เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 มิถุนายน 2024, 20:13:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  มีเงินเหลือ เอาไปทำอะไรดี
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน มีเงินเหลือ เอาไปทำอะไรดี  (อ่าน 1872 ครั้ง)
Khuntong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 20:08:45 »

ตอนนี้ทองค่อนข้างผันผวน เขาคาดการณ์ว่าปีหน้าน่าจะต่ำกว่านี้ ถ้ารับความเสี่ยงได้ต่ำแนะนำให้ซื้อตราสารหนี้ครับ ถ้าของรัฐบาลก็ พันธบัตรรัฐบาล ของเอกชนก็หุ้นกู้ครับ เราจะอยู่ในฐานะเจ้าหนี้ ตอนนี้เห็นมีของ cpall(7-11) ดอกเบี้ยประมาณ4-5%ครับ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 21:43:00 »

...เป๋นครู บ่ต้องกึ๊ดลงทุนธุรกิจครับ หัวบ่ไป
...เอาตังค์มาสร้างห้องติดแอร์ ในบ้าน ติดป้ายหน้าบ้าน ตึงมีพ่อแม่ละอ่อนตี่มีกำกึ๊ดส่งลูกมาเฮียน.  
...เปิดสอนพิเศษวิทยาศาสตร์ ขายความฮู้ บ่ต้องเสียภาษีตวย รวยเละ อิ อิ.
...แค่เก็บเงินส่งเข้าสหกรณ์ครูเดือน 3000 สมุดสีฟ้า ดอก 3 % ต่อปี๋ (ดอกเบี้ยรายวัน) ปล่อยดอกเบี้ยทบต้นจ๋นอายุ 60 ปี คิดดู จะเป็นเงินหลายสิบล้านเลยเน้อ จาบอกไห่.

ตรงตัวดีครับ  แต่ต้องมีเวลา ....หรือสละความเป็นส่วนตัวไปบ้าง

ถ้าขยันและทำไหว.. ก็ไม่มีปัญหา

แต่ดูๆ เหมือนคูรเกด อยากจะหาอะไรทำแบบเสือนอนกิน มากกว่านะ ดูแล้วจะออกแนวรักอิสระและมีเวลาเป็นส่วนตัว  ยิงฟันยิ้ม

ตรงมากคะ รักอิสระ และมีเวลาส่วนตัว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 21:44:34 »

ตอนนี้ทองค่อนข้างผันผวน เขาคาดการณ์ว่าปีหน้าน่าจะต่ำกว่านี้ ถ้ารับความเสี่ยงได้ต่ำแนะนำให้ซื้อตราสารหนี้ครับ ถ้าของรัฐบาลก็ พันธบัตรรัฐบาล ของเอกชนก็หุ้นกู้ครับ เราจะอยู่ในฐานะเจ้าหนี้ ตอนนี้เห็นมีของ cpall(7-11) ดอกเบี้ยประมาณ4-5%ครับ

แอบดีใจคะที่ได้ยินว่าราคาทองจะลด ^^ จะได้ซื้อเก็บ

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 23:27:47 »

...อยู่เชียงราย คิดซื้อขายทองหวังเก็งกำไร โดนค่ากำเหน็จอาน ไม่คุ้ม ซื้อกรุงเทพฯ ปล่อยเชียงรายยังพอไหว(ตอนนี้เชียงใหม่ราคาเท่ากรุงเทพฯล่ะ) แต่ควรลงทุนหลักล้านนะครับ ทองแท่งหนัก 10 บาท 5 แท่ง(ครึ่งกิโล)เท่านั้นเอง จิ๊บๆ อิ อิ.

...อยากรวยทอง ต้องแบบคนกรุงเทพ นั่งอยุ่ในร้านทองเยาวราชเหมือนอาซิ้มอาซ้อ ซื้อขายชั่วโมงต่อชั่วโมง ซื้อเช้า ขายบ่าย ซื้อบ่าย ขายเย็น ซื้อเย็น ขายพรุ่งนี้ ได้บาทละร้อยสองร้อย ขึ้นหลายครั้ง ก็ได้หลายพันต่อวันต่อเงินล้าน ราคาทองลงก็นั่งรอทั้งวันรอทองขึ้น ไม่ขึ้นไม่ขาย ซื้อขายด้วยเงินสด ไม่รับเช็ค ไม่มีแปะไว้ก่อน เรียกว่าเอาเงินแบงค์พัน 10 มัด มากองนับเงินกันต่อหน้าเลย เงินล้านเนี๊ยะสนุก หมุนได้กำไรเยอะ

...แต่ถ้าคิดซื้อทองสะสมอย่าดีกว่า อันตรายด้วย ฝากกินดอกเบี้ย 3 % สหกรณ์ครูอย่างที่ผมว่า "อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา"รอสะสมได้เงินล้าน ค่อยเล่นทอง อายุยังน้อยมีโอกาสได้เล่นอย่างอาซิ้มอาซ้อแน่นอน ถ้าตั้งใจ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 08:26:01 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
ployob9pk
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 23:30:02 »

อยากทราบว่า เงินเก็บ ทำไงอ่ะ เราไม่มีเงินเก็บ มีแต่เงินใช้ คร๊..
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2013, 23:49:42 »

อยากทราบว่า เงินเก็บ ทำไงอ่ะ เราไม่มีเงินเก็บ มีแต่เงินใช้ คร๊..

...หลักการง่ายนิดเดียว ถ้ามีเงินเดือน เอา 30 หาร จะได้ตัวเลขรายได้ต่อวัน สมมุติ 500 ต่อวัน(ปริญญาตรีเดือน 15000 บาท)

...ดังนั้นวันหนึ่งๆ ต้องจ่ายไม่เกินนี้ ถ้าเกินวันต่อไปต้องลด
...สองวันพันต้องจ่ายรวมแล้วไม่เกินพัน
...สามวันพันห้า จ่ายสามวันต้องไม่เกินพันห้า
...เช่นนี้ไปเรื่อยจนสิ้นเดือนต้องจ่ายน้อยกว่าหมื่นห้า  
...สิ้นเดือนสรุปมีเงินเหลือเท่าไหร่ นั่นคือเหลือเก็บเพื่อฉุกเฉิน รถเสีย พาแฟนกินข้าว ของขวัญวันพิเศษ ถ้าไม่ได้จ่ายสิ่งเหล่านี้หลายเดือน ก็สะสมเป็นเงินก้อนโตๆ เห็นไม๊ครับ ง่ายๆ

...แล้วรู้ได้ยังไง จ่ายไปไม่เคยจำ..

...บัญชีครัวเรือนไงครับ ในหลวงพระองค์ท่านพระราชทานให้ทุกท่าน ถ้าคนไทยทุกคนปฏิบัติตาม คนไทยทุกคนไม่มีใครจนหรอกครับ ก่อนนอนเปิด Excel พิมพ์จ่ายอะไรบ้างวันนี้ กดซิกมรวมยอดในแต่ละวัน แต่ละอาทิตย์เท่านี้ ทำให้เราควบคุมอารมณ์ตัวเองได้ ไม่ตามใจปาก บ๊ะ..ส้มปาก เบียร์ซัก 6 ขวดลอ(สามร้อยกว่าบาทเชียวนา ยังไม่นับกับแกล้มอีก แล้วแบบนี้จะเหลือเงินเก็บได้อย่างไร แต่จะกินก็ได้ สิ้นเดือนเงินเหลือเก็บ ฉลองความสำเร็จซักขวดสองขวด อย่างนี้ เป็นต้น)

...เงินรายได้ไม่มากล่ะ...

... หารายได้เสริม ลดรายจ่าย ปลูกพืชผักสวนครัว(บ้านท่านมีกี่แปลงผักแล้วครับ)
...ฟักทอง แค่เอาเมล็ดโยนบนพื้น เอาเท้ากระทืบๆๆๆ ให้จมดิน ปล่อยให้ยอดมันเลี้อยไปตามยะถากรรม หมดหน้าฝน เก็บลูกได้ตั้ง 6-7 ลูก  ทำอาหารได้ทั้งของหวาน ของคาว เครื่องดื่มน้ำฟักทองเพื่อสุขภาพ ผัด ต้มจิ้มน้ำพริก เท่านี้ประหยัดเงินหลายมื้อ หลายร้อยบาทเชียวนะครับเพราะทำอาหารได้หลายอย่าง

...นี่แค่ฟักทองนะครับ ถ้าเป็นผักกาดล่ะ ทั้งแกง ผัด จอ จิ้มน้ำพริก ทำผักกาดดอง จับฉ่าย เยอะแยะไปหมด

...วิ่ง ปั่นจักรยาน เข้าฟิตเนส ไปทำทำไม แบกจอบลงสวนสิครับ ทา ก.ย.15 ที่แข้งขา กันยุงรบกวน จะเอาเหงื่อออกซักกี่เม็ดก็ได้ รดน้ำเช้าเย็นด้วยสายยาง ดูคนเฒ่ามะเก่าอายุยืน ไม่เห็นต้องไปเข้าฟิตเนต ปั่นจักรยาน วิ่งออกกำลังกาย แถมยังเตะปิ๊บดัง อิ อิ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 08:40:57 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 12:45:41 »

...หลักการง่ายนิดเดียว ถ้ามีเงินเดือน เอา 30 หาร จะได้ตัวเลขรายได้ต่อวัน สมมุติ 500 ต่อวัน(ปริญญาตรีเดือน 15000 บาท)

...ดังนั้นวันหนึ่งๆ ต้องจ่ายไม่เกินนี้ ถ้าเกินวันต่อไปต้องลด
...สองวันพันต้องจ่ายรวมแล้วไม่เกินพัน
...สามวันพันห้า จ่ายสามวันต้องไม่เกินพันห้า
...เช่นนี้ไปเรื่อยจนสิ้นเดือนต้องจ่ายน้อยกว่าหมื่นห้า  
...สิ้นเดือนสรุปมีเงินเหลือเท่าไหร่ นั่นคือเหลือเก็บเพื่อฉุกเฉิน รถเสีย พาแฟนกินข้าว ของขวัญวันพิเศษ ถ้าไม่ได้จ่ายสิ่งเหล่านี้หลายเดือน ก็สะสมเป็นเงินก้อนโตๆ เห็นไม๊ครับ ง่ายๆ

...แล้วรู้ได้ยังไง จ่ายไปไม่เคยจำ..

...บัญชีครัวเรือนไงครับ ในหลวงพระองค์ท่านพระราชทานให้ทุกท่าน ถ้าคนไทยทุกคนปฏิบัติตาม คนไทยทุกคนไม่มีใครจนหรอกครับ ก่อนนอนเปิด Excel พิมพ์จ่ายอะไรบ้างวันนี้ กดซิกมรวมยอดในแต่ละวัน แต่ละอาทิตย์เท่านี้ ทำให้เราควบคุมอารมณ์ตัวเองได้ ไม่ตามใจปาก บ๊ะ..ส้มปาก เบียร์ซัก 6 ขวดลอ(สามร้อยกว่าบาทเชียวนา ยังไม่นับกับแกล้มอีก แล้วแบบนี้จะเหลือเงินเก็บได้อย่างไร แต่จะกินก็ได้ สิ้นเดือนเงินเหลือเก็บ ฉลองความสำเร็จซักขวดสองขวด อย่างนี้ เป็นต้น)

...เงินรายได้ไม่มากล่ะ...

... หารายได้เสริม ลดรายจ่าย ปลูกพืชผักสวนครัว(บ้านท่านมีกี่แปลงผักแล้วครับ)
...ฟักทอง แค่เอาเมล็ดโยนบนพื้น เอาเท้ากระทืบๆๆๆ ให้จมดิน ปล่อยให้ยอดมันเลี้อยไปตามยะถากรรม หมดหน้าฝน เก็บลูกได้ตั้ง 6-7 ลูก  ทำอาหารได้ทั้งของหวาน ของคาว เครื่องดื่มน้ำฟักทองเพื่อสุขภาพ ผัด ต้มจิ้มน้ำพริก เท่านี้ประหยัดเงินหลายมื้อ หลายร้อยบาทเชียวนะครับเพราะทำอาหารได้หลายอย่าง

...นี่แค่ฟักทองนะครับ ถ้าเป็นผักกาดล่ะ ทั้งแกง ผัด จอ จิ้มน้ำพริก ทำผักกาดดอง จับฉ่าย เยอะแยะไปหมด

...วิ่ง ปั่นจักรยาน เข้าฟิตเนส ไปทำทำไม แบกจอบลงสวนสิครับ ทา ก.ย.15 ที่แข้งขา กันยุงรบกวน จะเอาเหงื่อออกซักกี่เม็ดก็ได้ รดน้ำเช้าเย็นด้วยสายยาง ดูคนเฒ่ามะเก่าอายุยืน ไม่เห็นต้องไปเข้าฟิตเนต ปั่นจักรยาน วิ่งออกกำลังกาย แถมยังเตะปิ๊บดัง อิ อิ.

ถูกต้องคะ ใช้หลักนี้เลย พอเงินเดือนออกแบ่งเงินออกเป็นส่วน ๆ ส่วนหนึ่งจ่ายค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าน้ำ ค่าไฟ จ่ายไปเลยคะ ไม่ต้องรอให้ถึงกำหนด เดี๋ยวมันบริหารยาก

ส่วนที่สองคือเงินเก็บ ตั้งใจจะเก็บเท่าไหร่ ดึงออกมาเลย<<<<ส่วนนี้จำเป็นจริง ๆ ถึงค่อยดึงออกมาใช้ ไม่จำเป็นห้ามแตะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(อย่าเยอะไปนะคะ ใหม่ ๆ เริ่มจากหลักพันก็ได้คะ เพราะถ้าเยอะไป เงินที่ใช้กินใช้อยู่จะน้อย จะหมดกำลังใจซะก่อน)

ส่วนสุดท้ายคือเงินที่ใช้จ่ายทั้งเดือน ค่ากิน ค่าน้ำมัน ค่าของใช้ ถ้าส่วนนี้เหลือค่อยเอาไปซื้อของฟุ่มเฟือยที่อยากได้ ถ้าไม่เหลือก็ อดทนรอต่อไปเดือนหน้าเอาใหม่

ปล.เป็นการบริหารของคนโสดนะคะ เพราะไม่มีคู่ ใครที่เป็นแม่บ้านบริหารเงินเก่ง ๆ ก็มาแนะนำต่อทีนะคะ วันไหนสละโสดจะได้นำไปใช้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 12:49:53 »

...อยู่เชียงราย คิดซื้อขายทองหวังเก็งกำไร โดนค่ากำเหน็จอาน ไม่คุ้ม ซื้อกรุงเทพฯ ปล่อยเชียงรายยังพอไหว(ตอนนี้เชียงใหม่ราคาเท่ากรุงเทพฯล่ะ) แต่ควรลงทุนหลักล้านนะครับ ทองแท่งหนัก 10 บาท 5 แท่ง(ครึ่งกิโล)เท่านั้นเอง จิ๊บๆ อิ อิ.

...อยากรวยทอง ต้องแบบคนกรุงเทพ นั่งอยุ่ในร้านทองเยาวราชเหมือนอาซิ้มอาซ้อ ซื้อขายชั่วโมงต่อชั่วโมง ซื้อเช้า ขายบ่าย ซื้อบ่าย ขายเย็น ซื้อเย็น ขายพรุ่งนี้ ได้บาทละร้อยสองร้อย ขึ้นหลายครั้ง ก็ได้หลายพันต่อวันต่อเงินล้าน ราคาทองลงก็นั่งรอทั้งวันรอทองขึ้น ไม่ขึ้นไม่ขาย ซื้อขายด้วยเงินสด ไม่รับเช็ค ไม่มีแปะไว้ก่อน เรียกว่าเอาเงินแบงค์พัน 10 มัด มากองนับเงินกันต่อหน้าเลย เงินล้านเนี๊ยะสนุก หมุนได้กำไรเยอะ

...แต่ถ้าคิดซื้อทองสะสมอย่าดีกว่า อันตรายด้วย ฝากกินดอกเบี้ย 3 % สหกรณ์ครูอย่างที่ผมว่า "อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา"รอสะสมได้เงินล้าน ค่อยเล่นทอง อายุยังน้อยมีโอกาสได้เล่นอย่างอาซิ้มอาซ้อแน่นอน ถ้าตั้งใจ.

ขอบคุณคะ ^^ เพิ่งรู้ว่าทองที่กรุงเทพกับเชียงรายราคาไม่เท่ากัน ปล.ตอนนี้ก็ฝากกินดอกเบี้ยอยู่นะคะ เลยอยากลองขยับขยายบ้าง เพื่ออนาคต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 13:30:15 »

...ถูกต้องแล้วครับ ราคาทองเชียงรายกรุงเทพไม่เท่ากัน
...เพราะค่าเดินทางไงครับ ค่ารถ ค่ากิน ค่าอยู่ ถ้าซื้อทองกรุงเทพ 1 บาท ไม่คุ้ม ต้องซื้อเงินแสน เงินล้านละครับ

สมมุติ
..ราคาทองขายวันนี้ 100 บาท เชียงรายขาย 105 บาท(บวกค่าขนส่ง)
...กรุงเทพฯ รับซื้อ 90 บาท(ส่วนหายไปคือค่ากำเหน็จ 10 บาท)
...แต่เชียงรายรับซื้อ 85 บาท ส่วนหายไป คือ ค่ากำเหน็จ 10 บาท(เพิ่ม 5 บาท คือค่าขนส่ง) รวมเป็น 15 บาท

...ส่วนการลงทุนในตราสารทองคำ เงินสดเราไปอยู่ที่เขา ฝากความหวังไว้กับเขา ก็มีความเสี่ยงอยู่ครับ.
Khuntong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2013, 11:18:45 »

แอบดีใจคะที่ได้ยินว่าราคาทองจะลด ^^ จะได้ซื้อเก็บ
ตอนนี้ราคาทองประมาณหมื่นแปดพันกว่าบาทถ้ารอได้น่าจะได้เห็นต่ำกว่าหมื่นแปดครับ แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้รอว่าทีเจ้าบ่าวเอาทองมาหมั้นดีกว่าครับ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 05:22:42 »

อี้ดีกว่า เอามาฮื้อผมกู้ย่ะนาดอ กำไฮแบ่งเกิ่ง สนใจ๋ร่วมลงทุนก่อครับ ยิ้มกว้างๆ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 08:16:16 »

มาหื้อผมกู้มะ ดอกตะใด ว่ามาเลยครับ หรือจะรับจัดไฟแนนท์ เดียวจัดให้ครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 11:13:35 »

อี้ดีกว่า เอามาฮื้อผมกู้ย่ะนาดอ กำไฮแบ่งเกิ่ง สนใจ๋ร่วมลงทุนก่อครับ ยิ้มกว้างๆ

แบบนี้ต้องไปตรวจงานก่อนิเจ้า^^

กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 11:18:43 »

มาหื้อผมกู้มะ ดอกตะใด ว่ามาเลยครับ หรือจะรับจัดไฟแนนท์ เดียวจัดให้ครับ

เข็ดกับการให้ยืม ให้กู้ละคะ ไม่ไหวๆ พอถึงเวลาจะทวงถามเราก็ลำบากใจ ทวงไปบอกยังไม่มีก็อ่อนใจไปละครึ่ง บอกว่าวันนั้นวันนี้มีแน่ให้แน่ พอถึงเวลาจริงๆก็เหมือนเดิม(ไม่มีเหมือนเดิม) จะให้ข่มขู่แบบรับทวงหนี้ก็สงสาร จะให้ยกข้าวยกของเค้ามา ก็ไม่ใช่คนใจร้ายใจดำ สุดท้ายเราก็เครียดก็ทุกข์เอง.......จนแม่สอนว่า คนที่เค้ามายืมคือคนที่เค้าไม่มี แล้วจะหวังให้เค้ามีมาคืนได้ยังไง

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 11:43:13 »

เข็ดกับการให้ยืม ให้กู้ละคะ ไม่ไหวๆ พอถึงเวลาจะทวงถามเราก็ลำบากใจ ทวงไปบอกยังไม่มีก็อ่อนใจไปละครึ่ง บอกว่าวันนั้นวันนี้มีแน่ให้แน่ พอถึงเวลาจริงๆก็เหมือนเดิม(ไม่มีเหมือนเดิม) จะให้ข่มขู่แบบรับทวงหนี้ก็สงสาร จะให้ยกข้าวยกของเค้ามา ก็ไม่ใช่คนใจร้ายใจดำ สุดท้ายเราก็เครียดก็ทุกข์เอง.......จนแม่สอนว่า คนที่เค้ามายืมคือคนที่เค้าไม่มี แล้วจะหวังให้เค้ามีมาคืนได้ยังไง
เอาอดีตมาว่า

กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 11:45:21 »

เอาอดีตมาว่า

อดีตคือบทเรียน สอนปัจจุบัน ว่าให้ระวังและรอบคอบเจ้า ^^

ตะวันแดง
ชั้นประถม
*

ค้าขายต้องซื่อตรงต่ออาชีพที่ทำอยู่

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 12:41:09 »

อยากสอบถามเพื่อนๆนะคะ ว่าถ้ามีเงินเหลือเก็บพอสมควร
เพื่อนๆจะเอาไปทำอะไรดี
จะซื้อทองเก็บก็ยังไง ๆ อยู่ ลำบากในการเก็บอีก(ทองแท่งดีไหม)
จะเอาไปทำธุรกิจ ก็นึกไม่ออกธุรกิจอะไรดี เพราะงานประจำก็มีอยู่ แล้วเงินก็ไม่มากพอที่จะทำธุรกิจใหญ่ ๆ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ เผื่อจะได้มีเงินหลักล้านกะเค้าบ้าง ยิงฟันยิ้ม
อยากทำธุรกิจจริงๆไร้ความเสี่ยงมีผลกำไรจากการประกอบการแน่นอนสนใจอยาทำจริงๆโทรปรึกษาได้ที่ 09-3223-8154หรือ08-6078-7480ครับรับรองว่ามีผลกำไรแน่นอนครับเห็นผลกำไรทุกเดือนครับ ปล.อยากทราบว่าที่ว่าเงินเหลือน่ะโทษนะครับเหลือเท่าไหร่ครับผมจะได้วางแผนงานได้ถูกครับเพราะผมก็ทำธุรกิจที่ได้ผลกำไรจากเงินที่เหลือใช้อยู่เยอะครับในเชียงรายนี่แหละครับ
นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 16:25:41 »

กิ๋นเหล้า.. ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 19:28:44 »

กิ๋นเหล้า.. ยิงฟันยิ้ม
ถูกต้องน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2013, 19:33:04 »

บ๊ะ...ฮอมขวด..อิ อิ.
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์