เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 17:54:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สอนทำปาท่องโก๋หน่อยคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอนทำปาท่องโก๋หน่อยคับ  (อ่าน 1473 ครั้ง)
lin3158
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 15:22:12 »

พอดีผมเปิดร้านน้ำเต้าหู้ นมสด เลยอยากทำปาท่องโก๋ขายด้วย
ก็ได้สูตร หาเอาในเวปนี่ละครับ แต่สำหรับปาท่องโก๋ ได้มาเหมือนกัน
สำหรับส่วนผสม ต่างๆ ดังนี้ครับ
สูตรนี้สำหรับแป้งสาลีอเนกประสงค์ น้ำหนัก 500 กรัม

ส่วนผสมที่ต้องใช้ มีดังนี้

แป้งสาลีอเนกประสงค์ 500 กรัม

ผงฟู สูตรดับเบิลแอคชั่น 1 ชช.

แอมโมเนีย 2 ชช.

เบกกิ้งโซดา 1/4 ชช.

ยีสต์แห้ง 1/4 ชช.

น้ำมันพืช 1 ชต.

น้ำตาลทราย 1 ชต.

เกลือป่น 1 ชต.

และน้ำเปล่าสะอาดๆ 350 กรัม
แลกวิธีการทำก็
ต่อไปมาดูขั้นตอนการทำ ปาท่องโก๋

อันดับแรก นำแป้งสาลีอเนกประสงค์ ใส่ชามใหญ่ๆ

ใส่ผงฟู, เบกกิ้งโซดา และยีสต์แห้งลงไป
ผสมให้เข้ากัน...พักไว้ก่อนครับ

จากนั้นมาผสมน้ำ เพื่อใช้สำหรับเป็นส่วนผสมของแป้ง

นำน้ำเปล่า ผสมแอมโมเนีย, เกลือป่น,น้ำมันพืช,น้ำตาลทราย

คนทุกอย่างจนละลายให้เข้ากัน
ต่อไปเป็นขั้นตอนการนวดแป้ง

ค่อยเทน้ำที่ผสมไว้ลงในชามแป้ง

ใช้มือคนแป้งผสมกับน้ำเบาๆให้เข้ากัน จนเนื้อแป้งไม่เป็นเม็ด

ไม่ต้องถึงกับเนียน แค่เข้ากันหยาบๆก็พอครับ

เบาๆนะครับอย่าขยำแรง
จากนั้นนำพลาสติกมาปิดไว้ หมักทิ้งไว้ประมาณ 2 ชม.

หลังจากหมักแป้งจนได้ที่แล้ว

ต่อไปเวลาจะทอดปาท่องโก๋

นำแป้งนวล (แป้งสาลีนั่นแหละครับ)

โรยลงบนโต๊ะ แล้วตักแป้งวางลงบนโต๊ะ

โรยด้วยแป้งนวลลงบนแป้งปาท่องโก๋อีกครั้ง แล้วนวดคลึงแป้งเบาๆ

ให้เป็นเส้นยาวๆ ความหนาประมาณ1/2 ซม.

ความกว้างประมาณ 5-6 ซม.

ใช้มีดหรือของมีคมบางๆตัดเป็นชิ้นๆ

ประมาณ1- 2 ซม.

ขนาดแล้วแต่ความชอบ ตัวเล็กหรือตัวใหญ่

หรือจะทำเป็นรูปทรงอิสระก็ได้ตามใจชอบครับ
หลังจากตัดเป็นชิ้นๆ เวลาจะนำไปทอด

ใช้ไม้ชุบน้ำ แตะลงไปตรงกลางแป้ง ทั้งสองชิ้น

แล้วนำแป้งวางประกบกัน

น้ำจะเป็นตัวประสานทำให้ปาท่องโก๋ติดกันครับ

แล้วจึงนำไปทอด
วิธีทอด นำกระทะตั้งไฟ..ผมใช้หม้อครับสูงดี

ใส่น้ำมันพอประมาณ เวลาทอดใช้ไฟกลางๆ

นำปาท่องโก๋ใส่ลงไปทอด จนสุดเหลืองกรอบ

ใช้ตะเกียบ พลิกไปพลิกมา สีประมาณนี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
เพียงเท่านี้เองครับ วิธีการทำปาท่องโก๋ ไม่ยากอย่างที่คิด
จะลองทำทานเล่นที่บ้าน หรือจะทำขายเป็นอาชีพ

สูตรนี้นำไปทำได้เลยครับ ทำบ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญ

หากทำเป็นแล้ว...รับรองเป็นไปอีกนาน ไม่มีวันลืมครับ

นี่คือทั้งหมดที่ผมได้มา
แต่ผมลองทำตามแล้ว  หลายรอบแล้วด้วย แต่ปาท่องโก๋ที่ออกมามันจะมีลักษณะที่กรอบมากเกินไป เนื้อในแน่นไม่กรวง ทั้งๆที่ตอนหมักแป้งทิ้งไว้ได้ที่แล้วเปิดดูก็มีฟองอากาศเต็มเลย  เวลานวดแป้งผมก็ บางรอบก็นวดหยาบบ้าง บางรอบก็นวดนานจนไม่มีแป้งติดมือบ้าง แต่เวลาทอดออกมาเป็นแบบเดียวกันเลย
ผมรู้ครับว่าปกติวิธีการทำเหล่านี้ต้องซื้อสูตรกัน  แต่ผมไม่มีทุนขนาดนั้น  จึงอยากจะขอคำปรึกษาสำหรับผู้ที่มีความเต็มใจที่จะแนะนำให้กับผม ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
จะให้ไปเรียนถึงที่ก็ได้ครับ ยินดีครับ
หรือจะ PM มาบอกก็ได้ครับ อยากทำเป็นจิงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 เมษายน 2014, 15:25:55 โดย lin3158 » IP : บันทึกการเข้า
akoms
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 20:38:19 »

สูตรมันก็เหมือนๆกับในหนังสือเป๊ะเลยครับ
แต่ที่คุณไม่รู้ก็คือเทคนิคครับ
ลองโทรฯมาคุย ผมพอจะบอกรายละเอียดได้บ้างนิดหน่อยครับ

อาคม ทรงเจริญ
085-2951870 (1-2-call)
หน้า: [1] พิมพ์