เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 00:06:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  อยากปรึกษาเรื่องประสบการณ์ต่างๆในการซ่อมรถที่ศูนย์บริการต่างๆ ว่าเป็นอย่างไรมั่ง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากปรึกษาเรื่องประสบการณ์ต่างๆในการซ่อมรถที่ศูนย์บริการต่างๆ ว่าเป็นอย่างไรมั่ง  (อ่าน 3496 ครั้ง)
artfactory
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 07:30:41 »

พอดีอ่านเจอในห้องรัชดาเวปพันทิพ เกี่ยวกับกรณีค่าซ่อมและค่าบริการมากๆ
เช่น ค่าซ่อมที่สูงเกินไป ได้อะไหล่แท้จริงหรือเปล่า  ช่างไม่ได้มีความรู้จริงๆๆ  ฯลฯ
จึงอยากขอแบ่งปันประสบการณ์ครับ

โดยส่วนตัว เคยเข้าเฉพาะศูนย์ อีซูซุ และ ฮอนด้า เท่านั้น ทั้งๆที่ตัวเองก็มีรถเกือบทุกยี่ห้อ
ยกเว้น เชฟโลเรต และ มาสด้า  ก็เลยรู้เรื่องแค่สองศูนย์นี้เท่านั้น
และเท่าที่ไปเจอมา ศูนย์อีซูซุ ก็บริการดี อะไหล่ไม่แพง ให้คำแนะนำได้ดี (ขอชมเชย)
อาจจะเป็นเพราะว่า รถดีเซลไม่จุกจิก และ เข้าศูนย์ตามระยะทาง และรถก็ไม่มีรุ่นมาก

ส่วนที่ไปแล้วเสียความรู้สึกมากๆคือ ศูนย์ฮอนด้า ตะก่อนตอนที่ยังขยายไปบ้านดู่ นี่รอนานมากๆ
ยิ่งเราทำงานต่างอำเภอ ไปศูนย์ที นี่เสียการเสียงานกันเลยทีเดียว แต่เค้าก็มีบริการนัดหมายล่วงหน้า
ก็ถือว่าแก้ปัญหาได้ดี 

แต่..ที่ทำให้เสียความรู้สึกมากๆ ก็คือ ราคาอะไหล่ ของฮอนด้า และ ความเชี่ยวชาญครับ
เริ่มๆ คือ พอเอารถไปติดแก๊ส  ช่างมันก็เริ่มปากเสีย ... บอกว่า รถผม K20A ตัวนี้ ติดแกสไม่ได้
ติดแล้วต้องตั้งวาลว์บ่อยๆ     (ตั้งแต่ติดแกสมาไม่เคยตั้งวาลว์อีก ---> ไม่จำเป็นเพราะไม่ได้เ้น้นรถแรงๆ) แล้วไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่ละที มักได้ของแถม เล็กๆน้อย เช่นค่านั่นค่านี่   มีครั้งนึง
ผมถามว่า ไฟตัดหมอก  ทำไมไม่ออก (หลังจากที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง) พี่แกก็ก้มๆ ไปมองแล้วก็บอกว่า
ปลั๊กหลุด   ปรากฎว่า คิดค่าซ่อม ซะ แปดสิบบาท   โห ไม่ได้งกครับ แต่ผมคิดว่า เรื่องแค่นี้ ผมก็ดู
เป็น (ถ้าผมมีที่ยกรถ) คือ เหมือนกับว่าเรื่องแบบนี้ เค้าไม่ได้เช็คในรายการที่เค้าตรวจสอบฟรี (ที่โม้)
หรอกเหรอ  แต่ไม่เป็นไร ก็ไม่ได้โกรธอะไร จ่ายเงินไปโดยดี

ต่อมา ก็คือตอนเปลี่ยนผ้าเบรค  ถามราคาศูนย์ได้คำตอบ ผ้าเบรคหน้า หลัง  6500 ค่าแรง 700
แม่เจ้า  เปลี่ยนอีซุ  พันนิดๆ   รถเทพหรือไงเนี่ยะ เลยค้นในเน็ตก็ได้ราคา รวมหน้าหลัง 1500
ก็เลยสั่งมา ของ เบเนดิก  ค่าแรงไปเปลี่ยนที่ร้านเบรค 80 บาท 

ตั้งแต่บัดนั้น ผมก็เลยไม่ไปศูนย์อีก  เพราะค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ศูนย์ คิดประมาณ พัน
แต่ผมเปลี่ยนที่อู่ ไม่เกิน ห้าร้อย หกร้อยบาท  เพราะว่าเลิกใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แพงๆแล้ว ไม่จำเป็น(จริงๆ)

แต่ที่มาเจ็บใจที่สุด คือ เกียร์ CVT ฮอนด้า  เราก็โดนกับเค้า(มั่ง)
เอารถไปศูนย์ครับ   บอกว่า ค่ายกเกียร์(มาดู) 40,000 บาท (ความหมายคือ แกะออกมาชำแหละ แล้วตรวจสอบ ถ้าเสียก็จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม)  ด้วยสัญชาติญาณผม ก็บอกว่า "โน"  หลังจากนั้นก็ไปปรึกษาช่าง ที่เป็นเพื่อนกัน ก็บอกว่า ลองถอดมาดู  พอถอดแกก็บอกว่า ลองหาเกียร์มือสองมาดีกว่า เพราะถ้าแกะ จะมีค่าใช้จ่ายเยอะ ด้วยความโชคดี ผมก็เจอเกียร์มือสองในราคา 15,000 บาท
ก็เลยเปลี่ยน รวมค่าแรงเปลี่ยน อีก 3,000 ทั้งๆที่ ต้องเติมน้ำยาแอร์ น้ำมันเกียร์ ฯลฯ ก็ถือว่าถูกมาก

ทุกวันนี้ผมเลยขยาดกับรถ ฮอนด้า ไปพอสมควรถึงขั้นไม่เผาผีเลยทีเดียว แต่ก็ทำใจขายมันไม่ได้
เพราะว่า รถแบบนี้คงมีคนขายมือสองเยอะแยะ ราคาก็ตก แต่อะไหล่ญี่ปุ่นเพียบ (ไม่มีคนแย่งซื้อ)
คิดไปคิดมา ไปเล่นรถตลาดแบบโตโยต้า คนเล่นกันเยอะ อะไหล่มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ  (หรือว่าไม่จริง)
ก็เลยกัดฟันใช้ไป แต่รถเค้าก็ไม่ได้ไม่ดีนะครับ ถ้าดูแลดีๆ ก็ไม่มีปัญหาใดๆ แต่มาคิดๆ
ขนาดเรา ศึกษาข้อมูลรถทุกวัน คุยกับช่างแทบทุกวัน ยังเจอปัญหาแบบนี้
   ไปหวังเพิ่งศูนย์บริการ ก็แทบได้คำตอบมั่วๆ กลับมา (ตอนซ่อมเกียร์ ช่างก็ประมาณว่ามั่วตลอด)
แล้วถ้าเสี่ยงซ่อม การรับประกันของเค้า คุณคิดว่า คืออะไร  ซ่อมใหม่ ??
    เค้าก็มีวิธีเลี่ยงบาลีครับ อ้างว่าอย่างอื่นเสียแทน ของแบบนี้ ไม่เจอไม่รู้

ก็เลยอยากรบกวน ขอแชร์ประสบการณ์กับเพื่อนๆครับ ว่าศูนย์อื่น ดีไม่ดี อันไหนดีเราก็น่าจะยกย่องครับ
อันไหนไม่ดีก็น่าจะให้ปรับปรุง ใช่มั้ยครับ

0888-4888-35
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 11:19:58 »

0 ฮอนด้า บ้านดู่นี่ตัวดีเลยคับ รถผมไม่เข้า ที่นี่นานมาก ตั้งแต่ เปิด 0 ใหม่ๆแล้ว

ช่างโง่มากกกกกก ไม่รุใช้หัวอะไรทำ และ ที่สำคัญ มันก็คิดว่า เราโง่มากกว่ามันซะอิก

เสียอารม   มาถึงเรื่องที่จะเหลาเรื่องแรก  คือ เรื่อง เชคระยะซักอย่างนึง

วันหนึ่งผมใช้รถ ถึงระยะเวลากำหนดเข้า 0 ก็เอาเข้าไป เปลี่ยนน้ำมันเครื่องโน่นนี่

แต่ทุกครั้ง ผมไม่ได้เปลี่ยนตามคู่มือรถ เพราะ คู่มือนั่น แม่ม เน้น ประหยัดค่าใช้จ่าย ผมไม่ซีเรียส

เรื่องเงิน เลยสั่งเพิ่มตลอด แต่ ทุกครั้งที่เพิ่ม ผม จะนั่งคิดไปก่อนนานเปนเดือนแล้วว่า

เข้า 0 ครั้งนี้ ต้องเปลี่ยนอะไรมั่ง เช่น ต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุกครั้ง และ กรอง อากาศทุกครั้ง

หรือ 20000 โลปั๊บ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และ เปลี่ยนกรองอากาศทิ้งด้วย

ถ้าเปลี่ยนตามคู่มือ รถพังพอดี ประหยัดเงินเข้า 0 จิง แต่ แพงค่าซ่อมก็ไม่เอานะ

ต่อๆๆ พอสั่งงาน เสด ก็ รอ ซัก 2 ชม. รถก็เสด แต่  อ ้ าย ที่ไม่ได้สั่งเนี่ย เจือกทำ ทำมาย วะ เนี่ยยย

คือ 1. เติม สารล้างหัวฉีดลงไป ขวดละ 500 กว่า บาท โทดทีนะ น้อง

เจอเอทานอล ในโซฮอล์ ก็ หายหมดละ และต้องเติมตอน เบนซิล ล้วนๆ เต็มถัง

2. เจือกล้างรถให้ ทั้งๆที่ไม่ได้สั่ง เพราะรถผม ไม่ถูกกะผ้าขี้ริ้ว และ เดกพม่าล้างรถที่ 0

แล้วมันก็แถม รอย ขนแมวมาให้จิงๆ พอจะเอาเรื่องมัน มันก็บอกว่า รถพี่สีขาว ไม่เปนไรหรอก

หารู้ไม่ ว่า ผมเปน และยังทำ ที่ครอบน็อตฝาใบปัดหลัง หลุดอิก

เรื่องแรกก็คอมเม้น ด่าแหลก ทั้ง 0 ลูกค้า สัมพันธ์ และ โทไปด่าที่ 0 ใหญ่ อิก

เรื่องที่ 2 เป็นเรื่องที่ เลวร้ายที่ 0 ถึง กะ เลิก เข้า 0 ฮอนด้า เพื่อเอารถเข้าซ่อมเลยทีเดียว

(แต่ยังวิ่งไปซื้ออะไหล่อยู่นะ บางตัวที่ เจริญยนต์ม่ายมี)

เนื่องจากก้านไฟเลี้ยว ผม เวลาเปิด แล้ว มัมนไม่มีเสียง แกร๊ก ที่พวงมาลัย ก็โอเค เข้า 0 แย่ๆ ที่เดิม

ช่าง ท่ฉลาดน้อย เชคดูแล้วว่า มันต้องสั่งอะไหล่ตัวใหม่มาให้ เพราะ เคลมได้ และ ช่วงระหว่างที่รอ

อะไหล่ตัวนี้ จะทำการสลับ เอาก้านไฟเลี้ยวที่ปกติ มาให้รถผม จากรถลูกค้าเนี่ยแหละ

และเอาของที่เสีย ไปใส่ให้รถเปิ้นเขา (เลวไหมละ) แล้วรถใครล่ะที่เปนผู้โชคร้าย  ขยิบตา

ก้านไฟเลี้ยวสั่งอะไหล่ จิงๆ 3 วันทำการก็ได้แล้ว แต่นี่ ผมรอ ก้านไฟเลี้ยว 3 เดือน หรือ ราวๆ 87 วัน

โทแล้ว โทแห๋ม ทั้งเซล และ ช่าง มันก็ อ้างโน่นนี่ๆๆ  87 วันผ่านไป จนมันรำคาน มันก็เลยบอกว่า

อะไหล่มาละ ให้เอาเข้ามาเปลี่ยนได้เลย (แกมรำคาน)  โอเค ผมก็เข้าไป และได้ัจัดการ

ทำเครื่องหมายในที่ลับ ของก้านไฟเลี้ยว ทิ้งรถไว้ 2 ชม. โดยที่เดินไปดูตลอด

โอเค ยังไม่ทำไม่เปนไร สงสัย ช่างงานเยอะ เพราะไม่ได้นัด ช่างฉลาดน้อยไว้ก่อน 2 ชม.ก็แล้ว

แม่ม ไม่มีใครแตะรถผม ก็เลยวีนว่า 2 ชม ทำไมไม่ทำไรซักอย่างเลย เพราะเปลี่ยนก้าน

มันต้องรื้อ พวงมาลัย และใช้เวลานานอยู่ มันก็ คับๆๆ อย่างเดียว เดวจัดการให้

ต่อมาอิก 15 นาที มันบอกเสดแล้ว (เร็วไหมละ ช่างเทพ) ซักพัก ผมก็เข้าไปเชครถ

ทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่มีไรเปลี่ยนแปลง แต่ก็ช่างแม่ม เพราะ เดวเจอกันชุดใหญ่

เห็นเครื่องหมายที่ผมทำไว้เหมือนเดิมทุกอย่าง เอาวะ เดินหน้า ฟ้อง 0 ใหญ่โลด

ส่วน ไอ ้ ลูกค้า สัมพันธ์ยังมีหน้าโทมาถาม ว่าเปนไงมั่ง เลยใส่ไปอิกชุดและ

ย้ำเลยว่า จะไม่มีทางเจอหน้าผมอิก 0 ห่วยๆ แบบนี้ และ ผมได้ส่งเรื่องไปทาง 0 กทม.เรียบร้อย

ซักอาทิตย์นึงต่อมาก็ได้รับ จดหมายขอโทษจาก บริษัทฮอนด้า ประเทศไทย ว่าโง้นงี้ๆๆ

แต่ ก้านไฟเลี้ยว ผมจะซ่อมที่ไหนละ  ก็ยังดี ที่ ขอโทษ แต่ไม่รับผิดชอบแค่นั้น

มาถึงเรื่อง จขกท นะคับ K20นั้น ติดแก๊สก็ติดได้ แต่ ไม่ถนัดดมแก๊ส ซักเท่าไหร่นัก

เพราะเป็นเครื่องรอบสูง ถึง สูงมาก แรง ทอร์คนั้น สูงจิงๆ มากกว่า B20 รุ่นก่อนอิก

ถ้าจะดมแก๊ส ก็ ต้อง ดูแลรักษาบ่อยกว่ารถแก๊ส ทั่วไปอ่ะคับ

น้ำมันเครื่อง ใส่ของ สังเคราะห์แท้ๆ ไปเลยดีกว่า เพราะ น้ำมันเครื่องสำหรับแก๊สนั้น เอาม่ายอยู่

หัวเทียน ก็ อิริเดียมนะคับ หัวถูกๆ ไฟไม่พอ นี่ ดับเลยๆ  

ส่วนCVT นั้น บ้านเรา และ ภาคเหนือ ยังไม่มี อู่ซ่อมเก่งๆเลยคับ

ส่วนผ้าเบรคนั้น ผมสั่งลุ กทม มาคับ ที่นี่ม่ายมีขาย  เอามาเปลี่ยนอู่แถวนี้ดีกว่า

หรือ เดิมเข้า เจริญยนต์ก็มีคับ พันกว่าบาทเอง หลัง ก็ หลักร้อย

ทุกวันนี้ผมก็แบบ พี่ จขกท อ่ะคับ ไม่เหยียบ 0 อิกเลย ฮอนด้า

เข้าอู่นอกเอา หรือ ถ้า จะเอาเฉพาะทาง ช่างเก่งๆ ถ้า ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ ไม่มี ตอ แ ห ล แบบ ช่าง 0

คือ อู่ นอร์ท จีพี เชียงใหม่เลยคับ ถนัดเรื่องแก๊สมากกว่า อิก ทุกวันนี้  ก็เอาไปเข้าที่นั่นแทนอ่ะคับ

0 โง่ๆ แบบนี้ อย่าหวังจะได้ตังผมอิก ใครยังไม่เจอก็ระวังตัวไว้นะคับ พอกันที 0 ฮอนด้า

คันต่อไป คง ไปเล่น รถที่ไม่ใช่รถตลาดดีกว่า เค้าแคร์ลูกค้ากว่าเยอะ

ขนาดเข้าไปลอง เฟียสต้า กะโฟกัส ทั้งๆที่ไม่ซื้อ (ในตอนนั้น) เพราะ ยังไม่มีตัง  

เข้า 0 ไปเสด แทบจะก้มกราบ ดูแลทุกอย่าง ตั้งแต่ น้ำ ยัน ปากกา จนทำให้ ความรู้สึกตอนนี้

คงต้องเข้าไปใช้บริการในอนาคตละ (รอโฟกัส ดีเซล ตัวใหม่ก่อน อิก 2 ปี)

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 11:32:07 »

เอาเรื่องจริงเลยนะครับ

รถผมเข้า 0 แค่ 10000 โลแรกแค่นั้นครับ

เพราะเบื่อ 0 ฮอนด้านั่นแหละครับ

โง่แล้วอวดฉลาด โบ้ยความรับผิดชอบ

มีจะต่อยกับช่างใหญ่ 0 บ้านดู่มาแล้วครับ

พอดีรถป้ายแดง ลูกค้ามาทำเครื่องเสียงที่ร้าน

แล้วรถมีปัญหาทั้งๆที่ 0 ต้องเป็นคนเคลมอะไหล่

แต่ดันโบ้ยให้ร้านเครื่องเสียง โดยที่เรื่องมันไม่ได้เกี่ยวกับระบบ

ไฟหรือเครื่องเสียงแม้แต่น้อยเลย

อะไหล่แพงกว่า ยี่ห้ออื่นมากมาย  ช่างไร้ประสบการ

พูดตรงๆนะครับว่าฮอนด้ารถสวยแต่เรื่องอย่างอื่นขอบายละครับ

รถใช้มา 6 หมื่นกว่าโล ยกครัช เปลื่ยนขอเบรค น้ำมันต่างๆ ทำ้เองตลอดครับ

แต่ขอโทษ ทำดีกว่า 0 เยอะครับ

ออแล้วอีกอย่าง ใครเข้า 0 ฮอนด้า ระัวังเรื่อง 0 ยัดสารล้างหัวฉีดนะครับ

450 บาท  รถใหม่ๆวิ่งแค่ 10000 โลทำไมต้องเติม แล้วเติมไปปรอมาณเท่าไหร่

แล้วรู้รึป่าวว่าในถังมีน้ำมันอยู่เท่าไหร่ โดนถามหงายหน้ามาแล้วครับ

สำหรับคนไม่รู้เรื่องอาไรเสียตังฟรีๆ 450 บาทแน่ๆครับ

เพราะสารตัวนี้ต้องเติมในปริมาณที่ได้สัดส่วนกับน้ำมัน ไม่งั้ง นานๆไปพังแน่นอนครับ

สุดท้ายตอนนี้ก็ดีใจสุดๆ แล้วครับ ช่างใหญ่คนเดิมถูกสั่งปลดไปเป็นช่างธรรมดา

แล้วไม่มีฮอนด้าให้ใช้แล้วครับ  ขอบายตลอดไปครับ แลบลิ้น

artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 14:14:29 »

ขอบคุณกับคำแนะนำเรื่องดูแลเครื่องยนต์ครับ

พอดี ลุง กับ น้องๆ ผม เค้านิยม และ ศรัทธา กับ ศูนย์บริการ มากๆ แทบจะไม่เคยซ่อมที่อื่นเลย
ซื้อรถที่ไหน จะต้องเ้ข้าศูนย์บริการตลอด

แต่มีครั้งนึงผมจำได้ ศูนย์๋มิตซู (เก่า)  ตอนนั้นเอา lancer ไปเช็คเครื่อง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้น้อง

ผมว่ารถยนต์เค้า(ที่มารับบริการ) น้อยมากๆ แต่ก็ยังดูแลได้ไม่ดี หมายถึง ทำงานช้า
ค่าบริการ ก็ไม่ต้องพูดถึง
ราคาแพงเกินเหตุ แต่ก็แลกกับบริการที่ดี แล้ว โดยรวมก็โอเคๆๆ

หลังจากนั้นเราก็ขยาดกับศูนย์มิตซู แต่เคยไปที่น่านครับ  ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ
บริการดี รถน่านเลยใ้ช้ มิตซูกันเยอะ ต่างจาก toyota น่าน แบบหน้ามือ หลัง...ฮ่าๆๆๆ (ขอแซว)

แต่หลังๆ กระแสรถโตโยต้ามาแรง แล้วเราก็ไม่ได้ไปน่านอีก เลยไม่ค่อยรุ้ว่าเปลี่ยนแปลงอะไรไปมั่ง

แต่เห็นศูนย์มิตซูเปิดใหม่ ผมว่าบริการน่าจะดีนะครับ แต่เสียดาย รถไม่ค่อยมีคนวิ่งกัน

ปล. บางที อู่นอก ผมก็เห็นเชือด นิ่มๆ มาแล้วครับ มีแม่ชี คนนึง เอาบิลใบเสร็จ ซ่อม toyota DX
มาให้เราอ่าน  เปลี่ยน ซิล ผ้าเบรค เจียร์จาน สี่ล้อ ไล่น้ำมันเบรค เปลี่ยนคอมแอร์
เจอไป สี่หมื่น  โหดร้ายมากๆๆ  ราคา นี่แพงกว่า ศูนย์บริการจริงๆเสียอีก

อู่นี้ เป็นอู่ใหญ่ ใน เพชรบูรณ์ครับ (ไกลตัวหน่อยเลยกล่าวได้)  แบบว่า เห็นเป็นแม่ชี (คงมีเงินเยอะ)
เลยฟันเข้าไป   ได้แผลใหญ่ๆ เลย แม่ชีก็ไม่ได้มีเงินเยอะ เลย จ่ายไปครึ่งนึง เค้าก็ใจดี ให้ผ่อน
(ก็ได้ทุน กำไรไปก้อนละ) แม่ชีก็เลยมาปรึกษา ฮ่าๆๆๆๆ ของแบบนี้ ควรศึกษาหาความรู้ไว้เยอะๆครับ

มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 22:52:47 »

ขอบคุณกับคำแนะนำเรื่องดูแลเครื่องยนต์ครับ

พอดี ลุง กับ น้องๆ ผม เค้านิยม และ ศรัทธา กับ ศูนย์บริการ มากๆ แทบจะไม่เคยซ่อมที่อื่นเลย
ซื้อรถที่ไหน จะต้องเ้ข้าศูนย์บริการตลอด

แต่มีครั้งนึงผมจำได้ ศูนย์๋มิตซู (เก่า)  ตอนนั้นเอา lancer ไปเช็คเครื่อง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้น้อง

ผมว่ารถยนต์เค้า(ที่มารับบริการ) น้อยมากๆ แต่ก็ยังดูแลได้ไม่ดี หมายถึง ทำงานช้า
ค่าบริการ ก็ไม่ต้องพูดถึง
ราคาแพงเกินเหตุ แต่ก็แลกกับบริการที่ดี แล้ว โดยรวมก็โอเคๆๆ

หลังจากนั้นเราก็ขยาดกับศูนย์มิตซู แต่เคยไปที่น่านครับ  ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ
บริการดี รถน่านเลยใ้ช้ มิตซูกันเยอะ ต่างจาก toyota น่าน แบบหน้ามือ หลัง...ฮ่าๆๆๆ (ขอแซว)

แต่หลังๆ กระแสรถโตโยต้ามาแรง แล้วเราก็ไม่ได้ไปน่านอีก เลยไม่ค่อยรุ้ว่าเปลี่ยนแปลงอะไรไปมั่ง

แต่เห็นศูนย์มิตซูเปิดใหม่ ผมว่าบริการน่าจะดีนะครับ แต่เสียดาย รถไม่ค่อยมีคนวิ่งกัน

ปล. บางที อู่นอก ผมก็เห็นเชือด นิ่มๆ มาแล้วครับ มีแม่ชี คนนึง เอาบิลใบเสร็จ ซ่อม toyota DX
มาให้เราอ่าน  เปลี่ยน ซิล ผ้าเบรค เจียร์จาน สี่ล้อ ไล่น้ำมันเบรค เปลี่ยนคอมแอร์
เจอไป สี่หมื่น  โหดร้ายมากๆๆ  ราคา นี่แพงกว่า ศูนย์บริการจริงๆเสียอีก

อู่นี้ เป็นอู่ใหญ่ ใน เพชรบูรณ์ครับ (ไกลตัวหน่อยเลยกล่าวได้)  แบบว่า เห็นเป็นแม่ชี (คงมีเงินเยอะ)
เลยฟันเข้าไป   ได้แผลใหญ่ๆ เลย แม่ชีก็ไม่ได้มีเงินเยอะ เลย จ่ายไปครึ่งนึง เค้าก็ใจดี ให้ผ่อน
(ก็ได้ทุน กำไรไปก้อนละ) แม่ชีก็เลยมาปรึกษา ฮ่าๆๆๆๆ ของแบบนี้ ควรศึกษาหาความรู้ไว้เยอะๆครับ

ที่มิตชูเชียงรายเห็นน้อยเพราะขาด 0 ไปปีกว่าๆครับ

พอ 0 น่านมาบริหาร  สังเกตุว่ามิตชูป้ายแดง+ไม่มีป้าย

เริ่มมาเต็มเชียงรายเลยครับ

วันเสาร์ที่แล้วออกไทรทันคันใหม่ให้พ่อ

มีรอคิวออกกันวันเดียว 5 คันรวด

บริการยอดเยียมดีจริงๆครับ

ไม่เชื่อลองไปดูรถเ้ค้าก็พอครับ

รับรองอิ่ม  ยิงฟันยิ้ม
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 07:53:54 »

ครั้งก่อนไปเดินเล่นที่ศูนย์ครับ เจอ lancer โฉมเก่า ลดราคาสุดๆๆๆ
เหลือ 650000   บอกตรงๆครับ รถมือหนึ่ง ราคาแบบนี้ น่าสนใจมาก
แต่พอดีไปเอานิวบีทเทิ้ลแล้ว  อดครับ

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 08:11:26 »

อยากให้0อีซูซุศรีทรายมูลกับบ้านดู่มารวมกัน ถ้าได้คงสุดยอดเลยล่ะ
0ศรีทรายมูล ผมนับถือเค้าเรื่องการตอนรับลูกค้า การบริการ ค่าใช้จ่าย นัดหมาย อธิบายงานซ่อมให้ลูกค้าได้เข้าใจ แต่ช่างที่นี่ก็อย่างว่านะ บางทีรถมีปัญหา ก็บอกว่าน่าจะเป็นเพราะตัวนี้ ต้องลองเปลี่ยนดู สมมุติถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ไม่ตรงจุด ผมก็เสียตังฟรี เห้อ....

0บ้านดู่ เรื่องการบริการลูกค้า การต้อนรับ ราคา การติดตามลูกค้า เวลานัดหมายไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ ส่วนช่างที่นั่นรู้สึกว่าเค้าเก่ง แก้ปัญหาได้ตรงจุด จากการที่ผมได้เปรียบเทียบในหลายๆครั้งที่ผ่านมา ไม่เคยมีงานแก้ บางที่ผมไปซ่อมอีกศูนย์ แล้วเอามาให้ที่นี่แก้งานก็บ่อย แต่การต้อนรับลูกค้าไม่ได้เรื่องจริงๆขอย้ำ
**ถ้าเขาข้อดีของศูนย์ทั้งสองมารวมกันได้ ผมว่าสุดยอดละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม**
    ความคิดเห็นส่วนตัว
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 17:04:53 »

ครั้งก่อนไปเดินเล่นที่ศูนย์ครับ เจอ lancer โฉมเก่า ลดราคาสุดๆๆๆ
เหลือ 650000   บอกตรงๆครับ รถมือหนึ่ง ราคาแบบนี้ น่าสนใจมาก
แต่พอดีไปเอานิวบีทเทิ้ลแล้ว  อดครับ

ตอนนี้เกียธรรมดา 595000 แล้วครับ

ไม่ติดที่ชอบรถตูตัด โดนแล้วครับรถระดับนั้นราคาถูกขนาดนี้ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์