เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 23:26:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ข่าวจำนำข้าว..อั้นนี้ของจริงไม่โคมลอยครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ข่าวจำนำข้าว..อั้นนี้ของจริงไม่โคมลอยครับ  (อ่าน 1670 ครั้ง)
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 08:48:56 »

ไม่มีใครสนใจเรื่องจำนำข้าวเลยอ่ะ 555+ เงียบเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 08:56:58 »

ในความเป็นจริงนโยบายจำนำข้าวของรัฐบาลไม่ได้มุ่งที่จะดูแลให้ชาวนามีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น แต่ต้องการที่จะได้คะแนนเสียงในการเข้ามาบริหารประเทศ เงินที่ใช้ก็เป็นเงินภาษีของชาติ ขาดทุนก็ชาติขาดทุน แต่ตัวเองได้คะแนนเสียง ได้เป็นรัฐบาลได้มีอำนาจ ถ้าจะพูดกันตรงๆนโยบายที่เป็นนโยบายประชานิยมนั้นเป็นนโยบายที่ไม่ได้อยู่บนพื้นฐานแห่งความยั่งยืน ไม่ได้อยู่บนพื้นฐานแห่งความเป็นจริงและความถูกต้อง เพราะเป็นนโยบายเสกสรรปั้นแต่ง ต้องใช้เงินเยอะทำให้คนชอบที่จะได้อะไรมาง่ายๆ เปรียบเราเลี้ยงลูกโดยวิธีปนเปรอเงินให้ลูกใช้จ่าย ลูกก็ชินการการได้เงินมาง่ายๆเมื่อวันหนึ่งพ่อแม่หมดเงิน หรือไม่มีพ่อแม่ก็ทำมาหากินไม่เป็น

ถูกใจ ยิ้มเท่ห์

กระทัดรัด รัดกุม ครอบคลุม ได้ใจความชัดเจนครับ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 09:03:01 »

นายบุญทรง เตริยาภิรมย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ เปิดเผยภายหลังการประชุมคณะกรรมการนโยบายข้าว
แห่งชาติ หรือ กขช. ที่ใช้เวลานานกว่า 5 ชั่วโมง ว่า ที่ประชุมมีมติรับทราบแนวทางการปรับปรุงรายละเอียดการดำเนินโครงการรับจำนำข้าว สำหรับโครงการปี 2556/2557 โครงการนาปรัง ปี 2557 เป็น 3 แนวทาง ประกอบด้วย
แนวทางแรก คือ การปรับราคารับจำนำลงร้อยละ 15 – 20 จากราคาปัจจุบัน
แนวทางที่ 2 คือ การใช้ราคาต้นทุนการผลิตของบกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ บวกกำไรอีกร้อยละ 25
และแนวทางที่ 3 คือการใช้ราคาตลาดบวกกำไรอีกร้อยละ 10

ซึ่งทั้ง 3 แนวทาง จะส่งผลให้ราคาการรับจำนำข้าวฤดูกาลปี 2556/2557 ลดลงเหลือประมาณตันละ 12,000 – 13,500 บาท จากราคาปัจจุบันที่ตันละ 15,000 บาท

โดยหลังจากนี้ ฝ่ายเลขาฯ จะรวบรวมรายละเอียด เพื่อเสนอให้ที่ประชุมเห็นชอบอีกครั้ง ทั้งนี้ เป็นเพื่อเป็นการรักษาวินัยทางการเงินการคลัง และลดภาระงบประมาณลง

กขช.สรุปตัวเลขขาด ทุนจำนำข้าวปี54/55แค่1.36แสนล.

นายวราเทพ รัตนากร รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า ที่ประชุมคณะกรรมการนโยบายข้าวแห่งชาติ หรือ กขช. ในวันนี้ รับทราบแนวทางการปิดบัญชีโครงการรับจำนำข้าว ตามวิธีคิดของคณะอนุกรรมการปิดบัญชี ซึ่งตัวเลขการรับจำนำข้าวปี 2554/2555 และข้าวเปลือกนาปรังปี 2555 ขาดทุนอยู่ที่ 1.36 แสนล้านบาท ซึ่งมีการคำนวณดอกเบี้ยและค่าใช้จ่ายดำเนินการทั้งหมดแล้ว ในขณะที่ตัวเลขโครงการรับจำนำข้าวปี 2555/2556 ยังไม่สามารถสรุปตัวเลขได้ เพราะยังมีสต๊อกข้าวของรัฐบาลที่ไม่ตรงกัน เนื่องจากมีการปิดบัญชี ตั้งแต่วันที่ 31 ม.ค. 2556 ซึ่งขณะนั้นยังไม่สิ้นสุดโครงการรับจำนำ

นอกจากนี้ ที่ประชุมยังเห็นควรให้คณะอนุกรรมการปิดบัญชี หลังจากนี้จะต้องทำการปิดบัญชีรายไตรมาส เพื่อให้ได้ตัวเลขที่เป็นจริงที่สุด ซึ่งในวันพรุ่งนี้ จะมีการรายงานต่อที่ประชุมคณะรัฐมนตรีต่อไป
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 18:23:14 »

ในความเป็นจริงนโยบายจำนำข้าวของรัฐบาลไม่ได้มุ่งที่จะดูแลให้ชาวนามีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น แต่ต้องการที่จะได้คะแนนเสียงในการเข้ามาบริหารประเทศ เงินที่ใช้ก็เป็นเงินภาษีของชาติ ขาดทุนก็ชาติขาดทุน แต่ตัวเองได้คะแนนเสียง ได้เป็นรัฐบาลได้มีอำนาจ ถ้าจะพูดกันตรงๆนโยบายที่เป็นนโยบายประชานิยมนั้นเป็นนโยบายที่ไม่ได้อยู่บนพื้นฐานแห่งความยั่งยืน ไม่ได้อยู่บนพื้นฐานแห่งความเป็นจริงและความถูกต้อง เพราะเป็นนโยบายเสกสรรปั้นแต่ง ต้องใช้เงินเยอะทำให้คนชอบที่จะได้อะไรมาง่ายๆ เปรียบเราเลี้ยงลูกโดยวิธีปนเปรอเงินให้ลูกใช้จ่าย ลูกก็ชินการการได้เงินมาง่ายๆเมื่อวันหนึ่งพ่อแม่หมดเงิน หรือไม่มีพ่อแม่ก็ทำมาหากินไม่เป็น

ถูกใจ ยิ้มเท่ห์

กระทัดรัด รัดกุม ครอบคลุม ได้ใจความชัดเจนครับ

แล้วคุณภาพความคิดของผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งล่ะครับ ต้องมีด้วยรึเปล่า ถ้าไม่มี ก็เข้าทางเดิม
c_nupong
ชั้นประถม
*

อริยทรัพย์ที่ต้องแสวงหา

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 20:39:12 »

สมัยหน้า อยากเห็นรถไถคันแรกนะ

ดูแลชาวนาอย่างจริงจังและจริงใจรับรองประเทศไทยไปรอดแน่

ทุกฝ่าย โลภให้น้อยลง เห็นแก่ตัวให้น้อยลง ปั้นน้ำเป็นตัวให้น้อยลง

ดีก็ตาย ชั่วก็ตาย รวยก็ตาย จนก็ตาย

ยศ ตำแหน่งสูงก็ตาย  ไม่มียศ ตำแหน่งก็ตาย

ไม่เห็นมีใครเอาอะไรไปด้วย สักคน เจ้ามาตัว เจ้าไปตัวเปล่าเหมือนเจ้ามา
c_nupong
ชั้นประถม
*

อริยทรัพย์ที่ต้องแสวงหา

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 20:41:40 »

สมัยหน้า อยากเห็นรถไถคันแรกนะ

ดูแลชาวนาอย่างจริงจังและจริงใจรับรองประเทศไทยไปรอดแน่

ทุกฝ่าย โลภให้น้อยลง เห็นแก่ตัวให้น้อยลง ปั้นน้ำเป็นตัวให้น้อยลง

ดีก็ตาย ชั่วก็ตาย รวยก็ตาย จนก็ตาย

ยศ ตำแหน่งสูงก็ตาย  ไม่มียศ ตำแหน่งก็ตาย

ไม่เห็นมีใครเอาอะไรไปด้วย สักคน เจ้ามาตัว เจ้าไปตัวเปล่าเหมือนเจ้ามา
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 22:50:14 »

12,000 ความชื้นไม่เกิน 15% จะเอาที่ใหนไปขายครับท่าน ลองมาแล้วไอ้15%เนี่ย ข้าวร่วงเต็มนา จะให้เกี่ยวแล้วตากเหมือนแบบเก่า ค่่าเกี่ยว ไปนวด ค่าขน บาน.. ตอน 15000 เนี่ย ชาวนาก็ไม่ได้หรอก อย่างดี11000-12000 แค่เนี้ย แล้วลงมา12000 แล้วคิดดู ท่าข้าวมันจะรับเท่าไหร่ 8-9 พันบาท มันจะไปเหลืออะไร ค่าเช่าเขาขึ้นตอนพวกท่านประกาศค่าแรง 300 + กะจำนำทุกเม็ด15000 แล้วครับท่าน ท่านลดราคาข้าวลงมา ช่วยประกาศลดค่าแรงลงมาด้วยครับท่าน เห็นท่าน...ที่ตอนออกทีวีตอนเย็นวันนี้นะ ...ว่าจำนำ12000 บอกชาวนาได้กำไรไร่ละ4พันแล้ว ชาวนาแฮปปี้แล้ว ท่านเอ๋ย 4 พัน มันรวมทุกอย่าง ถ้าคิดค่าแรงที่ไปทำวันละ 300xวันที่ไปทำนา แล้วท่านคิดว่ามันจะเหลือเท่าไหร่...วะ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 09:23:39 »

นายประสิทธิ์ บุญเฉย นายกสมาคมชาวนาไทย กล่าวถึงกรณีที่รัฐบาลจะลดราคาโครงการรับ จำนำข้าวเหลือตันละ 12,000-13,000 บาทว่า ต้องหารือกับเกษตรกร และสมาคมเกษตรกรและชาวนาไทย หากเสียงส่วนใหญ่ยอมรับได้ก็ไม่มีปัญหา ถ้ารัฐบาลปรับลดราคาจริง โดยค่าความชื้นยังอยู่ที่ 15% จะส่งผลให้เกษตรกรได้ราคาตันละ 10,000-11,000 บาท หรืออาจจะหย่อนกว่า 10,000 บาทเล็กน้อย เพราะข้าวในภาคกลางเก็บเกี่ยวในช่วงฝนตกทุกปี ขณะที่ต้นทุนผลิตข้าวประมาณไร่ละ 6,500 บาท ผลผลิตต่อไร่ หรือเฉลี่ยที่ตันละ 8,000 บาท จะทำให้เกษตรกรได้กำไรน้อยมาก หากรัฐบาลต้องการลดราคาเพื่อลดขาดทุน เกษตรกรก็ยินดี แต่ควรพิจารณารายละเอียดอย่างรอบคอบ
.......
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 09:35:11 »

ผมว่าที่จริงแล้ว ประกันน่าจะทำให้เหมือนกันทั่วประเทศนะครับเช่นการวัดความชื้น ต้องใช้ระดับราคาความชื้นที่เหมือนกัน ไม่ใช่เอาราคาตามใจโรงสีว่า ปีนี้ประกันที่ 15 บาท ผมได้ราคา 10.915 บาท แล้วยังขึ้นๆลงๆอีก ถ้าประกัน 12 บาท ผมว่าน่าจะเหลือ 9 บาท(เหนื่อยใจครับ) แล้วยังขึ้นๆลงๆอีก รัฐต้องจริงใจและใส่ใจมากกว่านี้ครับ เพื่อไม่ให้มีการทุจริตกัน
เอาราคาชัวร์ๆไปเลยครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 09:44:19 »

โซนนิ่งนี้อันตรายมากกว่า (อันตรายต่อตัวรัฐบาลเอง)มันเหมือนเลือกปฎิบัติ ผมว่ายุ่งแน่ๆ  ความจริงราคาจำนำข้าวฏ้ไม่ได้สูงมาก การรที่มีการขาดทุนมากมาย เท่าที่เราเห็ฯด้วยตาเปล่า ใครที่ได้รับผลประโยชย์มาก ท่านที่เป็ฯชาวนาจริงๆก็คงมองเห็น ถ้าทำแบบตรงไปตรงมา ผมว่าไม่มีปัญหาครับ เงินแสนล้านที่สร้างความสะดวกให้คนกรุง กับเงินแสนล้านที่สร้างความมั่นคงให้กับชาวนาซึ่งมีทุกภาคอันไหนน่าจะดี
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 11:43:11 »

โซนนิ่งนี้อันตรายมากกว่า (อันตรายต่อตัวรัฐบาลเอง)มันเหมือนเลือกปฎิบัติ ผมว่ายุ่งแน่ๆ  ความจริงราคาจำนำข้าวฏ้ไม่ได้สูงมาก การรที่มีการขาดทุนมากมาย เท่าที่เราเห็ฯด้วยตาเปล่า ใครที่ได้รับผลประโยชย์มาก ท่านที่เป็ฯชาวนาจริงๆก็คงมองเห็น ถ้าทำแบบตรงไปตรงมา ผมว่าไม่มีปัญหาครับ เงินแสนล้านที่สร้างความสะดวกให้คนกรุง กับเงินแสนล้านที่สร้างความมั่นคงให้กับชาวนาซึ่งมีทุกภาคอันไหนน่าจะดี
แม่นครับอ้ายแก้ว หันๆกั๋นอยู่ อู้นักก็กั๋วขี้ข้างเป็นเฝ่า ผมมีเพื่อนฝูงอยู่ในวงราชการ มันส่งเงินขึ้นข้างบนกั๋น 30-50% ของงบ จะว่าไปนักก็เป็นดาบสองคม ดีไม่ดี เป็นเรื่องอีก หั๋นแต่อู้บ่อได้... ก่ายขนาด คงได้ก่าเอาตัวเก่าหื้อรอด ทำนาลดต้นทุน หรือบ่ออั้นก็หาตลาดคนเดียวเหมือนอ้ายแก้วยะอยู่นะครับ
bom55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 12:40:19 »

ครม.นัดพิเศษๆๆๆ   เคาะราคาออกมาแล้วครับ  12,000  บาท  ลดลง  20%
      ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้     ว่าแต่  ปุ๋ย+ยา   และค่าแรง  จะลงมาก่ ครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
               ชาวนาคือ.กระดูก.( จิ่นเปินเอาไปกินหมด) สันหลังของชาติ

ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 13:04:39 »

เขาอ้างว่ามี 15 ล้านเสียงครับตี่สนับสนุน แลบลิ้น
เรื่องจ๋ำนำผมตึงบ่าหั๋นตวยมอกเมินแล้ว

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 13:45:28 »

แล้วข้าวอย่างอื่นมันบ่าลดก่ะครับ อยากฮู้แต้ ยังบ่าได้ใส่เตื่อหนาครับ ใครฮู้บอกโตยเน้อครับ
yano
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 19:51:01 »

นาปรังประกัน 15 บาท โฮงสีหื้อราคา 10.90 บาท ความชื้นก่อบ่วัด ถึงวันนี้ยังบ่ได้ตังสักบาท แล้วประกัน 12 บาท มันจะเหลืออะหยังนิ สวัสดีจาวนา ประชานิยม ลังเล
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 07:32:29 »

ขอดักฟัง...สักระยะก่อนนะครับ  เหนื่อยขนาดเลย
ถ้ามันจำเป็นก็จะเข้าสู่การปิดถนนอีกแล้วครับท่าน

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 08:43:51 »

เห็นว่าจะมีการประท้วงในวันนี้แต่โรงสีงดซื้อข้าวแล้วครับ...เพื่อชะลอราคาใหม่
numdoitung1
ชั้นประถม
*

ไม่หล่อแต่อะหร่อย^^

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 16:44:12 »

ขอดักฟัง...สักระยะก่อนนะครับ  เหนื่อยขนาดเลย
ถ้ามันจำเป็นก็จะเข้าสู่การปิดถนนอีกแล้วครับท่าน

ปิดเลยคับเดียวผมจะปาปี้ปาน้องไปจ่วยกั๋นปิดฮื้อมันฮู้ไปคับว่าต๋อนหาเสียงประชานิยมแต่ยะฮื้อจาวนาเดือดฮ้อนมันจะเป๋นจะใดปิดคับปี้น้องปิ๊ดดดดดดดดดดดดดด โกรธ โกรธ โกรธ

4 สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้
“ความรัก” , “เวลา” , “ชีวิต”, และ “มิตรแท้”
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 13:58:54 »

ปิดเลยคับเดียวผมจะปาปี้ปาน้องไปจ่วยกั๋นปิดฮื้อมันฮู้ไปคับว่าต๋อนหาเสียงประชานิยมแต่ยะฮื้อจาวนาเดือดฮ้อนมันจะเป๋นจะใดปิดคับปี้น้องปิ๊ดดดดดดดดดดดดดด โกรธ โกรธ โกรธ
ป่ะไปช่วยปิดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 18:16:26 »

ป่ะไปช่วยปิดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ พวกผมก็กำลังกดดันรัฐบาลอยู่ครับ  รอท่าทีของเขาว่าจะ ผ่อนคลายสถานการณ์อย่างไร่ ตอนนี้ น้ำพลังชาวนา กำลังเชี่ยว ครับ ถ้ารัฐบาลบ่าฟัง ก็ต้องพังครับ
วันที่ 7 พ.ค.เรื่อง จุดรับจำนำข้าว ผใก๋เป๋น แก่นนำยื่นหนังสือถึงผู้ว่า แล้วยังไล่ท่านพร้อมรองฯ และหัวหน้าส่วนราชการ ที่รับผิดชอบ ถ้าแก้ปัญหาให้ชาวนาบ่าได้

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์