เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:19:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ผมอยากเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผมอยากเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ  (อ่าน 432 ครั้ง)
The_EnJoy55
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 20:33:54 »

คือผมอยากเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับมีใครหรือที่ไหนรับสอนไหมครับพอดีผมไม่อยากไปอบรมครับแหะ ^^ ผยอยากเรียนแบบคนน้อย ๆ จะได้รู้เรื่องอะครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2013, 02:33:17 »

ได้ครับ ไม่ยาก อย่างแรกคงต้องลงทุนซื้อวิทยุสมุครเล่นมาซักเครื่องนะครับ แต่ระวังถ้าเอารุ่นคล้ายๆตำรวจต้องมีใบอนุญาตด้วยถึงจะถูกต้องครับ ยกเว้นว็อกกี้ท็อคกี้ พกได้สบาย

ข้อดีของการอบรมก็คงพกได้ครับ มีนามเรียกขาล ประมานนั้น ผมเองไม่เคยอบรมครับ เพราะเหมือนจะ low เทคไปแล้ว ทุกวันนี้ ชอบวิธี online หรือไม่ก็ Line แล้วแทบทุกคนก็มี มือถือประจำตัวแทนกันแล้วครับ ดังนั้น ว.2 ว.8 จึงไม่ค่อยได้ยินกันแล้วครับ คงเฉพาะกลุ่มเท่านั้น ส่วน ว.16 นั้น ทำกันทุกวัน ผมเองก็คงเบื่อ เพราะถ้าใช้ Dtac ทุกเย็นสัญญานก็ไม่ล่มแล้ว ไม่ว่า AIS หรือ True ก็ชัดเจนดี โทรติดได้ทุกเวลา จึงไม่จำเป็นต้องเช็คว่าชัดใหม อยู่ใหม่ เพราะถ้าใครไม่อยู่ หมายถึงไม่รับสาย ก็ให้โทรหาเมียมัน อิอิ อุยแฟนมัน เดี๋ยวก็รู้ ว่ามันไปใหน อยู่ใหน หรือเขาว่างก็กลับมาดูสายที่ Miss แล้วโทรกลับเอง(ถ้าไม่ชอบฝากข้อความเสียงนะ ส่ง SMS แทนมันกว่า)

แต่ผมจัดให้ได้นะ เบื้องต้น ให้ google หาความหมายของ ว หรือ คำว่า วิทยุสมัคเล่น แล้วเข้าไปศึกษาเองซะ ว.4 คืออะไร เป็นต้น ท่องให้แม่น

บทต่อไปเอาให้เทพ ผมฝากให้ ท่องระหัสมอสด้วยครับ (ปกติใช้สอบกัน สมัยก่อน) เช่น SOS คืออะไร ต้อง ดิด ดิด ดา ดา หรือ ดา ดา ดิด ดิด (..--) ผมเคยมีโปรแกรมฝึกเรียนรหัสมอส แต่นานแล้ว หายแล้ว แต่อาจเจอใน google ครับ บางทีคงต้องท่องเอาเอง แต่นั้นมันคงเป็นอดีตไปแล้ว ซึ่งก็คงไม่จำเป็น สมัยก่อนใช้ส่งโทรเลขมั่งครับ คนฟังจะถอดรหัสทีละตัว ถ้าในปัจจุบันคงต้องใช้และฝึกกันในกลุ่ม นักสืบ และทหารเรือมั่งครับ (ใช้วิธีเคราะส่งสัญญาน ยามฉุกเฉินได้) ถ้าทหารบกก็มักจะใช้ส่งสัญญานจากการปิดเปิดไฟฉาย ผมว่าจะเป็นหน่วยเฉพาะกิจมากกว่านะ

สรุปได้ว่า ยุคก่อนไม่ค่อยมีอะไรเล่น คนแย่งกันสอบล้นหลาม พอ icq หรือ Pirch เข้ามาวัยรุ่นติดกันงอมแงม สุดท้ายแพ้อินเตอเน็ทเลยครับ ปัจจุบันก็คงเป็นเว็บบอร์ดครับที่ใช้แก้ขัดแก้เซง คุยเล่น แซวกันเล่น กันไป ไม่ว่าห้องนั่งเล่น หรือ camfrog เพื่อแก้เหงา หาสาว ส่องคน อิอิ ในนามเรียกขาล ที่เราตั้งได้เองโดยไม่ถูกกำหนดจากผู้ใด เช่น The_EnJoy55 แสดงนามเรียกขาลท่าน คือคนเฮฮา รักสนุก ไม่ซีเรียด ทำอะไรขำๆ ไม่ต้องจริงจังอะไรนักเมื่อใช้ชื่อนี้ ดังนั้นท่านจึงยังเป็นเหมือนเด็กอยู่ครับ ใส่ๆ ขี้เล่น มันก็น่าคบดีนะ แต่ท่านอายุยังน้อย เป็นวัยรุ่นอยู่ประมานนี้ จึงยังยากอยู่ของช่วงวัยนี้ที่จะทำอะไรให้เป็นชิ้นเป็นอัน ก็คงหาประสบการณ์ หาอะไรไปเรื่อยๆ นั่นเอง ถูกต้องหรือไม่ ว.2 ด้วยครับ สรุปได้ว่าช่วงนี้คุณเป็นคนไรสาระไปวันๆอยู่ครับ ฟันทิ้ง ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2013, 02:40:02 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2013, 02:55:09 »

เขาใช้ คิวโค๊ด ครับ ไม่ได้ใช้โค๊ด ว.

ค้นในอากู๋ครับ คิวโค๊ด a-z  รู้ภาษาแล้วก็ไปสอบได้ครับ ส่วนสอบเมื่อไหร่ ที่ไหน รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

QRU 73 ครับ

©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2013, 02:57:13 »

เจอผู้รู้แล้วครั

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=429821.0

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2013, 09:02:21 »

ยอดมาก มีเอกสารให้อ่านด้วย หลังๆเขาคงสอบกันไม่ยาก(ไม่โหดกันแล้วมั่ง) ใครชอบก็ไปอบรมกัน จะได้เป็นเหล่าอาษากันแยะๆ  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์