เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 21:50:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ข่าวจำนำข้าว..อั้นนี้ของจริงไม่โคมลอยครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ข่าวจำนำข้าว..อั้นนี้ของจริงไม่โคมลอยครับ  (อ่าน 1669 ครั้ง)
challethai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 06:39:06 »

มาลดหยังราคาจำนำ ชาวนาเดือดร้อน โรงสี+ลานรับซื้อกำไรเท่าเดิม รวยต่อไป
Black majic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 13:13:14 »

อันที่จริงตอนเลือกตั้ง ปชป. เสนอโครงการรับประกันราคาข้าวที่ราคา 15,000 บาท แต่เพื่อไทยเสนอรับจำนำข้าว 20,000 บาทต่อตัน (นี่คือความจริง) แต่ทำมาทำไปไงมาอยู่ที่ 15,000 บาท ไม่รู้เหมือนกัน นี่เป็นบทพิสูจน์ว่านักการเมืองไทยทำอะไรก็ได้ขอให้ได้รับเลือกเข้ามาก่อน ส่วนที่หาเสียงไว้ทำได้ไม่ได้อีกเรื่องหนึ่ง การแก้ปัญหาให้กับชาวนาทางที่ถูกคือต้องพัฒนากระบวนการผลิตให้ใช้ต้นทุกที่ต่ำ การพัฒนาพันธุ์ข้าวที่มีคุณภาพ การใช้เกษตรชีวภาพ เกษตรอินทรีย์ เพื่อลดการใช้สารเคมีให้น้อยลงซึ่งเป็นการลดต้นทุนการผลิต ซึ่งเป็นแนวทางที่ในหลวงทรงสอนเราและท่านทรงดำเนินการมาตลอดแต่นักการเมืองไม่เคยสนใจเอาไปใช้เป็นแนวทางปฏิบัติ มัวแต่แสวงหาผลประโยชน์ ถ้าเราสามารถผลิตข้าวที่มีคุณภาพดีกว่าประเทศอื่น อีกทั้งยังมีราคาต้นทุกที่ต่ำกว่า คนที่เขาอยากจะกินข้าวเราเขาก็พร้อมที่จะซื้อแม้จะขายแพงกว่าประเทศอื่น(เปรียบรถอินเดียกับรถญี่ปุ่น คนก็ต้องการซื้อรถญี่ปุ่นเพราะคุณภาพดีกว่าแม้ราคาจะแพงก็ตาม) ชาวนาก็ได้กำไรมากเพราะขายได้ราคาสูงแต่ต้นทุนต่ำ แต่ที่รัฐทำอยู่มันก็อย่างเขาวิจารณ์กัน มันเป็นการทำลายพันธุ์ข้าวไทยไม่ให้มีการพัฒนา ชาวนาก็เน้นปริมาณมากกว่าคุณภาพข้าวที่ผลิตออกมาก็กลายเป็นข้างคุณภาพต่ำ แล้วจะเอาไปขายแพงใครจะซื้อ?
Black majic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 15:19:47 »

ขอดักฟัง...สักระยะก่อนนะครับ  เหนื่อยขนาดเลย
ถ้ามันจำเป็นก็จะเข้าสู่การปิดถนนอีกแล้วครับท่าน

ปิดเลยคับเดียวผมจะปาปี้ปาน้องไปจ่วยกั๋นปิดฮื้อมันฮู้ไปคับว่าต๋อนหาเสียงประชานิยมแต่ยะฮื้อจาวนาเดือดฮ้อนมันจะเป๋นจะใดปิดคับปี้น้องปิ๊ดดดดดดดดดดดดดด โกรธ โกรธ โกรธ
ป่ะไปช่วยปิดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ พวกผมก็กำลังกดดันรัฐบาลอยู่ครับ  รอท่าทีของเขาว่าจะ ผ่อนคลายสถานการณ์อย่างไร่ ตอนนี้ น้ำพลังชาวนา กำลังเชี่ยว ครับ ถ้ารัฐบาลบ่าฟัง ก็ต้องพังครับ
วันที่ 7 พ.ค.เรื่อง จุดรับจำนำข้าว ผใก๋เป๋น แก่นนำยื่นหนังสือถึงผู้ว่า แล้วยังไล่ท่านพร้อมรองฯ และหัวหน้าส่วนราชการ ที่รับผิดชอบ ถ้าแก้ปัญหาให้ชาวนาบ่าได้
โดยส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับการปิดถนนสร้างความเดือนร้อนให้กับคนที่ไม่เกี่วยข้อง โน่นครับ ส.ส. ที่เราๆท่านๆเลือกเข้ามาทำงาน ที่เขาบอกว่าจะอาสาเข้ามาทำงานเพื่อพ่อแม่พี่น้องประชาชน ตอนหาเสียงเขาก็ใช้นโยบายเหล่านี้มาหาเสียง ทำไมไม่ไปประท้วงหน้าบ้านคนเหล่านี้ดูซิเขาจะว่ายังไง หรือไม่ยังงั้นก็เข้ากรุงเทพประท้วงหน้าทำนียบนู้นเลย ส่วนการประท้วงไล่ผู้ว่า เอ้า!ถึงจะเป็นผู้ว่าของพรรคเพื่อไทยก็เถอะผมว่ามันไม่ถูกหรอกครับเขาไม่ได้เป็นผู้สร้างปัญหาเป็นแค่ข้าราชการที่ทำงานตามหน้าที่ ซึ่งบางอย่างอยู่เหนืออำนาจที่เขาจะทำได้ รัฐรับจำนำ 12000 จะให้ผู้ว่ารับ 15000 มันไม่ถูกเร่ืองเลย
xavier
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 15:57:13 »

ขอดักฟัง...สักระยะก่อนนะครับ  เหนื่อยขนาดเลย
ถ้ามันจำเป็นก็จะเข้าสู่การปิดถนนอีกแล้วครับท่าน

ปิดเลยคับเดียวผมจะปาปี้ปาน้องไปจ่วยกั๋นปิดฮื้อมันฮู้ไปคับว่าต๋อนหาเสียงประชานิยมแต่ยะฮื้อจาวนาเดือดฮ้อนมันจะเป๋นจะใดปิดคับปี้น้องปิ๊ดดดดดดดดดดดดดด โกรธ โกรธ โกรธ
ป่ะไปช่วยปิดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ พวกผมก็กำลังกดดันรัฐบาลอยู่ครับ  รอท่าทีของเขาว่าจะ ผ่อนคลายสถานการณ์อย่างไร่ ตอนนี้ น้ำพลังชาวนา กำลังเชี่ยว ครับ ถ้ารัฐบาลบ่าฟัง ก็ต้องพังครับ
วันที่ 7 พ.ค.เรื่อง จุดรับจำนำข้าว ผใก๋เป๋น แก่นนำยื่นหนังสือถึงผู้ว่า แล้วยังไล่ท่านพร้อมรองฯ และหัวหน้าส่วนราชการ ที่รับผิดชอบ ถ้าแก้ปัญหาให้ชาวนาบ่าได้
โดยส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับการปิดถนนสร้างความเดือนร้อนให้กับคนที่ไม่เกี่วยข้อง โน่นครับ ส.ส. ที่เราๆท่านๆเลือกเข้ามาทำงาน ที่เขาบอกว่าจะอาสาเข้ามาทำงานเพื่อพ่อแม่พี่น้องประชาชน ตอนหาเสียงเขาก็ใช้นโยบายเหล่านี้มาหาเสียง ทำไมไม่ไปประท้วงหน้าบ้านคนเหล่านี้ดูซิเขาจะว่ายังไง หรือไม่ยังงั้นก็เข้ากรุงเทพประท้วงหน้าทำนียบนู้นเลย ส่วนการประท้วงไล่ผู้ว่า เอ้า!ถึงจะเป็นผู้ว่าของพรรคเพื่อไทยก็เถอะผมว่ามันไม่ถูกหรอกครับเขาไม่ได้เป็นผู้สร้างปัญหาเป็นแค่ข้าราชการที่ทำงานตามหน้าที่ ซึ่งบางอย่างอยู่เหนืออำนาจที่เขาจะทำได้ รัฐรับจำนำ 12000 จะให้ผู้ว่ารับ 15000 มันไม่ถูกเร่ืองเลย
  เห็นด้วย เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ปิดถนน เป็นการทำร้ายคน เดินทาง ....ไปหน้าบ้าน ส.ส ของท่านนั่นแหละ ถูกต้องที่สุดดดดดด......
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 20:02:28 »

เห็นด้วย เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ปิดถนน เป็นการทำร้ายคน เดินทาง ....ไปหน้าบ้าน ส.ส ของท่านนั่นแหละ ถูกต้องที่สุดดดดดด......
การปิดถนน เป็นการยกระดับการประท้วงขั้นสุดท้ายในจังหวัด 
ตอนนี้ กระผมได้ประสานกับทางผู้หลักผู้ใหญ่ ในจังหวัดที่พอจะชี้แนวทางได้
โดยได้กำหนดให้มีการเรียกประชุมสมาชิกสภาเกษตรกร พร้อมได้เชิญแกนนำ(หน่วยกล้าตาย) ที่สำคัญ
เข้ามาร่วมหารือกัน น่าจะเป็นวันที่ 27 มิ.ย. นี้ โดยะมีแนวทางดังนี้
1. ขอให้รัฐบาลผ่อนผันให้รับจำนำในราคาเดิม ในฤดูนาปีนี้ก่อน แล้วค่อยปรับราคา ลงมาในฤดูกาลนาปรังปี 2556/2557

2. ถ้าไม่รับเงื่อนไขแรก ก็ขอให้เข้าไปแทรกแซง ราคาปุ๋ย ค่าสารเคมี โดยวิธีชดเชยหรือวิธีอื่นที่เหมาะสม
 3. หรือไม่ก็ขอปรับราคาใหม่ได้ไหม เช่น ตันละ 14,000 บาท เป็นตัน เพราะในความเป็นจริงเกษตรกรส่วนใหญ่จะขายข้าว "สด" กันเกือบทั้งนั้น ราคา ก็จะตกแค่ 7,500-8,000 / ตันเท่านั้น

เหตุผล  เนื่องจากเมื่อรัฐบาลได้ประกันราคาที่ 15000 ทำให้เกษตรกรเริ่มลืมตาอ้าปากกันได้ ลูกลานที่เป็นคนรุ่นใหญ่ก็เริ่มหันมาสนใจการทำนากันมากขึ้น  สมาชิกในครอบครัวก็ได้อยู่กันพร้อมหน้า คนที่เคยค้ายา... ก็หันมาทำเกษตร(นา)กัน
     ดังนั้นถ้าหากรัฐบาลยังคงดื้อดึง จะลดราคาอย่างเดียว โดยไม่สนใจหาสาเหตุของการขาดทุนที่มาจาก "การทุจริต คอรัปชั่น"  อุดรอยรั่ว หรือแก้ปัญหาให้ตรงจุด ไม่ใช่มาเบียดบังเอากับ ชาวนา  ถ้าเป็นอย่างนี้  ลูกหลานของชาวนา ก็ต้องทิ้งครอบครัวไปทำงานต่างถิ่นกันอีก และปัญหาอื่น ๆ  ก็ตามมา

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 10:32:21 »

อู้ง่ายๆมันกินกันนักล้ำไป จำนำ15บาท ได้10บาทปาย
- การประท้วงเป็นหนึ่งในการแสดงความคิดครับ อู้กับหมู่นี้ดีๆเข้าไปหาแบบยื่นหนังสือ จ้างเต๊อะเรื่องจะไปถึง เอาซองกำขว้างบนโต๊ะเหีย..
..ใครบ่าได้ปลูกนาทำนา บ่าฮู้ความรู้สึกว่าเป็นงัยไงครับ...
อู้ถึงเรื่องจำนำนะครับ...ผมว่าที่แท้ รัฐนาจะเอาข้าวไปขายแล้วได้ราคาเท่าไดชาวนาได้เท่าอั้น...คือสมมุติว่าราคารัฐซื้อ 11 บาท โรงสีซื้อ 10 บาท เราเอาไปจำนำแล้ว..ถ้าราคาเงินสดมัน12บาท เราก็ถอนจำนำเอามาขายสดเหียครับที่โรงสีเราไปจำนำ.... ยิ้มกว้างๆ
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 12:46:59 »

ฉิบหายแล้วขอโทษ! 'ยิ่งลักษณ์'แนะปลูกอ้อย-มันแทน
ฮืม คิดได้ “ยิ่งลักษณ์” แนะชาวนาปลูก “อ้อย-มันสำปะหลัง” ทดแทนข้าวที่ราคาจำนำลดลง ยาหอมหากตลาดโลกดีขึ้นก็อาจปรับใหม่ได้ ปูฉุนถูกรุม ซัด “รมต.-ส.ส.ภาคกลาง” ต้องช่วยแจงเพราะกินไม่ได้นอนไม่หลับ “ทนุศักดิ์” รับหลายปัจจัยโดยเฉพาะประเมินพลาด  “ขวัญชัย” แฉนายเหลี่ยมไฟเขียวจึงหักดิบ ชาวนาฮึ่ม!  จ่อส่งหนังสือให้ทบทวนก่อนยกพลเข้ากรุง “โรงสี-อคส.” ฉวยจังหวะปิดจุดรับจำนำ
http://www.thaipost.net/news/210613/75341
 ...มันจะแทนกันได้ไงครับท่าน พื้นที่ทำนา เอามาปลูกอ้อย - มัน ระบบนิเวศน์ก็ต่างกัน การจะปลูกพืชอะไรต้องดูว่ามันเหมาะสมกับสะภาพภูมิประเทศแบบใหน ความรู้ความชำนาญอีก คนเคยทำแต่นา หันมาปลูกอ้อย เจียงฮายจะเอาอ้อยไปขายที่ใหน รับซื้อประกันราคาหรือเปล่า ปุ๋ย+ยา ความรู้ไครจะมาสอน เกษตรตำบลเหรอ หรือว่าให้นอนหลับแล้วฝันเอาครับท่าน
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 13:18:56 »

ฉิบหายแล้วขอโทษ! 'ยิ่งลักษณ์'แนะปลูกอ้อย-มันแทน
ฮืม คิดได้ “ยิ่งลักษณ์” แนะชาวนาปลูก “อ้อย-มันสำปะหลัง” ทดแทนข้าวที่ราคาจำนำลดลง ยาหอมหากตลาดโลกดีขึ้นก็อาจปรับใหม่ได้ ปูฉุนถูกรุม ซัด “รมต.-ส.ส.ภาคกลาง” ต้องช่วยแจงเพราะกินไม่ได้นอนไม่หลับ “ทนุศักดิ์” รับหลายปัจจัยโดยเฉพาะประเมินพลาด  “ขวัญชัย” แฉนายเหลี่ยมไฟเขียวจึงหักดิบ ชาวนาฮึ่ม!  จ่อส่งหนังสือให้ทบทวนก่อนยกพลเข้ากรุง “โรงสี-อคส.” ฉวยจังหวะปิดจุดรับจำนำ
http://www.thaipost.net/news/210613/75341
 ...มันจะแทนกันได้ไงครับท่าน พื้นที่ทำนา เอามาปลูกอ้อย - มัน ระบบนิเวศน์ก็ต่างกัน การจะปลูกพืชอะไรต้องดูว่ามันเหมาะสมกับสะภาพภูมิประเทศแบบใหน ความรู้ความชำนาญอีก คนเคยทำแต่นา หันมาปลูกอ้อย เจียงฮายจะเอาอ้อยไปขายที่ใหน รับซื้อประกันราคาหรือเปล่า ปุ๋ย+ยา ความรู้ไครจะมาสอน เกษตรตำบลเหรอ หรือว่าให้นอนหลับแล้วฝันเอาครับท่าน
ผมล่ะเหี่ยใจ๋กับนายกคนนี้มาเมินล่ะ ลังเล

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 14:26:58 »

หักดิบก่า..ได้ก่าสมัยหน้าว่ากันใหม่ โกรธ โกรธ
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 17:47:32 »

การแก้ไข ทำเป็นระบบสหกรณ์ข้าว เอาเงินจากรัฐบาล ตั้งแล้วเอากรรมการที่เป็นชาวบ้านมาช่วยบริหาร ร่วมกับ ส่วนงานท้องถิ่น รับซื้อข้าว (คือทำแทนโรงสี) ปัญหา คือรัฐบาลกล้า รึปล่าว

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 10:04:16 »

หลายๆที่เริ่มประท้วยแล้วครับ...ผมว่าคะแนนเสียงลดลงเยอะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 11:13:04 »

หลายๆที่เริ่มประท้วยแล้วครับ...ผมว่าคะแนนเสียงลดลงเยอะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
numdoitung1
ชั้นประถม
*

ไม่หล่อแต่อะหร่อย^^

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 13:40:52 »

ทำแบบนี้กับชาวนาอย่าหวังว่าครั้งหน้าจะได้เป็นรัฐบาลอีกนะฮึ่มมมมมมมม โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

4 สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้
“ความรัก” , “เวลา” , “ชีวิต”, และ “มิตรแท้”
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์