เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:47:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  จุฬาภรณ์เชียงราย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน จุฬาภรณ์เชียงราย  (อ่าน 10564 ครั้ง)
pinkpink
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 10:33:11 »

ขออนุญาตผู้ดูแลบอร์ดนะคะ
ห้องการศึกษาค่อนข้างเงียบ
อยากได้หลากหลายความเห็น
ห้องนี้สมาชิกใช้บริการมาก
ขอโทษถ้าผิดกฏหรือรบกวน
แต่ใกล้เปิดเทอมผู้ปกครองที่มีลูกหลานเข้าเรียนที่ใหม่อาจเจอแบบนี้

อยากทราบรายละเอียดการใช้ชีวิตใน. รร. เพราะเป็น กิน นอน. ได้ข่าวมาว่าในหอ. มีรุ่นพี่ข่มรุ่นน้องที่เข้าใหม่. ม 1. ม. 4. ไม่รู้ว่าหนักหนาขนาดไหน. หรือทั่วไป. จะได้ให้ลูกเตรียมตัวปรับตัวไว้.  ยอมรับว่าตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ. รบกวนผู้ปกครองหรือน้องๆที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์รายละเอียดหน่อย. ขอบพระคุณทุกๆท่านค่ะ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 10:50:32 »

ตอบในฐานะ ผู้ปกครอง และในฐานะเคยเป็นเครือข่ายผู้ปกครอง
             ในทุกแห่งทุกสังคมมีกติกาที่ใช้ในการปกครอง เนื่องจาก โรงเรียน จภ.ชร.เป็นโรงเรียนประจำ จึงจำเป็นต้องมีพี่ที่ดูแลน้องแทนครู เพราะครูไม่ได้อยู่กับเราทุกเวลา ส่วนข่าวที่บอกว่า รุ่นพี่ข่มรุ่นน้องนั้น ที่ได้พบกันตนเอง และในความเห็นส่วนตัว พี่จะดุน้องบ้าง ถ้าน้องทำผิดกฎ เช่น ไม่ลงมาเช็คยอดในตอน ๒ ทุ่ม, ส่งเสียงดัง, ของหาย, หรืออะไรก็ตามที่ผิดกฎ
            อย่าได้กังวลเลยครับ ลูกชายผมเป็นเด็กที่ไม่ยอมคน ตอนที่เขาเข้าไปครั้งแรก ผมก็คิดว่าเขาจะอยู่ไม่ได้ เมื่อ ผ่านไป ๑ เดือน ตอนไปรับเขากลับบ้าน ผมถามเขาว่า พี่ดุไหมครับ เขาตอบว่า ไม่ครับ พี่จะดุ เมื่อ เราทำผิดกฏเท่านั้นครับ
            น้องจะเข้าเรียนชั้นไหนครับ ผู้ชายหรือผู้หญิง
            ว่าง ๆ แวะไปดู ข้อมูล ในนี้ก็ได้นะครับ   https://www.facebook.com/pnpcccr?hc_location=stream
            หรือไม่ก็ที่ http://www.dekpcccr.com/

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 11:16:34 »

น้องเป็นเด็กชาย. จะเข้า ม. 1 สุภาพ ร่าเริง ถ้าแค่ดุ. หรือว่ากล่าวแบบมีเหตุผล. ไม่มีปัญหาเลย. ที่บ้านก็ใช้เหตุผลสั่งสอนตลอด. ขอให้เป็นเช่นที่ท่าน tonkla.  ได้กรุณาให้ข้อมูลก็สบายใจมากแล้วค่ะ
แต่ล่าสุด. มีน้องเข้าใหม่คนหนึ่ง แจ้งทางบ้านว่าให้ไปลาออกให้ทันที. ไม่อย่างนั้นจะฆ่าตัวตาย. ไม่แน่ใจระดับชั้น แต่เช็คข่าวแล้วว่าจริง ผู้ปกครองต้องไปทำเรื่องลาออกทันที. ไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด  ล่าสุดเองค่ะ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 12:47:18 »

ผู้ปกครองท่านอื่นเห็นอย่างไรบ้างคะ. ขอบพระคุณค่ะ
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 12:59:12 »

คนเก่าข่มคนใหม่
มีอยู่ทั่วไปครับ

ถ้าน้องไปเรียนแล้วเข้าสังคมได้ ปรับตัวได้ เชื่อแน่ครับว่าเขาอยู่ที่ไหนก็มีความสุข

ปล. โรงเรียนจุฬาภรณ์ฯ คงไม่ถึงกับ โรงเรียนนายร้อยเดนตาย.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
Yungying-yingyung
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 13:22:22 »

ขอตอบนะคะ ในฐานะศิษย์เก่าที่นั่น...
ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าลูกคุณเป็นเด็กยังไง ดูแลตัวเองได้มั้ย ติดพ่อแม่หรือป่าว และเข้ากับคนอื่นได้มั้ย
เพราะที่โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนประจำ แน่นอนต้องไม่ได้กลับบ้านบ่อย ยิ่งเข้ามาใหม่เผลอๆเป็นเดือนเค้าจะให้กลับ (แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบเพราะจบนานแล้ว) ต้องใช้ชีวิตอยู่กับเพื่อน24ชั่วโมง ต้องทำอะไรให้เร็วๆเพราะห้องน้ำก็ห้องน้ำรวม ต้องต่อคิวกันอาบ ทานข้าวก็ต้องตรงเวลา ทานพร้อมกันทุกคนทั้งรุ่นพี่รุ่นน้องที่โรงอาหารก่อนทานต้องทำเหมือนทหาร(ท่องข้าวทุกจาน อาหารทุกอย่างฯ ประธานนักเรียนจะสั่งให้ทุกคนทำขัดฉาก) ตอนเข้าม.1 ใหม่ๆจำได้ เครียดมาก ต้องหาเพื่อนใหม่และต้องปรับตัวเข้ากับเพื่อนให้ได้ โดนรับน้อง โดนว๊าก ม.1นี่จะอยู่หอเดี่ยวคือจะไม่มีรุ่นพี่อยู่รวมด้วย(เดี๋ยวนี้ไม่แน่ใจ) แต่พอม.2 ต้องอยู่รวมกับรุ่นพี่ โดนเรียกมาว๊ากทั้งรุ่นบ่อยมาก โดนนั่งเก้าอี้ลม บางทีมีเพื่อนในรุ่นกระแดะหน่อยก็จะเรียกมาว๊ากรวม แต่เราไม่ได้ทำไรผิดก็ทนๆฟังไปเข้าหูซ้ายออกขวาบ้าง แล้วแต่ว่าจะทำใจยังไง แต่อย่าซีเรียสกับเรื่องนี้เพราะมันจะชินไปเอง และอีกอย่างที่อยากให้ทำใจก็คือ โรงเรียนนี้มีพวกลูกคนรวยเยอะ ชอบอวด ชอบเบ่ง ให้ทำใจ เท่าที่เล่ามาก็เป็นส่วนคร่าวๆค่ะ ดูๆไปก็คล้ายค่ายทหารนะ5555+
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 13:51:28 »

ขอตอบนะคะ ในฐานะศิษย์เก่าที่นั่น...
ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าลูกคุณเป็นเด็กยังไง ดูแลตัวเองได้มั้ย ติดพ่อแม่หรือป่าว และเข้ากับคนอื่นได้มั้ย
เพราะที่โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนประจำ แน่นอนต้องไม่ได้กลับบ้านบ่อย ยิ่งเข้ามาใหม่เผลอๆเป็นเดือนเค้าจะให้กลับ (แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบเพราะจบนานแล้ว) ต้องใช้ชีวิตอยู่กับเพื่อน24ชั่วโมง ต้องทำอะไรให้เร็วๆเพราะห้องน้ำก็ห้องน้ำรวม ต้องต่อคิวกันอาบ ทานข้าวก็ต้องตรงเวลา ทานพร้อมกันทุกคนทั้งรุ่นพี่รุ่นน้องที่โรงอาหารก่อนทานต้องทำเหมือนทหาร(ท่องข้าวทุกจาน อาหารทุกอย่างฯ ประธานนักเรียนจะสั่งให้ทุกคนทำขัดฉาก) ตอนเข้าม.1 ใหม่ๆจำได้ เครียดมาก ต้องหาเพื่อนใหม่และต้องปรับตัวเข้ากับเพื่อนให้ได้ โดนรับน้อง โดนว๊าก ม.1นี่จะอยู่หอเดี่ยวคือจะไม่มีรุ่นพี่อยู่รวมด้วย(เดี๋ยวนี้ไม่แน่ใจ) แต่พอม.2 ต้องอยู่รวมกับรุ่นพี่ โดนเรียกมาว๊ากทั้งรุ่นบ่อยมาก โดนนั่งเก้าอี้ลม บางทีมีเพื่อนในรุ่นกระแดะหน่อยก็จะเรียกมาว๊ากรวม แต่เราไม่ได้ทำไรผิดก็ทนๆฟังไปเข้าหูซ้ายออกขวาบ้าง แล้วแต่ว่าจะทำใจยังไง แต่อย่าซีเรียสกับเรื่องนี้เพราะมันจะชินไปเอง และอีกอย่างที่อยากให้ทำใจก็คือ โรงเรียนนี้มีพวกลูกคนรวยเยอะ ชอบอวด ชอบเบ่ง ให้ทำใจ เท่าที่เล่ามาก็เป็นส่วนคร่าวๆค่ะ ดูๆไปก็คล้ายค่ายทหารนะ5555+

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
อยากได้ข้อมูลโดยตรงแบบนี้แหละ
บางทีฟังเรื่องต่อๆกันมาเลยกังวลเกินเหตุ
ท่านอื่นมีข้อมูลอีกไม๊คะ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 14:09:47 »

ขอความกรุณาผู้ดูแลบอร์ดอย่าเพิ่งย้ายนะคะ
ห้องการศึกษาก็โพสต์ถามไว้ไม่มีใครตอบแม้แต่คนเดียวเลยค่ะ
ข้อมูลที่อ่านเจอจากเว็ปอื่นค่อนข้างแรงเลยกังวลแต่ไม่กล้ามาโพสต์. กลัวทาง. รร. จะเสียชื่อหากเป็นเรื่องไม่จริง
focus_lis

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 14:19:45 »

ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ค่าใช้จ่ายสูงมาก ไม่รู้ว่าต้องเสียค่าไรบ้าง ลูกกำลังจะสอบเข้าครับ
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 14:30:46 »

ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ค่าใช้จ่ายสูงมาก ไม่รู้ว่าต้องเสียค่าไรบ้าง ลูกกำลังจะสอบเข้าครับ
ถ้าเข้าได้ก็เตรียมไว้เลยค่ะ ม.1กับม.4 มีค่าใช้จ่ายแพงสุด อย่างน้อยต้องมี3หมื่นอัพ
focus_lis

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 15:35:11 »

ถ้าเข้าได้ก็เตรียมไว้เลยค่ะ ม.1กับม.4 มีค่าใช้จ่ายแพงสุด อย่างน้อยต้องมี3หมื่นอัพ

เหอะๆๆๆ
ไม่ใช่ ร.ร.กินนอน ของรัฐบาลแล้วหรอ
เห็นว่าฟรีทุกอย่างนี่นา
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:10:08 »

เหอะๆๆๆ
ไม่ใช่ ร.ร.กินนอน ของรัฐบาลแล้วหรอ

เท่าที่เรียนมามันไม่ฟรีนะคะ มีค่าเทอม ค่าหอพัก ค่าอาหาร ไหนจะเสื้อผ้า(ชุดนักเรียน พละ ชุดนอน)ฯลฯ
แต่นี่คือข้อมูลเมื่อหลายปีที่แล้ว ไม่รู้ว่าเค้าจะเปลี่ยนแปลงอะไรมั้ย
focus_lis

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:14:08 »

เหอะๆๆๆ

เท่าที่เรียนมามันไม่ฟรีนะคะ มีค่าเทอม ค่าหอพัก ค่าอาหาร ไหนจะเสื้อผ้า(ชุดนักเรียน พละ ชุดนอน)ฯลฯ
แต่นี่คือข้อมูลเมื่อหลายปีที่แล้ว ไม่รู้ว่าเค้าจะเปลี่ยนแปลงอะไรมั้ย
ขอบคุณสำหรับข้อมุลครับ
maeao
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:18:22 »

เป็นผู้ปกครองน้องม.2ค่ะ...น้องเข้าไปใหม่ต้องปรับตัวค่ะ...อย่าลืมว่านักเรียนที่เข้าไปเรียนได้เป็นนักเรียนทุนไม่มีค่าใช้จ่ายและที่สำคัญเป็นเด็กที่เรียนเก่ง มาจากหลายจังหวัดนะค่ะ...ถ้าผ่านจุดนี้ได้แล้วน้องจะรักที่จะอยู่โรงเรียนและเพื่อนๆมากค่ะ...ยังงัยคุณพ่อคุณแม่ก็สามารถรับน้องกลับบ้านทุกศุกร์-อาทิตย์ได้นี่ค่ะ...หากมีปัญหาอะไรเรายังมีเครือข่ายผู้ปกครองรร.ทางเฟส มีปัญหาอะไรเราก็มาคุยกันปรึกษากันตลอดค่ะ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:31:09 »

เป็นผู้ปกครองน้องม.2ค่ะ...น้องเข้าไปใหม่ต้องปรับตัวค่ะ...อย่าลืมว่านักเรียนที่เข้าไปเรียนได้เป็นนักเรียนทุนไม่มีค่าใช้จ่ายและที่สำคัญเป็นเด็กที่เรียนเก่ง มาจากหลายจังหวัดนะค่ะ...ถ้าผ่านจุดนี้ได้แล้วน้องจะรักที่จะอยู่โรงเรียนและเพื่อนๆมากค่ะ...ยังงัยคุณพ่อคุณแม่ก็สามารถรับน้องกลับบ้านทุกศุกร์-อาทิตย์ได้นี่ค่ะ...หากมีปัญหาอะไรเรายังมีเครือข่ายผู้ปกครองรร.ทางเฟส มีปัญหาอะไรเราก็มาคุยกันปรึกษากันตลอดค่ะ

รอคำตอบประมาณนี้เลยค่ะ. เครือข่ายผู้ปกครองติดต่อช่องทางใดบ้างคะ ขอรบกวนด้วยค่ะคุณพี่
focus_lis

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:36:28 »

ค่าใช้จ่ายเป็นไงบ้างครับ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:37:53 »

เรื่องค่าใช้จ่าย. ยินดีและเต็มใจอย่างที่สุดค่ะ. อย่าเรียกว่าค่าเล่าเรียนเลย. ถือว่าเป็นเงินเพื่อซื้ออนาคต. บวกสังคมให้ลูกดีกว่าค่ะ. เห็นเด็กบางคนอยู่บ้านก็ดีๆ. ไปเจอเพื่อนไม่ดีหมดอนาคตเลย. ส่วนตัวยังเชื่อว่าของถูกไม่ใช่ไม่ดีแต่อาจไม่ค่อยทน ส่วนของดีไม่มีถูก. โรงเรียนรัฐที่มีชื่อเสียง เรื่องค่าเล่าเรียนอาจฟรี. แต่จะมีค่าอื่นๆเสมอไม่ใช่น้อยด้วย. หากเราพิถีพิถันกับทุกย่างก้าวของลูกผลลัพธ์จะคุ้มค่าเสมอ. ส่วนตัวไม่เคยสปอยล์ลูก ให้ช่วยเหลือตนเองตลอด. ขอบพระคุณทุกความเห็นของทุกท่านมากนะคะ
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:48:28 »

ค่าใช้จ่ายเป็นไงบ้างครับ

สามหมื่นขึ้นค่ะ ต่อเทอม แต่หากพิจารณาดีๆ เป็นค่าอาหารกับค่าหอพักของลูกส่วนหลัก. ยังไงก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว ดีไม่ดีอยู่ข้างนอกยังแพงกว่านี้อีกไม่ปลอดภัยด้วย. เข้าไปดูเว็ปไซด์โรงเรียนได้. ดูแลใกล้ชิดมากๆ. มีรายการอาหารแจ้งละเอียดล่วงหน้าทุก15วันว่าลูกจะได้ทานอะไรบ้าง. หอพักเช็คชื่อทุกคืน มีกิจกรรมให้ออกกำลัง. ทบทวนบทเรียนทุกวัน
maeao
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 16:50:05 »

1.facebook//เครือข่ายผู้ปกครองนักเรียนจุฬาภรณ์ฯเชียงราย รุ่น 19 (PCCCR19)
จะเป็นกลุ่มของผู้ปกครองชั้น ม.2 และผู้ปกครองชั้นอื่นด้วย เขาพบปะพูดคุยปัญหาของลูกๆกัน
2.โรงจุฬาภร นักเรียนชั้น ม.1,2,3ห้อง1,ม.4,ม5 จะเป็นนักเรียนที่ได้รับทุนจากรัฐบาลไม่เสียค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นในการเข้าเรียน ทั้งค่าเล่าเรียน ค่าเครื่องแต่งกาย ค่าอาหารนักเรียน 3 มื้อ นักเรียนจะเป็นผู้เซ้นรับทุนผู้ปกครองจะเป็นผู้ค้ำประกันค่ะ ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นจะเป็นค่าบำรุงจ่ายปีละไม่เกิน3,500 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
3.หากมีผู้ปกครองท่านใดที่มีลูกหลานอยู่โรงเรียนจุฬาภรเชียงรายอาจให้ข้อมูลเพิ่มได้นะค่ะเพราะอาจให้ไม่หมด
4.น้องได้เข้าเรียนที่นี่ถือว่าสุดยอดแล้วค่ะการสอบเข้าต้องผ่านการสอบ สสวท และสอบข้อสอบของโรงเรียนค่ะ
5.ลูกเราจากเด็ก4.00 ที่รร.เก่ามาตลอดคิดว่าเก่งแล้วมาเจอเพื่อนๆที่เรียนที่นี่แล้วลูกเทอมแรกร้องไห้เลยเกรดสองกว่าๆเองแล้วเขาก่อค่อยปรับตัวจนเดี๋ยวนี้สามจุดหกกว่ายังถือว่าไม่เท่าไรนะค่ะมีเด็กเก่งๆเยอะมาก
6.ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อคุณแม่ทุกท่านที่น้องกำลังเรียนอยู่หรือกำลังจะเข้าใหม่เป็นกำลังใจให้ลูกมากๆ สำคัญบอกเขาด้วยว่าให้เรียนอย่างมีความสุข นะค่ะ
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 17:54:25 »

.

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
หน้า: [1] 2 พิมพ์