เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 11:58:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  -- แปลงปลูกชาน้ำมัน บ้านปูนะ --
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน -- แปลงปลูกชาน้ำมัน บ้านปูนะ --  (อ่าน 3157 ครั้ง)
cocore
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 16:31:12 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ดีมากๆเลยนะครับ

>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:39:35 »

วันนี้สมเด็จพระเทพฯ เสด็จ ด้วยนิครับ  ยิ้ม

แม่นแล้วครับ 

ท่าทางจะอากาศดี  ยิงฟันยิ้ม

เช้าๆอากาศดีมากครับ 

บรรยากาศดีมากๆครับ  เช้าๆมีพระอาทิตย์ขึ้น ตรงฐานที่ตั้งของพม่าด้วยครับ  แถวนั้นจะเป็นชายแดนรอยต่อนะครับ  ระวังด้วย อิอิ

ขอยืมปื๋ยตี้พกติดแอวกำได้ก่อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 10:31:49 »

คงต้องรอชมรูปสวย ๆ ล่ะงานนี้  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:27:57 »

การเดินทาง เจอ 3 แยกดอยหัวแม่คำ ให้ตรงไปทางหมู่บ้าน พญาไพร ถนนลาดยาง ขับไปจนกว่าจะเจอทางเลี้ยวขวาไปยัง ฐานปฏิบัติการบ้านปูนะ ถนนลาดยางเป็นบางส่วนที่เหลือเป็นดินแดงลูกลัง พาหนะ สมควรใช้ 4WD เป็นดีที่สุด เพราะทางบางที่ ลาดชันมากและยังเป็นทางโค้งอีกด้วย
ใช่ที่เดียวกับบ้านปางมะหันหรือเปล่า

เวบจะไปแแอ่วก้านี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็เฮาจะไปตวยกันนั่นกะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่เคยเห็นป้ายที่อยู่บ้านปางมะหัน ไม่รู้ว่าทางที่เห็นเป็นขึ้นด้านหลังไปหาหรือเปล่า
หรือว่าคนละที่กันกับศูนย์วิจัยชาน้ำมันบ้านปูนะ

ไปทางเดียวกันครับ  เวลาไปเปิด GPS ตวยเน้อครับ  เดียวหลงเข้าพม่าหนาครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:29:02 »

วันนี้สมเด็จพระเทพฯ เสด็จ ด้วยนิครับ  ยิ้ม

แม่นแล้วครับ 

ท่าทางจะอากาศดี  ยิงฟันยิ้ม

เช้าๆอากาศดีมากครับ 

บรรยากาศดีมากๆครับ  เช้าๆมีพระอาทิตย์ขึ้น ตรงฐานที่ตั้งของพม่าด้วยครับ  แถวนั้นจะเป็นชายแดนรอยต่อนะครับ  ระวังด้วย อิอิ

ขอยืมปื๋ยตี้พกติดแอวกำได้ก่อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ระดับเสี่ยแม็ค  ถอยสวัสดิการ สักกระบอกก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:29:12 »

การเดินทาง เจอ 3 แยกดอยหัวแม่คำ ให้ตรงไปทางหมู่บ้าน พญาไพร ถนนลาดยาง ขับไปจนกว่าจะเจอทางเลี้ยวขวาไปยัง ฐานปฏิบัติการบ้านปูนะ ถนนลาดยางเป็นบางส่วนที่เหลือเป็นดินแดงลูกลัง พาหนะ สมควรใช้ 4WD เป็นดีที่สุด เพราะทางบางที่ ลาดชันมากและยังเป็นทางโค้งอีกด้วย
ใช่ที่เดียวกับบ้านปางมะหันหรือเปล่า

เวบจะไปแแอ่วก้านี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็เฮาจะไปตวยกันนั่นกะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่เคยเห็นป้ายที่อยู่บ้านปางมะหัน ไม่รู้ว่าทางที่เห็นเป็นขึ้นด้านหลังไปหาหรือเปล่า
หรือว่าคนละที่กันกับศูนย์วิจัยชาน้ำมันบ้านปูนะ

ไปทางเดียวกันครับ  เวลาไปเปิด GPS ตวยเน้อครับ  เดียวหลงเข้าพม่าหนาครับ

เค้าไม่ให้นอน  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:32:10 »

ทางโค ตะ ระ ชัน เลย 5555+++

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 10:32:34 »

ไปแล้วเน้อ อยู่คนละทางครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปางมะหัน ไปทางดอยหัวแม่คำ อยู่ด้านทิศตะวันตก
ปูนะ ไปทางสันผาพญาไพร อยู่ด้านทิศตะวันออก

ขับรถขึ้นเกร็งขาจนเมื่อยไปหมด ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 10:34:35 »

ไปถึงแล้ว เขาไม่ให้นอน ต้องทำหน้าเศร้ากลับมาอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 11:37:37 »

ไปถึงแล้ว เขาไม่ให้นอน ต้องทำหน้าเศร้ากลับมาอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วบ้านดิน  ที่ไร่เปิ้นบะอื้อพักก๋าครับ

WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 13:28:59 »

ไปถึงแล้ว เขาไม่ให้นอน ต้องทำหน้าเศร้ากลับมาอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วบ้านดิน  ที่ไร่เปิ้นบะอื้อพักก๋าครับ

ยังไม่เปิดให้พักครับ คงกำลังใหม่อยู่ ถนนทางขึ้นก็ยังไม่แล้วเสร็จดี หลายๆอย่างยังไม่ลงตัว

ใครจะไปเที่ยวคงต้องรออีกสักระยะ หรือโทรสอบถามก่อน

Greatshopping
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 18:05:40 »

สามารถไปดูไร่ชาน้ำมันได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าเข้าพักไม่ได้ก็ขอไปดูไร่เฉย ๆ แล้วถ่ายรูปก็ยังดีค่ะ

ขอรบกวนตอบด้วยนะค่ะ พอดีว่าอยากไปมากค่ะ แค่ขอดูต้นชาจริง ๆ และถ่ายภาพดียังดีค่ะ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 07:20:40 »

สามารถไปดูไร่ชาน้ำมันได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าเข้าพักไม่ได้ก็ขอไปดูไร่เฉย ๆ แล้วถ่ายรูปก็ยังดีค่ะ

ขอรบกวนตอบด้วยนะค่ะ พอดีว่าอยากไปมากค่ะ แค่ขอดูต้นชาจริง ๆ และถ่ายภาพดียังดีค่ะ

ไปเที่ยวได้ครับ ชาน้ำมันกับชาที่เรานิยิมกินกันตอนนี้คนละพันธุ์กันครับ เส้นทางการเดินทาง( ชาน้ำมันที่ในกระทู้)ค่อนข้างชันและโค้งเยอะแนะนำรถ 4x4 ครับ

ส่วนถ้าเป็นชาทั่วไปแนะนำไปดอยแม่สลองครับทางสะดวก หรือไม่ก็ไร่ชาฉุยฟงเข้าปากทางแม่สลองไปนิดเดียวก็ถึงละครับ(จะมีป้ายบอกตลอดทาง)ไม่ต้องไปถึงแม่สลองก็ได้ แต่ที่สวยนี่ผมว่าฉุยฟงที่สันผาพญาไพรครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=378327.0 รับรองไม่ผิดหวัง ถ้าฝนไม่ตกรถธรรมดาก็ไปได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สนุกกับการท่องเที่ยวในโลกกว้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 15:26:02 »

ยังมีแปลงปลูกชาน้ำมันที่บ้านปางมะหันอีกแห่งหนึ่งครับ  ไปทางเทอดไทย ไปดอยหัวแม่คำจะผ่านหมู่บ้านปางมะหัน ลองถามชาวบ้านดูก็ได้ว่าแปลงปลูกชาไปทางไหน  หรือถ้าจะศึกษาข้อมูลก็ไปที่ศูนย์วิจัยชาน้ำมัน ที่แม่สายก็ได้ครับ ข้อมูลเยอะดี  แต่ถ้าจะไปแค่ถ่ายรูปไร่ชา ไปที่ฉุยฟงตามข้างบนบอกสวยกว่า ยิงฟันยิ้ม

Greatshopping
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 20:43:17 »

ขอขอบคุณมากค่ะที่ช่วยตอบค่ะ
พอดีว่าประมาณ 3 เดือนที่แล้วดิฉันได้ไปที่ศูนย์วิจัยชาน้ำมันที่แม่สายมาแล้วค่ะ และได้ซื้อผลิตภัณฑ์เพื่อมารองใช้แล้วค่ะ แต่ตอนช่วงนั้นยังไม่มีน้ำมันชาขายค่ะ เจ้าหน้าที่ในศูนย์วิจัยแนะนำว่าให้มาซื้อประมาณเดือนตุลาคมค่ะจะมีขาย แล้วดิฉันก็เลยถามต่อว่าแล้วสามารถขึ้นไปดูไร่ชาน้ำมันได้หรือเปล่า เจ้าหน้าที่บอกว่าได้ แต่ให้มาตอนเดือนตุลาคม แล้วเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาดิฉันโทรไปถามที่ศูนย์อีกครั้งว่าสามารถเข้าไปที่ไร่ได้หรือเปล่าเจ้าหน้าที่ตอบว่ายังไม่เปิดให้บุคคลภายนอกเข้าไปดู  ดิฉันและครอบครัวกำลังสนใจเรื่องชาน้ำมันอยู่ค่ะ เลยต้องการไปดูสถานที่ปลูกจริงแล้วก็อยากถ่ายรูปด้วย และอยากรู้ด้วยว่าที่ไร่นี้สูงจากน้ำทะเลเท่าไหร่ค่ะ  (ถ้าหากรู้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติมขอแนะนำดิฉันด้วยค่ะ เพื่อจะเป็นประโยชน์ต่อการเดินทางไปในครั้งนี้ค่ะ)
หน้า: 1 [2] พิมพ์