เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 17:39:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปลูกอะไรดีครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ปลูกอะไรดีครับ  (อ่าน 969 ครั้ง)
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

กำว่าเฒ่า อู้เบาๆ ก็เจ็บ

« เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 16:35:33 »

พอดีมีที่ดินอยู่ครับ อยากหาอาชีพเสริม แต่ยังไม่รู้ว่าจะปลูกอะไร ตอนนี้ให้ญาติปลูกข้าวโพดอยู่ ช่วง ประมาณเดือนสิงหาคมว่าจะลงมือละครับ ใจจริงอยากปลูกไม้ผลครับ  แต่ที่ดินเป็นดอยแบบนี้ควรจะปลูก พันธ์ไม้อะไรได้บ้างครับ

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
ละอ่อนน้อยเมืองเทิง
เอ่อนั้นเต๊อะ !!!! ฮานี่บ่าเฮ้ย
ชั้นประถม
*

สุ้ต๋ายค้าาาบบบบ........

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 18:30:52 »

ยางพาราคับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เพื่อเทอร์....ฉันฮิมต๋าย!!!!.....ฮู้ก่อ ? ? ?
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 09:49:16 »

ยางพาราคับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่ลองนึกถึงไปว่าอนาคต อีก 10 ปีข้างครับ  ราคายางจะเป็นอย่างไร เพราะว่าตอนนี้ยางพาราปลูกกันหลายพื้นที่มาก และหลายประเทศก็เริ่มปลูก และอีก 10 ปีข้างหน้าผลผลิตก็จะออกมาเยอะ ผมกลัวว่าจะลงปลูกช้าไปครับ เพราะกว่ายางจะพร้อมให้กรีดก็ใช้เวลานานอยู่ครับ เลยอยากลองหาพืชเศรษฐกิจตัวใหม่ครับ

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 10:08:01 »

สังเกตุจากรูปภาพที่ดิน มีแหล่งน้ำด้วย แบบนี้เหมาะเลยครับที่จะทำเกษตรแบบ สวนผสม ปลูกหลายๆ อย่าง ลองเข้าไปศึกษาดูครับที่เว็บเกษตรพอเพียง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?PHPSESSID=heovvq0ig0r1pucofojt6i0ku0&board=7.0
ค่อยๆ อ่านค่อยๆ ศึกษาไป ถ้าเข้าเว็บไม่ได้ก็ลองเสิร์ชจากกูเกิ้ลเลยครับ...
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 10:22:37 »

สังเกตุจากรูปภาพที่ดิน มีแหล่งน้ำด้วย แบบนี้เหมาะเลยครับที่จะทำเกษตรแบบ สวนผสม ปลูกหลายๆ อย่าง ลองเข้าไปศึกษาดูครับที่เว็บเกษตรพอเพียง http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?PHPSESSID=heovvq0ig0r1pucofojt6i0ku0&board=7.0
ค่อยๆ อ่านค่อยๆ ศึกษาไป ถ้าเข้าเว็บไม่ได้ก็ลองเสิร์ชจากกูเกิ้ลเลยครับ...

ใช่ครับ น้ำที่เห็นเป็นอ่างเก็บน้ำ มีน้ำตลอดทั้งปีครับ
ขอบคุณครับ สำหรับเว็บที่แนะนำ ได้ความรู้มากเลยครับ

may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 10:37:56 »

มันมี 2 อย่างครับ คือกินเร็ว และกินนานๆ หรือปลูกแบบผสมผสานครับ
- กินเร็วก็มี ข้าวโพดเลี้ยงสัตย์,มันสำปะหลัง,
-กินช้าๆ เช่นไผ่,ยางพารา,ลิ้นจี่,ลำใย ประมาณนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 10:42:33 »

ปลูกถั่วอินคาครับ อนาคตสดใส 6 เดือนได้เก็บผลผลิต

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 10:57:33 »

มันมี 2 อย่างครับ คือกินเร็ว และกินนานๆ หรือปลูกแบบผสมผสานครับ
- กินเร็วก็มี ข้าวโพดเลี้ยงสัตย์,มันสำปะหลัง,
-กินช้าๆ เช่นไผ่,ยางพารา,ลิ้นจี่,ลำใย ประมาณนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็เล็งๆ ลิ้นจี่ ลำใย อยู่ครับ

ปลูกถั่วอินคาครับ อนาคตสดใส 6 เดือนได้เก็บผลผลิต

ขอบคุณครับ เพิ่งเคยได้ยินชื่อครับ ถั่วอินคา แต่ก็น่าสนครับ

แล้วกล้าองุ่นยังมีอยู้มั้ยครับท่าน

simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 11:05:24 »

ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่ลองนึกถึงไปว่าอนาคต อีก 10 ปีข้างครับ  ราคายางจะเป็นอย่างไร เพราะว่าตอนนี้ยางพาราปลูกกันหลายพื้นที่มาก และหลายประเทศก็เริ่มปลูก และอีก 10 ปีข้างหน้าผลผลิตก็จะออกมาเยอะ ผมกลัวว่าจะลงปลูกช้าไปครับ เพราะกว่ายางจะพร้อมให้กรีดก็ใช้เวลานานอยู่ครับ เลยอยากลองหาพืชเศรษฐกิจตัวใหม่ครับ
เป็นที่ดอยครับ ปลูกพืชเศรษฐกิจตัวอื่น ลำบากเจ้าของกระทู้นะครับ ปลูกส้ม ส้มโอ ลำใย มะม่วง ลิ้นจี่ ที่อยู่ติดน้ำก็จริง แต่เวลาใส่ปุ๋ย พ่นยา ลำบากนะครับ และต้องมีเวลาดูแลรักษาด้วยนะครับ 
แต่ผมก็แนะนำ ยางพารา นะครับ ไม่ต้องดูแลเ้อาใจใส่มากเหมือนไม้ผล เรื่องราคามันก็ประมาณนี้แหละครับ ถึงเพื่อนบ้านเราปลูกเพิ่มก็จริง แต่ความต้องการยางพารา มีแต่เพิ่ม ไม่มีลดนะครับ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
GOLDEN RIVER
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 11:20:23 »

ถ้าผมมีที่สวยๆอย่างนี้ จะปลูกไผ่กิมซุงรอบๆ เพราะได้ผลผลิตเร็ว ผมปลูกไว้หลังบ้าน 2 กอ ได้กินหน่อทั้งปีไม่ต้องไปซื้อ ถ้าปลูกใกล้น้ำได้น่าจะดี    ประมาณ 8 เดือนก็เก็บหน่อขายได้แล้ว เห็นของทิวไผ่หวานเขาขายหน่อทั้งปีแล้วนึกอิจฉา มีรายได้เข้าทุกวัน ถ้าเก็บหน่อได้วันละ 50 กก.ๆละ 50 บาท เป็นรายได้ที่ไม่เลว  พื้นที่ที่เหลือจะปลูกไม้ผล หรือยางพาราก็ตัดสินใจดูอีกที และอยากให้ปลูกต้นสักไว้บ้างเผื่อเอาไม้ไว้ใช้ในอนาคตได้ครับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 12:56:26 »

ปลูกต้นฉำฉาเอาไว้ปล่อยครั่งดีก้า..สบายๆ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...เดี๋ยวนี้ราคาครั่งแปงขนาดเน้อ..
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 13:23:07 »

ขอบคุณครับ เพิ่งเคยได้ยินชื่อครับ ถั่วอินคา แต่ก็น่าสนครับ

แล้วกล้าองุ่นยังมีอยู้มั้ยครับท่าน
[/quote]สนใจ๋ถั่วอินคาปรึกษาได้ครับ
กล้าองุ่นชุดใหม่จะมาวันเสาร์นี่ครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 14:56:38 »

อยากได้ ปลูกบ้านพักสบายๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 14:59:28 »

ถ้าผมมีที่สวยๆอย่างนี้ จะปลูกไผ่กิมซุงรอบๆ เพราะได้ผลผลิตเร็ว ผมปลูกไว้หลังบ้าน 2 กอ ได้กินหน่อทั้งปีไม่ต้องไปซื้อ ถ้าปลูกใกล้น้ำได้น่าจะดี    ประมาณ 8 เดือนก็เก็บหน่อขายได้แล้ว เห็นของทิวไผ่หวานเขาขายหน่อทั้งปีแล้วนึกอิจฉา มีรายได้เข้าทุกวัน ถ้าเก็บหน่อได้วันละ 50 กก.ๆละ 50 บาท เป็นรายได้ที่ไม่เลว  พื้นที่ที่เหลือจะปลูกไม้ผล หรือยางพาราก็ตัดสินใจดูอีกที และอยากให้ปลูกต้นสักไว้บ้างเผื่อเอาไม้ไว้ใช้ในอนาคตได้ครับ

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ
ปลูกต้นฉำฉาเอาไว้ปล่อยครั่งดีก้า..สบายๆ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...เดี๋ยวนี้ราคาครั่งแปงขนาดเน้อ..

กำลังเพาะอยู่ครับ

บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 15:00:09 »

อยากได้ ปลูกบ้านพักสบายๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คิดไว้เหมือนกั๋นครับ

บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 15:06:38 »

ถาพมุมสูงครับ

Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 15:21:38 »

อ่างบ้านไหนนี่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 16:08:48 »

ที่สวยจังครับ ยิ้มกว้างๆ
numdoitung1
ชั้นประถม
*

ไม่หล่อแต่อะหร่อย^^

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 16:32:10 »

ปลูกผักหวานป่าไปโลดคับกิโลละ 400 บาทแพงแต้ๆหนา

4 สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้
“ความรัก” , “เวลา” , “ชีวิต”, และ “มิตรแท้”
taozas69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 16:39:50 »

ลำใยครับ 3 ปี มีผลผลิตให้ ต้นละ20-30กิโล น้ำดีอยู่แล้ว ปลูก 2*2 เมตรต่อต้น ไร่ละ 200 ต้น ยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์