เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:57:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนผู้เก่งภาษาซี++ มาแชร์ความรู้ครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนผู้เก่งภาษาซี++ มาแชร์ความรู้ครับ  (อ่าน 3799 ครั้ง)
noomprg
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2010, 21:17:17 »

จะพยายามสอนให้เข้าใจง่าย ๆ ละกันนะครับ

ขั้นแรก ต้องรู้จักตีโจทย์ เป็นขั้นตอนของ โปรแกรม
ก่อน ซึ่ง เป็นหัวใจของการเขียนโปรแกรม หรือเรียกว่า Logic ของโปรแกรม

เครื่องมือในการเขียนโปรแกรม เช่น Psudo Code หรือ Flow Chart

ถามว่าทำไมต้องเขียนสิ่งเหล่า นี้เพราะ ถ้าหากไม่เขียน แผนผังของโปรแกรม เราจะไม่สามารถ
มองภาพ ออกเลย ว่าต้องทำอะไรก่อน จะ input ตรงไหน จะ process ตรงไหน หรือ output ตรงไหน

ตาม หลักการของ คอมพิวเตอร์ input -> process -> output

ภาษาคอมพิวเตอร์คือโปรแกรมที่สั่งให้คอมพิวเตอร์ทำงาน มีตั้งหลายภาษาแล้วแต่ ความถนัด
และ คุณสมบัติ ของภาษา เช่น C BASIC PASCAL Visual ต่าง ๆ php java .... เยอะแยะ ครับ
ยิ้มกว้างๆ

ขั้นตอนต่อไปคือการเรียนรู้ Structure หรือ โครงสร้าง ชุดคำสั่ง โปรแกรม เช่นถ้าจะเขียน ภาษา C ก็ต้องรู้ว่า ภาษา เขียนอย่างไร ต้อง input output ใช้คำสั่งยังไงบ้าง ใน internet มี ให้ search ในร้านหนังสือมีให้ซื้อ ครับ ...

ติดต่อ 089-191-2424
หรือ โดยการ Line : papanoom
noomprg

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2010, 21:21:24 »

โปรแกรมนี้มันทำยังไงอ่าครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ เพิ่งได้เรียน ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
ไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นยังไงดีครับ  ยังไงรบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เขียนโปรแกรมตัดเกรดเพื่อคำนวณการตัดเกรด โดยการเขียนแยกเป็นฟังก์ชั่น มีเงื่อนไขการตัดเกรดดังนี้

คะแนน 0-49 เกรด F
คะแนน 50-59 เกรด D
คะแนน 60-69 เกรด C
คะแนน 70-79 เกรด B
คะแนน 80-100 เกรด A

ในโปรแกรมให้สร้างฟังก์ชั่นดังนี้

void input() ทำหน้าที่รับคะแนนระหว่างภาคและปลายภาคเรียน
int summation(int x,int,y) ทำหน้าที่ในการรวมคะแนน
char calculate (int total) ทำหน้าที่ในการตัดเกรด
void display() ทำหน้าที่ในการแสดงผลข้อมูลของโปรแกรมทั้งหมด

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ^_^

จาก โจทย์ข้อนี้ ให้น้องไปอ่าน
1. Flowchart เขียนอย่างไร
2. คำสั่ง ของภาษา C
   - ประเภทของข้อมูล
   - คำสั่ง รับข้อมูล แสดงผล ข้อมูล
   - การใช้ Function และ โปรแกรมย่อย ครับ

ลองเขียนมาก่อนละกันครับ จะลองดูให้ครับ เหมือน เจ้าของกระทู้
พยายามด้วยตนเองก่อน ครับ ยิ้มกว้างๆ พี่เชื่อว่าน้องทำได้

noomprg

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2010, 21:22:56 »

โปรแกรม หลายคน โจทย์เดียวไม่จำเป็นต้องเขียนเหมือนกันครับ

enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 08:17:34 »

#include <iostream.h>
#include <conio.h>
#include <stdio.h>
void main()
{
char grade();
}

void input()
{
   int x,y;
    cout<<"Enter your score 1 : ";
    cin>>x;
    cout<<"Enter your score 2 : ";
    cin>>y;
    summation(x,y);
}

int summation(int x,int y)
{
     int total=x+y;
     calculate(total);
}

char calculate(int total)
{
   if( total >= 80 ) { grade =  "A";display();  }
   else if(total >= 70 ) { grade =  "B";display();  }
   else if(total >= 60 ) { grade =  "C";display();  }
   else if(total >= 50 ) { grade =  "D";display();  }
   else { grade =  "F";display(); }
   return grade;
}

void display()
{
    cout<<"Your Grade = "<<grade<<endl; 
}

ผมลองทำดู แต่ยังติด error อยู่ครับบ ช่วยหน่อยครับ ผมทำได้แค่นี้

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
noomprg

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 11:02:09 »

โปรแกรมนี้มันทำยังไงอ่าครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ เพิ่งได้เรียน ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
ไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นยังไงดีครับ  ยังไงรบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เขียนโปรแกรมตัดเกรดเพื่อคำนวณการตัดเกรด โดยการเขียนแยกเป็นฟังก์ชั่น มีเงื่อนไขการตัดเกรดดังนี้

คะแนน 0-49 เกรด F
คะแนน 50-59 เกรด D
คะแนน 60-69 เกรด C
คะแนน 70-79 เกรด B
คะแนน 80-100 เกรด A

ในโปรแกรมให้สร้างฟังก์ชั่นดังนี้

void input() ทำหน้าที่รับคะแนนระหว่างภาคและปลายภาคเรียน
int summation(int x,int,y) ทำหน้าที่ในการรวมคะแนน
char calculate (int total) ทำหน้าที่ในการตัดเกรด
void display() ทำหน้าที่ในการแสดงผลข้อมูลของโปรแกรมทั้งหมด

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ^_^

รอ come1000 อะ เป็นไงบ้างครับลองเขียนหรือยัง

D-max

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 11:07:17 »

มาดูบ่ดายครับ
บ่ฮู้เรืองกะเปิ้น เมาหัว ยิงฟันยิ้ม
noomprg

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 11:08:34 »

มาดูบ่ดายครับ
บ่ฮู้เรืองกะเปิ้น เมาหัว ยิงฟันยิ้ม

ดูเอาม่วน เมาเอามัน

สำคัญอย่าขำ คับลุง 5555

ขำต้องถอน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คําปัน
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Line : aunaunza. มีจุด.ด้วยนะ

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 11:47:11 »

อ้างถึง
รอ come1000 อะ เป็นไงบ้างครับลองเขียนหรือยัง

มาแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

void main(){
  input();
}
void input(){
  int tt; char gd;
  cout("please input mid term :");
  cin("%d",&mid);
  cout("please input mid term :");
  cin("%d",&fin);
  tt =  summation(mid,fin);
  gd = calculate(tt);
  display(gd);
}
int summation(int x, int y){
  return x+y;
}
char calculate(int total){
  if(total >= 80){
    return 'A';
  }else if(total < 80 && total > 69){
    return 'B';
  }else if(total < 70 && total > 60){
    return 'C';
  }else if(total < 60 && total > 49){
    return 'D';
  }else if(total > 0 && total < 50){
    return 'F';
  }else{
   return 'x';
  }
}
void display(char gd){
  cout("%c",gd);
}

ยังไงช่วยดูให้หน่อยครับ ไม่รู้ว่าถูกรึป่าวครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
noomprg

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 12:30:40 »

โปรแกรม หลายคน โจทย์เดียวไม่จำเป็นต้องเขียนเหมือนกันครับ

เห็นไหม ครับคิดได้ตั้งหลายแบบ โปแกรมไม่จำเป็นต้องเหมือน
อิอิ ดีใจ ที่น้องสองคน เขียนได้ ดีมากครับ

เดี๋ยวจะลองดูให้เป็น case by case ไปนะครับ

enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 14:26:30 »

ของผมติดบัค ช่วยแก้ให้ทีครับบ

ง่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
Nai.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2010, 09:16:47 »

ดีเนาะ...
noomprg

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2010, 09:22:16 »

เย็น ๆ เจอกันคับ พอดี ติดงาน ช่วงนี้

คําปัน
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Line : aunaunza. มีจุด.ด้วยนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 16:37:32 »

ได้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

#include <stdio.h>
#include <iostream.h>

int x;
int y;
int total;

void input()
{
cout <<"Please input mid term score: ";
cin>>x;
cout<<"Please input final score: ";
cin>>y;
}

int summation(int x, int y)
{
return x+y;
}

char calculate(int total)
{
if(total >=80) { return 'A' ; }
else if ((total>=70)&&(total<=79)) { return 'B' ; }
else if ((total>=60)&&(total<=69)) { return 'C' ; }
else if ((total>=50)&&(total<=59)) { return 'D' ; }
else { return 'F' ; }
}

void display()
{
cout<<"You score is: "<<total;
cout<<"\n";
cout<<"Your grade is: "<<calculate(total);
cout<<"\n";
}

void main()
{
input();
total = summation(x, y);
display();
}

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มาแสดงความคิดเห็นด้วยครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 16:45:10 โดย come1000 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] พิมพ์