เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 12:43:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  Windows XP จะหยุดพัฒนา จริงหรือ แล้วจะใช้การได้หรือไม่ !!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน Windows XP จะหยุดพัฒนา จริงหรือ แล้วจะใช้การได้หรือไม่ !!!  (อ่าน 945 ครั้ง)
RAKRAK
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

Tle. 085-6176772 ID Line : LUCKY-333

« เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 13:55:19 »

เรียน ผู้รู้ช่วย อธิบายให้กระจ่าง ข่าวลือมาว่า Windows XP จะหยุดการพัฒนา เมษายน ปี 2557 นี้ จะเป้รช่องโหว่ ให้แฮกเกอร์ ไหม จะยังคงใช้ ได้ต่อไปไหม สำหรับสำนักงาน จะมีผลอะไรไหม ถ้าเกิด Win XP หยุดการพัฒนา

ขอบคุณครับ

ชื่อรักษ์ ครับ ติดต่อได้ 085-617-6772
ไอดี LINE : anuluck_pintana
หรือแอดมาตามภาพด้านล่างนะครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2013, 01:47:13 »

ถ้าเราใช้อะไรเดิมๆ เครื่องเดิมๆ ถ้าไม่เสีย ซอฟแวร์เดิมๆ ออฟฟิตเดิมๆ (ไม่เล่นของใหม่ไปกว่านี้) ก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่อีก 5 ปี 10 ก็ต้องเปลี่ยนแล้วครับ เตรียมตัวทิ้ง XP ได้เลย แต่ผมคงใช้มันอยู่จนกว่าจะอีก 5 ปีละกัน ปีหน้าผมก็เล่น win7 60%-70% แทน XP คงแค่ 40%
ตอนนี้ใช้ XP 80% Win7 20% Win8 10%

ตัวอย่างคือ ผมยังมีลูกค้าที่ยังใช้ Dos และระบบสต็อคสินค้าเก่าๆ ที่ลูกเขาเขียนให้สมัยเรียนอยู่เลย เครื่องก็เก่า HD เคยเสียที ผมก็เปลี่ยนเก่าๆ มือ2 ที ก็รอดไปอีกหลายปี ปัจจุบันก็ยังใช้งานได้อยู่ครับ เป็น Windows Me กับ Windows 98 ครับ คิดดูเอาเองละกัน กับแค่ XP ชิวๆครับ ถ้ามีปัญหามากก็เล่นมันทั้งเก่าใหม่ในเครื่องเดียวกันซะเลยครับ ผมจัดให้ได้ ผมหมอแก้โรคโบราณ ชำนาณนักแล แต่แพงนะ(ไม่มาก) อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
fluke_ind
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2013, 22:15:55 »

ใช้ไปเรื่อยๆ xp ไม่พัฒนาแล้ว แต่ใช้ได้ไม่มีปัญหา

ทุกวันนี้ผม win8 แต่ยังใช้ xp ทำงานในหมวดของ vmware
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2013, 16:05:28 »

ปีหน้า จะไม่พัฒนาล่ะครับ ข่าวว่ามาแบบนั้น แต่ท่าจะจริง
ถามว่า ที่ผ่านมาเคยอัพ sp มั้ย ถ้าไม่เคยอัพ  ก็ใช้ต่อไปเถอะ 
แต่ถ้า อัพ sp ตลอด ก็ แสดงความเสียใจด้วย ปีหน้าหยุดพัฒนาแว้วว ความเสี่ยงก็จะมีขึ้น

ไม่มีผลต่อการใช้งานใดๆในเครื่อง เพียงแต่ ถ้ามีช่องโว่ใหม่ เกิดขึ้น จะไม่มีทีมงาน แก้ไขให้ เท่านั้นเอง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
sriracha
อยากรู้ อยากลอง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2013, 20:55:52 »

ผมว่าก็ยังคงใช้กันต่อไปนั่นแหละครับ
ปัจจุบัน ms ก็ไม่ได้มาสนใจ xp อยู่แล้ว
เครื่องรุ่นใหม่ๆ ไม่รองรับ xp ด้วยซ้ำไป

แต่ก็ยังใช้กันอยู่ได้ 555

yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 14:47:31 »

ไม่ยากครับ ลองหันไปศึกษาวินโดว์เวอร์ชั่นใหม่ๆบ่างก็ได้ เช่น 7 กับ 8 สมมติว่าอีกหน่อยวินโดว์xpไม่สนับสนุนโปรแกรมใหม่ๆเลยเพราะไมโครซอฟหยุดพัฒนาแล้ว คุณจะทำยังไงครับ หรือไม่ก็ลองหันไปใช้ os ลีนุกซ์ก็ดีนะครับเพราะทุกอย่างฟรีหมดและอัพเดทได้ฟรีตลอดปลอดไวรัสด้วย

Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 15:53:48 »

ก็ไม่ได้ใช้supportส่วนนั้นอยู่แล้วนี่ครับ?
Nes electronics
รับ ซ่อม:ติดตั้ง:ล้างแอร์ และซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด

อยากรู้ต้องศึกษา...อยากมีวิชาต้องฝึกฝน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 17:46:35 »

ถ้าคุณไม่อัพเดท Windows ก็ใช้ต่อได้ไม่มีปัญหาหรอกครับ
ส่วนตัวผมใช้ win8แต่ win8 มันไม่สามารถรองรับ โปรแกรมรุ่นเก่าๆ และ Driver ได้อ่า
  เลยต้องใช้ 2 เครื่อง เครื่อง 1เอาใว้เล่นเน็ตอย่างเดียว อีกเครื่องเอาใว้ใช้ในงานต่างๆ

โทร 086-4392558
LINE  Neslanla
สินค้าอยู่ในตัวเมืองเชียงรายครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 02:54:46 »

ด้วยเทคนิคแบบ เวทมนต์ของ JAMESCOM สามารถใช้ในเครื่องเดียวกันได้ บางทีติดที่รักพี่เสียดายน้อง ก็ แต่งเสียด้วยกันเลย xp win8 win7 สนใจรับบริการได้ มีตัวอย่าง
ส่วนถ้าต้องการลองทำเอง ก็ถามผู้รู้ได้ครับ ซึ่งจะต่างออกไปจากมนต์ดำของผมแน่นอน อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์