เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 14:32:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  เบื่อคนเชียงรายบางคน กับการขับรถไม่รู้ฟ้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อคนเชียงรายบางคน กับการขับรถไม่รู้ฟ้า  (อ่าน 4154 ครั้ง)
manops
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 07:44:36 »

ขอให้มองถึงความปลอดภัยเป็นหลัก เมื่อไฟเขียวควรออกให้ไวๆหน่อย(ไวในที่นี้ไม่ใช่ความเร็ว100หรือ120นะครับ) เราใช้ทางร่วมกันต้องเห็นใจกัน บางครั้งขับช้าก็อันตราย บางครั้งขับไวก็อันตราย ดูตามเหมาะสมก็แล้วกัน บางแยกออกได้สี่คันก็แดงแล้ว มีจริงๆนะครับ ขอบคุณผู้ตั้งกระทู้ ที่เห็นความสำคัญ
My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 08:46:52 »

เข้ามาลงเสียง ช่วยกันใส่ใจในการขับรถหน่อยครับ เพื่อสังคมในท้องถนนได้น่าขับมากขึ้นครับ
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 08:55:46 »

เมื่อกี้เจอไฟแดงพอดีเลยเบรคแยกฝั่งหมิ่นไอ้คันหลังมันเหยียบกะฝ่าไฟแดงเต็มที่เลย เราจะแถมไปก็เคยบ่นเขาเยอะเลยจอด เจอจี้ก้นห่างกันไม่ถึงฟุตท้ายรถผมก็จะเละละ ถ้าเกิดระบบเบรคคันหลังไม่ดีคงแย่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นคนมีมารยาทก็ซวยได้เหมือนกันนะเนี่ย
narorita24
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 09:01:46 »

เมื่อกี้เจอไฟแดงพอดีเลยเบรคแยกฝั่งหมิ่นไอ้คันหลังมันเหยียบกะฝ่าไฟแดงเต็มที่เลย เราจะแถมไปก็เคยบ่นเขาเยอะเลยจอด เจอจี้ก้นห่างกันไม่ถึงฟุตท้ายรถผมก็จะเละละ ถ้าเกิดระบบเบรคคันหลังไม่ดีคงแย่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นคนมีมารยาทก็ซวยได้เหมือนกันนะเนี่ย
ใช่รถวีโก้4ประตู สีดำ ทะเบียน ก*-2773 หรือเปล่าครับ ขับมาอย่างเร็ว จี้ตูดรถผม แถมเปิดไฟไซเรนวับวาว(ไฟแต่ง) ใส่อีกต่างหาก และบังฝ่าไฟแดงที่ขนสางใหม่อีก ข่างหลังรถติด สติ๊กเกอี ซุ้มไก่ ส.มหเศวร ไม่รู้รีบไปหาท่านยมหรือเปล่า โกรธ
peton
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 09:28:38 »

มีกล้องหน้ารถถ้าจะดี..จะได้มีภาพด้วยเอาไว้วิจารกัน.... ยิงฟันยิ้ม
aci_sasi
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 09:46:23 »

*** ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยค่ะ ในฐานะที่เป็นคนเชียงรายคนนึง
      บางคนเขาก็ขับรถดีมีมารยาท พอเจอทางแยก เห็นไฟแดงก็รีบจอด
      แต่สำหรับบางคนก็ชอบฝ่าไฟแดง ไม่รู้เป็นเพราะรถหรือเพราะคนขับ
      ก็น่าเบื่อเหมือนกันค่ะ แต่ที่สำคัญคือ หลายๆคัน ชอบเลี้ยวแบบกะทันหันและ
      ยังไม่เปิดไฟเลี้ยวอีก มันน่าโมโหไหมค่ะ ถ้าสมมุติว่าขับมาเร็วๆสักหน่อยคงชน
      ไปหลายรอบแล้วล่ะ บางทีก็ยังแอบสงสัยอยู่ว่า คนขับไม่มีใบขับขี่หรือไง
      หรือมีแต่ไม่ปฏิบัติตามกฏ หรือกฏมีไว้แหกหรือยังไงก็ไม่ทราบค่ะ
      (ขออนุญาต)ระบายความในใจค่ะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ใจกล้าเริ่มตั้งกระทู้ขึ้นมา
      ทำให้เราได้ร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ
witcr
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2014, 10:55:21 »

เห็นหลายคนใช้ "ไฟเลี้ยว" สมชื่อจริงๆ  เปลี่ยนเลนส์ไม่เปิด(เพราะตรูไม่ได้เลี้ยวนี่)  เกือบชนตูดหลายครั้งแล้ว   แต่พอจะเลี้ยว เปิด 2-3 แว๊บ เลี้ยวเลย(ก็ตรูจะเลี้ยวนี่)   อันนี้ก็บ่าฮู้ฟ้าอีกอย่างหนึ่ง  ฮืม ฮืม โกรธ
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2014, 23:50:05 »

วันนี้ครับ ไม่รู้จะรีบไปไหนเปิดไฟเลี้ยวแต่ไม่ดูรถหลังเลย  ดีนะที่หักหลบทันอีกนิดเดียวเอง  วันที่ในรูปไม่ได้ตั้งครับ

* IMG_20140329_232112.jpg (57.29 KB, 550x350 - ดู 265 ครั้ง.)

* IMG_20140329_232140.jpg (58.62 KB, 550x350 - ดู 267 ครั้ง.)

* IMG_20140329_232559.jpg (62.6 KB, 550x350 - ดู 264 ครั้ง.)

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 05:29:43 »

ไม่อยากให้มีหัวข้อกระทู้แบบนี้เลย
น่าจะเป็นหัวข้อ รณรงค์ ร่วมมือ ร่วมใจ ขับรถ ใช้ถนน ให้ถูกกฎจราจร
มีวินัย ให้โอกาสมีน้ำใจให้รถคันอื่น ระวังอุบัติเหตุ ไม่ให้เกิดขึ้นทุกวินาทีบนถนน
คนชอบฝ่า ชอบแถม คนชอบขับเร็วในชุมชน ขับไม่รู้ฟ้าเป็นต้นเหตุให้เกิดเหตุ
จะได้ลดลง และหมดไปในที่สุด
ต้องสร้างสังคมที่น่าอยู่ ไม่ยอมรับคนไม่รู้ฟ้าเข้าสังคม ตามกระทู้ดีไหมครับ

windoisaken
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 21:13:00 »

เห็นด้วยกับคนตั้งกระทู้ครับ ยิ่งแยกใหม่ ตรงดอยสะเก็นครับ บางครั้งรไฟเขียว ถวิ่งได้ 3 คันเอง ไฟแดงแล้ว เพราะบางคันออกรถช้ามากกกกกกครับ
pol_46
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 23:00:44 »

อุทาหรณ์..เวลาขับรถ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 เมษายน 2014, 20:20:14 โดย pol_46 » IP : บันทึกการเข้า

ลาภยศเหมือนดอกไม้ที่บานอยู่ไม่นาน
ดีชั่วย่อมรู้กันทั่ว
ในที่สุดทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย
hanamei28
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 23:19:37 »

ชนมาเมื่อเช้าเลยคับ คนแก่ ทางไปเวียงชัย ตรงทางโค้งพอดี ดีนะคับที่เขาไม่เป็นอะไร แต่แก จะเลี้ยวขวา แล้วไปอยู่ริมถนนด้านซ้าย ไฟเลี้ยวก้อไม่เปิด พอผมพ้นโค้งไป อีกฝั่งรถไม่มี แก เท รถเลี้ยวมาเลยคับ ชน แล้วแกบอกขอโทด เตือนกันขับรถระมัดระวังกันด้วยนะ เหตุการณ์นี้ อาจไม่ออกเลย
bd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 08:25:09 »

มองในมุมของเจ้าของกระทู้..น่าจะไฟเขียวแล้วบางคันขับช้ามาก..ทำให้รถผ่านไฟแดงไปได้ไม่กี่คัน(ต้นเหตุรถติด)..เคยโดนเหมือนกัน..ขับตามหลังรถคันหนึ่งมาพี่แกขับช้ามาก..ข้ามหน้าไฟเขียว...กำลังจะถึงแยกอยู่แล้ว..ไฟเหลือง..พี่แกเร่งเครื่องผ่านแยกไปซะงั้น..ส่วนเราติดไฟแดง(ที่จริงควรจะผ่านไปได้หลายคัน)...คนเรามันไม่เหมือนกันครับ..บางคนเร่งรีบ..บางคนไม่เร่งรีบ..แต่นี้ไฟแดงเราใช้ร่วมกันก็ควรจะรีบๆหน่อย..แล้วพี่จะไปขับช้าๆข้างหน้าใครก็คงไม่ว่า...
ปล..เรื่องความปลอดภัยเป็นเรื่องสำคัญ..ที่สำคัญรถที่อยู่หน้าสุด..ก่อนออกตัวก็ควรมองซ้าย..ขวาก่อน..ระมัดระวังหน่อยนะครับ...เชียงรายรถเยอะมาก
PumpKinTm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 10:52:48 »

แต่มันก็จริงนะครับ เห็นได้บ่อยๆ แบบไฟเขียวแล้วออกตัวเฉื่อยๆ ไม่เฉื่อยมากคงไม่เป็นประเด็น

เวลาใช้ถนน "ควรคำนึงถึงความปลอดภัย และเอาใจใส่เพื่อนร่วมทาง" ครับผม

<a href="https://lsm99wins.com/">LSM99</a>
harmony
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 11:49:42 »

เบื่อประเภทที่จะเลี้ยวแล้วเปิดไฟเลี้ยว คลานช้าๆ ค่อยๆ หักเลี้ยว เหมือนกลัวว่ารถจะพัง
ตามยูเทิน เห็นแล้วหมั่นไส้ คันหลังเขาก็รอ เลี้ยวก็ช้าค่อยๆ ขับเลี้ยว คนประเภทขี้จิรถ
หลุมบ่อไม่ยอมลง ขับมาเบียดเลน กลัวรถตัวเองตกหลุม พอถึงบ้านคงจอดเช็ดอยู่นั่นแหละ
เผลอๆ มุดไปเช็ดถึงโชคใต้ท้องรถ ถ้าเอาขึ้นบ้านได้คงเอาไปจอดไว้บนที่นอนโน่น

และอีกประเภท คือ ประเภทรถคันแรก มือใหม่หัดขับ ซื้อรถคันสูงๆ ใหญ่ๆ ตัวเอง
ขับไม่คล่องยังมามุดที่แคบๆ ยึกๆ ยักๆ หัดตื่นเช้าๆ  ตีสามตีสี่ตอนที่ไม่มีรถนั่นแหละ
หัดขับไปเลยตามถนนในเมืองแคบๆ
ปีใหม่
งานเล็กงานใหญ่ รับหมด
ชั้นประถม
*

ซ่อมประปา

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 19:57:55 »

ภาพจาก กล้องในรถผมครับ ขออภัยถ้าไปบันทึกเจอรถใคร นะครับ..?
เอามาให้ดูกันเล่นๆนะครับ

รับซ่อมงานประปา รัวซึม เพิ่มเติมแก้ไข
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2014, 08:38:23 »

เป็นทุกที่ มีทุกแห่งถือเป็นเรื่องปกติของคนไทยเราส่วนมาก รวมถึงผมด้วย และฟันธงว่าแก้ไขไม่ได้ด้วยครับ เต็มที่แค่ลดลงนิสสสสสสสนุง

ส่วนตัวแล้วจะแกัไขที่ " ตัวเอง " ครับถ้าเป็นไปได้ ไม่ฉุกเฉินรัยไปไหนจะ " เผื่อ " เวลาทุกครั้ง มันง่ายกว่าจะบอกให้คนอื่นเค้าทำโน่น นี่ นั้น ดังใจเรา

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 11:25:11 »

ของผม พอไฟเขียวขึันปุ๊บรถคันหลังบีบแตรไล่ทันที   พอไฟแดงตัวเลขลดลงถึงเลขตัวเดียวเรื่อย ๆ   เราก็เตรียมตัวออกรถทันที  แต่นี่ไฟเขียวปุ๊บ  กดแตรไล่ทันที   เอ๊ะมันอะไรกันเนี่ย   จะรีบไป......ที่ไหนกันเนีี่ย   สงสัย
1.   เมียกำลังจะเกิดลูก
2.   ปวดฉี่ต้องรีบเข้าห้องน้ำในปั๋มน้ำมันขัางหน้าโน่น
3.   ใจร้อน  กลัวออกไม่ทันรถคันอื่น  (กลัวรถตัวเองไม่แรง  ไม่เร็ว  ฯลฯ)
4.   ญาติกำลังป่วยหนัก   ต้องพาไปโรงพยาบาลโดยด่วน
5.   กดแตรไล่เพื่อความเท่ห์ของตนเอง
6.   ฯลฯ  (แล้วแต่ใจของเขาคิด)
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 11:34:04 »

ทุกคนต่างก็รีบ แต่ช่วยๆกันหน่อยได้ไหม เมื่อเช้าผมออกจากซอยข้างอีซูซุเชียงรายมา ทางผมจะได้สัญญาณไฟเขียวพร้อมๆกับรถทางฝั่งถนนสันคอกช้าง ป้าย "เลี้ยวซ้ายรอสัญญาณไฟ" ฝั่งหน้าอีซูซุเชียงราย ส่วนใหญ่มันไม่อ่าน ไม่ปฎิบัติกันเลย เมื่อเช้าก็เกือบชนแถมกดแตรใส่ผมอีก ผมเลยลดกระจกชี้ไปที่เสา "ดูป้ายๆๆๆๆ E..ควา..ย"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 เมษายน 2014, 11:36:18 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 22:19:12 »

ทุกคนต่างก็รีบ แต่ช่วยๆกันหน่อยได้ไหม เมื่อเช้าผมออกจากซอยข้างอีซูซุเชียงรายมา ทางผมจะได้สัญญาณไฟเขียวพร้อมๆกับรถทางฝั่งถนนสันคอกช้าง ป้าย "เลี้ยวซ้ายรอสัญญาณไฟ" ฝั่งหน้าอีซูซุเชียงราย ส่วนใหญ่มันไม่อ่าน ไม่ปฎิบัติกันเลย เมื่อเช้าก็เกือบชนแถมกดแตรใส่ผมอีก ผมเลยลดกระจกชี้ไปที่เสา "ดูป้ายๆๆๆๆ E..ควา..ย"

เจอเหมือนกันทำไมไม่อ่านป้ายจราจรบ้าง ไปแล้วใบสั่งส่งถึงบ้านมันจะตามไปจ่ายให้เปล่าเนี่ย ขับรถไม่ยอมมองป้ายจราจรบ้างเลย เบื่อจริงๆ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์