เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 23:15:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปลูกอะไรดีครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ปลูกอะไรดีครับ  (อ่าน 971 ครั้ง)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 17:10:34 »

ตี้อยู่ตางใดนิ แบ่งขายหื้อซักน้อยบ๋อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 17:11:54 »

ปลูกกล้วย-หม่อนเบอรรี่-มะนาว แบบเริ่มต้นๆก็ดีนะครับ

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
Sangartid
หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ กรมรบพิเศษที่ 5
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 08:01:29 »

ที่สวยมากครับ อยากได้แบบนี้บ้างจัง

ความซื่อสัตย์ บ้างก็ว่า ความสัตย์ หรือ ความซื่อสัตย์สุจริต
 หมายถึงแง่มุมหนึ่งของศีลธรรม
 แสดงถึงลักษณะของคุณธรรม
 ในแง่บวกอาทิ บูรณภาพ ความจริงใจ และความตรงไปตรงมา
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

กำว่าเฒ่า อู้เบาๆ ก็เจ็บ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 09:02:19 »

อ่างบ้านไหนนี่ครับ ยิงฟันยิ้ม

หลังชลประทานแม่ลาวครับ

ที่สวยจังครับ ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 09:05:18 »

ปลูกผักหวานป่าไปโลดคับกิโลละ 400 บาทแพงแต้ๆหนา

ลำใยครับ 3 ปี มีผลผลิตให้ ต้นละ20-30กิโล น้ำดีอยู่แล้ว ปลูก 2*2 เมตรต่อต้น ไร่ละ 200 ต้น ยิ้ม

ตอนนี้มีต้นผักหวานป่า มีลำใยอีดอ มีลิ้นจี่ มีมะนาว มีมะขามส้ม มีต้นฉำฉา

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
amorn1364
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 09:05:56 »

ปลูกกล้วยใต้ครับ

ชีวิตเราก็เท่านี้เอง
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 09:07:48 »

ตี้อยู่ตางใดนิ แบ่งขายหื้อซักน้อยบ๋อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาปลูกกระท่อม อยู่กับผมก็ได้ครับ  ผมกะว่าอีกหน่อย ถ้าลงพันธ์ไม้เสร็จ จะนอนที่สวนเลยครับ

ปลูกกล้วย-หม่อนเบอรรี่-มะนาว แบบเริ่มต้นๆก็ดีนะครับ

ตอนนี้ก็ค่อยๆหา มาทีละอย่างครับ

ที่สวยมากครับ อยากได้แบบนี้บ้างจัง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 09:10:12 »

กล้วยใต้ ผมปลูกแล้ว ดูจากภาพมุมสูงนะครับ ผมให้ญาติฟันทิ้งหมดครับ เพราะหาที่ส่งไม่ได้ครับ

ผลผลิตออกดีมาก แต่ขายไม่ได้ ฟันทิ้ง ตอนนี้หน่อกล้วยก็เริ่มใหม่อีกครับ

บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 11:50:02 »

จบ ปวช.ด้านเกษตร มาหลายปี จะได้ใช้ก็คราวนี้แหละ

eyenazii
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 11:59:19 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมอยากไปดูงานจุงเบย ผมก็มีที่ในลักษณะเดียวกันอยู่ แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะปลูกอะไรเพิ่ม เพราะพื้นที่ราบได้ปลูกหน่อไม้ฝรั่งไปหมดแล้ว ว่างๆเด๋วไปแอ่ว ผมขอเบอร์ติดต่อหลังไมค์ด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา ขาเดป
รับปรึกษาเรื่อง ทำขนมหวาน ไอศกรีม
รับเป็น วิยากรเกี่ยวกับไอศกรีม
รับเป็น ครูสอนพิเศษเกี่ยวกับไอศกรีม
tom7042
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 12:05:13 »

ลำใยคับ คุ่ม 100เปอเซน ผมมีกล้าขายถูกๆๆคับ เบอคับ 0909538813

ขายก้าลำใย อีดอ  ราคาถูก 0909538813
otomo55
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 12:19:08 »

ขนุน กับมะนาวครับ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 12:30:35 »

วิวสวยดีครับ ปลูกรีสอร์ท ทำสนามกอร์ฟ ยิงฟันยิ้ม อิ อิ อู้เล่นครับ
อากาศเย็นก่อครับที่มีน้ำดีหยั่งอี้ ทำสวนผสมก่อดี ปลูกกล้วย ปลูกบ่าป้าวน้ำหอม พื้นที่ว่างก่อปลูกกาแฟ  ยิงฟันยิ้ม
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:44:47 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมอยากไปดูงานจุงเบย ผมก็มีที่ในลักษณะเดียวกันอยู่ แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะปลูกอะไรเพิ่ม เพราะพื้นที่ราบได้ปลูกหน่อไม้ฝรั่งไปหมดแล้ว ว่างๆเด๋วไปแอ่ว ผมขอเบอร์ติดต่อหลังไมค์ด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ มาเลย แต่ว่าตอนนี้ผมยังไม่ได้ปลูกอะไรนะครับ แผนจะปลูกประมาณกลางพรรษาครับ
(ติดต่อผมได้ครับ 0802228578)

ลำใยคับ คุ่ม 100เปอเซน ผมมีกล้าขายถูกๆๆคับ เบอคับ 0909538813

ครับแล้วผมจะติดต่อไปครับ

ขนุน กับมะนาวครับ

ขอบคุณครับ

บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:46:23 »

วิวสวยดีครับ ปลูกรีสอร์ท ทำสนามกอร์ฟ ยิงฟันยิ้ม อิ อิ อู้เล่นครับ
อากาศเย็นก่อครับที่มีน้ำดีหยั่งอี้ ทำสวนผสมก่อดี ปลูกกล้วย ปลูกบ่าป้าวน้ำหอม พื้นที่ว่างก่อปลูกกาแฟ  ยิงฟันยิ้ม

อยู่ติดอ่างเลยครับ ลมเย็นสบาย ว่างๆ ก็ตกปลาได้ครับ

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 10:43:02 »

อยู่ติดอ่างเลยครับ ลมเย็นสบาย ว่างๆ ก็ตกปลาได้ครับ
มีกี่ไร่คับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 09:00:21 »

มีกี่ไร่คับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

10 ไร่กว่าๆครับท่าน

ฟ้าใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2013, 09:41:23 »

กาแฟค่ะ
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 15:59:50 »

กาแฟค่ะ

ขอบคุณครับ 
ท่านอื่นๆ แนะนำมาอีกได้ครับ

pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 23:41:05 »

กล้วยใต้ ผมปลูกแล้ว ดูจากภาพมุมสูงนะครับ ผมให้ญาติฟันทิ้งหมดครับ เพราะหาที่ส่งไม่ได้ครับ

ผลผลิตออกดีมาก แต่ขายไม่ได้ ฟันทิ้ง ตอนนี้หน่อกล้วยก็เริ่มใหม่อีกครับ
มีแม่ค้ามารับตามบ้านได้หวีละ ๑๐ก่อนหนา
หน้า: 1 [2] พิมพ์