เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:38:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  มาอนุรักษ์พรรณไม้กันเถอะ^^
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 พิมพ์
ผู้เขียน มาอนุรักษ์พรรณไม้กันเถอะ^^  (อ่าน 17092 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #180 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 21:23:34 »

ดีปลีเป็น เป็นพืชเดียวกันกับชะพลูและพลู กลิ่นหอมแนเป็นสิ่งคู่กันกับพืชในวงศ์นี้ เพราะมีน้ำมันหอมระเหยซ่อนอยู่ในใช
ลำต้น และผลดีปลีนั้นจะว่าไปก็เหมือนพืชผักที่ไม่ค่อยมีคนรู้จักได้ยินแต่ชื่อว่าเป็นเครื่องเทศชนิดหนึ่ง ตามพื้นที่ที่มีฝนตกชุก มีความชื้นสูง มักจะมีพืชในวงศ์ PIPERACEAE หรือวงศ์พริกไทย ขึ้นได้ดีมีมากมาย พืชใน
วงศ์นี้ก็ได้แก่พริกไทย ชะพลูและพลู ดีปลีของเราก็เป็นหนึ่งในสมาชิกวงศ์พืชดังกล่าวนี้ด้วย ดีปลีนั้นเติบโตได้ดีในทุกภาค
ขอเพียงให้ชุ่มชื้น มีแดดเพียงร่มรำไร ดีปลีก็แตกดอกออกผลให้คนมาเก็บไปกิน และเก็บไปตากแห้งทำยา ทำเครื่องเทศ
ปรุงรสปรุงกลิ่นอาหารให้น่ารับประทาน
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #181 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 22:12:10 »

อีกหนึ่งกระทู้สุดยอดสาระครับ
ขอเข้ามาใจ มามีส่วนร่วมโตยคนเด้อครับ

สบายแมน

« ตอบ #182 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 16:29:22 »

อีกหนึ่งกระทู้สุดยอดสาระครับ
ขอเข้ามาใจ มามีส่วนร่วมโตยคนเด้อครับ

ขอบคุณครับ จะเอาความรู้มาลงหรือเอาต้นไม้มาแลกกันในกระทู้นี้ก็ได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #183 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 12:43:48 »

ต้นกระดังงา (Ylang-Ylang) หรือภาคเหนือเรียกว่า สะบันงา เป็นต้นไม้มงคล ที่นิยมปลูกกันมากมายหลายบ้าน ส่งกลิ่นหอมฟุ้งยามออกดอก ถิ่นกำเนิดของต้นกระดังงาอยู่ในแถบเอเชียเขตร้อน เช่น ประเทศฟิลิปปินส์ ประเทศอินโดนีเซีย เป็นต้น
มีความเชื่อว่า ต้นกระดังงา เป็นต้นไม้มงคลที่จะช่วยเสริมให้ผู้ปลูกเป็นคนมีชื่อเสียงโด่งดัง มีเงินทอง ลาภยศ อีกทั้งยังมีผู้คนนับหน้าถือตา หากจะให้ดียิ่งขึ้นควรเลือกปลูกในทิศตะวันออกของบ้าน เพื่อเพิ่มความเป็นสิริมงคลกับตัวบ้านและผู้อยู่อาศัยในบ้านด้วย

นอกจากนี้ส่วนต่าง ๆ ของกระดังงา ยังสามารถนำไปทำประโยชน์ได้ด้วย เช่น เปลือก ใช้นำไปทำเชือก, ใบและเนื้อ ใช้ต้มกินเป็นยาขับปัสสาวะ, ดอก กลั่นเป็นน้ำหอม หรือเป็นส่วนผสมของยาหอมเพื่อแก้วิงเวียน และนำดอกไปทอดกับน้ำมันมะพร้าวเพื่อทำน้ำมันใส่ผม หรือนำมาลนไฟใช้อบขนมเพื่อเพิ่มกลิ่นหอมก็ได้

daararat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #184 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 02:33:24 »

ตอนเด็กเคยกินแต่ไม่เห็นมานานมากเลยครับไม่รู้จะไปหาที่ไหน
ที่บ้านพอมีอยู่เจ้า สนใจก็แวะมาเอาไปปลูกได้หนาเจ้าอยู่แม่ลาวจ้าว
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #185 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 10:06:08 »

ตอนนี้ที่สวนดรีมลงต้นไม้ ไม้ผลไปเยอะมากๆๆ ไว้ออกดอกออกผลจะเอารูปมาให้ชมนะค่ะ (ไม่รุอีกกี่ปี)ฮาๆ ใครมีพรรณไม้อยากแบ่งปัน ดรีมยินดีนะค่ะ ยังเหลือที่ว่างอีกเยอะเลยจ้าววว

สบายแมน

« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 11:07:22 »

ตอนนี้ที่สวนดรีมลงต้นไม้ ไม้ผลไปเยอะมากๆๆ ไว้ออกดอกออกผลจะเอารูปมาให้ชมนะค่ะ (ไม่รุอีกกี่ปี)ฮาๆ ใครมีพรรณไม้อยากแบ่งปัน ดรีมยินดีนะค่ะ ยังเหลือที่ว่างอีกเยอะเลยจ้าววว

ไว้จะรอดูนะครับน้องดรีม ยิงฟันยิ้ม
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #187 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 21:12:39 »

ไว้จะรอดูนะครับน้องดรีม ยิงฟันยิ้ม
จ้าวววววว
กมล ช.
สมาชิกลงทะเบียน
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #188 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 23:55:21 »

ตอนเด็กเคยกินแต่ไม่เห็นมานานมากเลยครับไม่รู้จะไปหาที่ไหน
ที่บ้านพอมีอยู่เจ้า สนใจก็แวะมาเอาไปปลูกได้หนาเจ้าอยู่แม่ลาวจ้าว
เดี๋ยวว่างๆจะเข้าไปคร้าบรบกวนขอเบอร์ติดต่อทางPMทีนะครับขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
watanabe
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #189 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 10:18:26 »

แวะเข้ามาดูครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #190 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 13:04:23 »

ช่วงนี้หน้าบ่าก่อเน๊าะ ยิงฟันยิ้ม
THONG2013
ชั้นประถม
*

« ตอบ #191 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 15:03:22 »

ส่งของรางวัลไปให้ทั้งสองท่านที่ตอบถูกแล้วครับ ได้รับแล้วบอกตวยเน้อทราบแล้วเปลี่ยน ดื่มแล้วเป็นยังไงเอามาแชร์กันตวยเน้อครับ ยิงฟันยิ้ม อีกข้อที่เหลือเอาไงดี ยิงฟันยิ้ม
ได้รับของรางวัลแล้วนะครับขอบคุณมากครับ กำลังจะต้มตามวิธีการที่แนะนำมาแล้วครับ ได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบครับ

ส่วนอีกหนึ่งรางวัลนั้นผมคิดว่าคำตอบที่ถูกต้องที่สุดและเป็นไปตามกติกา น่าจะเป็นคำตอบของคุณ กมล ครับ และผมมีเมล็ดฟักข้าวมาแจกฟรีครับ 20 ท่านๆละ 20 เมล็ด ช่วยกันอนุรักษ์พันธุ์ไม้อีกแรงครับ ลงชื่อแจ้งความประสงค์ขอรับได้ในกระทู้และส่งซองเปล่าติดแสตมป์ 5 บาท จ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง ส่งมาที่ จตุพงษ์  ตาเปียง 140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 ถ้าอยู่ใกล้ๆก็มารับที่บ้านได้ครับ ยิ้มเท่ห์

ขอรบกวนขอความรู้ด้วยครับ
ฟักข้าวที่บ้านปลูกแล้วไม่เป็นลูก มีแต่ดอก (สงสัยจะเป็นตัวผู้)
มีวิธีแปลงเพศฟักข้าวได้หรือเปล่า ช่วยด้วยครับ.
ขอบคุณคร๊าบ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนชล
สบายแมน

« ตอบ #192 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 15:18:18 »

เดี๋ยวรอท่านขุนปล่องเข้ามาชี้แนะครับอยู่แถวนี้แหล่ะครับเดี๋ยวก็มา ไม่รู้จะเกี่ยวกับอายุของต้นหรือเปล่านะครับ ยิงฟันยิ้ม
ผักบุ้งไฟแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #193 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 21:46:57 »

ช่วงนี้หน้าบ่าก่อเน๊าะ ยิงฟันยิ้ม

ซื้อบ่าก่อ 1 ก้อก แม่ค้าจะแถมมุยหน้อย 1 เถี่ยน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #194 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 21:54:30 »

ซื้อบ่าก่อ 1 ก้อก แม่ค้าจะแถมมุยหน้อย 1 เถี่ยน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5555 โหดแต้เอามา ทุบบ่าก่อบ่าดายแม่นก่อครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
joaor
ชั้นประถม
*

« ตอบ #195 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 16:13:58 »

ใครมีกล้าฟักข้าวแจกก่ครับหรือขายก็ได้ครับอยากได็ครับ
สบายแมน

« ตอบ #196 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 16:19:39 »

ใครมีกล้าฟักข้าวแจกก่ครับหรือขายก็ได้ครับอยากได็ครับ

รอท่านขุนปล้องเข้ามาตอบครับ ถ้ายังเหลือก็จากหน้าซองถึงท่านได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
กมล ช.
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #197 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 21:00:39 »

รอท่านขุนปล้องเข้ามาตอบครับ ถ้ายังเหลือก็จากหน้าซองถึงท่านได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวไปดูบ้านพี่สาวให้ครับเหมือนจะเคยเห็นให้ฟรีเลยแต่ค่าส่งออกเองเน่อหรือจะมาเอาเองก็ไม่ว่ากันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #198 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 13:21:53 »

ส่งของรางวัลไปให้ทั้งสองท่านที่ตอบถูกแล้วครับ ได้รับแล้วบอกตวยเน้อทราบแล้วเปลี่ยน ดื่มแล้วเป็นยังไงเอามาแชร์กันตวยเน้อครับ ยิงฟันยิ้ม อีกข้อที่เหลือเอาไงดี ยิงฟันยิ้ม
ได้รับของรางวัลแล้วนะครับขอบคุณมากครับ กำลังจะต้มตามวิธีการที่แนะนำมาแล้วครับ ได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบครับ

ส่วนอีกหนึ่งรางวัลนั้นผมคิดว่าคำตอบที่ถูกต้องที่สุดและเป็นไปตามกติกา น่าจะเป็นคำตอบของคุณ กมล ครับ และผมมีเมล็ดฟักข้าวมาแจกฟรีครับ 20 ท่านๆละ 20 เมล็ด ช่วยกันอนุรักษ์พันธุ์ไม้อีกแรงครับ ลงชื่อแจ้งความประสงค์ขอรับได้ในกระทู้และส่งซองเปล่าติดแสตมป์ 5 บาท จ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง ส่งมาที่ จตุพงษ์  ตาเปียง 140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 ถ้าอยู่ใกล้ๆก็มารับที่บ้านได้ครับ ยิ้มเท่ห์

ขอรบกวนขอความรู้ด้วยครับ
ฟักข้าวที่บ้านปลูกแล้วไม่เป็นลูก มีแต่ดอก (สงสัยจะเป็นตัวผู้)
มีวิธีแปลงเพศฟักข้าวได้หรือเปล่า ช่วยด้วยครับ.
ขอบคุณคร๊าบ. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะครับ ยิ้มกว้างๆ ก่อนอื่นต้องไปสังเกตุดูลักษณะของดอกฟักข้าวก่อนครับว่าเป็นดอกตัวผู้หรือตัวเมีย ใช้วิชาที่เรียนตอน ป.5 ครับ (ผ่าดอกชบาออกมาดูข้างในแล้วนำมาแปะที่กระดาษแล้วเขียนลูกศรชี้ว่าส่วนไหนเรียกว่าอะไร  ยิงฟันยิ้ม) ที่สังเกตุได้ชัดว่าเป็นดอกตัวผู้นั้นจะมีกระเปาะหุ้มกลีบดอกส่วนดอกตัวเมียจะมีรังไข่และกลีบดอกขาวจะออกต่อมาจากปลายรังไข่ ถ้ามีต้นตัวผู้อยู่แล้วอย่าเพิ่งตัดทิ้งเพราะเหตุว่าเค้าไม่มีลูกให้เรานะครับ ยิงฟันยิ้ม เพราะยอดเค้าเรายังเก็บกินได้ แนะนำให้หากิ่งฟักข้าวจากต้นตัวเมียมาทาบกิ่งหรือเสียบยอดครับ ฟักข้าว 1 ต้นจึงมีทั้งตัวผู้และตัวเมีย  ถ้าเพาะจากเมล็ด แน่นอนว่าย่อมไม่อาจได้ต้นตัวเมียทั้งหมด แต่ถ้าได้ตัวเมียเพียง 1 ต้น ก็มีกินมีแจกไม่หมดแล้วครับ แต่ช่วงนี้ผลจะออกไม่มากและมีแมลงวันทองมาไข่เป็นตัวหนอนอยู่ในผล ถ้าสนใจเพาะเมล็ดส่งซองเปล่าติดแสตมป์มาตามที่อยู่หรือมารับเองหากอยู่ใกล้ๆหรือจะลองนำกิ่งไปทาบหรือเสียบยอดก็ยินดีครับ การชำกิ่งและการตอนกิ่งจากต้นตัวเมียก็ทำได้ครับเป็นกิจกรรมที่จะทำในวันว่างครับ ยิ้มกว้างๆ

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #199 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 13:27:24 »

เมล็ดฟักข้าวมีอยู่ครับสนใจลองเอาไปเพาะส่งซองเปล่าติดแสตมป์มานะครับ  ยิ้มเท่ห์

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 พิมพ์