เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 15:26:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขับขวาจะโดนจับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขับขวาจะโดนจับ  (อ่าน 3194 ครั้ง)
super boss
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 15:42:34 »

เลน ขวามีไว้ให้แซงเท่านั้นน้ะห้ามแช่ เข้าใจกันมั่งมั้ยยยย โกรธ โกรธ โกรธ
LP
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 15:50:03 »

อืมม ตามหัวข้อ เข้าใจตรงกันนะ ยิงฟันยิ้ม
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 15:54:45 »

เบื่อมาก ช้าเลนขวาเนี่ย เบื่ออออออออออออออ
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 17:04:23 »

ใช่ครับ ขับช้ามากอย่าแช่เลนขวาเลย คันอื่นบางทีมีที่มีธุระจำเป็นต้องรีบไปครับ
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 19:55:32 »

วันนี้รถตู้ แช่ตลอดทางเลย  ไปแม่สาย ก็เจอรถขับแซ่ขวาตลอด เง้อคนเรา

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
fim pee
ชั้นประถม
*

_Man U จงเจริญ_

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 20:23:29 »

ลูกคุณแช่  ยิงฟันยิ้ม
gun2010
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 20:26:23 »

ส่วนมากคนกรุงเทพจะรู้เเค่ว่าเส้นไปชลบุรีนั้นห้ามเเช่ขวา เเต่พอมาบ้านเรามันเข้าใจว่า เลนซ้ายหลุมมันเยอะ มันเลยวิ่งเลนขวากัน เเล้วพอไม่เเน่ใจเส้นทางเลยขับช้าเเล้วเเช่ขวากัน 
Yaaforplay
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 22:33:23 »

ส่วนมากคนกรุงเทพจะรู้เเค่ว่าเส้นไปชลบุรีนั้นห้ามเเช่ขวา เเต่พอมาบ้านเรามันเข้าใจว่า เลนซ้ายหลุมมันเยอะ มันเลยวิ่งเลนขวากัน เเล้วพอไม่เเน่ใจเส้นทางเลยขับช้าเเล้วเเช่ขวากัน 

ผมว่าคุณก็อคติเกินไป ผมมาอยู่เ้ชียงรายได้ปีกว่า ก็เจอช้าวิ่งขวา พอเจอไฟแดง พวกก็ลักไก่ฝ่าไฟแดง ที่เห็นประจำก็ตั้งแต่เส้นหน้าสนามบินเข้าตัวเมือง ทั้งไปและกลับ ไม่ว่าจะช่วงไฮหรือโลซีซั่น ผมก็เจอตลอด ผมว่าอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ จังหวัดไม่น่าเกี่ยว คนประเภทนี้มีทุกทีครับ
gun2010
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2014, 22:39:07 »

ผมว่าคุณก็อคติเกินไป ผมมาอยู่เ้ชียงรายได้ปีกว่า ก็เจอช้าวิ่งขวา พอเจอไฟแดง พวกก็ลักไก่ฝ่าไฟแดง ที่เห็นประจำก็ตั้งแต่เส้นหน้าสนามบินเข้าตัวเมือง ทั้งไปและกลับ ไม่ว่าจะช่วงไฮหรือโลซีซั่น ผมก็เจอตลอด ผมว่าอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ จังหวัดไม่น่าเกี่ยว คนประเภทนี้มีทุกทีครับ
โทษที่นะครับ ผมอาจใช้คำผิด ผมก็คน กทม  เอาเป็นว่าคนที่ขึ้นมาทางภาคเหนือละกันครับ (ส่วนหนึ่ง)ไม่ได้อคติ หรอกครับ  ที่ผมพูดถึงนี้คือช่วงเทศกาล ขาขึ้น-ขาลงนะครับ ส่วน ที่ในเชียงรายนะประจำอยู่เเล้วครับ พวกมือใหม่ หรือมือเก่า ก้มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2014, 22:42:31 โดย gun2010 » IP : บันทึกการเข้า
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 00:41:41 »

เลนขวามีไว้ให้แซงเท่านั้น คงไม่น่าจะใช่แล้วครับ อย่างไรก็ตามถ้าเห็นรถวิ่งมาเร็วกว่า ก็มีมารยาทหลบซ้ายให้ไปก่อน แล้วค่อยขึ้นขวาเอาครับ

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 10:47:03 »

รถตู้รับจ้าง รถกระบะบรรทุกพืชผลการเกษตร  รถ 2 ประเภทเนี่ย ขับแช่ขวาตลอด ไม่เคยขับเลนซ้าย เห็นแก่ตัวที่สุด

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รถตู้รับจ้างหากได้ขับรวมกันเป็นขบวน บอกได้คำเดียว ..... มากครับ
V-thailand
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 11:00:42 »

เลนขวามีไว้ให้แซงเท่านั้น คงไม่น่าจะใช่แล้วครับ อย่างไรก็ตามถ้าเห็นรถวิ่งมาเร็วกว่า ก็มีมารยาทหลบซ้ายให้ไปก่อน แล้วค่อยขึ้นขวาเอาครับ
+1 เห็นด้วยครับ ถ้าถนนมี 2 เลน วิ่งได้ทั้ง2เลนครับ แต่ถ้ารู้ตัวว่าขับช้า ก็วิ่งเลนซ้ายครับ ถ้าจะให้วิ่งซ้ายทุกคันแล้วเลนขวาเฉพาะแซงอย่างเดียวคงไม่ใช่ แต่ที่เป็นปัญหาคือพวกขับช้ากินลม บ่ฮู้ผีฮุ้ฟ้า  แต่ขับเลนขวา คนขับเร็วจะแซงก็ไม่ได้ เพราะติดรถทางซ้ายอีก ส่วนคนที่ขับเร็วแล้ววิ่งเลนขวา ถ้าเห็นรถที่เร็วกว่าไล่หลังมา ก็ควรชิดซ้ายให้ทางหน่อย แล้วค่อยเข้ามาเลนขวาอีกที แค่นี้ก็ใช้รถใช้ถนนร่วมกันได้อย่างถูกต้อง และไม่เกิดปัญหาแล้วครับ...เข้าใจตรงกันนะครับ...สุดท้ายนี้เท่าที่สังเกตดูรถในเชียงราย ไฟเขียวไม่ไป แต่ไฟแดงไม่หยุดครับ..5555
mu-oun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 12:58:18 »

+1 เห็นด้วยครับ ถ้าถนนมี 2 เลน วิ่งได้ทั้ง2เลนครับ แต่ถ้ารู้ตัวว่าขับช้า ก็วิ่งเลนซ้ายครับ ถ้าจะให้วิ่งซ้ายทุกคันแล้วเลนขวาเฉพาะแซงอย่างเดียวคงไม่ใช่ แต่ที่เป็นปัญหาคือพวกขับช้ากินลม บ่ฮู้ผีฮุ้ฟ้า  แต่ขับเลนขวา คนขับเร็วจะแซงก็ไม่ได้ เพราะติดรถทางซ้ายอีก ส่วนคนที่ขับเร็วแล้ววิ่งเลนขวา ถ้าเห็นรถที่เร็วกว่าไล่หลังมา ก็ควรชิดซ้ายให้ทางหน่อย แล้วค่อยเข้ามาเลนขวาอีกที แค่นี้ก็ใช้รถใช้ถนนร่วมกันได้อย่างถูกต้อง และไม่เกิดปัญหาแล้วครับ...เข้าใจตรงกันนะครับ...สุดท้ายนี้เท่าที่สังเกตดูรถในเชียงราย ไฟเขียวไม่ไป แต่ไฟแดงไม่หยุดครับ..5555

+100000   เลยครับ  5555   พอเห็นไฟเหลืองไปแดง  แหม่ ๆ ๆ  เร่งส่งยังกะเรซซิ่ง  (บ่ฮู้จักตางต๋าย)   อีกกลุ่ม  ไฟเขียวแล้ว ค่อย ๆ  ๆ กระดึ๊บ ๆ ๆ  (กรณีไม่มีรถแหกไฟแดงมานะ  ถ้ามีเราก้อไม่ว่า) คัน 2  คัน 3  ค่อย ๆ กระดึ๊บ ๆ ตาม  ได้แค่ 5 คัน เหลืองอีกแล้ว  เฮ้อ !!!!  (อยากให้คัน 2-3-4-5  รีบตามกันมาหน่อยได้มั้ย อย่าทิ้งช่วงห่างของรถมากเกินไป)แฟนผมจะคลอดในรถแล้วววววว
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 13:14:45 »

ทางยาวชอบวิ่งแช่ขวา พอรถติดไฟแดงทำไมวิ่งเลนซ้ายลักไก่ได้ล่ะ  ยิงฟันยิ้ม
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 14:40:48 »

บางทีก็อยากขับเร็วนะมันติดคันข้างหน้าตลอดจะปาดซ้ายก็เจอพวกช้าโคตรๆ(A) แถมยังมีพวกขับเร็วมากๆ (ฺB)เบียดกันขึ้นมาอีก ทิ้งระยะห่างคันหน้านิดเดียวพวกเร็วตบซ้ายปาดหน้า ไอ่รวย ถ้าคันหน้าไม่ขวางกุเหยียบร้อยสี่สิบไปแล้ว ต้องร้องด่าตามหลังมันเป็นระยะๆ เข้าใจตรงกันนะ  ยิงฟันยิ้ม พวกคุณอยู่กลุ่มไหนกันบ้างครับ
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 14:49:20 »

เลน ขวามีไว้ให้แซงเท่านั้นน้ะห้ามแช่ เข้าใจกันมั่งมั้ยยยย โกรธ โกรธ โกรธ

ไม่เข้าใจ  ... ง่ะ

ต้องประกาศเป็นกฎหมายก่อน .. ก็พอจะเข้าใจได้

อิ อิ  ...

pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 15:21:37 »

อยู่ที่ดุลพินิจของเจ้าพนักงาน .... ปกติเขาจะดักเอารถที่มาเดี่ยวๆ ถ้าชิดขวาติดมันมาเป็นขบวน ไม่เห็นจะโดน เมื่อก่อนผมก็โดนลงสะพานแม่ลาวขาเข้าเมือง ฝั่งซ้ายถนนพัง เลยวิ่งขวา (ปกติผมก็วิ่งซ้ายมั่งขวามั่ง) โดนเลย มีพี่อีกคนรออยู่ก่อน เลยรวมหัวกันเถียงเลยว่า งั้นคุณก็ต้องเรียกจอดปรับให้หมดสิ เห็นไหมวิ่งขวากันมาเป็นขบวนเลย แกเลยเงิบ แต่นั้นมาลงสะพานพอพ้นโค้งผมดูเลยว่ามีดักไหม
Chamlong1234
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 15:32:05 »

เคยเห็นท้ายรถ 10 ล้อ เขียนไว้ ผู้ดีขับชิดขวา ขี้ข้าขับชิดซ้าย คงไม่มีใครอยากเป็นขี้ข้ามั่งครับ เลยขับชิดขวากันหมด
wincrf
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 17:07:51 »

ต่ำกว่า80 กม/ชม ขออยู่ซ้ายนะคร้บ
80ไม่เกิน90 กม/ชมแซงขวาอย่าลืมเข้าซ้าบด้วย
เกิน90ไปก็ระวังตรวจจับความเร็ว เกินกฎดหมายกำหนด
เป็นร้อยขึ้นก็ต้องตาม 80 กับ90 กม/ชมเค้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nooknickza2010
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 17:12:45 »

ถนนว่างไม่มีใครตามหลัง  ก็น่าจะชิดขวาได้   ก็ถนนมันไม่ดี  คันหลังตามาทันก็แอบซ้าย  ไม่มีปัญหา
หน้า: [1] 2 พิมพ์