เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 14:44:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ก่อนเดินทางไป สปป.ลาว ณ จุดผ่านแดนสะพานมิตรภาพ ๔ (เชียงของ–ห้วยทราย)
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ก่อนเดินทางไป สปป.ลาว ณ จุดผ่านแดนสะพานมิตรภาพ ๔ (เชียงของ–ห้วยทราย)  (อ่าน 12645 ครั้ง)
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2013, 21:46:53 »

ไปง่ายครับบ่ยากเลยเน้อ รถเช่า
ชื้อ ต้องมีหนังสือมอบอำนาจจากบริษัที่เราเช่าชื้อแนบมาด้วยก็ข้ามได้แล้วครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
Zoe
เตรียมอนุบาล
*

Mercy is adornment of justice.

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2013, 07:26:28 »

ทำไมเราได้ข่าวมาว่าสะพานเปิดอย่างเป็นทางการ  แต่ยังไงก็ไม่สามารถใชัข้ามได้ เพราะว่า ตมทางฝั่งลาวไม่ย้าย
 และจะให้ข้ามโดยทางเรือเหมือนเดิม  ใครมีข้อมูลใหม่ช่วยบอกทีคะ ขอบคุณคะ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2013, 19:50:36 »

ทำไมเราได้ข่าวมาว่าสะพานเปิดอย่างเป็นทางการ  แต่ยังไงก็ไม่สามารถใชัข้ามได้ เพราะว่า ตมทางฝั่งลาวไม่ย้าย
 และจะให้ข้ามโดยทางเรือเหมือนเดิม  ใครมีข้อมูลใหม่ช่วยบอกทีคะ ขอบคุณคะ

ข่าวมั่วครับ

ทำไมจะไม่ย้าย

เปิดทำการ 12 ครับ

แต่11 เป็นพิธีเปิด ครับ

ผู้ที่จะ ประทับตราพาสปอร์ต เข้าลาว ท่านแรก ก็เตรียมการ ไว้พร้อมแล้ว

เช่นเดียวกับ เข้าไทย ท่านแรก

สำหรับประวัติศาสตร์

ที่จะบันทึกไว้ ของสะพานมิตรภาพฯ แห่งที่4 นี้ครับ
 ฝั่งลาวเพิ่มอัตรากำลัง เจ้าหน้าที่อีก 100% มาหลายเดือนแล้วครับ

conan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2013, 10:00:51 »

อยากไปเที่ยวจังเลย
oty555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2013, 10:38:04 »

วันนี้ ละครับ วันเปิด ฝนปรอย ๆ ครึ้มทั้งวันแน่

ติดต่อ 086-510-2100 (Ture)เอ  หรือ 084-363-6855(GSM) หรือ 084-639-7955 DTac
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 19:52:18 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ... ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
msf99
มัธยม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 07:32:52 »

มีค่าทำเนียมเข้าประเทศหรือเปล่าครับ เท่าไหร่ครับ
ร่มไทร
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 10:48:42 »

มีใครไปเที่ยวฝั่ง สปป.ลาวมาบ้างครับ แชร์ประสบการณ์ ให้ฟังหน่อยครับ เอาแค่ ข้าม
ไปสะพานไปแล้ว มีตลาด เหมือน ท่าขี้เหล็กแม่สายไหมครับ หรือมีภาพ ก็แบ่งปันมา
ให้ชมบ้างครับ อยากทราบก่อน ข้ามไปครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 22:18:59 »

ขั้นตอนการ เดินทางผ่านแดนสากล   โดยใช้รถยนต์ส่วนตัว แบบปฏิบัติจริง
ผ่านทางสะพานมิตรภาพ ไทย-ลาว แห่งที่ 4 (เชียงของ – ห้วยทราย)
เวลา 06.00 – 22.00 น. ที่เปิดให้ข้าม แต่คิดค่าล่วงเวลา ตามเวลาทำการปกติ (08.00-16.00น.)
เอกสารที่จะต้องจัดเตรียม
1.   คู่มือจดทะเบียนรถ ตัวจริง  
2.   สำเนาของข้อ 1  จำนวน 3 ชุด
        a.หน้าแรก
        b.หน้าที่ระบุชื่อเจ้าของรถปัจจุบัน
        c.   หน้าเสียภาษีประจำปี ของปีปัจจุบัน
3.   พาสปอร์ตรถ , ใบขับขี่สากล และพาสปอร์ต เจ้าของรถ(กรอก เอกสาร ต.ม.6 ให้เรียบร้อย)
4.   สำเนาของ  ข้อ 3   จำนวน 3 ชุด
        a.หน้าที่ระบุเลขที่  ของแต่ละอย่าง
5.   ประกันภัยบุคคลที่ 3 ของประเทศลาว  พร้อมสำเนา 1 ชุด ข้ามไปซื้อฝั่งลาว ก็ช้าหน่อย
ขั้นตอนการปฏิบัติ
1.   จอดรถไว้ที่จอดรถก่อน อย่างพึ่งนำไปจอดที่ตู้รับแจ้ง  
2.   ให้ นำเอกสาร ที่เตรียมไว้  อย่างละ 1 ชุด นำตัวจริง ไปแสดงด้วย เผื่อเจ้าหน้าที่ต้องการตรวจสอบ
        a.แจ้งทำเอกสารรถออก   ที่หน่วยงาน ต.ม. ณ ด่าน ต.ม.สากล เชียงของ  เข้าไปอยู่ด้านซ้ายมือ  ของอาคารหลัก เสียค่าบริการ/ค่าธรรมเนียม  200 บาท  (เป็นค่าเขียน ตม.3 และ ตม.4 อย่างละ 100.- ) ลงชื่อในเอกสาร  ในขั้นตอนนี้    จะได้เอกสารมา 2 ชุด เป็นขาออก 1 ชุด และขาเข้า  1 ชุด
3.   ไปขับรถมาที่ตู้แจ้งขาออก(สีม่วง) ที่ช่อง รถยนต์ แต่ละประเภท  ยื่นเอกสารที่ได้มาจาก ข้อ 2  พาสปอร์ตรถ และพาสปอร์ตคน   ประทัปตรา ขาออก  แล้วจะได้เอกสารกลับ มา 1 ชุด ตรงนี้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย นะครับ
4.   ขยับรถไปข้างหน้าอีกนิด เจอตู้สีเขียว ของ ศุลกากร นำเอกสาร อีก 1 ชุด ไปแสดง พร้อมตัวจริง  
         a.เพื่อทำใบขนส่งสินค้าพิเศษ  (รถเรานั่นแหละ)  จะได้เอกสารสำเนาใบขนส่งสินค้าพิเศษ มาอีก 1 ใบ เสียค่าบริการ/ค่าธรรมเนียม 200.- บาท
         b.ประทัปตราขาออก ในเล่มพาสปอร์ตรถ
5.   นำรถออกผ่านด่านเก็บค่าธรรมเนียมผ่านสะพาน ของกรมทางหลวง ฝั่งไทย  ค่าธรรมเนียม 50 บาท
ขับรถมุ่งหน้าไปสะพาน  โดยจะมีจุดเปลี่ยนช่องทางเป็นด้านขวา ก่อนขึ้นสะพาน  โปรดสังเกต มีไฟแดง ด้วยครับ ความเร็วไม่เกิน 50 ก.ม.ต่อชั่วโมง   บนสะพาน 40 ก.ม.ต่อชั่วโมง นะครับ
ขั้นตอนการแจ้งเอกสารเข้าฝั่งลาว
นำสำเนาเอกสาร อีก 1 ชุด พร้อม ตัวจริง อย่าลืมใบขับขี่สากล นะครับ  แจ้งที่ ต.ม. ฝั่งลาว  อยู่ในช่องบริการเลย ไม่ต้องไปที่อาคาร   ตรงนี้ถ้าไม่ทำประกันภัยบุคคลที่ 3 ฝั่งลาวมาก่อน อาจช้านิดนึง นะครับ ชั่วคราวเดือนเดียวประมาณ 300 บาท 1 ปี ไม่เกิน 1,200.- บาท หรือประเภท1  ก็ 8,000 กว่าบาท
1.   ประทัปตราเข้ามือง ในพาสปอร์ตรถ และพาสปอร์ต คน   อยู่ในประเทศลาวได้ 30 วันนะครับ ไม่ใช่ 1 เดือน อย่าอยู่เกิน  เสียค่าธรรมเนียม 100.- บาท  (หากนอกเวลาราชการ เพิ่มอีก 50 บาท)
2.   นำเอกสาร รถตัวจริง  แจ้งทำเอกสารนำรถเข้าประเทศ(ลาว) ที่ตู้ถัดไป ก็ติดๆ กันนั่นแหละ  เขาจะบันทึก รายการลงคอมพิวเตอร์ แล้วปรินท์ แบบฟอร์ม บ.53 ออกมา   ลงชื่อเรา และเจ้าหน้าที่ เสียอีก 200.- (นอกเวลาเสียอีก 50 บาท) ตรงนี้มีใบเสร็จครับ   และประทับตราเข้าเมืองในพาสปอร์ตรถ
3.   ขับเข้าเมืองลาว ท่องเที่ยวได้ทั่วประเทศเลยครับ    

ขากลับ
1.   นำเอกสาร พาสปอร์ตรถ และคน ประทัปตราออก ที่ ต.ม.ฝั่งลาว ในช่องขาออก อยู่ด้านขวา ตามประเภทรถ  (กรณีนอกเวลา 50 บาท)
2.   นำเอกสาร  บ.53 ส่งคืน ศุลกากรฝั่งลาว พร้อมประทัปตราขาออก  ในพาสปอร์ตรถ (กรณีนอกเวลา 50. บาท)
3.   ก่อนออกจากด่าน  ชำระค่าผ่านสะพาน ที่  ด่านเก็บค่าธรรมเนียมฝั่งลาว อีก 50 บาท
4.   ถึงฝั่งไทย เข้าตามช่องประเภทรถยนต์ที่กำหนด นำเอกสาร  แจ้ง ต.ม.  ประทัปตราขาเข้า ในพาสปอร์ตรถ และพาสปอร์ตคน และคืนเอกสาร ขาเข้า ที่ ต.ม.ไทย ออกให้   เสียค่าธรรมเนียม 200 บาท
5.   ขยับรถอีกนิด นำเอกสาร  ขนส่งสินค้าพิเศษ คืน ศุลกากรไทย พร้อมทั้งประทัปตราขาเข้าในพาสปอร์ตรถ   ตรงนี้ไม่เสียค่าบริการ

กลับบ้านโดยปลอดภัย

banana2go
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 22:30:14 »

ขอย้ำเรื่องใบขับขี่สากล

หลายๆ ท่านเข้าใจผิดว่า ใบขับขี่ ที่เป็นพลาสติก คล้าย ID card ของบ้านเราใช้ได้

ไม่ใช่นะครับ

ใบขับขี่สากล เป็นกระดาษ

ตามภาพที่ลงให้นะครับ

ตำรวจทางหลวงไทย มักตั้งด่าน จับ ปรับ  ดีนักแล
เห็นรถจากประเทศเพื่อนบ้าน ถามดูใบขับขี่สากลก่อนเลย

ประเทศเพื่อนบ้าน ก็เช่นกันครับ

ปรับหนักกว่าบานเราอีก บ้านเราให้สองร้อย ก็ไปได้แล้ว  บ้านเปิ้น สองร้อยคือกัน แต่ดอลลาร์ เน้อ

wasanasi
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 14:52:12 »

หากไม่ขับรถข้ามไป  และจะไปเที่ยวเองจะเสียอะไรบ้าง และฝั่งลาวมีที่เที่ยวที่ไหนบ้างนอกจากตลาดจีนและตลาดลาว ใครพอรู้ค่าใช้จ่ายการข้ามไปเที่ยวฝั่งลาวเชียงของบ้าง
beeringz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 21:08:01 »

ใครพอทราบเส้นทาง เส้นไปจีนทริปนี้บ้างครับ เอาคร่าวๆ ผมอยากทราบจากเชียงรายไปกี่กิโลถึงสิบสองปันนา ขับผ่านทางเชียงของครับ แล้วเมืองต้าลี่ ของจีน ไปอีกไกลไหมครับ http://pantip.com/topic/30360171/comment71
banana2go
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 05:50:58 »

ใครพอทราบเส้นทาง เส้นไปจีนทริปนี้บ้างครับ เอาคร่าวๆ ผมอยากทราบจากเชียงรายไปกี่กิโลถึงสิบสองปันนา ขับผ่านทางเชียงของครับ แล้วเมืองต้าลี่ ของจีน ไปอีกไกลไหมครับ http://pantip.com/topic/30360171/comment71
ระยะทางโดยประมาณ +- นิดหน่อย
-- เชียงราย - เชียงของ 120 กว่า ก.ม.
-- ห้วยทราย - บ่อเต็น 220 ก.ม.
-- บ่อหาน - สิบสองปันนา 160 ก.ม.
สิบสองปันนา จะไป ต้าลี่ อีกไกล กว่า 3 อันข้างบนรวมกัน สองรอบ
เลยคุนหมิงไปอีกครับ

แต่เส้นทางไม่คดเคี้ยวเหมือนบ้านเรา  

สงสัยเขาเอาไม้บรรทัดทาบแผนที่ แล้วทำทางเลย  
เจอภูเขา เจาะทำอุโมงค์ลอด
เจอลำห้วย แม่น้ำ  ทำสะพานข้าม

ขับทางตรงระยะยาว ระวังหลับในครับ

หากไม่ขับรถข้ามไป  และจะไปเที่ยวเองจะเสียอะไรบ้าง และฝั่งลาวมีที่เที่ยวที่ไหนบ้างนอกจากตลาดจีนและตลาดลาว ใครพอรู้ค่าใช้จ่ายการข้ามไปเที่ยวฝั่งลาวเชียงของบ้าง

ถ้าไม่นำรถไป
กรณี ใช้พาสปอร์ต ไม่เสียค่าอากร เข้าลาว 
กรณีบอเดอร์พาส เสียค่าอากร เข้าลาว 50.-  + ที่ ต.ม. อีก 50 (ไม่นอน) หรือ 100 นอน

ออกด่านไทย เสียค่าตั๋วรถเมล์ เชียงของ ห้วยทราย 25.-
 ไป- กลับจ่าย เท่ากัน
ถึงฝั่งลาว มีเพื่อนก็ไม่ลำบาก  แต่ถ้าไม่ ก็จ้างสองแถว

แล้วแต่ตกลงราคากันครับ

สองที่ ที่ท่านกล่าวมา เป็นที่จ่ายตัง ที่สามล้อ/สองแถม นิยมพาไป

ที่เที่ยวมีเยอะ แล้วแต่ชอบครับ

น้ำตก
เขื่อนไฟฟ้า
Gibbon Experience  โหนสลิง ชมธรรมชาติ  260 $ ต่อ 2 คืน 3 วัน รวมอาหาร และที่พัก
ไชน่าทาวน์ ที่สามเหลี่ยมทองคำ
เกาะดอนซาว
ยามค่ำ ผับ เธค  คาราโอเกะ(มากกว่า 50 ร้าน)
วัด
ค่ายทหารสมัยสงคราม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 06:08:58 โดย skalong » IP : บันทึกการเข้า
gordoner
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 11:43:02 »

อยากไปเที่ยวและพักสักหนึ่งคืน ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่คับ
beeringz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2013, 12:22:33 »

ระยะทางโดยประมาณ +- นิดหน่อย
-- เชียงราย - เชียงของ 120 กว่า ก.ม.
-- ห้วยทราย - บ่อเต็น 220 ก.ม.
-- บ่อหาน - สิบสองปันนา 160 ก.ม.
สิบสองปันนา จะไป ต้าลี่ อีกไกล กว่า 3 อันข้างบนรวมกัน สองรอบ
เลยคุนหมิงไปอีกครับ

แต่เส้นทางไม่คดเคี้ยวเหมือนบ้านเรา  

สงสัยเขาเอาไม้บรรทัดทาบแผนที่ แล้วทำทางเลย  
เจอภูเขา เจาะทำอุโมงค์ลอด
เจอลำห้วย แม่น้ำ  ทำสะพานข้าม

ขับทางตรงระยะยาว ระวังหลับในครับ

ขอบคุณมากครับ ต้าลี่นี่ไกลจริง ตอนแรกคิดว่าไม่ไกลจากสิบสองปันนามาก
คงไปได้แค่สิบสองปันนา
NeVilas เ น วิ ล า ส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 16:31:19 »

ขออนุญาติอ้ายเว็บมาสเตอร์ เอาข้อมูลไปแชร์ในเพจเน้อครับ ขอบคุณครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 16:55:50 »

ขออนุญาติอ้ายเว็บมาสเตอร์ เอาข้อมูลไปแชร์ในเพจเน้อครับ ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับ และขอขอบคุณท่าน skalong ที่ให้ข้อมูลได้ละเอียดจริงๆ ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 20:51:19 »

แวะมาแอ่วผ่อ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2013, 09:02:46 »

แนะนำการเดินทางโดยรถประจำทาง เชียงราย - บ่อแก้ว โดยรถโดยสารระหว่างประเทศไทย (บขส) และลาว (รถประจำทางของประเทศลาว)

เชียงราย - แขวงบ่อแก้ว (ขึ้นรถที่สถานีขนส่งแห่งที่ 2 ตะเคียนคู่) เป็นรถสาย 11 (ป.2) ค่าโดยสาร 220 บาท ระยะทาง 166 กม. ใช้เวลาประมาณ 4 ชม.ครับ

เวลาออกจากเชียงราย 06.00 น. (บขส) (เที่ยวนี้ไปทันรถที่จะต่อไปเที่ยวจีนได้), 09.00 น.(บขส), 15.00น .(รถของลาว), 16.30 น.(รถของลาว)

ขากลับจากแขวงบ่อแก้ว 07.30 น.(รถของลาว), 09.30 น.(รถของลาว), 15.00 น. (บขส), 17.00 น.(บขส)

นอกจากนี้รถจะไปแวะรับช่วงเชียงของ - แขวงบ่อแก้วอีกด้วย เวลาโดยประมาณ 08.20 น., 11.20 น., 17.20 น., 18.50 น. และยังมีรถวิ่งระหว่างสะพานในช่วงเวลา 07.00 - 18.00 น.

ตัวอย่างรถโดยสารของประเทศลาว จอดรับส่งที่สถานีขนส่งเชียงรายแห่งที่ 2

พวงมาลัยรถจะอยู่ฝั่งซ้าย เพราะประเทศลาวรถจะวิ่งในเลนขวาครับ  ยิ้ม
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2013, 12:13:14 »

แนะนำการเดินทางโดยรถประจำทาง เชียงราย - บ่อแก้ว โดยรถโดยสารระหว่างประเทศไทย (บขส) และลาว (รถประจำทางของประเทศลาว)

เชียงราย - แขวงบ่อแก้ว (ขึ้นรถที่สถานีขนส่งแห่งที่ 2 ตะเคียนคู่) เป็นรถสาย 11 (ป.2) ค่าโดยสาร 220 บาท ระยะทาง 166 กม. ใช้เวลาประมาณ 4 ชม.ครับ

เวลาออกจากเชียงราย 06.00 น. (บขส) (เที่ยวนี้ไปทันรถที่จะต่อไปเที่ยวจีนได้), 09.00 น.(บขส), 15.00น .(รถของลาว), 16.30 น.(รถของลาว)

ขากลับจากแขวงบ่อแก้ว 07.30 น.(รถของลาว), 09.30 น.(รถของลาว), 15.00 น. (บขส), 17.00 น.(บขส)

นอกจากนี้รถจะไปแวะรับช่วงเชียงของ - แขวงบ่อแก้วอีกด้วย เวลาโดยประมาณ 08.20 น., 11.20 น., 17.20 น., 18.50 น. และยังมีรถวิ่งระหว่างสะพานในช่วงเวลา 07.00 - 18.00 น.

ตัวอย่างรถโดยสารของประเทศลาว จอดรับส่งที่สถานีขนส่งเชียงรายแห่งที่ 2

พวงมาลัยรถจะอยู่ฝั่งซ้าย เพราะประเทศลาวรถจะวิ่งในเลนขวาครับ  ยิ้ม
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์