000 บาทครับ หากอย่างไรหารือ สคบ. หรือทนายอาสา สำนักงานอัยการจังหวัดครับ ลองดูนะ

ขออนุญาตเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่จะซื้อรถมือสองผ่านบริษัทเงินทุน หรือไฟแนนท์ต่าง ๆ ท่านเคยสังเกตุหรือไม่ว่ารถบางคันขายเงินสด(สมมุตินะ) 320,000 บาท และสามารถนำเข้าบริษัท หรือไฟแนนท์ ได้350,000 บาท รวมทั้งค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เสร็จเรียบร้อย ตัวเราก็หวังดีใจว่า ราคาเงินสดแค่ 320,000 บาท แต่เข้าได้ตั้ง 350,000 บาท หลายท่านคิดว่าเก็บเงินสดไว้ดีกว่า (ถ้ามี) หรือคิดว่าดีกว่าซื้อรถใหม่ต้องมีเงินดาวน์ ส่งรายเดือนก็พอ ๆ กัน  เลยตัดสินใจซื้อรถมือสอง แต่ขอให้ท่านคิดอย่างนี้ครับ
1. ระยะเวลาที่ส่งกีเดือน ๆ ละเท่าไหร่ เอายอดทั้งหมดลบเงินที่กู้
2. กรณีรถใหม่ หากท่านไม่สามารถส่งได้ก็ถูกยึด(สภาพเดิม ๆ) บริษัทก็จะนำไปขายต่อให้ลูกค้ารายอื่น หากขายได้ก็ถือว่าจบ
3. กรณีรถมือสอง โดยปกติ รถเหล่านี้จะไม่ขายต่อให้ใครเหมือนกับรถใหม่ แต่จะนำไปประมูลเป็นครั้ง ๆ ไป และในการประมูลแต่ละครั้ง ผู้ชนะประมูล ประมูลได้ในราคาที่พอดี หรือสูงกว่าที่บริษัท หรือไฟแนนท์ก็จบ แต่หากว่าผู้ชนะประมูลเสนอราคาต่ำกว่าราคาที่บริษัท หรือไฟแนนท์ ตั้งราคาไว้ ผู้ชนะการประมูลก็จะเรียกส่วนต่างจากผู้เช่าซื้อ หรือคนค้ำประกัน (ถ้ามี)  เช่นเดียวกับที่เจ้าของกระทู้ กำลังเจอครับ
ขอบพระคุณมากคับ  มีความรู้สึกดีขึ้นมาก ขอบคุณมากๆนะคับ ขอบคุณสังคมดีที่มีในเวป ขอบพระคุณคับ
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 08:39:26 »

ขออนุญาตเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่จะซื้อรถมือสองผ่านบริษัทเงินทุน หรือไฟแนนท์ต่าง ๆ ท่านเคยสังเกตุหรือไม่ว่ารถบางคันขายเงินสด(สมมุตินะ) 320,000 บาท และสามารถนำเข้าบริษัท หรือไฟแนนท์ ได้350,000 บาท รวมทั้งค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เสร็จเรียบร้อย ตัวเราก็หวังดีใจว่า ราคาเงินสดแค่ 320,000 บาท แต่เข้าได้ตั้ง 350,000 บาท หลายท่านคิดว่าเก็บเงินสดไว้ดีกว่า (ถ้ามี) หรือคิดว่าดีกว่าซื้อรถใหม่ต้องมีเงินดาวน์ ส่งรายเดือนก็พอ ๆ กัน  เลยตัดสินใจซื้อรถมือสอง แต่ขอให้ท่านคิดอย่างนี้ครับ
3. กรณีรถมือสอง โดยปกติ รถเหล่านี้จะไม่ขายต่อให้ใครเหมือนกับรถใหม่ แต่จะนำไปประมูลเป็นครั้ง ๆ ไป และในการประมูลแต่ละครั้ง ผู้ชนะประมูล ประมูลได้ในราคาที่พอดี หรือสูงกว่าที่บริษัท หรือไฟแนนท์ก็จบ แต่หากว่าผู้ชนะประมูลเสนอราคาต่ำกว่าราคาที่บริษัท หรือไฟแนนท์ ตั้งราคาไว้ ผู้ชนะการประมูลก็จะเรียกส่วนต่างจากผู้เช่าซื้อ หรือคนค้ำประกัน (ถ้ามี)  เช่นเดียวกับที่เจ้าของกระทู้ กำลังเจอครับ
ขอบพระคุณมากคับ  มีความรู้สึกดีขึ้นมาก ขอบคุณมากๆนะคับ ขอบคุณสังคมดีที่มีในเวป ขอบพระคุณคับ
รบก่วนอีกนิดคับ สคบ. หรือทนายอาสา สำนักงานอัยการจังหวัด ไปติดต่อที่ไหนคับ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 08:46:18 »

ทนายอาสา ลองสอบถามได้ที่ศาลเลยครับ หรือไม่ก็ถามพนักงานศาลเลย น่าจะมีคำตอบครับ

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 10:06:07 »

ทนายอาสา ลองสอบถามได้ที่ศาลเลยครับ หรือไม่ก็ถามพนักงานศาลเลย น่าจะมีคำตอบครับ
ขอบพระคุณคับ 
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 16:46:37 »

กรุงศรีออโต้ น่าจะใช้บริการของอริญรดา  แต่ถ้าอยากสู้คดี ก๋แล้วแต่นะครับ  ถ้าพอมีเงินก็สู้ได้ครับ ทางบริษัทเค้าก็จะฟ้องเป็นค่าเสียหาย แค่คดีแบบนี้ ถ้าศาลตรวจสอบแล้ว ว่าคุณมีทรัพย์สิน ทางบริษัทเค้าจะไม่รับประนอมหนี้บนชั้นศาล เขาจะขอให้ศาลอนุมัติ อายัดทรัพย์สินของเราได้ ตามจำนวนเงินที่เป็นหนี้  บวกค่าทนายอีก 3,000  ค่าธรรมเนียมฤชาให้เป็นพับ อีกจำนวนหนึ่ง ซึ่งเราจะต้องเป็นฝ่ายจ่ายให้กับบริษัทที่ฟ้องเรา 
      ลองปรึกษาทนายดูก่อนก็ได้นะครับ แล้วรีบโอนทรัพย์สินที่มีอยู่เป็นของคนอื่น แค่นี้ คุณก็จะไม่ต้องจ่ายเงินก้อนแล้ว  เวลาขึ้นศาลให้ทำตัวจนที่สุด ร้องไห้ให้ศาลฟัง ว่าไม่มีเงิน มีภาระต้องเลี้ยงดู ต้องใช้จ่าย ขอประนอมนี้ได้ต่ำสุดเดือนละ 500 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 16:49:56 โดย ۰•ฮักแม่จัน©® » IP : บันทึกการเข้า

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
หน้า: [1] พิมพ์