เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 08:35:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ช่วยจัดทริปเชียงรายให้หน่อยคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยจัดทริปเชียงรายให้หน่อยคะ  (อ่าน 1805 ครั้ง)
gjy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 12:27:47 »

จะพาแม่ไปเที่ยวเชียงรายครั้งแรกคะ
มีเวลา 2 วัน 1 คืน เครื่องถึงเชียงราย 8.10 น. กลับจากเชียงราย 21.00 น.

1. รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยจัดโปรแกรมให้หน่อยนะคะ
   - สถานที่อยากไปคือ     >> วัดร่องขุน ดอยตุง  แม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ
   - อยากไป ถ้าเวลาเหลือ    >> ดอยแม่สลอง  หมูบ้านกระเหรี่ยง เชียงแสน สวนแม่ฟ้าหลวง

2. ควรพักที่ไหนดี ในตัวเมือง / แม่สาย / ดอยตุง / ดอยแม่สลอง
3. เชียงแสน มีอะไรเที่ยวคะ
4. อยากหารถเก๋งเช่าพร้อมคนขับ แนะนำหน่อยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 12:33:20 โดย gjy » IP : บันทึกการเข้า
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 12:48:38 »

จะพาแม่ไปเที่ยวเชียงรายครั้งแรกคะ
มีเวลา 2 วัน 1 คืน เครื่องถึงเชียงราย 8.10 น. กลับจากเชียงราย 21.00 น.

1. รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยจัดโปรแกรมให้หน่อยนะคะ
   - สถานที่อยากไปคือ     >> วัดร่องขุน ดอยตุง  แม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ
   - อยากไป ถ้าเวลาเหลือ    >> ดอยแม่สลอง  หมูบ้านกระเหรี่ยง เชียงแสน สวนแม่ฟ้าหลวง

2. ควรพักที่ไหนดี ในตัวเมือง / แม่สาย / ดอยตุง / ดอยแม่สลอง
3. เชียงแสน มีอะไรเที่ยวคะ
4. อยากหารถเก๋งเช่าพร้อมคนขับ แนะนำหน่อยคะ

แนะำนำให้มาในวันศุกร์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เอาข้อที่ 4 ก่อนนะครับ หารถเช่าพร้อมคนขับให้รอรับที่สนามบินไว้รอเลยครับ
ไม่อยากแนะนำที่ไหนเป็นพิเศษ ยังไงลองโทรถามตามลิงค์นี้มีหลายบริษัทครับ
http://www.chiangraifocus.com/2010/business_dir.php?item=c5

ข้อที่ 1
เมื่อเครื่องบินถึงเวลา 8.10 น. ให้รถเช่าที่จองไว้มารับที่สนามบิน
จากนั้นก็ไป พระตำหนักดอยตุง-สวนแม่ฟ้าหลวง ช่วงบ่ายก็ไป แม่สาย และ ประมาณ 3 โมงเย็น ก็ไปสามเหลี่ยมทองคำ แวะรับประทานอาหารเย็นที่เชียงแสน

ข้อที่ 2 พักที่เชียงแสนได้เลยครับ เดินหาที่พักหรือเกสเฮ้าส์ข้างๆน้ำโขงก็ได้ตามหาที่ไม่ยากครับ

ข้อที่ 3 ศูนย์ข้อมูลท่องเที่ยวเชียงแสน โทร 053-777081-2

หลังจากเที่ยวในตัวเมืองเชียงแสน น่าจะใช้เวลาประมาณครึ่งวัน ก็มาเที่ยววัดร่องขุ่นในตัวเมือง อาจจะเหลือเวลาช่วงบ่ายอีกนิดหน่อยให้คนขับรถพาไปเที่ยวชมวัดพระแก้ว วัดพระสิงห์ในตัวเมือง หรืออาจจะไปดูพิพิธภัณฑ์อูบคำ ไร่แ่ม่ฟ้าหลวง(คนละีที่กับสวนแม่ฟ้าหลวงบนดอยตุงนะครับ)เวลาน่าจะหมดในช่วงบ่ายพอดี

พอช่วงเย็นก็รอเดินเล่นที่ถนนคนเดินมีทุกวันเสาร์ และก็เดินชมหอนาฬิกา ที่สวยงาม จากนั้นท่านก็เดินทางกลับเวลา 21.00 น.

คร่าวๆน่าจะประมาณนี้ รอท่านอื่นๆต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม
อีกอย่างไม่รู้ว่าคุณแม่อายุเท่าไหร่ ..อาจเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 13:10:19 »

เดาเอาว่าน่าจะมาห้วงหยุดสามวัน ๔-๕-๖ ธ.ค.๕๓ เขียนเป็นตุ๊กตาให้นะครับ
วันเสาร์ที่ ๔ ธ.ค.๕๓
  ลงสนามบิน  รับรถเช่า  ไปที่แรกเลยคือ อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย 
  ต่อไปวัดร่องขุ่น  ย้อนมาเส้นในป่าอ้อดอนชัย ไปไร่แม่ฟ้าหลวง
  เลยไปน้ำพุร้อนผาเสริฐ แล้วค่อยไปบ้านรวมมิตร(กระเหรี่ยงรวมมิตร)
  ถ้ามีเวลาพอก็นั่งช้าง หรือ ไปน้ำตกห้วยแม่ซ้าย ก่อนเข้าตัวเมือง
  แวะพักที่ แม่ยาวรีสอร์ต แล้วไปเที่ยวถนนคนเดิน  ดูไฟหอนาฬิกา
  แค่วันแรกนี่ ถ้าไปตามที่ว่านี้ได้ คุ้มค่า คุ้มเวลาที่เช่าเหมารถครับ
วันอาทิตย์ที่ ๕ ธ.ค.๕๓
  ออกแต่เช้า ไปดอยแม่สลอง ไปวนแค่เจดีย์ศรีนครินฯ  และเดินตลาดก็สมควรแก่เวลา
  ลงดอยแม่สลอง ไปทางแม่สาย  ขึ้นดอยตุง ไปพระธาตุก่อนย้อนมาพระตำหนักแม่ฟ้าหลวง
  สวนดอกไม้ หอพระราชประวัติ  ใช้เวลาที่นี่ได้นาน แต่ถ้าจบก่อนก็ลงไปแม่สาย
  เดินตลาดแม่สาย  ข้ามไปตลาดพม่าท่าขี้เหล็ก
  ถ้ายังไม่เย็นค่ำมาก ไม่ต้องพักแม่สาย 
  แนะนำให้ไปพักที่ สามเหลี่ยมทองคำ ที่พักเยอะ ลองเปิดเน็ตหาดูเองครับ
วันจันทร์ที่ ๖ ธ.ค.๕๓
  วนเที่ยวตัวเมืองเก่าเชียงแสน   พระธาตุจอมกิตติ  เจดีย์หลวง  พิภิธภัณฑ์
  พระธาตุผาเงา  หรือจะเช่าเรือล่องชมบรรยากาศสองฝั่งแม่น้ำโขง
  ห้วงบ่าย ย้อนกลับมาทาง อ.แม่จัน  แวะ พระธาตุจอมจันทร์  พระธาตุจอมสัก
  เข้าเมือง ถ้ายังไม่ค่ำ ไปวัดพระแก้ว วัดพระสิงห์  ร้านของฝาก
  ค่ำก็เกินไนท์บาร์ซาร์  ก่อนไปสนามบิน
ผมว่าแค่นี้ ก็คงได้วนครบทั่วที่ต้องการ บางจุดไปอีกจุด อาจต้องไม่เพลินนานครับ
ขอให้มีความสุขในการไปเยือนเชียงรายครับ

gjy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 13:20:53 »

ขอบคุณ คุณเว็บมาสเตอร์ และคุณ corolado4 มาก ๆ คะ ตอบรวดเร็วทันใจมากเลย

ขออีกคำถามนะคะ

จะเป็นไปได้ไหมคะ ถ้าวันแรกไปเที่ยวแถว แม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ เชียงแสน
แล้วกลับมานอนในตัวเมือง วันรุ่งขึ้น ก็ไปดอยตุง + เที่ยวในตัวเมือง
จะย้อนไปย้อนมาหรือเปล่าคะ

พอดีอยากเดินไนท์บาร์ซ่า ด้วยน่ะคะ (เที่ยวเชียงรายแค่ 2 วัน 1 คืน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 13:29:44 โดย gjy » IP : บันทึกการเข้า
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 13:32:28 »

ย้อนไปมาแน่นอนครับ
ก่อนอื่น ขอความกรุณา ดูแผนที่เชียงรายประกอบกันกับคำตอบของผมด้วยครับ
หน้าเวปเชียงรายโฟกัสก็มี ลองไล่ดูทั้งภาพขยาย และภาพละเอียดดูเอง
ถ้าต้องการ เดินทางย้อนไปมาสองวันติดกัน เส้นทางเดียวกัน ก็ไม่ว่ากันครับ
ดูแผนที่ ต้องเริ่มจากสนามบิน ลงใต้มาไม่ถึงสิบ กม. เข้าตัวเมือง ไหว้พ่อขุนฯ
ผมอยากให้เริ่มต้นด้วยการคารวะคนสร้างเมืองเชียงรายครับ
แล้วลงใต้ไปอีกสิก กม. ชมวัดร่องขุ่น  ผมเริ่มให้แบบไม่ต้องวกวันเรียบร้อยแล้วครับ
สมมุติว่า วันนี้ เดินทางขึ้นดอยไป ห้าสิบ กม.  วันรุ่งขึ้น ก็ไปขึ้นดอยอีก แปดสิบ กม.
ก็พิจารณาและตัดสินใจด้วยตัวเองได้เลยครับ

gjy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 14:00:22 »

ขอบคุณมากคะ
งั้นก็ไปตามที่คุณ corolado4 กับคุณเว็บมาสเตอร์ แนะนำมาดีกว่า
นาซี คลาสสิค
ชั้นประถม
*

Ride with pride

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 14:10:28 »

เดาเอาว่าน่าจะมาห้วงหยุดสามวัน ๔-๕-๖ ธ.ค.๕๓ เขียนเป็นตุ๊กตาให้นะครับ
วันเสาร์ที่ ๔ ธ.ค.๕๓
  ลงสนามบิน  รับรถเช่า  ไปที่แรกเลยคือ อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย 
  ต่อไปวัดร่องขุ่น  ย้อนมาเส้นในป่าอ้อดอนชัย ไปไร่แม่ฟ้าหลวง
  เลยไปน้ำพุร้อนผาเสริฐ แล้วค่อยไปบ้านรวมมิตร(กระเหรี่ยงรวมมิตร)
  ถ้ามีเวลาพอก็นั่งช้าง หรือ ไปน้ำตกห้วยแม่ซ้าย ก่อนเข้าตัวเมือง
  แวะพักที่ แม่ยาวรีสอร์ต แล้วไปเที่ยวถนนคนเดิน  ดูไฟหอนาฬิกา
  แค่วันแรกนี่ ถ้าไปตามที่ว่านี้ได้ คุ้มค่า คุ้มเวลาที่เช่าเหมารถครับ
วันอาทิตย์ที่ ๕ ธ.ค.๕๓
  ออกแต่เช้า ไปดอยแม่สลอง ไปวนแค่เจดีย์ศรีนครินฯ  และเดินตลาดก็สมควรแก่เวลา
  ลงดอยแม่สลอง ไปทางแม่สาย  ขึ้นดอยตุง ไปพระธาตุก่อนย้อนมาพระตำหนักแม่ฟ้าหลวง
  สวนดอกไม้ หอพระราชประวัติ  ใช้เวลาที่นี่ได้นาน แต่ถ้าจบก่อนก็ลงไปแม่สาย
  เดินตลาดแม่สาย  ข้ามไปตลาดพม่าท่าขี้เหล็ก
  ถ้ายังไม่เย็นค่ำมาก ไม่ต้องพักแม่สาย 
  แนะนำให้ไปพักที่ สามเหลี่ยมทองคำ ที่พักเยอะ ลองเปิดเน็ตหาดูเองครับ
วันจันทร์ที่ ๖ ธ.ค.๕๓
  วนเที่ยวตัวเมืองเก่าเชียงแสน   พระธาตุจอมกิตติ  เจดีย์หลวง  พิภิธภัณฑ์
  พระธาตุผาเงา  หรือจะเช่าเรือล่องชมบรรยากาศสองฝั่งแม่น้ำโขง
  ห้วงบ่าย ย้อนกลับมาทาง อ.แม่จัน  แวะ พระธาตุจอมจันทร์  พระธาตุจอมสัก
  เข้าเมือง ถ้ายังไม่ค่ำ ไปวัดพระแก้ว วัดพระสิงห์  ร้านของฝาก
  ค่ำก็เกินไนท์บาร์ซาร์  ก่อนไปสนามบิน
ผมว่าแค่นี้ ก็คงได้วนครบทั่วที่ต้องการ บางจุดไปอีกจุด อาจต้องไม่เพลินนานครับ
ขอให้มีความสุขในการไปเยือนเชียงรายครับ

แจ่มเลยแผ่นนี้   ยิ้มเท่ห์

focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2010, 17:52:58 »

แห่งเดียวในเชียงราย ที่ครบวงจร ทั้งดื่ม กินนอน ขี่ม้า ขี่นก นั่งรถม้า ยิงปืน คาวบอย เครื่องหนังนกกระจอกเทศ ชมวงจรชีวิตนก และกิจกรรมอื่นๆมากมาย

* 8QNYvngt18.jpg (81.04 KB, 800x600 - ดู 302 ครั้ง.)

* PC231573.JPG (62.27 KB, 640x480 - ดู 289 ครั้ง.)

* PA020832.JPG (62.52 KB, 640x480 - ดู 305 ครั้ง.)
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2010, 17:55:19 »

ที่ วนาฟาร์ม ม้าและนกกระจอกเทศ ครับ
 www.wanafarm.com

* แผนที่ฟาร์ม.jpg (87.65 KB, 1024x512 - ดู 265 ครั้ง.)

* PC310074.JPG (58.84 KB, 640x480 - ดู 307 ครั้ง.)
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2010, 18:41:34 »

ยินดีต้อนรับสู้แหล่งท่องเที่ยวของเชียงราย
หนึ่งเดียวในเชียงราย

* GetAttachment[3].jpg (33.02 KB, 422x209 - ดู 305 ครั้ง.)
arzakizero
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 11:13:27 »

SPORE CAR RENTAL

บริการ รถเช่า รถใหม่ สมรรถนะในการขับขี่ยอดเยี่ยม มีระบบรักษาความปลอดภัย และประกันชั้น 1 พาณิชย์รถเช่า ที่ไว้วางใจได้ 100 %

ราคากันเอง มีให้เช่าทั้ง รายวัน รายสัปดาห์ และรายเดือนราคาพิเศษมากๆ
และ บริการรถ รับ ส่ง สนามบิน ในราคาพิเศษสุดๆ

สนใจติดต่อได้ที่

053 - 912294

084-503 6357

086-728 4804

083-863 4445

หรือ Email : exist_pn_@windowslive.com

Facebook : facebook.com/ArzakiZero

ในโครงการฟ้าไทย เยื้องๆ หอพักฟ้าไทย 9 ติดร้านเสริมสวย Good cut

หน้ามหาวิทยาลับแม่ฟ้าหลวง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย

* รถเช่า.jpg (191.77 KB, 929x622 - ดู 281 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์