เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:04:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ติดเครื่องราชฯ แบบผิดๆ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ติดเครื่องราชฯ แบบผิดๆ  (อ่าน 71475 ครั้ง)
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 19:11:39 »

อยู่กับผมมี ตริตราภรณ์ กับใบตราตั้ง พระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ แต่เป็นของป๊ะป๋า ( พิมพ์ถูกป่าวเนี่ย )

ตริตราภรณ์ ถูกแล้วครับ แต่เรียกในประกาศณียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ครับ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 19:16:48 »

อยู่กับผมมี ตริตราภรณ์ กับใบตราตั้ง พระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ แต่เป็นของป๊ะป๋า ( พิมพ์ถูกป่าวเนี่ย )

ตริตราภรณ์ ถูกแล้วครับ แต่เรียกในประกาศณียบัตรกำกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ครับ
เยี่ยมคับ  ยิ้มเท่ห์

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 22:42:18 »

ผมได้ บช. ติดแต่ช้างอย่างเดียวหรือต้องมีมงกุฏเหมือนในรูปด้วยครับ

เริ่มขอครั้งแรกที่ชั้น บช. หรือเปล่าครับ
หรือก่อนหน้านี้ได้ บม. มาแล้วครับ
ถ้าเริ่มขอที่ บช. ก็ติดแค่ช้างอย่างเดียวครับ ตัวอย่างตามรูปครับ

แต่ถ้าเคยได้ บม. มาก่อนหน้านี้ และได้เลื่อนเป็น บช. ต้องติดทั้ง 2 ตัวอย่างตามรูปครับ

ขอบคุณครับ ผมเป็น บช. เลยครับ แสดงว่าผมติดถูกละ   ยิงฟันยิ้ม

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2014, 23:10:35 »

ผมได้ บช. ติดแต่ช้างอย่างเดียวหรือต้องมีมงกุฏเหมือนในรูปด้วยครับ

เริ่มขอครั้งแรกที่ชั้น บช. หรือเปล่าครับ
หรือก่อนหน้านี้ได้ บม. มาแล้วครับ
ถ้าเริ่มขอที่ บช. ก็ติดแค่ช้างอย่างเดียวครับ ตัวอย่างตามรูปครับ

แต่ถ้าเคยได้ บม. มาก่อนหน้านี้ และได้เลื่อนเป็น บช. ต้องติดทั้ง 2 ตัวอย่างตามรูปครับ

ขอบคุณครับ ผมเป็น บช. เลยครับ แสดงว่าผมติดถูกละ   ยิงฟันยิ้ม
rangann5
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 10:11:34 »

ผมสงสัยแถบแพรแบบโบว์ ใช้ประดับกับชุดอะไรครับ เคยเห็นท่านปลัดใช้ประดับกับชุดกากี เคยถามแกว่าเพราะอะไรถึงไม่เหมือนคนอื่นๆแกบอกว่ามันเล็กดี

* spd_20100903231022_b.JPG (39.59 KB, 380x380 - ดู 1697 ครั้ง.)

ระเบียบหาไม่ได้  วินัยหย่อนยาน  กล้าหาญเป็นบ้างวัน  อดทนเป็นบางครั้ง ไม่บ่นไม่มีเลย  555+
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 10:55:10 »

ผมสงสัยแถบแพรแบบโบว์ ใช้ประดับกับชุดอะไรครับ เคยเห็นท่านปลัดใช้ประดับกับชุดกากี เคยถามแกว่าเพราะอะไรถึงไม่เหมือนคนอื่นๆแกบอกว่ามันเล็กดี

...ท่านปลัดติดเฉพาะชั้นยศสูงสุดครับ แบบว่า แถมรวมหรือแถบใหญ่ ดังเช่นสมมุตินักเรียนประถม 4 ปักหน้าอกเสื้อ ป.1 , ป 2 , ป.3 , ป.4 คือ ปักทั้งหมด ทุกชั้นเลย.

...ท่านปลัด ปัก ป.4(สมมุติ) เพียงชั้นเดียว จึงเป็นอันเข้าใจว่าได้ผ่าน ป.3 , ป.2 , ป.1 มาแล้ว สรุป ท่านจึงบอกว่าเล็กดีไงครับ
rangann5
มัธยม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 14:15:43 »

...ท่านปลัดติดเฉพาะชั้นยศสูงสุดครับ แบบว่า แถมรวมหรือแถบใหญ่ ดังเช่นสมมุตินักเรียนประถม 4 ปักหน้าอกเสื้อ ป.1 , ป 2 , ป.3 , ป.4 คือ ปักทั้งหมด ทุกชั้นเลย.

...ท่านปลัด ปัก ป.4(สมมุติ) เพียงชั้นเดียว จึงเป็นอันเข้าใจว่าได้ผ่าน ป.3 , ป.2 , ป.1 มาแล้ว สรุป ท่านจึงบอกว่าเล็กดีไงครับ

ผมว่าสวยดีครับน้อยคนจะใช้แบบนี้ไม่ผิดใช่ไหมครับ ถ้าไม่ผิดผมจะได้สั่งซื้อบ้าง อิ_อิ แล้วไม่ทราบว่าเชียงรายมีขายไหมครับ

ระเบียบหาไม่ได้  วินัยหย่อนยาน  กล้าหาญเป็นบ้างวัน  อดทนเป็นบางครั้ง ไม่บ่นไม่มีเลย  555+
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 15:19:31 »

....ร้านจำหน่ายเครื่องหมายเครื่องแบบ ร้านเทพวัลย์ ร้านเยาวชน ครับ ถ่ายภาพด้วยมือถือให้พนักงานร้านหาดูว่ามีจำหน่ายหรือเปล่า.
rangann5
มัธยม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 15:46:05 »

....ร้านจำหน่ายเครื่องหมายเครื่องแบบ ร้านเทพวัลย์ ร้านเยาวชน ครับ ถ่ายภาพด้วยมือถือให้พนักงานร้านหาดูว่ามีจำหน่ายหรือเปล่า.

ตอนนี้งงอยู่ว่าแบบแถบแพรโบว์ใช้ประดับกับชุดกากีได้รึป่าวครับบ้างคนเค้าว่าใช้กับเพราะปกติขาว

금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2016, 09:06:01 »

เเค่ผ่านมาอ่านเเต่ก่สนุกดีครับได้ความรู้เพิ่มอีกเเล้ว ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับที่เเบ่งปัน ความรู้ให้กับ เพื่อนสมาชิกครับ
ipoat
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 09:42:00 »

เจ้าของกระทู้น่าจะให้ความกระจ่างไม่มาก  
ดูภาพประกอบเลยครับ แพรแถบที่สามารถประดับได้  
ผู้ที่จะติดต้องเกิดก่อนอายุของแพรแถบที่ทรงโปรดเกล้าพระราชทาน  
ส่วนเครื่องราช  เป็นสิทธิ์ที่ข้าราชการมีสิทธิ์จะขอเมื่อรับราชการครบกำหนดครบเกณท์ที่ระเบียบการขอกำหนด  ครับ

* ตรางแถบ58.jpg (219.01 KB, 906x1030 - ดู 1244 ครั้ง.)

* Untitled-1_rs.jpg (79.82 KB, 636x900 - ดู 1147 ครั้ง.)

* Untitled-22_rs.jpg (76.38 KB, 636x900 - ดู 1190 ครั้ง.)

* Untitled-3_rs.jpg (70.96 KB, 636x900 - ดู 1172 ครั้ง.)

* Untitled-4_rs.jpg (116.44 KB, 636x900 - ดู 1153 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 10:03:10 โดย ipoat » IP : บันทึกการเข้า

sus
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 09:48:49 »

สองปีขอหนึ่งครั้งดามเกณฑ์แต่ไม่เคยได้สักที ไม่รู้ว่าใครเป็นผู้พิจารณาครับ
หลานอุ้ยเกี๋ยง
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 10:07:49 »

เครื่องราชทางทหาร ต้องรับราชการไม่้อยกว่า 15 ปีจึงจะขอได้  ผมเข้าใจถูกป่าวเนี่ย

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
ipoat
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 12:16:46 »

เครื่องราชทางทหาร ต้องรับราชการไม่้อยกว่า 15 ปีจึงจะขอได้  ผมเข้าใจถูกป่าวเนี่ย

ตามระเบียบทางราชการ  5  ปี  ครับ

* 01_rs.jpg (58.12 KB, 635x900 - ดู 1160 ครั้ง.)

* 02_rs.jpg (81.17 KB, 635x900 - ดู 1130 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 12:22:18 โดย ipoat » IP : บันทึกการเข้า

หลานอุ้ยเกี๋ยง
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 14:11:35 »

ที่ว่า 5 ปี นั่นเป็นจ่าครับ ระดับ สิบตรี ก็รอ 15 ปีอยุ่ดี เพราะผมเพิ่งทำเสนอขอพระราชทานไป  สายกำลังพลเขาก็ว่างั้นน่ะครับ  รออีกนิด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
ipoat
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 15:29:17 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 15:43:26 โดย ipoat » IP : บันทึกการเข้า

Sing ha

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 20:02:12 »

เข้ามาอ่าน  ยิ้มกว้างๆ บางอย่างเหมือนตัวเองจะรู้ แต่รู้ไม่จริง (ตัวเองนี่หมายถึงนายสิงหา)
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2016, 23:14:35 »

เป็นข้าราชการ เกิดปี 2526 รับราชการ 7 ปี แต่ยังไม่ได้ขอพระราชทานเครื่งอราชฯ
ต้องติดแถบไหนเนี้ย     

ามระเบียบสำนักนายกฯ  รับราชการครบ  5 ปี เริ่มขอได้แล้วครับ ส่วนจะเริ่มขอชั้นใดมีระเบียบ กำหนดไว้  ชัดเจน  ควรติดต่อฝ่ายบริหารงานบุุคคล  ของหน่วย เครื่องราชย์  เป็นสิ่งที่เป็นความภาคภูมิใจของข้าราชการ  ควรให้ความสนใจ  ครับ  เพราะมีผลต่อการนับความอาวุโส  ในอนาคต
เป็นข้าราชการ ที่บรรจุแล้ว หรือพนักงานราชการ หรือว่าลูกจ้างครับ
เพราะถ้ารับราชการบรรจุแล้ว อายุงานครบ 5 ปี เริ่มขอได้แต่ต้องดูสังกัดด้วยนะครับ
ว่าเป็นหน่วยงานใด เพราะแต่ละองค์กรใช้คนละบัญชี และดูที่ตำแน่งด้วยครับ
อย่างของผมสังกัดกระทรวงศึกษา(สกอ.) ใช้บัํญชี 4 สายสนับสนุนเริ่มขอที่ บม. ถ้าสายวิชาการเริ่มขอที่ จม.
แต่ถ้าเป้นตำแหน่งบริหาร ผู้อำนวยการกอง หรือหัวหน้าส่วน เริ่มขอที่ ตม. หรือ ตช. เป็นต้นครับ

เป็นสิ่งที่เข้าใจผิดพลาดเองมาโดยตลอดคะ ว่า
รอขอเมื่อมีตำแหน่งที่สูงกว่านี้ก่อน จะได้ติดเครื่องราชย์ที่สูงสุดไปเลย
เนื่องจากเข้าใจว่า เครืองราชย์ไม่ว่าชั้นใด หากได้รับพระราชทานแล้ว
เมื่อได้รบชั้นที่สูงกว่า จำเป็นต้องคืนเครื่องราชเดิมทุกกรณี
แต่ต้องขอบคุณกระทู้นี้นะคะ ที่ทำให้เกิดความกระจ่าง
ขออนุญาตเก็บเล็กผสมน้อยไปเผยแพร่ต่อนะคะ ยังมีอีกหลายท่านในองค์กรที่ยังมีข้อสงสัย
ไม่เข้าใจอีกหลาย ๆ ประเด็น

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2016, 23:21:18 »

เป็นข้าราชการ เกิดปี 2526 รับราชการ 7 ปี แต่ยังไม่ได้ขอพระราชทานเครื่งอราชฯ
ต้องติดแถบไหนเนี้ย     

ามระเบียบสำนักนายกฯ  รับราชการครบ  5 ปี เริ่มขอได้แล้วครับ ส่วนจะเริ่มขอชั้นใดมีระเบียบ กำหนดไว้  ชัดเจน  ควรติดต่อฝ่ายบริหารงานบุุคคล  ของหน่วย เครื่องราชย์  เป็นสิ่งที่เป็นความภาคภูมิใจของข้าราชการ  ควรให้ความสนใจ  ครับ  เพราะมีผลต่อการนับความอาวุโส  ในอนาคต

ขออนุญาตสงสัยอีกนิดคะว่า เครื่องราชย์ มีผลต่อการนับความอาวุโส  ในอนาคต อย่างไรคะ
จะได้เข้าใจถูกต้อง และปฏิบัติได้อย่างถูกต้องคะ

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 19:51:09 »

เครื่องราชทางทหาร ต้องรับราชการไม่้อยกว่า 15 ปีจึงจะขอได้  ผมเข้าใจถูกป่าวเนี่ย

อ้อครับ แต่ละหน่วยงาน ใช้บัญชีเครื่องราชคนละบัญชีครับ เวลาการขอจะต่างกันครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์