เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 10:24:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ไปเจอมา...คนอื่นเขามองเชียงรายเป็นแบบนี้ !!! (เรื่องน่ารู้สำหรับคนที่จะไปเชียงราย)
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ไปเจอมา...คนอื่นเขามองเชียงรายเป็นแบบนี้ !!! (เรื่องน่ารู้สำหรับคนที่จะไปเชียงราย)  (อ่าน 8902 ครั้ง)
wayu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2013, 21:59:50 »

อะหราาาาาาา

เมื่อสายลมพัด สัมผัสต้องกาย  รับรู้ไว้
ความคิดถึง ห่วงใย  ของฉัน ได้โอบกอดรอบกายเธอ
jeabjen
กว่าจะหาใครซักคนจนเจอ.....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2013, 22:11:45 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สนใจสินค้าต่อต่อ เจี๊ยบ 093-297-9195 , 081-694-5589
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2013, 23:51:47 »

ข้อมูลแน่นคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
the_magic
ระดับ ป.ตรี

http://facebook.com/warakorn.panmanee

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 09:47:01 »

6. เชียงรายมีห้างใหญ่ห้างเดียวคือบิ๊กซี

มีเซ็นทรัลแล้วเน้อ ยิงฟันยิ้ม

ดูวันที่เขาโพสต์ไว้ มันเป็น 10 ม.ค. 2010 ค่ะ ตอนนั้นยังไม่มีเซ็นทรัล แต่อ่านแล้วโคตรโดนจริงๆ บางอันคนเชียงรายเองยังไม่รู้เลย...55... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 10:07:23 »

โอ้มีเรื่องที่น่ารู้ต่างๆมากเลยนะครับ ยิ้ม
แต่ไปคราวก่อนสะดุ้งที่ว่า รถยนต์แซงซ้ายทั้งที่รถไม่ติดและขับเร็วด้วย ในถนนสองเลนท์ที่รถสวนกัน ตกใจ
ลงข้างทางฝุ่นขโมงเลย เป็นกระบะดีเมคกับแท็กซี่ ยังกะไล่ล่ากันแนะตกใจ ยิงฟันยิ้ม
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 10:38:10 »

อั้น คืนนี้ไปแอ่วมุมคนเมืองน่อ  ใครจะไปยกมือขึ้น แล้วก็ตวยไปเน้อออ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
kimhuntcraab
คิม ชร.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 10:53:02 »

ฮ่า ๆๆ มุมคนเมือง

อย่า! รีบร้อนด่วนสรุปใคร ด้วยความรู้สึกตนเอง
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 10:59:04 »

ไม่ว่าเชียงรายจะมีอะไร ก็คงไม่น่าไป ถ้าไม่มีเธอ (คนนั้น) อั๊ยยยยยะ  แลบลิ้น อายจัง อายจัง  5555  ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 04:23:56 »

ยอมรับว่าจริง
จหมื่นไวยวรนารถ
ยิ้มทุกครั้ง ไม่ว่าจะเจอทุกข์หรือเป็นสุข
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ความชั่วนั้นไม่มี ความดีก็เช่นกันไม่ปรากฎ

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 07:23:47 »

ท่าจะแต๊ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไผยะฮาจัง ฮาจังเต๊าต๋าย ไผยะฮาเสียใจ๋ ถึงฮาต๋ายฮาตึงบะใจ้ลืม

nukaeja
"อยากอยู่แบบสงบใจจงอย่าใส่ใจคำคนที่ไม่จำเป็นต่อชีวิตเรา "
ระดับ ป.ตรี

♥♥

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 10:54:50 »

@คน ในแถบอำเภอที่ว่า จะมีสำเนียงการพูดคล้ายกับคนน่าน เช่น “จะไปตาง แด” ,”ไปตี้ แหน่” , “ว่าจะ แด” , “บ้า…นี่ แอ๊ะ” และเรียก ฝรั่ง ว่า “บ่าแก๋ว” แต่เรียกมันแก๋ว ว่า “บ่า ขะ ตุ๋ม”
ฮู้ได้จะแดน๊ะ บ้านน้องอู้จะเอี๊ยะ!!เรยจ้าว 555++
คนริมทาง27/30
DavidsofAJ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 11:29:38 »

555ถูกใจ

เมาเจอตุง
ชั้นประถม
*

^_^ มองที่เจตนา ^_^

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 17:25:03 »

ระวังเน้อขับรถตวยรถทะเบียนพะเยา สโลแกนเปิ้นคือ ไปกับพี่ไม่มีปัญหา บ่าล้ำก่าหลง
Sanitphanburi
บ่าวเชียงรายชอบเที่ยวสุพรรณฯ
ชั้นประถม
*

Stressless post to keep Happy :)

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 21:29:02 »

ขอยกทั้งหมดมาครับ ผมจะเม้นไปทีละข้อ ยาวหน่อยนะครับ

1. เชียงรายเป็นเมืองเก่า เก่ากว่าเชียงใหม่แต่มีกษัติย์องค์เดียวกันคือพ่อขุนเม็งราย
พญามังรายท่านสร้างเชียงรายเป็นที่แรก ต่อมาสร้างเวียงกุมกาม เสร็จแล้วไปร่วมมือกับพ่อขุนงำเมือง+พ่อขุนรามคำแหง สร้างเมืองเชียงใหม่ขึ้น

และนี่ทำให้ผมเข้าใจว่า ทำไม เชียงใหม่ถึงยิ่งใหญ่ เพราะมีกษัตริย์สามท่านร่วมกันสร้าง (และเป็นสหายกันด้วย) ดังนั้น ความสามัคคีคือพลังจริง ๆ ครับ

แต่กลายเป็นข้อที่ทำให้คนต่างจังหวัดงงสุด ๆ เพราะ
คนเชียงใหม่เรียก "พญามังราย" คนเชียงรายเรียก "พ่อขุนเม็งราย" คนที่ไม่ได้เกิดภาคเหนือมีโอกาสสับสนและงงได้ครับ

2. คนเชียงรายหน้าตาดีเพราะเป็นลูกครึ่งกันส่วนมาก ครึ่งจีน ครึ่งลาว ครึ่งพม่า ครึ่งชนเผ่า หน้าตาจึงออกเกาหลีคนกรุงเทพชอบ
เชียงรายมีชนเผ่ามากถึง 30 ชนเผ่าที่อยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุข แต่ผมก็คิด ๆ อยู่ว่า ในประวิติศาสตร์เชียงรายก็เคยร้างมา ผมไม่แน่ใจว่าคนเชียงรายในสมัยประวัติศาตร์จะอยู่ที่ไหนกัน (พูดผิดขอสุมาโตยเน้อ)

จะว่าไปผมก็ครึ่งนะ เพราะผมเป็นคนเชียงราย ไลฟ์สไตล์กรุงเทพ อู้เมืองเผลอไปเว้าอีสาน แถมหน้าเป็นคนใต้อีกต่างหาก  ยิงฟันยิ้ม  ยังไมพอ

3. วัยรุ่นเชียงรายชอบไปเที่ยวที่พาคับ เว เป็นส่วนมากและส่วนมากจะหน้าตาดี
คงเป็นสถานที่เที่ยวกลางคืนที่ดีที่สุดในเชียงราย และแถว ๆ โรงแรมเรือนทิพย์มีเต็มไปหมด

4. สาวแก่ชอบไปเที่ยวสเปิมเพราะไปหาเด็กหนุ่มๆกิน
5. มุมคนเมืองคนแก่ไปเที่ยวกันแต่ถ้ามีเด็กหนุ่มๆเข้าไปก็จะเป็นอาหารตาเลยทีเดียว
สองเรื่องนี้ผมไม่ค่อยถนัดน่ะครับ เพราะไม่ชอบเที่ยวกลางคืน

6. เชียงรายมีห้างใหญ่ห้างเดียวคือบิ๊กซี
สมัยนั้นบิ๊กซีคือทุกสิ่ง เดี๋ยวนี้มีเซ็นทรัลแล้ว ยิ้มกว้างๆ

7. แม่สายแหล่งซ็อปของคนเมืองนักท่องเที่ยวและต่างชาติแต่ของคุณภาพต่ำสามวันเสีย
เป็นเรื่องจริงที่ชาชินจนรู้สึกทำท่า OTL ทันที
ถ้าผมไปที่นั่น จะต้องมี "ลอตเต้โคอาล่ามาร์ช" เป็นของฝาก  ยิงฟันยิ้ม

8. ภูชี้ฟ้าหน้าหนาวหนาวแทบตายข้างๆภูเหม็นเยี่ยวมากๆหาห้องน้ำยาก
นึกภาพออกเลยครับห้องน้ำมันอยู่ไกล ไม่รู้ว่าตอนนี้ทำไว้หรือยัง
แต่จำได้เคยไปครั้งหนึ่ง ผมเมารถเมาเรือ พอขึ้นหอก็ไปเป็นลมที่ยอดภูเลย

9. เชียงของไม่มีอะไรเลย แต่คนเชียงของภูมิใจที่มีพระดีอย่างท่านมหาวุฒิชัย ที่รู้จักกันดีนามว่า ว.วัชรเมธี
อย่าลืมนะว่าเชียงของมี "ปลาบึก" เป็นจุดขายอีกอัน แต่น่าเสียดาย ที่จะไม่มีปลาบึกที่แม่โขงอีกแล้ว และผมคาดว่าเชียงของในอนาคตจะเทียบเท่าแม่สาย แต่ประเทศเชื่อมต่อนั้นเป็นประเทศลาวครับ

ปล ถึงเชียงของจะไม่ได้มีปลาบึกที่ริมโขแงแล้ว แต่ผมอยากให้เชียงของสร้างแหล่งเพาะพันธุ์ปลาบึก และพิพิทธภันท์ปลาบึกครับ

10. ห้าแยกพ่อขุนเป็นแยกที่ งง มากๆสำหลับคนต่างถิ่น
ผมจะช่วยอธิบายให้ว่าที่นี่คือจุดศูนย์กลาง LANDMARK ของเชียงราย ใครมาเชียงรายครั้งแรกจะต้องมาไหว้สาพญามังรายเป็นที่แรกครับ  ยิ้มเท่ห์ ถ้าหลงหรือไม่รู้ไปไหน ให้เอาที่นี่เป็นที่ตั้งหลักครับ

11. อย่าแปลกใจว่าที่พ่อขุนจะมีร่างทรงมาทำพิธีบ่อยๆเพราะมันคือเรื่องธรรมดาของคนที่นี่
ข้อนี้มาติดสตันครับ ผมว่าไม่น่าจะมีแล้วในตอนนี้ ผู้รู้ช่วยหาคำตอบด้วยครับ

12. ที่ดินที่แพงในเชียงรายอยู่ที่อำเภอพานเพราะที่ทางที่นั้นเป็นที่ๆปลูกข้าวได้ดีที่สุด
13. อำเภอพานใหญ่เป็นอันดับสองรองมาจากอำเภอเมืองมีร้านทองมากกว่า10ร้านพอๆกับธนาคารที่มีทุกธนาคารคนมีเงินมักมาหาซื้อที่ดินที่อำเภอนี้อยู่
ขออย่างเดียว "อย่าถมที่" ครับ  ร้องไห้

14. แม่จันเป็นอำเภอที่อยู่ในเชียงรายขนานนามว่าปลูกข้าวได้ดีที่สุดแต่ไม่มีเซเว่นสักที่เลย
แต่รู้สึกว่าน่าจะมีแล้วนะครับ แต่ที่รู้ ๆ กันว่ามีโลตัสครับ

15. สวนสาธารณะตุงและโคมเคยเป็นเรือนจำเก่าของเมืองเชียงราย
ถูกครับ เพราะผู้ต้องขังแออัดจนต้องย้ายไปดอยฮาง

16. คูเมืองเชียงรายที่พอเหลือให้เห็นอยู่ที่หน้าโรงเรียนสามัคคียาวไปถึงที่ประตูเชียงใหม่
เรื่องจริงอันแสนเศร้าครับ

17. โรงเรียนดังของเชียงรายคือสามัคคีกับดำรงฯ
เห็นด้วยครับ

18. โรงเรียนพานิชยการเชียงรายอยู่ติดกับเทคนิกเชียงรายเเต่เด็กพานิชไม่ชอบเด็กเทคนิกเพราะคิดว่าไม่ใช่เกรดเดียวกัน
N/C ครับ ไม่งั้นดราม่า

19. เชียงรายมีมหาลัยสามที่คือมหาลัยราชภัฎเชียงราย มหาลัยแม่ฟ้าหลวง มหาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนาพาน
นี่คือสามที่หลักที่คนทั่วไปรู้จัก แถว ๆ ท6 ริมกก มี ม.พะเยา ม.รามฯ วิทยาเขตเชียงรายอีกด้วย

20. เด็กที่เข้าที่แม่ฟ้าหลวงส่วนใหญ่เข้าใจผิดคิดว่าแม่ฟ้าหลวงเป็นมหาลัยของรัฐบาล
อันนี้ผมเองก็คิดว่าเป็นแบบนั้นเหมือนกันครับ

21. มหาลัยราชภัฏเชียงรายมีของป่ากินได้ทั้งปีก็เนื้อที่ล่อเข้าไปถึงป่าถึงเขาจนนักศึกษายัง งง เลยว่านี้ยังเป็นที่มหาลัยอีกหรอเนี่ย
นึกถึงสมันก่อนเลยครับ ตั้งกลางป่ากลางเขาแบบนั้น หาของป่ากินได้สบาย

22. แม่น้ำใหญ่ๆของเชียงรายคือแม่น้ำ แม่กก
ถูกครับ ไม่มีชาวเชียงรายคนไม่ไม่รู้จักแม่น้ำสายนี้

23. หลังเรือนจำดอยฮางมีที่เที่ยวที่หนึ่งที่คนเชียงรายแทบไม่รู้จักแต่สวยมากๆคือ ห้วยหมากเลี้ยม
ก่อนที่จะถึงมีบ่อน้ำร้อนผาเสริฐด้วยครับ และก็บ่อห้วยหมากเลี่ยมนี้ ได้อยู่กลางธรรมชาติ ดูแม่น้ำกกแบบเชี่ยว ๆ ได้ครับ และเหมาะแก่การถ่ายทำหนังลึกลับด้วย(อันนี้ไม่เกี่ยว ล้อเล่นแล้วไม่ชอบขอสุมาเต๊อะครับ  ยิงฟันยิ้ม)

24. อย่าแปลกใจที่ต้นตะเคียนคู่มีต้นเดียวเพราะอีกต้นโดนฟ้าผ่าไปนานแล้ว
ใช่ครับ แต่เดี๋ยวนี้มีต้นใหม่มาแทนที่แล้วครับ  ยิ้ม

25. ถนนในเมืองเชียงรายเป็นแปดเลนต้องตั้งสติดีๆก่อนจะไปใหนไม่งั้นหลง
ตรงแยก ITD เก่า (แยกร้านแฟนคลับ) นี่จำไว้เลยว่า ถ้าอยู่ขาออก อยากกลับเข้าเมือง ต้องไปทางขวา อยากออกเมืองไปทางซ้าย เป็นต้นครับ

ในเมืองเชียงรายบางเส้นทางเป็น One Way ก็เหมือนเป็นเขาวงกตสำหรับนักท่องเที่ยวหน้าใหม่กันเลยทีเดียว

26. รถตุกๆที่เชียงรายแพงมากยิ่งคนต่างถิ่นแล้วก็หมูให้เชือดเลยทีเดียว
ผมไม่เคยขึ้นมั้ง ถ้าตอนเด็ก ๆ อาจเคยขึ้น ถ้าขึั้นใน กทม กทมคุ้มกว่าเล็กน้อยครับ

27. ในวงการบันเทิงมีดาราที่เป็นคนเชียงรายอยู่หลายคนแต่ไม่ยอมรับว่าเป็นคนเชียงรายเพราะคิดว่าเชียงรายบ้านนอกซึ่งคนเชียงรายเขารู้กันดี
แต่สำหรับผมแล้ว ถ้าผมดัง ผมก็จะไม่ลืมเชียงราย 750 ปีที่ผ่านมา ผมเห็นว่ามีค่า เลยยอมกลับมาทำงานที่บ้านครับ

28. เวียงชัยเป็นอำเภอหนึ่งในเชียงราย แต่คำว่าเวียงที่ดูเจริญนั้นแท้จริงต้องไปดูเอาเอง
พอเห็นด้วยนะครับ ถ้าไม่นับภูชี้ฟ้า ดอยผาตั้ง หรือเชียงของแล้ว เชียงรายฝั่งตะวันออกนี่ หาที่เที่ยวยากมากครับ ผมจำได้ว่าสองที่ที่น่าสนใจในฝั่งออกคือ วัดพระเจ้ากือนาที่ซ่อนใต้ต้นไม้ริมน้ำกก และสะพานเทิดพระเกียรติ 2 เป็นสะพานยาวที่แปลกตาที่สุดครับ และทางไปบ้านปางลาวนั้นเคยมีต้นไม่ใหญ่ด้วย แต่มันหายไปแล้วครับ

29. คนที่นี้มักพูดว่า อยากรวยไปแม่สาย อยากตายไปเมืองพาน เนื่องจากแต่ก่อนแม่สายมีการค้ายากันมากและพานมีซุ้มมือปืนมากเช่นกัน
มันเป็นฟิลที่ N/C ครับ

30. แหล่งกินเนื้อหมามีมากที่แม่จัน
ใช่เลย แถวบ้านดู่ผมเคยมีคนขาย "ดำปอด" นอกจากนี้มี "หนังควายจี่" อีกด้วย

31. ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัวรสเยี่ยมเป็นคนรักทักษิณสังเกตุจากรูปที่ร้านได้
政治のことはコメントしない!

32. คนเชียงรายส่วนมากเป็นเสื้อแดงหมด แล้วอย่าไปประกาศตัวเองว่าเป็นอย่างอื่นละถ้ายังอยากกลับบ้านอยู่
その思ってたやつは最悪の馬鹿野郎!!!  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
チェンライの人はだ!
その事は大キライ!!

33. มาเชียงรายอย่าขับรถตามป้ายทะเบียนพะเยาละเพราะขับรถไม่รู้เรื่อง
พะเยาเคยเป็นอำเภอของเชียงราย แบบนี้ควรคิดใหม่ ถ้ามาถึงพะเยา ยังไง ๆ ถ้าผ่านเมืองนี้ไปล่ะก็ เชียงรายแน่นอนครับ

ปล ถ้าใครเผลอเลี้ยวไปเส้นทางวังเหนือ ถ้าตรงไปให้สุด ก็เจอ "เวียงป่าเป้า" ของเชียงรายครับ  แลบลิ้น
ปล2 ถ้าเดินทางระหว่างเชียงใหม่กับพะเยา จะต้องผ่านวังเหนือ(ลำปาง) และเวียงป่าเป้า(เชียงราย) ถ้าจะไประหว่างพะเยาเชียงใหม่ เป็นไม่ไม่ได้ที่จะไปโดยไม่ผ่านลำปางกับเชียงราย

34. สาวเชียงรายสวยแต่หยิ่งส่วนมากมีความไผ่ฝันว่าครั้งหนึ่งในชีวิตกูจะต้องไปแรดที่เชียงใหม่ให้ได้
ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า แต่ผมเชื่อคำร้องท่อนหนึ่งของเพลงสาวเจียงฮายว่า "สาวเจียงฮาย บ่าเกยใจฮ้ายกับใครซักเตื้อ"  ยิงฟันยิ้ม

35. หนุ่มเชียงรายขี้เหล้าเพราะที่เชียงรายมีเหล้าหนีภาษีจากพม่าเยอะทุกยี่ห้อ
อันหลัง ๆ นี้มีส่วนเห็นด้วย

36. เรียนสนุกลุกนั่งสบายถ้าอยากให้ลูกเป็นวัวเป็นควายให้ไปเรียนที่เคเทค เป็นคำขวัญของเคเทคเชียงราย
ผมเรียนจบที่นี่ และไปเรียนต่อที่ TNI ได้ 日本語 กลับมาครับ และจบ ปตรี ภายในสองปีครึ่ง ไม่ว่าเรียนที่ไหน ๆ ถ้าไม่ตั้งใจก็เฟลนะครับ และผมจะไม่สนว่าเรียนจากที่ไหน แต่ผมจะค้นหาความฝันของตัวเองให้เจอครับ

37. ศิลปินเชียงรายมีมากที่สุดในเมืองไทยซึ่งใครก็รู้ดีว่ามีอุ้ยถวัลย์กับลุงเฉลิมชัยอยู่ที่นี่แต่ไม่ยักกะมีหอศิลป์เชียงรายเลย
สเสน่ห์ของสองท่านนี้คือ "แสดงศิลปะที่ตรงกันข้ามกัน"
จนเกิดวลี "เฉลิมสวรรค ถวัลย์นรก"
สำหรับผมแล้ว วัดร่องขุ่นหาง่าย บ้านดำหาทางเข้ายาก

38. ร้านอาหารที่ไม่น่าไปอยู่แถวประตูผีหลังค่ายเพราะน่ากลัวมากๆ
ถึงจะรู้หรือไม่รู้ยังไงก็เห็นด้วยไว้ก่อน ถ้าผ่านประตูผีไปทางเด่นห้า ก็มีสุสาน แถวนั้นก็ติดเขตทหารด้วย ไม่รู้ว่าที่นั้นจะมีประวัติการรบราฆ่าฟันอะไรมาก็ไม่แน่ใจ ข้อนี้เห็นด้วยครับ

39. อากาศที่เชียงรายดีกว่าที่เชียงใหม่เพราะมีมลพิษน้อนกว่าเชียงใหม่
อันนี้น่ายินดี ถึงอย่างไร ต้นปีหน้านี่ พวกเราร่วมด้วยช่วยกันลดปัญหาหมอกควันนะครับ

40. ดอยตุงเป็นที่เที่ยวที่หนึ่งที่น่าไปมากๆ
ตอนเด็ก ๆ ไปมาแล้วเคยอ้วกแตก แต่ตอนนี้ผมขับมอไซด์ขึ้น ขากลับค่อยๆไหลลง ดอยตุงนี้ก็มีประวัติศาตร์ล้านนาที่สำคัญ และสถานที่ท่องเที่ยวที่เกี่ยวกับพระราชวงค์ที่น่าสนใจมากครับ ท่าน ว จึงให้เติมคำขวัญ "ล้ำค่าพระธาตุดอยตุง" ลงไปครับ

41. ชาที่ดีที่สุดในเมืองไทยอยู่ที่ดอยแม่สลองเช่นเดียวกับกาแฟที่ดีของไทยก็อยู่ที่แม่สรวยเชียงราย
แบบนี้ผมขอนิยามว่า "เชียงราย ชาเต็มบ้าน กาแฟเต็มเมือง" ครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมคิดว่าชากับกาแฟก็น่าจะอามาขายกันในเมืองกันเยอะพอสมควรครับ

42. งานดอกซากุระบานที่แม่สลองคุณสามารถนับต้นซากุระได้เลยว่ามีกี่ต้นเพราะคนที่นั้นไม่เห็นความสำคัญของป่าไม้จึงตัดกันหมด
เจ็บครับ  อายจัง ข้อนี้

43. อยากมาเที่ยวป่าที่เชียงรายอำเภอพานยังสมบูรณ์เพราะส่วนมากจะถูกขึ้นทะเบียนเป็นอุทยานแห่งชาติ
นึกถึงนำตกขุนกรณ์เลยครับ แล้วก็ บ่อน้ำร้อนห้วยหมากเลี่ยม ซึ่งสองที่นี่ก็สมบูรณ์เช่นกันครับ

44. มาเชียงรายต้องมาไหว้พระธาตุเก้าจอมให้ได้อันนี้คนเชียงรายเขาบอกมา
ผมยังไปไม่ครบเลย ไปแต่ ทอง,สัก,แว่ เท่านั้นเองครับ OTL

============================================
เฮ้ย ทำไมมีไม่ถึง 57 ข้อล่ะเนี่ย!?!

หากผมพูดอะไรผิดหรือไม่เหมาะสมประการใด กราบขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2013, 21:44:58 โดย Sanitphanburi » IP : บันทึกการเข้า

–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 21:50:58 »

ข้อที่ 36 เป็นคำขวัญของ เค้าจริงเหรอ

36. เรียนสนุกลุกนั่งสบายถ้าอยากให้ลูกเป็นวัวเป็นควายให้ไปเรียนที่เคเทค เป็นคำขวัญของเคเทคเชียงราย

เมื่อก่อนน่าจะมาณนั้นครับ ปัจจุบันไม่ทราบ
lovekaopun
** พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้ **
ระดับ ป.ตรี

♥ ขอบคุณที่รักกัน ♥

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2013, 10:01:18 »

อิอิ...ตลกแต้ๆเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

เก่งแค่ไหนก็เดินได้ทีละก้าว ฉลาดแค่ไหนก็กินข้าวได้ทีละคำ ปราดเปื่องแค่ไหนก็ใช้ชีวิตได้ทีละวัน !!! เพราะฉนั้นอย่าดูถูกคนอื่น ....
หน้า: 1 [2] พิมพ์