เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 กรกฎาคม 2024, 20:33:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอคำแนะนำจาก พี่ ๆ เรื่องโอนรถหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำจาก พี่ ๆ เรื่องโอนรถหน่อยครับ  (อ่าน 1166 ครั้ง)
c.club
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2011, 18:29:00 »

รบกวนสอบถามพี่ ๆ หน่อยคร้าบ  ว่าที่เชียงรายมีที่ไหนรับโอนรถโดนไม่ต้องไปขนส่งบ้างอ่ะคร้าบ  หรือไม่ต้องตรวจสภาพอ่ะคร้าบ  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ( มอเตอร์ไซค์ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มกราคม 2011, 16:07:17 โดย c.club » IP : บันทึกการเข้า

หอพักนักศึกษา RD หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง
             รายเดือน สนใจจองห้องพัก
                  Tel : 082-4817819
          www.facebook.com/R.D.MFU
                              .....
c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 16:07:34 »

ท่านใดทราบด้วยด้วยเน้อ

หอพักนักศึกษา RD หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง
                              .....
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2011, 13:16:22 »

รบกวนสอบถามพี่ ๆ หน่อยคร้าบ  ว่าที่เชียงรายมีที่ไหนรับโอนรถโดนไม่ต้องไปขนส่งบ้างอ่ะคร้าบ  หรือไม่ต้องตรวจสภาพอ่ะคร้าบ  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ( มอเตอร์ไซค์ )

มีเหตุผล อันใดครับ ที่ไม่เอารถไปตรวจ....

เพราะ การตรวจสภาพ รถ สามารถ ฝากตรวจสภาพ(ขนส่ง) ต่างพื้นที่ได้ ครับ
redtree
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2011, 13:22:01 »

ถ้าตรวจสภาพเฉยๆเพื่อต่อภาษีธรรมดาก็ที่ตรอ.ทั่วไปแต่ถ้าแจ้งเพื่อติดต้องขนส่งเท่านั้น
ต้Oลาuดาว
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2011, 23:55:30 »

รบกวนสอบถามพี่ ๆ หน่อยคร้าบ  ว่าที่เชียงรายมีที่ไหนรับโอนรถโดนไม่ต้องไปขนส่งบ้างอ่ะคร้าบ  หรือไม่ต้องตรวจสภาพอ่ะคร้าบ  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่อ่ะคร้าบ ขอบคุณคร้าบ ( มอเตอร์ไซค์ )

มีเหตุผล อันใดครับ ที่ไม่เอารถไปตรวจ....

เพราะ การตรวจสภาพ รถ สามารถ ฝากตรวจสภาพ(ขนส่ง) ต่างพื้นที่ได้ ครับ

คือตอนนี้ รถผมมีทะเบียนพร้อมโอนอ่ะครับ ซึ่งผมก็เซ็นรับโอนเรียบร้อย  แต่พอผมไปโอนขนส่ง ที่ชุมพร ( ที่บ้าน พอดีย้ายมา เรียน และเอารถมาด้วย กะมาโอนที่นี่ ) ขนส่งบอกว่าต้องนำหลักฐานการเปลี่ยนเครื่องเจ้าของเก่ามาด้วย  แต่ผมติดต่อเจ้าของเก่าไม่ได้อ่ะครับ  ก็เลยอยากจะสอบถามพี่ ๆ ท่านใดที่ทราบว่า  สามารถโอนได้โดยที่ไม่ต้อง/ปที่ขนส่ง  เพื่อที่จะได้โอนเป็นชื่อผมอ่ะครับ  -- ขอคำแนะนำด้วยนะคร้าบ  อยากทราบจริง ๆ ---

ผู้ก่อตั้ง HuAiKhiaN Classic Bike

E-mail = huai-khian_club@hotmail.com
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 08:53:54 »

ยากอยู่ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 09:27:17 »

แต่ว่าเลขเครื่อง เลขโครงก็ตรงกับในเล่มทั้งหมดนะครับ  แต่มันติดที่ว่า เลขเตรื่อง มันมีแค่ว่า c70 - ไม่มีเลขต่ออ่ะครับ  จึงต้องตอกเลขใหม่ ก็เลขยุ่งนิดหน่อย  อิอิ

.....
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 14:21:57 »

แต่ว่าเลขเครื่อง เลขโครงก็ตรงกับในเล่มทั้งหมดนะครับ  แต่มันติดที่ว่า เลขเตรื่อง มันมีแค่ว่า c70 - ไม่มีเลขต่ออ่ะครับ  จึงต้องตอกเลขใหม่ ก็เลขยุ่งนิดหน่อย  อิอิ

ตอกใหม่ก็ลำบากนะครับ เนื่องจากปัจจุบันมีน้ำยาทดสอบความเครียด ของเนื้อโลหะ

พอป้ายไปที่เลขเครื่อง แล้วทำตามกรรมวิธี มันก็จะแสดงเลขเครื่องเก่าออกมาเป็นเงาจางๆ

จึงลำบากที่จะตอกใหม่ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2011, 17:21:30 »

แสดงว่า รถท่านมีปัญหา ใช่ไหมครับ อันนี้ ผมก็ไม่รู้จะช่วยอย่างไร

นอกเสียจาก ทำให้มันถูกต้อง ตามกฎหมายแล้ว ครับ
c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 17:05:29 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำคร้าบ  ยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ

.....
หน้า: [1] พิมพ์