เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:30:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  +++กระทู้รวมเซ็นทรัลพลาซาเชียงราย +++
หน้า: 1 ... 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 [121] 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 พิมพ์
ผู้เขียน +++กระทู้รวมเซ็นทรัลพลาซาเชียงราย +++  (อ่าน 493565 ครั้ง)
boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2400 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:00:04 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่เป็นไร ครับ..มีปัญหาโทร ถาม ที่เซ็นทรัล ไปเลยครับ..

ระบายให้เขาได้รับรู้...พอผ่านไป สักไตรมาส เขาคงมาทบทวนการตลาด ครับ..ถ้ามีเสียงเรียกร้องเยอะขนาดนี้ ผมเข้าไปอ่านที่ FB ของ CPN ก็มีประเด็นนี้เยอะเรื่องเวลาเปิดปิด(สำหรับสาขาใหม่)

และผมเชื่อว่า เซ็นทรัล คงคิดกลยุทธ การส่ง้สริมการตลาด..เสริมจุดอ่อน ดันจุดแข็ง และกลยุทธ์ให้ห้างประสบความสำเร็จมากที่สุด มากระตุ้น..การบริโภค คนเชียงราย ต่อไป เพราะเขาเป็นบริษัท ทำอย่างไรก็ได้ ที่ได้ผลตอบแทน เป็นกำไร...

สิ่งที่คนเชียงราย หรือคนที่ติดตาม..จะ ทันไปกับกระแสบริโภค  ที่เน้นการจับจ่าย การบริโภค..เราจะเท่าทันสื่อ เท่าทัน กลยุทธการตลาด เขามากน้อยแค่ไหน...เป็นสิ่งสำคัญ ครับ.

เป็นกำลังใจในการสอบ..หวังว่าคุณ  Zigma คงสอบได้คณะที่ต้องการ...

ถ้าสนใจเรื่องพวกนี้..ลองเรียนด้านการตลาด..ไปเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม  ผมจบมาไม่ค่อยตรงครับ..แต่มาทำงานด้านสื่อสาร..ดันมาทำเรื่องเท่าทันสื่อด้วย.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปล.อยากให้น้องลบสถาบัน..ที่จบมา..เพราะอาจไม่ดีกับตัวน้องเอง เพราะจะยกเครดิตสถาบันแต่ละครั้ง..บางทีเรื่องดีๆ ผมยังต้องขออนุญาต กับสถาบันครับ เพราะมีหลายคนจบมาที่เดียวกับเรา

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
wiichy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2401 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:11:05 »

central plaZa เกือบทุกสาขา เปิด 11โมง ปิด 3 ทุ่ม เท่ากันหมด วันหยุดก็เปิดสิบโมง คล้ายๆกัน ครับ
คงเป็นนโยบายของ CPN และไม่ใช่เฉพาะที่นี้ ศูนย์การค้าอื่นก็เช่นเดียวกัน เปิด-ปิดราวๆ นี่ อย่าลืมว่าที่นี่ไม่ใช้ห้างสรรพสินค้า ที่ต้องคอยขายเครื่องอุปโภค บริโภคให้ทันเวลาทำกิน

อีกอย่างกลุ่มลูกค้าบิ๊กซี และเซ็นทรัลคนล่ะกลุ่มกันอยู่แล้ว ยังไงก็ไม่กระทบกัน (ค้าปลีก กับแบรนเนม ร้านอาหาร พอเข้าใจน่ะครับ)

และถึงแม้น้องจะบอกว่าเสียค่าเช่า 18% ของยอดขาย แต่ผลกำไรของ CPN คือเซ็นทรัลพลาซาทุกสาขา เซ็นทรัลเวิล เซ็นทรัลเฟสติวัล ไม่ได้มากมายเลย หากนำมาเทียบกับรายได้ทั้งหมดหักค่าใช้จ่าย หาอ่านได้ในรายงานผลประกอบการของ CPN น่ะ

ต้องเข้าใจว่าลักษณะเซ็นทรัลกับบิ๊กซีต่างกัน บิ๊กซีปิดดึกได้ แต่ร้านข้างนอกเขาก็ปิดหมดแล้วจริงหรือไม่(เพราะเขาไม่ใช่พนักงานบิ๊กซี) เหลือแต่ที่ขายปลีกข้างบนเพราะเป็นพนักงานบิ๊กซีเอง  ส่วนเซ็นทรัล พนักงานส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดเป็นของร้านค้านั้นๆ พนักงาน CPN จริงๆมีไม่เท่าไร  ถ้าจะเลื่อนจริงๆ ต้องศึกษาดีๆ เพราะกระทบพนักงานหลายพันคน รวมทั้งน้องเองด้วย  ขอยกตัวอย่างเคสนึง ห้างคาร์ฟูรัชดา กทม. ปิดราวห้าทุ่ม เที่ยงคืน แต่เอาเข้าจริงๆ คนเงียบตั้งแต่สามทุ่ม แต่ร้านค้าต่างๆ ปิดไม่ได้น่ะครับ เขากลัวว่าห้างจะดูไม่คึกคัก สรุปพนักงานร้านต่างๆ ต้องนั่งรอกันจนถึงสี่ทุ่มกว่า ถึงกลับบ้านกันได้ <---- แบบนี้ทุกวันเบื่อมั๊ยครับ

ช่วงนี้ศูนย์การค้าเพิ่งเปิดมาได้เกือบสองอาทิตย์ และยังต้องค่อยๆ ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ จนลงตัวคงต้องใช้เวลาอีกซักพัก  หรือน้องอยากให้พรุ่งนี้มะรืนปิดช้าลงซักสี่ทุ่ม น้องจะได้เลิกงานดึกขึ้นอีกดีมั๊ยครับ ค่อยๆ ปรับปรุงแก้ไขไป อย่าใจร้อนโวยวายแบบนี้ เข้าใจว่าบอร์ดนี้อุดมไปด้วยปัญญาชน อยู่บนหลักการและเหตุผล ไม่ได้อยากจะพูดอะไรก็พูด บ่นอะไรก็บ่น เถียงอะไรก็เถียง

สุดท้ายฐานะศิษย์เก่าเลือดขาวน้ำเงิน ไม่คิดว่าเลือดขาวน้ำเงินในตัวน้อง จะจางหายไปได้รวดเร็วหลังจากจบมาเดือนเศษ สองเดือน แสดงว่าระยะเวลาที่เรียนที่นี้สามปีหกปีไม่มีค่าอะไรเลย น้องใช้เพียงแค่ชื่อโรงเรียน เป็นทางผ่าน เพื่อเสริมตนให้ดูดีขึ้นในฐานะ นักเรียนของสามัคคีวิทยาคมเท่านั้นหรือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:18:26 โดย wiichy » IP : บันทึกการเข้า
crlove
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2402 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:23:10 »

จบกระทู้นี้ซะ
ถ้ามีใครมาอ่าน จะอายคนอื่นเค้า
เดียวจะหาว่าคนเชียงรายบ้านนอก
เพราะ เซนทรัลเค้าปิดสามทุ่มหมด
โอเค ถ้าไม่เชื่อก็ลองไป เซ็นทรัลแอร์พอร์ต ดู
140 บาท ชร ชม
Zigma
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2403 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:29:29 »

ขออภัยทุกท่านค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:21:00 โดย Zigma » IP : บันทึกการเข้า
boondham

« ตอบ #2404 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:31:54 »

ยิงฟันยิ้ม

เป็นธรรมดาสังคมออนไลน์ ความคิดที่หลากหลาย..

ถ้าความเห็นไหน ที่กระทบต่อบุคค ก็ร้องเรียน กับเว็ปมาสเตอร์หรือผู้ดูแลช่วยลบ..

ถ้าข้อมูล ที่ผมนำมาลง..อันไหน..ไม่เป็นประโยชน์ ผมยินดีให้ลบได้เลยนะครับ..

เพราะผมไม่ยึดติด อะไรมากมาย..ผมนึกถึงประโยชน์..ของเว็ป เพราะผมอาศัย พื้นที่เขาในการ..โพส

ผมยังเคยโพสว่า ข้อมูล มันหนัก..เปลื้องพื้นที่จัดเก็บ ลบได้ตามสบาย. ครับ.ถ้าคิดว่าไม่เป็นประโยชน์..

ขอนอนก่อนครับ..

ปั้นงานเสร็จหนึ่งชิ้น...พร้อมกับมาตอบกระทู้นี้..พรุ่งนี้..ไปทำบุญ

จะได้กลับบ้านที่เชียงรายแล้ว.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:43:55 โดย boondham » IP : บันทึกการเข้า

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
Zigma
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2405 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:37:41 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:21:54 โดย Zigma » IP : บันทึกการเข้า
boondham

« ตอบ #2406 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:41:51 »

ใช่เลย...ความแตกต่างของสังคมออนไลน์น่ะ

ปล.จริงๆ...ถ้าให้พูดตรงๆก็คือ เราคาดหวังว่าจะมีคนโต้เถียงกันมากกว่านี้ เพราะนี่เป็นความสนุกอย่างหนึ่งของสังคมออนไลน์น่ะนะ...

เราชอบเวลาที่คนเห็นต่าง และมีเหตุผลของตัวเองมาคุยกัน มันจะได้สาระในอีกมุมหนึ่งที่เราไม่เคยได้

ถ้าเป็นซักสองหรือสามอาทิตย์ก่อน เราคงเข้าพันดริฟท์ แต่หลังจากคดีเป็ดๆนั่น ตอนนี้เลยเลิกยุ่งกับมันไปแล้ว -*-! (อาห์...WM พันทิพย์...ขอให้ท่านจงแบนอมยิ้มข้าฯ!!!)

ปปล.เฮ้ อย่าคิดว่าเราเกรียนไร้สาระเชียว...เรามีมุมมองของเรา เรารู้ว่าเซ็นทรัลมันอะไรยังไง จะที่ไหนๆก็เปิดปิดพร้อมกัน แต่ แต่ แต่ี!!! เราเพิ่งเคยเจอกรณีนี้จากที่นี่เป็นครั้งแรก!!!!

(เพราะที่อื่น เราไม่เคยอยู่จนมันปิด)

ให้ตายเถอะ เราไม่คิดด้วยซ้ำว่าจะมีคนมาเคาะประตูห้้างเพื่อขอเข้าห้างนะเออ

ไม่น่าเชื่อว่าเล่นพันธ์ทิพย์

น้องบอกเขาหรือเปล่าว่าจบสามัคคี

ผมว่าเชียงรายโฟกัสถึงเวลาแล้ว..ที่ต้องมีระบบ แบบพันทิพย์ เพราะอย่างนั้น ระบบการจัดการลำบากแน่ในอนาคต..

ฝันดีอีกรอบครับ.

รบกวนเว็ปมาสเตอร์ ช่วยลบข้อความ ด้วยเพราะเข้าข่ายก่อกวน..

Zigma
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2407 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:44:04 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:22:31 โดย Zigma » IP : บันทึกการเข้า
จั๊ดดีเล๊าะ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2408 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 02:54:35 »

ไม่ๆ คือผมกำลังจะบอกว่า คนๆนั้นอ่ะจุดประสงค์ของเค้าคือ จะมาทำธุระ หรือ จะมาเดินห้าง ??
เข้าใจนะว่า เจ้าของธุรกิจ มันละงานไม่ได้ ในเมื่อรู้อยู่ว่าละไม่ได้ ทำไมยังต้อง เบียดเวลาทำธุระมาเดินห้าง ?? ห้างเปิดตลอดทุกวัน ยินดีต้อนรับเสมอ ถ้าคิดว่า 365 วันหาเวลาว่างส่วนตัวเพื่อรีแล็กซ์ให้กับตัวเองไม่ได้ ก็นะคับ อยู่บ้านเถอะ ถ้าคิดว่ามันลำบากมากกับการหาเวลามาเดินห้าง (เพราะต้องคุมธุรกิจตลอดเวลา)

ปล ทำไมไม่ไปแจ้งที่สำนักงานเลยล่ะคับ ถ้าคุณคิดว่ามันไม่เป็นไปตามที่คุณคิดไว้
ปล2 คุณทำพาร์ทไทม์ร้านไรหรอ พี่อยากเป็นลูกค้าร้านน้องนะ สัญญาจะไปทันเวลาทำการแน่นอน
nongname
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2409 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 03:13:34 »

ผมลองนับจำนวนที่นั่ง major cineplex เชียงราย ดูนะครับ
ได้มาประมาณนี้

โรง 1 = 258 ที่นั่ง
โรง 2 = 264 + opera chair 5 คู่(10ที่นั่ง) = 274 ที่นั่ง
โรง 3 = 255 ที่นั่ง
โรง 4 = 215 ที่นั่ง
โรง 5 = 221 + opera chair 5 คู่(10ที่นั่ง) = 231 ที่นั่ง

อาจผิดพลาดนิดหน่อยนะครับ
Zigma
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2410 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 04:08:30 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:24:22 โดย Zigma » IP : บันทึกการเข้า
จั๊ดดีเล๊าะ
*

« ตอบ #2411 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 05:03:28 »

ประเด็นคือผมกำลังจะบอกว่า คนๆนั้นอ่ะจุดประสงค์ของเค้าคือ จะมาทำธุระ หรือ จะมาเดินห้าง ?? แค่นั้น ถึงได้ต้องอำนวยความสะดวกเปลี่ยนเวลาเปิดปิด เซ็นทรัลขนาดนั้นเชียว

ตอบปล. ทำไมไม่แจ้งสนง. มีคนจากทาง CT มารับทราบคอมเพลนนี้อยู่แล้วค่ะ มั่นใจว่าเห็นแน่นอน ดูได้จากการที่ PR ของเขาวี้ดว้ายมาตั้งแต่สมัยตั้งกระทู้ได้สักพักนั่นแหละ

(ง่ายๆว่า มั่นใจว่าเขาเห็น เขารับรู้ แต่จะตอบโต้ยังไง?)

ในเมื่อทำพาร์ทไทม์ที่นั่นทำไมไม่ขึ้นไปที่สำนักงานเลยล่ะ ทั้งๆที่รู้ดีนี่น่า จะมาพิมพ์ให้เค้าจินตนาการความต้องการของคุณทำไม ทำไมไม่ชี้แจงด้วยปากของตนเองล่ะ มันจะง่ายและคุณก็จะได้อธิบายให้เค้าเข้าใจกว่าที่จะต้องมาให้เค้ามารับเรื่องของคุณในที่นี้นิ  บ้าหรือป่าว ทั้งๆที่รู้ว่ามีหนทางที่ง่ายกว่านี้กลับไม่ทำ

ส่วนเรื่องร้าน...ไม่บอกค่ะ

จากปฏิกริยาโต้ตอบของคนในกระทู้นี้ต่อเราส่วนใหญ่ มันเป็นไปในเชิงลบค่ะ

แน่นอนล่ะ ถ้ายังคิดว่าความคิดของคุณนั้นถูกต้องเสมอ ไม่ยอมรับหรือเปิดใจในเหตุผลของคนอื่น และแนวทางความคิดที่เป็นไปได้ด้วยนะ !!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 05:09:04 โดย babababa » IP : บันทึกการเข้า
Zigma
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2412 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 05:34:44 »

ขออภัยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:25:08 โดย Zigma » IP : บันทึกการเข้า
จั๊ดดีเล๊าะ
*

« ตอบ #2413 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 07:05:42 »

อื่มคับ เคลียร์แล้วก็ดีล่ะคับ จะได้จบประเด็นนี้
xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2414 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 11:53:20 »

ผมชื่นชมคุณZIGMAนะครับ ผมมองว่าเด็ก(ขออภัยที่ใช้คำนี้เพราะมันตรงที่สุดแล้ว)อย่างคุณกล้าแสดงความคิดเห็นต่อสังคมนั้นนับว่าเป็นเรื่องที่ดี ควรสนับสนุนให้ไปในแนวทางที่ถูกต้องต่อไป

แต่ผมขอแนะนำนิดนึงว่าคุณขาดหลักฐานของข้อมูลครับ

ประเด็นนี้นะครับสมมติว่าคุณสงสัยเรื่องเวลาการเปิดปิดของห้างและบอกว่าคุณเห็นมากับตาว่ามีลูกค้าเข้ามาใช้บริการมากจริงๆในช่วงเวลาดังกล่าว

ผมก็เชื่อจริงๆนะครับ ว่าที่คุณพูดน่ะมันจริงเพราะใครๆเค้าก็เห็นแบบนั้น แต่คุณควรจะมีหลักฐานมาประกอบด้วยนะครับ เช่น ทำแบบสำรวจและเก็บข้อมูลที่เป็นหลักฐานสามารถเชื่อถือได้จริง เพราะว่าเวลาเค้าประชุมกันเรื่องนี้นั้น ไม่สามารถอ้างเหตุผลว่าเราเห็นมากับตานะเพื่อลงมติในการประชุมได้ เพราะมันดูเลื่อนลอยขาดหลักฐาน ซึ่งนำไปสู่ความน่าเชื่อถือนั่นเองครับ

และถ้าคุณจะทำจริงๆก็ต้องใช้เวลาในการเก็บข้อมูลแน่นอน (อย่างเช่นช่วงนี้สงกรานต์ลูกค้าเพิ่มขึ้นจริง แต่ปีหน้าล่ะจะมีอะไรมารับประกันได้ว่าลูกค้าจะเยอะแบบนี้) ดังนั้นในการเก็บข้อมูลนั้นอาจจะต้องใช้เวลาการเก็บข้อมูลเป็นระยะหลายปีก็เป็นได้ครับ ซึ่งอาจจะใช้เวลาน้อยกว่า หรือมากกว่าที่เซ็นทรัลจะเก็บข้อมูลเองก็เป็นได้ครับ(นี่ก็คือเรื่องที่สมาชิกท่านอื่นและตัวแทนเซ็นทรัลออกมาบอกว่าต้องขอเวลาเก็บข้อมูลครับ)

ขออภัยที่โพสยาวไปหน่อยนะครับ

ผมมองว่าสังคมออนไลน์ ใครจะแสดงความคิดเห็นยังไงก็ได้ก็ถูกครับ แต่เราควรมองบรรทัดฐานของสังคมนั้นๆ(ในที่นี้ก็คือเวปนี้) ก่อนก็ดีนะครับ

ป.ล. (อันนี้คุยเล่น) เวปนี้คนแก่เยอะเน้อหลาน (ผมก็แก่ ยิงฟันยิ้ม) เค้าก็อยากเห็นลูกเห็นหลานได้ดิบได้ดีขึ้นไปกันทั้งนั้น เลยช่วยกันออกความคิดเห็นจ้า
xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2415 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 11:59:42 »

ขออภัยพิมพ์ชื่อคุณZigmaผิดเป็นZIGMAครับ(จะว่าคิดมากเกินไปอีกมั๊ยเนี่ย ยิงฟันยิ้ม แต่ผมว่ามันสำคัญนะ)
boondham

« ตอบ #2416 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:27:59 »

ผมชื่นชมคุณZIGMAนะครับ ผมมองว่าเด็ก(ขออภัยที่ใช้คำนี้เพราะมันตรงที่สุดแล้ว)อย่างคุณกล้าแสดงความคิดเห็นต่อสังคมนั้นนับว่าเป็นเรื่องที่ดี ควรสนับสนุนให้ไปในแนวทางที่ถูกต้องต่อไป

แต่ผมขอแนะนำนิดนึงว่าคุณขาดหลักฐานของข้อมูลครับ

ประเด็นนี้นะครับสมมติว่าคุณสงสัยเรื่องเวลาการเปิดปิดของห้างและบอกว่าคุณเห็นมากับตาว่ามีลูกค้าเข้ามาใช้บริการมากจริงๆในช่วงเวลาดังกล่าว

ผมก็เชื่อจริงๆนะครับ ว่าที่คุณพูดน่ะมันจริงเพราะใครๆเค้าก็เห็นแบบนั้น แต่คุณควรจะมีหลักฐานมาประกอบด้วยนะครับ เช่น ทำแบบสำรวจและเก็บข้อมูลที่เป็นหลักฐานสามารถเชื่อถือได้จริง เพราะว่าเวลาเค้าประชุมกันเรื่องนี้นั้น ไม่สามารถอ้างเหตุผลว่าเราเห็นมากับตานะเพื่อลงมติในการประชุมได้ เพราะมันดูเลื่อนลอยขาดหลักฐาน ซึ่งนำไปสู่ความน่าเชื่อถือนั่นเองครับ

และถ้าคุณจะทำจริงๆก็ต้องใช้เวลาในการเก็บข้อมูลแน่นอน (อย่างเช่นช่วงนี้สงกรานต์ลูกค้าเพิ่มขึ้นจริง แต่ปีหน้าล่ะจะมีอะไรมารับประกันได้ว่าลูกค้าจะเยอะแบบนี้) ดังนั้นในการเก็บข้อมูลนั้นอาจจะต้องใช้เวลาการเก็บข้อมูลเป็นระยะหลายปีก็เป็นได้ครับ ซึ่งอาจจะใช้เวลาน้อยกว่า หรือมากกว่าที่เซ็นทรัลจะเก็บข้อมูลเองก็เป็นได้ครับ(นี่ก็คือเรื่องที่สมาชิกท่านอื่นและตัวแทนเซ็นทรัลออกมาบอกว่าต้องขอเวลาเก็บข้อมูลครับ)

ขออภัยที่โพสยาวไปหน่อยนะครับ

ผมมองว่าสังคมออนไลน์ ใครจะแสดงความคิดเห็นยังไงก็ได้ก็ถูกครับ แต่เราควรมองบรรทัดฐานของสังคมนั้นๆ(ในที่นี้ก็คือเวปนี้) ก่อนก็ดีนะครับ

ป.ล. (อันนี้คุยเล่น) เวปนี้คนแก่เยอะเน้อหลาน (ผมก็แก่ ยิงฟันยิ้ม) เค้าก็อยากเห็นลูกเห็นหลานได้ดิบได้ดีขึ้นไปกันทั้งนั้น เลยช่วยกันออกความคิดเห็นจ้า
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยครับ..สิ่งที่สำคัญในการสนทนา คือข้อมูล หลักฐานที่อ้างอิง..

บางทีหลักฐาน ข้อมูลไม่ต้องมาก เพียงยืนยันข้อเท็จจริง..รูปถ่าย..หรือ ลิงก์ แหล่งข่าวที่เชื่อถือได้.

ทำให้หัวข้อสนทนาดู มีข้อมูล น่าเชื่อถือ เป็นสิ่งจำเป็นมาก..เพราะที่นี้เชียงรายโฟกัส...โลโก้มันเป็นสังคมออนไลน์ ของคนเชียงราย..มีความหลายหลายทางอายุ เปิดกว้างทุกความคิดเห็น

ผมยังเชื่อ คำโบราณ ว่า การเข้าหาผู้ใหญ่ หรือคนไม่รู้จัก การอ่อนน้อมถ่อมตน..ยังไงก็เป็นที่เอ็นดูของคนทั่วไป...และใช้ได้เสมอในสังคมไทย...

ผมมองว่าภาษา ที่สนทนา น้อง Zigma  หรือ น้อง ต้า ใช้คำว่าเรา ผม ค่ะ..ตกลงใช้อะไรกันแน่..ไม่ได้จับผิดนะครับ..เพียงแต่บางครั้ง..อยากตอบ แต่ งง..เหมือนสับสนอะไรบ้างอย่าง..

ถ้าสำนวนภาษาแบบนี้..น่าจะคุยระดับเดียวกัน..ใช้คำว่า เรา..น่าจะเป็นสำนวนเว็ปเด็กดี..
ที่เพื่อนผมอยู่ที่นั้น..

ฝากน้องต้า..ด้วยแล้วกัน..เวลาไปเล่นเว็ปอื่น..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:30:54 โดย boondham » IP : บันทึกการเข้า

Zigma
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2417 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:34:42 »

ขอบคุณในคำตักเตือนของทุกท่่าน และขออภัยทุกท่านค่ะ
และหนูขอลบที่โพสต์ไว้เอง เพื่อไม่ให้เว็บนี้เสียหายค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:41:01 โดย Zigma » IP : บันทึกการเข้า
boondham

« ตอบ #2418 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 12:46:52 »

ขอบคุณในคำตักเตือนของทุกท่่าน และขออภัยทุกท่านค่ะ
และหนูขอลบที่โพสต์ไว้เอง เพื่อไม่ให้เว็บนี้เสียหายค่ะ

ยินดีต้อนรับ..สังคมออนไลน์เสมอ..

ที่นี้ ออนไลน์ทุกเรื่องราวของคนเชียงราย หวังว่าน้องต้า..ไม่ท้อ..ผู้ใหญ่พร้อมให้อภัยเสมอ..

เป็นกำลังใจในการโพส มีข้อมูล ข้อเสนอดีๆ มาคุยกัน ครับ..เชียงรายโฟกัส เป็นสังคมอบอุ่นเสมอ..

nueng2712
มัธยม
**

ชีวิตนี้เพื่อครอบครัวและตัวกู

« ตอบ #2419 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 13:01:32 »

เซ็นทรัลเชียงราย   ขยิบตา   ฮืม
หน้า: 1 ... 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 [121] 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 พิมพ์