เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:52:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ประวัติเจดีย์เก่าบริเวณหอนาฬิกาใหม่(ถนนเจ็ดยอด)
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ประวัติเจดีย์เก่าบริเวณหอนาฬิกาใหม่(ถนนเจ็ดยอด)  (อ่าน 15093 ครั้ง)
ToR+
มัธยม
**

++ Art Of Life ++

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 10:39:34 »

เเจ่มครับ

Even the knowledge of my own fallibility cannot keep me from making mistakes. Only when I fall do I get up again.
 : Vincent Willem van Gogh
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 10:42:48 »

น่าจะมีการจัดทำเว็บไซต์เผยแพร่ข้อมูลในอดีตของเชียงรายนะครับ ทำเป็นคลังข้อมูล ตอนนี้จะครบ 750 ปีแล้วด้วย (ขอฝากเป็นแนวคิดครับ)
ภาครัฐไม่ค่อยใส่ใจ สนใจ ผมเลยทำได้คือจัดทำวารสารรายเดือนเผยแพร่เรื่องราวข้อมูลของเชียงรายตั้งแต่อดีต-ถึงปัจจุบัน ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ งบประมาณการจัดทำ ค่าดำเนินการทุกอย่าง จากส่วนตัวทั้งหมด ช่วยสนับสนุนวารสารล้อล้านนาด้วยนะครับ
LP
มัธยม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 10:49:59 »

น่าจะมีการจัดทำเว็บไซต์เผยแพร่ข้อมูลในอดีตของเชียงรายนะครับ ทำเป็นคลังข้อมูล ตอนนี้จะครบ 750 ปีแล้วด้วย (ขอฝากเป็นแนวคิดครับ)
ภาครัฐไม่ค่อยใส่ใจ สนใจ ผมเลยทำได้คือจัดทำวารสารรายเดือนเผยแพร่เรื่องราวข้อมูลของเชียงรายตั้งแต่อดีต-ถึงปัจจุบัน ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ งบประมาณการจัดทำ ค่าดำเนินการทุกอย่าง จากส่วนตัวทั้งหมด ช่วยสนับสนุนวารสารล้อล้านนาด้วยนะครับ

วารสารล้อล้านนามีจำหน่ายที่ไหนครับ ฉบับละเท่าไร สนใจครับ
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 16:41:11 »

วารสารล้อล้านนามีจำหน่ายที่ไหนครับ ฉบับละเท่าไร สนใจครับ
เล่มละ 35 บาท สมาชิกรายปีส่งฟรีในเขตเทศบาลนครเชียงราย 400 บาท/ปี สมาชิกรายปีส่งทางไปรษณีย์ 450 บาท/ปี และตัวแทนจำหน่ายครบทุกอำเภอ ในเมือง ร้านธนาทรัพย์ ร้านนายอินทร์ ร้านโพธิ์ทอง ร้านเวียงทองบุ๊ค ร้านดอกไม้หลังอนุสาวรีย์พญามังราย ฯลฯ ขอบคุณครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=8531.20
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 16:45:56 »

เล่มละ 35 บาท สมาชิกรายปีส่งฟรีในเขตเทศบาลนครเชียงราย 400 บาท/ปี สมาชิกรายปีส่งทางไปรษณีย์ 450 บาท/ปี และตัวแทนจำหน่ายครบทุกอำเภอ ในเมือง ร้านธนาทรัพย์ ร้านนายอินทร์ ร้านโพธิ์ทอง ร้านเวียงทองบุ๊ค ร้านดอกไม้หลังอนุสาวรีย์พญามังราย ฯลฯ ขอบคุณครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=8531.20

เดี๋ยวเข้าเวียงจะไปหาซื้อดูครับ 

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 16:50:08 »

ขอบคุณครับ
ปัจจัยนี้สำคัญมาก ไม่มีคนอ่าน ไม่มีคนซื้อ ไม่มีคนซื้อ ไม่มีคนทำ ผมตั้งใจครับและคงไม่มีใครคิดทำ หรือคิดแต่ไม่ได้ทำ ทำไม่ได้ก็มี ช่วยสนับสนุนให้วารสารอยู่คู่พวกเราชาวเชียงรายเยอะๆ นะครับ
LP
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2010, 14:38:43 »

เย็นนี้จะไปหาซื้อครับ ทราบข่าวมาว่ามี 3 เล่ม ไม่รู้จะหาได้ครบไหม

ส่วนตัวอยากให้มีการประมวลภาพเก่าในเชียงราย หรือภาพสถานที่ต่างๆในอดีตที่หาดูยากน่ะครับ เช่น คุกเก่า(สวนตุง) ก่อนหน้าที่จะมาเป็นสวนตุง ภาพภายในคุก หรือบริเวณคุก ผมว่าคนที่ทำงานเป็นผู้คุมน่าจะมีถ่ายเอาไว้บ้างนะครับ อยากเห็น แต่ผมเคยอยู่ทันตอนเป็นคุกนะครับ ยังไปเล่นบ้านเพื่อนข้างคุกเลยครับ ตอนนี้บ้านเพื่อนเป็นสนามบาสไปแล้ว
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2010, 08:43:15 »

เย็นนี้จะไปหาซื้อครับ ทราบข่าวมาว่ามี 3 เล่ม ไม่รู้จะหาได้ครบไหม

ส่วนตัวอยากให้มีการประมวลภาพเก่าในเชียงราย หรือภาพสถานที่ต่างๆในอดีตที่หาดูยากน่ะครับ เช่น คุกเก่า(สวนตุง) ก่อนหน้าที่จะมาเป็นสวนตุง ภาพภายในคุก หรือบริเวณคุก ผมว่าคนที่ทำงานเป็นผู้คุมน่าจะมีถ่ายเอาไว้บ้างนะครับ อยากเห็น แต่ผมเคยอยู่ทันตอนเป็นคุกนะครับ ยังไปเล่นบ้านเพื่อนข้างคุกเลยครับ ตอนนี้บ้านเพื่อนเป็นสนามบาสไปแล้ว
ทางทีมงานจะพยายามเสาะหาทุกซอกทุกมุมที่เคยเกิดขึ้นในเชียงราย แต่เป็นเรื่องยากมากๆ ขอบคุณสำหรับกำลังใจและการสนับสนุน อยากให้วารสารนี้อยู่คู่เชียงรายไปนานๆ แล้วเราจะรู้จักเชียงรายมากขึ้น

* คอกเก่า.jpg (101.57 KB, 399x336 - ดู 559 ครั้ง.)
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2010, 13:35:22 »

ทางทีมงานจะพยายามเสาะหาทุกซอกทุกมุมที่เคยเกิดขึ้นในเชียงราย แต่เป็นเรื่องยากมากๆ ขอบคุณสำหรับกำลังใจและการสนับสนุน อยากให้วารสารนี้อยู่คู่เชียงรายไปนานๆ แล้วเราจะรู้จักเชียงรายมากขึ้น

สู้ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม เป็นกำลังใจให้ครับ

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2010, 12:27:19 »

เจดีย์ทรงพม่า กลางเวียง ยังมีอยู่หรือเปล่าครับ  ผ่านไปผ่านมาไม่ยักกะสังเกตุ
ptucky
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 22:31:30 »

เรียน/ถาม อ้ายเชียงรายพันธ์แท้
บ้านผมอยู่ประตูผีครับ!!  (ขออนุญาติเขียนแบบอ่านเป็นกำเมืองคับ)

สมัยผมเป็นละอ่อนเล่นขุดขี้ดินบริเวณบ้าน ขุดปะดินกี่นักขนาดคับ แต่ขนาดมันใหญ่ บ่เหมือนสมัยบ่เดี่ยวคับ แต่ความไร้เดียงสาก็บ่ได้สนใจ๋ พอฮู้ความนักขึ้นถามแม่ถามยายเปิ้นว่า สมัยก่อนแถวๆบ้านผมเป็นวัดเก่าคับ แต่ก้บ่มีใค๋ตอบได้ว่าจื่อวัดหยังคับ ละก่เป็นตางที่เปิ้นเอาคนไปประหารแถววัดดอยตอง ละก็เอาศพออกจากตางนี้ บ่ฮู้ข้อมูลนี้ถูกก่นะคับแต่ได้ยินมาจะอั้นคับ เผื่อจะมีคนฮู้จิงกว่าผม

บ้านผมอยู่แถวแยกค่ายทหารคับ ปัจจุบันผมย้ายมาอยู่ที่เจียงใหม่ละคับ แต่ที่บ้านก็ยังมีแม่ป้าและญาติๆอยู่คับ อยากได้รายละเอียดหรือลองมาผ่อ ก็PMมาได้นะคับ ผมจะกลับเจียงฮายไปทำธุระ แต่พอจะมีเวลาคับ เสาร์นี้ 3-4 กรกฎาคม 2553

ถ้าบ่สะดวกโอกาสหน้าก็ได้คับ ปัจจุบันผมบ่ได้อยู่เจียงฮายแล้วแต่ผมฮักเจียงฮายคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 22:35:31 โดย ptucky » IP : บันทึกการเข้า
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 23:23:57 »

เรียน/ถาม อ้ายเชียงรายพันธ์แท้
บ้านผมอยู่ประตูผีครับ!!  (ขออนุญาติเขียนแบบอ่านเป็นกำเมืองคับ)

สมัยผมเป็นละอ่อนเล่นขุดขี้ดินบริเวณบ้าน ขุดปะดินกี่นักขนาดคับ แต่ขนาดมันใหญ่ บ่เหมือนสมัยบ่เดี่ยวคับ แต่ความไร้เดียงสาก็บ่ได้สนใจ๋ พอฮู้ความนักขึ้นถามแม่ถามยายเปิ้นว่า สมัยก่อนแถวๆบ้านผมเป็นวัดเก่าคับ แต่ก้บ่มีใค๋ตอบได้ว่าจื่อวัดหยังคับ ละก่เป็นตางที่เปิ้นเอาคนไปประหารแถววัดดอยตอง ละก็เอาศพออกจากตางนี้ บ่ฮู้ข้อมูลนี้ถูกก่นะคับแต่ได้ยินมาจะอั้นคับ เผื่อจะมีคนฮู้จิงกว่าผม

บ้านผมอยู่แถวแยกค่ายทหารคับ ปัจจุบันผมย้ายมาอยู่ที่เจียงใหม่ละคับ แต่ที่บ้านก็ยังมีแม่ป้าและญาติๆอยู่คับ อยากได้รายละเอียดหรือลองมาผ่อ ก็PMมาได้นะคับ ผมจะกลับเจียงฮายไปทำธุระ แต่พอจะมีเวลาคับ เสาร์นี้ 3-4 กรกฎาคม 2553

ถ้าบ่สะดวกโอกาสหน้าก็ได้คับ ปัจจุบันผมบ่ได้อยู่เจียงฮายแล้วแต่ผมฮักเจียงฮายคับ

ปะตู๋ผี (ปะตู๋ฮ่อม) เป๋นปะตู๋เมืองที่เปิ้นเอาศพจากในเวียงออกไปเผาที่ป่าเห้วครับ
ถ้าเทียบกับเจียงใหม่คือ ปะตู๋สวนปรุง (แสนปุง) ของกำแปงเมืองจั้นใน
และประตูหายยา (ไหยา) ของกำแปงจั้นนอก
ลานประหารของเมืองเชียงรายจะอยู่แถวๆบ้านแขกหน้าป่าเห้วเด่นห้าน่ะครับ
ซอยตางเข้าวัดน้อยเชตุพน
นักโทษสุดท้ายที่ประหารที่นี้จื่อ อี่กุย หลังจากนั้นก็บ่มีก๋านประหารแหม
ตัดหัวเสร็จ รวดจี่เลยน่อ
อี่กุยต้องข้อหาลักละอ่อน แล้วเอาไปฆ่า
โดนยับจับมัดมือติดกับไม้ซ้าวสองอัน
ปอจะตัดคอ ไห้หุยเสียงดังขนาด
หลังจากนั้นก็บ่มีพิธีประหารแหมเลย
ตะก่อนมันยังบ่มีถนนเตื่อ
บริเวณนั้นหลังจากบ่มีการประหาร แขกบังกลาเทศอพยพมาอยู่
โดยผ่านเข้ามาตางพม่า
เอาแป๊ะมาเลี้ยงแถวนั้น
แขกบ่กั๋วผี
แต่ว่าถ้าอู้ถึงวัดแถวนั้นก็น่าสนใจ น่าจะเป็นไปได้น่อว่ามีวัดฮ้าง

ป.ล.ตอนนี้ผมก็ไปๆมาๆเจียงใหม่-เจียงฮายครับ
ptucky
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 23:45:32 »

ปะตู๋ผี (ปะตู๋ฮ่อม) เป๋นปะตู๋เมืองที่เปิ้นเอาศพจากในเวียงออกไปเผาที่ป่าเห้วครับ
ถ้าเทียบกับเจียงใหม่คือ ปะตู๋สวนปรุง (แสนปุง) ของกำแปงเมืองจั้นใน
และประตูหายยา (ไหยา) ของกำแปงจั้นนอก
ลานประหารของเมืองเชียงรายจะอยู่แถวๆบ้านแขกหน้าป่าเห้วเด่นห้าน่ะครับ
ซอยตางเข้าวัดน้อยเชตุพน
นักโทษสุดท้ายที่ประหารที่นี้จื่อ อี่กุย หลังจากนั้นก็บ่มีก๋านประหารแหม
ตัดหัวเสร็จ รวดจี่เลยน่อ
อี่กุยต้องข้อหาลักละอ่อน แล้วเอาไปฆ่า
โดนยับจับมัดมือติดกับไม้ซ้าวสองอัน
ปอจะตัดคอ ไห้หุยเสียงดังขนาด
หลังจากนั้นก็บ่มีพิธีประหารแหมเลย
ตะก่อนมันยังบ่มีถนนเตื่อ
บริเวณนั้นหลังจากบ่มีการประหาร แขกบังกลาเทศอพยพมาอยู่
โดยผ่านเข้ามาตางพม่า
เอาแป๊ะมาเลี้ยงแถวนั้น
แขกบ่กั๋วผี
แต่ว่าถ้าอู้ถึงวัดแถวนั้นก็น่าสนใจ น่าจะเป็นไปได้น่อว่ามีวัดฮ้าง

ป.ล.ตอนนี้ผมก็ไปๆมาๆเจียงใหม่-เจียงฮายครับ

ขอบคุณครับอ้ายเชียงรายพันธ์แท้คับ ได้ความฮู้ความเป็นไปเป็นมานักขึ้นเลยคับ  ตกใจ
AMD[[kUBoTA]]1983
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

EDDY - Line : ittipon2526

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 05:12:26 »

มาเก็บข้อมูลจากท่านเชียงรายพันธ์แท้  ขับรถผ่านเจดีย์นั้นหลายครั้ง เพิ่งทราบความเป็นมาเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
สอบถามเพิ่มเิติม กำแพงเมืองบริเวณ 5 แยกพ่อขุนฯ เมื่อก่อนมียาวกว่านั้น หรือว่ามีแค่นั้นครับ

** ถ้าท่านทำเป็นสารคดี หรือหนังสือตีพิมพ์ออกมาจำหน่าย คาดว่าคนจะสนใจไม่น้อยเลยนะครับ หลายๆเรื่องเพิ่งมารู้จากการอ่านข้อมูลของท่าน  ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แนวกำแพงเมืองที่เราเห็นปัจจุบัน เป็นของจำลองที่กรมศิลปากรทำขึ้นเป็นสัญลักษณ์ว่า แนวนี้เป็นเขตกำแพงกับคูเมืองเดิมครับ ของเก่าพังหมดแล้ว หนังสือประวัติศาสตร์โบราณคดี ล้านนา โดยอาจารย์ศรีศักร วัลลิโภดม สำนักพิมพ์เมืองโบราณ หน้าปกจะมีรูปแนวกำแพงเมืองเก่าเจียงฮายแบบร่างตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์อยู่ ลองหาอ่านดูได้ ประตูเมืองจะมีขนาดแค่ให้ช้างลอดเข้าออกได้เท่านั้น เหมือนกับเชียงใหม่ครับ แถวประตูท่าแพก็จำลองได้คล้ายๆครับ

เกร็ดเล็กน้อย....

แนวกำแพงและคูเมืองเชียงราย มีลักษณะวงรอบคล้ายรูปหอยสังข์ เหมือนหละปูนครับ ถนนในเวียงตั้งแต่เทพวัลย์ ผ่าน ท.1 ผ่านประตูสลี ผ่านสามัคคี โค้งไปแถวเกาะลอย เป็นแนวกำแพงเมืองเดิมทั้งหมด คูน้ำที่เห็นเป็นแนวคูเมืองชั้นในตั้งแต่โบราณซึ่งอาจจะลึกและใหญ่กว่านี้ครับ ที่เราขับรถตึงวันนี่ เราขับบนกำแพงเมืองเน้อ อิอิ

EDDY::>>083-0470495
Carcamera Cr
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 15:38:01 »

ประวัติวัดเจ็ดยอด แบบคร่าวๆนะครับ เพราะมันยาว
บอกเล่าสืบต่อกันมาว่า บริเวณนั้นมีวัดร้างถึง 7 วัด พระครูบาคันธะไม่สามารถดูแลได้ทั่วถึงจึงนำมารวมกันสร้างเป็นวัดเดียว และสร้างพระธาตุเจย์ดีเจ็ดยอดพร้อมทั้งให้ชื่อว่า วัดเจ็ดยอด ตามชื่อวัดโพธ์ธารามหรือวัดเจ็ดยอดที่นครเชียงใหม่ ซึ่งเป็นวัดที่พระเจ้าติโลกราชทรงอุปถัมภ์ให้เป็นสถานที่สังคายนาพระไตรปิฏก ครั้งที่8เมื่อ พศ2020  แต่การบูรณปฏิสังขรณ์ในครั้งนั้นคงจะกระทำได้ไม่มากนัก เพราะเป็นระยะสร้างบ้านสร้างเมืองใหม่ ดังหลักฐานการบูรณปฎิสังขรณ์วัดเจ็ดยอดเป็นตำนานอักษรล้านนาในสมัยหลังว่า พระครูบาเจ้าอินทรจักรเป็นผู้เริ่มปฏิสังขรณ์ซ่อมแซมวัดเจ็ดยอด แผ้วถางเสร็จ เมื่อเดือน8ขึ้น15ค่ำ วันเสาร์ จุลศักราชได้ 1279 (พศ2460) ปีมะเส็ง เวลาเที่ยงวันมีพระสงฆ์15รูป มาทำมงคลสูตรถอนกำหนด8ปี สำเร็จเมื่อ จุลศักราช1287(พศ2468) ปีฉลู เดือน7 ขึ้น15ค่ำ ตรงกับวันอาทิตย์
พระมหากษัตริย์แห่งมหาจักรีบรมราชวงศ์ได้เคยเสด็จพระราชดำเนิน ณ วัดเจ็ดยอด รวม2พระองค์
10 ธันวาคม 2448  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเจ้าอยู่หัวครั้งทรงดำรงพระอิสริยยศสมเด็จพระบรมโอสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมงกุฎราชกุมาร ได้เสด็จแทนพระองค์ประพาสมณฑลพายัพ เสด็จพระราชดำเนินมาหยุดประทับรอขบวนรับเสด็ตเข้าเมืองเชียงราย ซึ่งตั้งรอที่วัดเจ็ดยอด  ดัง ลิลิตพายัพ พรรณนาไว้ว่า  
ถึงวัดเจ็ดยอดใกล้ เมืองเชียง รายแฮ
ขบวนจัดตั้งรายเรียง  เรียบแล้ว
แห่นำเสด็จเข้าเวียง บ่มิเนิ่น
ทรงอัศว์ดำเพริดแพร้ว  ย่างเยื้อง ตามถนน

3 พฤศจิกายน พศ 2513   พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชทรงพระราชศรัทธาเสด็จพระราชดำเนินมาถวายผ้ากฐิน ณ วัดเจ็ดยอด

กล้องติดรถยนต์เชียงราย ศรีทรายมูล
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2010, 22:58:19 »

มาเก็บข้อมูลจากท่านเชียงรายพันธ์แท้  ขับรถผ่านเจดีย์นั้นหลายครั้ง เพิ่งทราบความเป็นมาเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
สอบถามเพิ่มเิติม กำแพงเมืองบริเวณ 5 แยกพ่อขุนฯ เมื่อก่อนมียาวกว่านั้น หรือว่ามีแค่นั้นครับ

** ถ้าท่านทำเป็นสารคดี หรือหนังสือตีพิมพ์ออกมาจำหน่าย คาดว่าคนจะสนใจไม่น้อยเลยนะครับ หลายๆเรื่องเพิ่งมารู้จากการอ่านข้อมูลของท่าน  ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แนวกำแพงเมืองที่เราเห็นปัจจุบัน เป็นของจำลองที่กรมศิลปากรทำขึ้นเป็นสัญลักษณ์ว่า แนวนี้เป็นเขตกำแพงกับคูเมืองเดิมครับ ของเก่าพังหมดแล้ว หนังสือประวัติศาสตร์โบราณคดี ล้านนา โดยอาจารย์ศรีศักร วัลลิโภดม สำนักพิมพ์เมืองโบราณ หน้าปกจะมีรูปแนวกำแพงเมืองเก่าเจียงฮายแบบร่างตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์อยู่ ลองหาอ่านดูได้ ประตูเมืองจะมีขนาดแค่ให้ช้างลอดเข้าออกได้เท่านั้น เหมือนกับเชียงใหม่ครับ แถวประตูท่าแพก็จำลองได้คล้ายๆครับ

เกร็ดเล็กน้อย....

แนวกำแพงและคูเมืองเชียงราย มีลักษณะวงรอบคล้ายรูปหอยสังข์ เหมือนหละปูนครับ ถนนในเวียงตั้งแต่เทพวัลย์ ผ่าน ท.1 ผ่านประตูสลี ผ่านสามัคคี โค้งไปแถวเกาะลอย เป็นแนวกำแพงเมืองเดิมทั้งหมด คูน้ำที่เห็นเป็นแนวคูเมืองชั้นในตั้งแต่โบราณซึ่งอาจจะลึกและใหญ่กว่านี้ครับ ที่เราขับรถตึงวันนี่ เราขับบนกำแพงเมืองเน้อ อิอิ

แม่นแล้ว เพราะงั้นมันถึงจื่อว่า ถนนบรรพปราการ ไง
ไผจะไปฮู้ว่ากำแปงเมืองอยู่ปื้นตี๋นเฮานี่เอง 5
x27
มัธยม
**

ฮักเจียงฮายคับ

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 09:36:57 »

กระทู้นี้เต็มเปี่ยมไปด้วยคุณค่าจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
SupakaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 01:05:55 »

อ่านไปม่วนดีเนาะคับ  ถ้ามีรวมเล่ม หรือแบบ วารสารอี้ท่าจะดีเนาะ
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 05:48:32 »

วัดม่านประตูหวาย
        ที่ตั้งบริเวณที่ฮ้องว่าประตู๋หวาย ซึ่งเป๋นจื่อของวัดนี้ใกล้สี่แยกหอนาฬิก๋า
ถนนเจ็ดยอด ต๋ำบลเวียง อำเภอเมือง จังหวัดเจียงฮาย
วันนี้เหลือเพียงองค์เจดีย์ขนาดย่อม ศิลปะพม่า โดยฝีมือสล่าจาวไทยใหญ่ (เงี้ยว)
ตี้ฮ้องกั๋นว่า “กองมูลีกข์” หรือ ธัมมเจ๋ติยะ ตั้งอยู่โดยเดี่ยว มีปริมณฑลบ่น่าเกิ๋น ๕x๕ เมตร
ปัจจุบันยังมีคนนำธูปเทียนมาไหว้อยู่ประจ๋ำ
                            ความเป๋นมา
       บริเวณตี้ตั้งวัดในอดีตเป๋นป่าหวาย มีช่องก๋ำแปงเมืองตี้สร้างไว้เหลืออยู่
ซึ่งบ่กว้างขวางเต้าใด ประตู๋นี้ดั้งเดิมมีคนไจ๊หน้อย
       พ.ศ. ๒๔๕๖ อุเหย่วาต๊ะ (อุเหย่วาทะ) พระภิกษุจาวพม่าได้ธุดงค์มาปักกลด
ปฏิบัติธุดงควัตร ณ สถานที่ที่มีเจ้าของ แต่ถูกละไว้เป๋นบ้านห่าง อันเป๋นตี้ตั้งของวัดในเวลาต่อมา
อุเหย่วาต๊ะได้ฮับนิมนต์จากคนเถ้าจาวไทยใหญ่ หื้อฮ่วมสร้างตี้นี้หื้อเป๋นอาราม
โดยคนเถ้าจาวไทยใหญ่เป๋นผู้ขออนุญาตเจ้าของตี้หื้อ ซึ่งเจ้าของก่คือป้าบัวขาวก่บ่ขัดข้อง
เพราะว่าเป๋นสวนห่าง มีศรัทธาจาวบ้านและจาวไทยใหญ่มาจ่วยกั๋นเผ้วถางสถานตี้
แล้วก่อตั้งอารามขึ้น เนื่องจากจาวไทยใหญ่และพม่ามีความผูกพันกั๋นมาแต่เมืองเจียงตุ๋ง
ในส่วนตี้เกี่ยวข้องกับไทยใหญ่หรือเงี้ยวกับพม่า ไทยใหญ่ฮ้องตุ๊เจ้าตี้เป๋นเจ้าอาวาสหรือเป๋นผู้นำว่า เจ้าสล่า
ส่วนพม่าก่จะฮ้องตวยแต่จะออกเป๋นสำเนียงพม่าว่า “ซวาเสี่ย”
เสียง เสี่ย จะออกคล้าย สี่แหย่ ส่วนพระสงฆ์ตี้มีระดับ พม่าจะฮ้องว่า อะปุงกี๋ (อะพุงคี)
คำว่าสล่าตี้จาวล้านนาฮ้องนายช่างนั้น เป๋นกำพม่าแต่ออกเสียงแบบล้านนา
ฮ้องผู้มีฝีมือทางช่าง หรือผู้ที่เกี่ยวข้องกับพระสงฆ์กับวัด
เป๋นตี้ยอมฮับของคนทั่วไปว่า สล่า และกำตี้ฮ้องตุ๊เจ้าว่า เจ้าสล่า โดยเฉพาะตุ๊เจ้าหัววัด.....

ข้อมูลจาก...สารสภาวัฒนธรรมจังหวัดเชียงราย มิถุนายน 2543

ขอยืมรูปป้าวายมาแปะเน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กันยายน 2010, 05:55:27 โดย [_ละอ่อนโบราณ_] » IP : บันทึกการเข้า

..............
หนานตั๋น
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 09:34:00 »

โอ้ ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์