เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 05:28:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  จ่วยน้องน้อยเต๊อะอยากหายยยยยยยยยยยยยยย
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน จ่วยน้องน้อยเต๊อะอยากหายยยยยยยยยยยยยยย  (อ่าน 2137 ครั้ง)
tunlaya
สุขอยู่ที่ใจสร้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 21:39:11 »

บางทีก็มีบางท่าน มีจิตที่สามารถรับรู้สิ่งเหล่านี้ได้ครับ หรือไม่ก็ เขาเองสามารถติดต่อฝ่านเราง่ายกว่าเท่านั้นเอ(บางคน) บ้างก็เคยเป็นญาติกันมาก่อนก็ติดต่อกันง่าย ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก มันเหมือนบางคนมีคลื่นความถี่ใกล้เคียงกันกับสิ่งเหล่านี้ก็เป็นได้ และเป็นมาแต่เกิดซึ่งไม่ได้ตั้งใจทำ  คนมีนับล้าน มันก็มีเปอเซนที่จะมีกลุ่มคนเหล่านั้นได้ ในกรณีนี้ก็ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรแต่อย่างใด เพียงแต่เราอยากจะช่วยเขาหรือไม่เท่านั้นเอง และคนส่วนใหญ่ก็สามาติดต่อได้นั้น มักด้วยในฝัน แต่นั้นก็แล้วแต่ว่าเขาจะเข้ามาบอกหรืออากมาติดต่อหรือไม่เท่านั้นเอง ถ้าฝึกมาดีหน่อยก็คุยกันได้ในสมาธิเอา(ซึ่งผมเองก็ฝึกอยู่ถ้าทำได้ อิอิ) ส่วนการติดต่อแบบสถาวะปกติ อันนี้จะยากหน่อย บ้างก็แค่เห็นเป็นเงา หรือได้กลิ่น และหลายคนที่ได้พบเห็นก็มักบอกว่าผีหลอก แท้จริงแล้ว เขาไม่ได้หลอก แต่อยากจะขอให้ช่วยเหลือ หรือเผอิญเป็นจังหวะที่มันสามารถหรือคลื่นจิตพอดีกับเข้า เป็นเรื่องบังเอินเท่านั้นเอง เป็นต้น ถ้าผีหลอกตัวจริงมักมาเข้าฝันแล้วต้องหมดไปหลายตังอันเนื่องบอกเลขให้ซื้อผิดๆ สุดท้ายถูกกินเรียบ อือกรณีนี้อีกหนึ่งที่เรียกว่าผีหลอกจริงๆ 555+
จ้าวมันเกิดจากความเครียดไปหาหมอมาละ วันนี้เลยขอยานอนหลับหมอมากิน  จะได้บ่กึ๊ดนักตะเจ้ากินMK ลองกินหมูนุ่มไปแผ่นหนึ่งตึ้งว่าหายใจบ่ออกไขฮาก สงสัยจะแม่นตี้หมอบอกว่าน้องเครียด  สวดมนต์ทำสมาธิแล้วนอนดีกว่า 
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 21:53:42 »

หมอสรุปง่ายเนอะ 555+ ว่างๆก็ถามหมอดูหน่อยว่า หมอๆ เคยเห็นผีก่อ แล้วหมอเชื่อเรื่องผีเรื่องเทวดาก่อ อิกะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าหมอตอบบ่อเชื่อ น้องก็บอกไปว่า งั้นขอยาระงับประสาทแฮมชุดละกัน 55555555+ (แล้วให้คิดในใจว่า ยอมหมาเฮ่ยหมอเลย  ยิงฟันยิ้ม เซงเป็ด)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 22:23:11 »

สวัสดี
เรา มีเหตุไปเกี่ยวพันกับ ท่าน ไม่ว่าด้วย จิตใจเรา กรรมเก่า หรือ ใหม่ หรือ มีคนนำพา
เรา ไปยึด ไปข้องเขา  เขาจึงมายึด มาผูกพันเรา    เราไม่ไปสนใจเขา   เขาก็จักไม่สนใจเรา
มีดีมาอยู่ด้วย  สิ่งดี ๆ ย่อมตามมา  แต่เราไม่คุ้นเคยกับ สิ่งดี ๆ เทพชั้นสูง ๆ ชอบบุญ กุศล อาหารทิพย์

พอมาเกี่ยวคนโลก ๆ ชอบเนื้อสัตว์ ท่านพาเราเบื่อ  มันจึงกลายเป็น ผิดปกติไป  
นักวิทยาศาสตร์ เขาพิสูจน์ สรีระต่าง ๆ ของ คน เป็น vegetarian เวทเกททาเรียน กินผัก
เช่น ฟันตัด แบบสัตว์กินพืช ไม่ใช่ฟันฉีก แบบเสือ หมา ฯ  ระบบย่อยอาหารDigestion ลำใส้ยาวมาก ไม่สั้นเหมือนสัตว์กินเนื้อ

เด็กทารก  บางคนแพ้ แม้กระทั่งนมจากวัว  ต้องกินนมจากถั่วเหลืองผสม เมื่อเล็ก ๆ ลูกสาวผมก็ต้องกินนมพิเศษ แพงเป็นพิเศษด้วย  แล้วจึงเปลี่ยนนมธรรมดาในภายหลัง
แม้แต่  ป้อนเนื้อหมู ก็ อ๊อก ๆ  แต่  บัดนี้ มักเนื้อสัตว์ แทบทุกอย่าง

พากินเจอาหารจากผัก ก็กินได้  แต่ พออยากกินใส้กรอก  หัวเสธ์(วอก) กิเลสโผล่  บอกกับแม่ตน ว่า  ใส้กรอก เป็น เจ ไม่ใช่เนื้อสัตว์เสียยังงั้น
ยิ่งโต กิเลส ยิ่งมีมากตามธัมมชาติ
ตอนนี้ 8 ย่าง 9 ขวบแล้ว   ชอบไปวัด กับย่า กับแม่เขา ดีอยู่

ทั้งที่ ไม่กินเนื้อสัตว์ คนอินเดีย  ศรีลังกา กินมังสวิรัตน์ ทั้งประเทศรวมกัน หลายเปอร์เซนต์  ยังออกลูกหลานดกเชียว  
คนไทยบอก ไม่ได้กินเนื้อสัตว์  หมดแรง  นี่ตัวอุปทาน เสียยิ่งกว่า

ผมดื่มมูตรแล้วแกล้งหอมเมีย  เมียจะอ๊วกจริง ๆ นี่ก็ อุปทาน รังเกียจยาคุณพระ

ทำใจ ให้สบาย  ไม่อยากกินอาหารบางอย่าง จากใจดวงใด ไม่ต้องสงสัย  ก็อย่าฝืนกิน
คิดอย่างนี้ บ่อย ๆ ว่า :    ไม่กิน ก็ไม่ตาย  ไม่หายใจ นี่ตายแน่ ๆ
ได้สติ ปัญญา เอาชนะกิเลส เรื่อง การกิน   ได้ ระลึกการตายเป็นวิปัสสนาง่าย ๆแถมมา

คราวใด ท่านห่าง  อย่างวันพระ  อยากทำ ทำ อยากกิน กิน  อะไรอร่อย ๆ ก็ เอาเลย ตามใจตัณหาเสียบ้าง นึกเสียว่า  : ได้ปล่อยผี

แต่ ระวัง ท่านลองใจ แกล้ง  ปล่อยเรา  อย่างผม ตอนมีการลุยไฟ ใจแป๊วประจำ
              กลัว โดนคิดบัญชีย้อนหลัง

บางที พอมีพิธี อาบน้ำร้อน ถูกอบรม โดยน้ำร้อน ไม่ลอก ไม่แดง แต่ ทนร้อนเอาจนต้องหลับตาปี๋  ผมมีความผิด ไม่ถูกตาม ครูอาจารย์  แต่ ถูกกิเลสข้าพเจ้า

ครูผี  มองอาจไม่ค่อยเห็น แต่ มีจริง แต่เราก็ไม่งมงายเกินไป  
เราคิด ว่า ไม่มีจริง  เป็น เรื่องหลอกลวง  ด้วย จับต้องไม่ได้  มองก็ไม่เห็น จึงเป็นไปไม่ได้ ว่าจะมีจริง  นี่มันก็ งมงาย ๆ ในมานะ  ความคิดเห็นส่วนตัวมาก  จนกลายเป็น โมโห คือ  ความหลง

ความหลง  พาสู่ การเกิดเป็น เดรัจฉาน  เมื่อกัมม์นี้มาให้ผลอย่างแน่นอน  พระพุทธเจ้าสอนมาอย่างนี้
     หาก ท่านทรงตรัส  ต้องเป็นอย่างแท้จริง  :   เป็น หนึ่ง  ไม่มีสอง

หนานจำมาเล่า   ไม่ได้เก่งถึง ขนาดคิดเอง ในปัจจุบันชาติ  โปรดเมตตา คนชอบอวดรู้ธัมม์
ด้วยเดชธรรมทาน วิทยาทาน นี้ จงฮอดถึง ครูบาอาจารย์ ของ ทีแอลวาย เต็ม ๆเถิด สาธุ ๆๆ อนุโมทามิ
หาก ท่านอื่นต้องการกุศล ขอจงอนุโมทนาเอาได้เลยจ๊ะ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 02:16:48 »

เอเมน  ยิงฟันยิ้ม

เก่งไม่เก่งไม่ว่า แค่อยากคบหา ผู้ชอบเจรจา อิอิ  (ว่าปะ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
jirapraserd
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 11:46:49 »

ไหว้พระสวดมนต์ แผ่เมตตาทุก ๆ วัน เพื่อลดความเครียด ระบบประสาทมันเครียด มันก็จะมีอาการแบบนี้ครับ หายใจออกแรง ๆ ก็ช่วยได้ ที่สำคัญต้องผ่อนคลาย เด๋วก็หายไปเอง อย่าไปคิดว่า เรามีนั่นมีนี่ ยิ่งใจมันคิด ใจมันก็ไปจับอารมย์ มันก็เป็นอีก อย่าน้อมใจไปหาสิ่งไร้สาระพวกนี้ มันไม่ได้ช่วยอะไรเรา ไม่มีเทพ ไม่มีเทวดา ไม่มีผีอะไรหรอกครับ ที่จะมาแกล้งคน อุบายก็คือ ไหว้พระสวดมนต์ แผ่เมตตา เพื่อให้ผ่อนคลาย

จิตมันพิสดาร มันทำได้สารพัดครับ ขนาดคนนั่งสมาธิ ยังเห็นนรก เห็นสวรรค์ ของจริงไม่จริงก็ไม่รู้ ก็ว่ากันไป เราต้องเข้าใจก่อนว่า จิตมันมีหน้าที่ นึก คิด ปรุงแต่ง แต่ของคุณมันปรุงแต่งเกินธรรมดาไปหน่อย อย่าไปสนใจมันครับ กลับมาใช้ชีวิตแบบธรรมดา อย่าน้อมใจไปหาสิ่งเหล่านี้ไม่นานก็หาย

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 11:56:13 »

tunlaya + JAMESCOM1  & หนานธง

บางทีก็มีบางท่าน มีจิตที่สามารถรับรู้สิ่งเหล่านี้ได้ครับ หรือไม่ก็ เขาเองสามารถติดต่อฝ่านเราง่ายกว่าเท่านั้นเอ(บางคน) บ้างก็เคยเป็นญาติกันมาก่อนก็ติดต่อกันง่าย ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

มันเหมือนบางคนมีคลื่นความถี่ใกล้เคียงกันกับสิ่งเหล่านี้ก็เป็นได้ และเป็นมาแต่เกิดซึ่งไม่ได้ตั้งใจทำ  คนมีนับล้าน มันก็มีเปอเซนที่จะมีกลุ่มคนเหล่านั้นได้
ในกรณีนี้ก็ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรแต่อย่างใด เพียงแต่เราอยากจะช่วยเขาหรือไม่เท่านั้นเอง
 และคนส่วนใหญ่ก็สามาติดต่อได้นั้น มักด้วยในฝัน แต่นั้นก็แล้วแต่ว่าเขาจะเข้ามาบอกหรืออากมาติดต่อหรือไม่เท่านั้นเอง
ถ้าฝึกมาดีหน่อยก็คุยกันได้ในสมาธิเอา(ซึ่งผมเองก็ฝึกอยู่ถ้าทำได้ อิอิ) ส่วนการติดต่อแบบสถาวะปกติ อันนี้จะยากหน่อย บ้างก็แค่เห็นเป็นเงา หรือได้กลิ่น และหลายคนที่ได้พบเห็นก็มักบอกว่าผีหลอก แท้จริงแล้ว เขาไม่ได้หลอก แต่อยากจะขอให้ช่วยเหลือ หรือเผอิญเป็นจังหวะที่มันสามารถหรือคลื่นจิตพอดีกับเข้า เป็นเรื่องบังเอินเท่านั้นเอง

@@@@@  ไม่มี คำ ว่า บังเอิญ  
ทุกสิ่งมีมาจากเหตุ ๆ เป็นตัวหนุน เรียกว่า ปัจจัย ไปหาผล เหมือน การย่าง ไปไหน  คือ เหตุ   คือ ปัจจัยไปสู่จุดหมาย  
ก้าวแต่ละก้าว เป็นเหตุ สะสมระยะทางให้ใกล้ จุดหมาย เหตุ ติดกับผล ในระดับนั้น ๆ คือ แต่ละก้าวย่าง
แต่จะถึง จุดหมายสูงสุดที่ต้องการหรือไม่  อยู่ที่เหตุ ที่เราทำ ตรงตามที่วางไหม ?

เป็นต้น ถ้าผีหลอกตัวจริงมักมาเข้าฝันแล้วต้องหมดไปหลายตังอันเนื่องบอกเลขให้ซื้อผิดๆ สุดท้ายถูกกินเรียบ อือกรณีนี้อีกหนึ่งที่เรียกว่าผีหลอกจริงๆ 555+

อันนี้  คือ มาร มามอบสิ่งดี ๆ คือ เลขเด็ด  หากถูก ก็เด็ดดี มีลาภผล  ไม่ได้ ก็ เด็ดเงินทอง ของเราไป  มารมาให้ โลภะ งอกงาม

จ้าวมันเกิดจากความเครียดไปหาหมอมาละ วันนี้เลยขอยานอนหลับหมอมากิน  
  เครียด จาก ความงมงายในความคิด ของ ตนเอง  อุปทาน ว่า ตนไม่สบายมีความเครียดสะสม
จึงกินเน้อัตว์ไม่ได้
คนง่าว ไปปะ หมอโง่  หมองมงาย  ว่า  การวินิจฉัย ไดแอกโนสิส Diagnosis โรคภัย ของ คนไข้รายนี้ คือ โรคความเครียด เสตรส Stress จึงทำให้ คนไข้ เป็น อย่างนี้

ง่าว เจอ ง่าว  คนไข้ง่าว  หัวอ่อน    หมอ ง่าว  หัวแข็ง  งมงาย ใน การไดแอ็กโรค  หมอให้ยา คนไข้ได้ยา โรงงานยา อาจจะได้เงินไป  ตั้งแต่ แรกยังไม่มีการจ่ายยา ของหมอโง่งมงาย กะ คนไข้ง่าวงมงาย
คนเชื่อหมอ  โดย ไม่มีสติ ปัญญา ไว้คิดเอง  สมแล้ว ต้องไปเจอคนแบบเดียวกัน
บอด เจอ ใบ้   แบะ ๆ ๆ  ชักลากกันไป

งาว หรือ ใบ้ หรือ บอด  อ่านจาก ข้างลุ่มนี่เลย  V V V

จะได้บ่กึ๊ดนักตะเจ้ากินMK ลองกินหมูนุ่มไปแผ่นหนึ่งตึ้งว่าหายใจบ่ออกไขฮาก สงสัยจะแม่นตี้หมอบอกว่าน้องเครียด  สวดมนต์ทำสมาธิแล้วนอนดีกว่า  

คนแบบนี้  ถ้าเห็น โฆษณาประกันฝรั่ง ว่า สิ่วบาดมือ  
คงเชื่อหูตูบ ด้วยสมอง      แต่  หากมีสติ มีปัญญา มันต้อง เอาใจไปคิดต่อจาก สมอง

สิ่วขึด  จริง ๆ จึงจะบาดมือคน  การบาดมือ โดย สิ่ว เกิดได้ ง่ายไหม ?

หมั่น สวดมนต์ ทำภาวนา  สมาธิ   คิดเอง เป็นเหมือนกัน  นิ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้ม  จุมพิต  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรื่อง ทางจิตศาตร์  ควรแก้ ไขแบบนี้  มิใช่ใช้ยา หรือ สารเคมี หรือ แก้ไขผิดวิธี
  แก้ต้นเหตุ  อย่าแก้ ปลายเหตุ         

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 17:42:03 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:04:12 »

วันนี้หายแล้วอยากจะบอกคนที่เป็นว่าความบ่ยินดียินฮ้ายดีตี้สุดเฉยๆไว้แล้วก่หมั่นทำบุญจิตที่ไปผูกติดหรือกังวลก่จะหายเป็นปกติ
naylex

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:11:42 »

สงสัยมีองค์
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:51:25 »

สงสัยมีองค์
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
จ้าวแต่บ่ฮู้ว่าองค์ไหนเป็นองค์ของตั๋วเก่านักล้ำแล้วก่บ่ใจ่เรื่องดีเต่าใดแน่กรรมเก่านัก
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 17:53:15 »

หายหรือยังครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 18:35:17 »

หายหรือยังครับ
จ้าวดีขึ้นแล้วตั้งแต่ฝันแปลกๆเมื่อสองอาทิตย์ตี้แล้ว
ละอ่อนเจียงของ
บทเรียนนอกห้องเรียน
ระดับ ป.ตรี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 22:30:11 »

อาการแบบนี้ มักเป็นกับ ท่าน ญ ครับ
ผมขอวิจารแบบส่วนตัวเป็น 2 อย่างคือ
1 สิ่งที่ดีคุ้มกาย เช่นมีเทวดาหรือผีดีคอยช่วยเหลือ ที่รู้อะไรแปลกๆก็เพราะเทวดา กุมารทองบอกเป็นต้น
2 สิ่งไม่ดีตามกาย เช่นผี เจ้ากรรมนายเวร บางทีเข้าใจผิดว่าเป็นเทพ แท้แล้วคือผีสิง ผีหลอก อิอิ เท่าที่รู้ส่วนใหญ่ มักมีตำหนักเป็นของตัวเอง หรือมักถูกดึงไปเป็นร่างทรง(ผี) เป็นต้น
ทั้งหมดขอส่วนบุญ

ตรงนี้+1 ให้ครับ
ถ้าดีก็ดี ไม่ดีรีบแก้ ฟังๆดูแล้วคิดเอาเองว่าบ่ใจ่ ซิกเซ้น เน้อ
ผมคิดเอาเองว่าเป็นเจ้ากรรมเก่า มีโอกาสลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ
ปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานดูนะครับ แนะนำวัดอัมพวัน จ สิงห์บุรีครับ  ยิ้มกว้างๆ

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 07:09:15 »

อาการแบบนี้ มักเป็นกับ ท่าน ญ ครับ
ผมขอวิจารแบบส่วนตัวเป็น 2 อย่างคือ
1 สิ่งที่ดีคุ้มกาย เช่นมีเทวดาหรือผีดีคอยช่วยเหลือ ที่รู้อะไรแปลกๆก็เพราะเทวดา กุมารทองบอกเป็นต้น
2 สิ่งไม่ดีตามกาย เช่นผี เจ้ากรรมนายเวร บางทีเข้าใจผิดว่าเป็นเทพ แท้แล้วคือผีสิง ผีหลอก อิอิ เท่าที่รู้ส่วนใหญ่ มักมีตำหนักเป็นของตัวเอง หรือมักถูกดึงไปเป็นร่างทรง(ผี) เป็นต้น

ถ้าดีก็ดี ไม่ดีรีบแก้ ฟังๆดูแล้วคิดเอาเองว่าบ่ใจ่ ซิกเซ้น เน้อ
ผมคิดเอาเองว่าเป็นเจ้ากรรมเก่า มีโอกาสลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ
ปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานดูนะครับ แนะนำวัดอัมพวัน จ สิงห์บุรีครับ  ยิ้มกว้างๆ

กุมารทองมาจากไหนจ้าวเพราะว่าฮู้ว่าเขาโตยอยู่  งงเลย บางครั้งก็ฟังเพื่อนอู้แต่ได้ยินเป็นภาษาหยังบ่ฮู้ตั้งใจฟังขนาดแล้วหนา
naylex

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 10:30:42 »

สงสัยมีองค์
จ้าวแต่บ่ฮู้ว่าองค์ไหนเป็นองค์ของตั๋วเก่านักล้ำแล้วก่บ่ใจ่เรื่องดีเต่าใดแน่กรรมเก่านัก
ไม่ทานเนื้อสัตว์
น่าจะลองไปนมัสการเจ้าแม่กวนอิม ที่วัดห้วยปลากั้งสักทีนะครับ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 13:24:47 »

สงสัยมีองค์
น่าจะลองไปนมัสการเจ้าแม่กวนอิม ที่วัดห้วยปลากั้งสักทีนะครับ

จ้าวไปมาแล้วมูลนิธิเทียนฟ้าตี้เยาวราชกะไปมาแล้ว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 22:02:10 »

กุมารทองมาจากไหนจ้าวเพราะว่าฮู้ว่าเขาโตยอยู่  งงเลย บางครั้งก็ฟังเพื่อนอู้แต่ได้ยินเป็นภาษาหยังบ่ฮู้ตั้งใจฟังขนาดแล้วหนา
สงสัยมีองค์

จ้าวไปมาแล้วมูลนิธิเทียนฟ้าตี้เยาวราชกะไปมาแล้ว

หาาา กุมารทองมาจากไหนครับ เคยเลี้ยงไว้ไหม
อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้ครับ แต่ปกติเค้าตามแต่เจ้าของนะ
หรืออาจเป็นของเก่า ตั้งแต่อดีตที่อาจเคยเลี้ยงไว้
มูลนิธิเทียนฟ้า ไปมาขนาดนี้แล้ว ผมขอแนะนำเลยครับ
วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี ปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานครับ
ทางทีดีที่สุด ที่พระพุทธองค์ทรงวางไว้อยู่ที่ใครจะไปเดินก็แค่นั้น อิอิ

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
tunlaya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2013, 14:57:47 »

น่าจะเป็นของเก่าจ้าวของใผบ่ฮู้เพราะว่าเขาบอกว่ายังติดจ่วยคนอื่นอยู่แหมสี่ปี๋จะมาเป็นของน้อง(ขนาดแค่มาบอกหนา เปื่อนฝันบ่มีผ้ครัวใส่ เป็นละอ่อนกะลังหัดย่าง แต่น้องฝันโตยหันโตยเดี๋ยวนี้เริ่มฮ้ายละคุยฮั้นคุยนี้ใจจะวายตายจ้าว)
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2013, 19:11:43 »

น่าจะเป็นของเก่าจ้าวของใผบ่ฮู้เพราะว่าเขาบอกว่ายังติดจ่วยคนอื่นอยู่แหมสี่ปี๋จะมาเป็นของน้อง(ขนาดแค่มาบอกหนา เปื่อนฝันบ่มีผ้ครัวใส่ เป็นละอ่อนกะลังหัดย่าง แต่น้องฝันโตยหันโตยเดี๋ยวนี้เริ่มฮ้ายละคุยฮั้นคุยนี้ใจจะวายตายจ้าว)
อืมม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2013, 22:41:40 »

เป็นละอ่อนกุมารทองกะหนิ เขาจะขอมาอยู่ตวยกะ จะไดแนะนำวันอัมพวันเน้อครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2013, 01:54:02 »

บ่อต้องไปวัดใหน แต่ผมขอได้ก่อครับ ท่านก็จะได้หาย อิอิ ถ้าเด็กอยากมา ผมก็รับครับ (ผมรักเด็กด้วยนะ) และจะได้สร้างบุญด้วยกัน

แต่ผมเกรงว่า จะเป็นเจ้ากรรมนายเวรเก่า (เช่นเคยทำแท้งมา ไม่รู้ในชาติใดมาบ้าง) จะเกิดก็บ่อได้เกิด รอคุณมีแฟนแล้วถึงจะได้เกิด อันนี้ เขาอาจจะไม่อยากมาอยู่กับผมเฮียก้า

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์