เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 16:21:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากปลูกสวนไผ่(หน่อไม้)
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน อยากปลูกสวนไผ่(หน่อไม้)  (อ่าน 1992 ครั้ง)
phongsak0001
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2013, 15:47:59 »

จขกท อยู่แม่สายแถวไหนครับ ผมก็อยู่แม่สาย ถ้าสนใจแวะมาดูสวนได้ครับ ส่วนกิ่งพันธุ์ ติดต่อพี่ทิว สวนทิวไผ่หวานได้เลยครับ กิ่งพันธุ์คุณภาพ ราคาไม่แพง
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2013, 20:55:24 »

จขกท อยู่แม่สายแถวไหนครับ ผมก็อยู่แม่สาย ถ้าสนใจแวะมาดูสวนได้ครับ ส่วนกิ่งพันธุ์ ติดต่อพี่ทิว สวนทิวไผ่หวานได้เลยครับ กิ่งพันธุ์คุณภาพ ราคาไม่แพง
สวนแม่สายอยู่ตรงไหนครับ ส่วนผมอยู่บ้านสันซีปู่ย่าย สวนทิวไผ่หวานอยู่ อ.พานใช่ไหมครับ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 10:36:44 »

สวนแม่สายอยู่ตรงไหนครับ ส่วนผมอยู่บ้านสันซีปู่ย่าย สวนทิวไผ่หวานอยู่ อ.พานใช่ไหมครับ
สวนพี่ทิวอยู่พานครับ ส่วนผมอยู่บ้านจ้อง ซอย 1 ถ้าว่างก็แวะมาได้ครับ อยู่ไม่ไกลกันเท่าไหร่ เบอร์ติดต่อเดี๋ยวPMให้ครับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 13:23:38 »

สวนพี่ทิวอยู่พานครับ ส่วนผมอยู่บ้านจ้อง ซอย 1 ถ้าว่างก็แวะมาได้ครับ อยู่ไม่ไกลกันเท่าไหร่ เบอร์ติดต่อเดี๋ยวPMให้ครับ
แม่ตะวอเป็นงัยบ้าง...ไปแม่สายเมื่อใดจะแว่หาเน้อ..
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 13:55:12 »

กล้าไผ่กิมซุ่งผมซื้อ 30บาทแค่ 20 ต้นปลูกมา 3ปี ถ้าขยายปลูกเพิ่มคงได้ไม่ต่ำกว่า 500กอแน่ๆขยายพันธุ์ง่ายมาก ให้หน่อดีแต่ก็กินน้ำกินปุ๋ยเยอะ ถ้าปล่อยลำขึ้นสูงพอเจอลมแรงๆไม่ล้มก็เอียงลงมากับพื้น ถ้าตัดยอดให้ต่ำก็แตกกิ่งแขนงยาวเกะกะพันกันให้มั่วเวลาตัดสางกอเหนื่อยครับ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 17:59:47 »

แม่ตะวอเป็นงัยบ้าง...ไปแม่สายเมื่อใดจะแว่หาเน้อ..
แม่ตะวอปลายปีนี้ก็น่าจะทำหน่อได้ละคับ ถ้าได้มาแม่สายก็แวะมาได้ครับ อิอิ ยินดีต้อนรับ
ทิวไผ่หวาน
ชั้นประถม
*

รับจัดส่งกล้าพันธุ์ ทางไปรษณีย์ 089-6050400/ ทิว

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2013, 22:03:37 »

ขอบคุณครับที่โฆษณาให้ครับ พี่น้องเกษตรเจียงฮายบ้านเฮาน้ำใจ๋งามแต้ๆเลย ขอให้ท่านและครอบครัว จงมีแต่ความสุขความเจริญเน้อ ขอบคุณหลายๆครับผ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนทิวไผ่หวาน จำหน่ายกล้าพันธุ์ส่งทางไปรษณีย์
บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้ออ.พานจ.เชียงราย
ID LINE= Thew Baramee
ทิว 089-6050-400 mail. baramee33099@gmail.com
เบอร์พ่อผม:080-636-3908(ผู้จัดการสวน)
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 18:29:59 »

ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้แม่พันธุ์หน้อไม้แม่ตะวอกล้าละกี่บาทใครมีแบ่งให้กันบ้างครับPMราคาให้ด้วยไม่เอาเยอะนิดหน่อย
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2013, 22:42:22 »

กะว่าจะส่งพื้นที่ๆจะเตรียมปลูกแต่ส่งไม่เป็นเซ็งเลย
jeans
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 10:49:29 »

ปลูกกิมซุงอยู่แม่สาย แถวๆสันซีปู่ย่ายเหมือนกัน ปลูกเยอะค่ะ แต่ยังไม่เป็นรูปเป็นร่างเท่าไหร่ เพราะไม่มีคนช่วยบริหารจัดการ สนใจอยากทดลองงานดูแลสวนไผ่ก่อนมั๊ยคะ (ล้อเล่น) ว่างๆก็แวะเข้ามาแอ่วที่สวนก็ได้นะคะ เย็นนี้อยู่ที่สวนค่ะ!

Line ID. jeenzaaa
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 16:08:56 »

ไผ่กิมซุ่งเป็นหน่อไม่หวาน น้ำหนักดีปลูกง่ายกำลังทดลองนำเนื้อไม้มาเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเห็ดอยู่คะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 21:11:00 »

ปลูกกิมซุงอยู่แม่สาย แถวๆสันซีปู่ย่ายเหมือนกัน ปลูกเยอะค่ะ แต่ยังไม่เป็นรูปเป็นร่างเท่าไหร่ เพราะไม่มีคนช่วยบริหารจัดการ สนใจอยากทดลองงานดูแลสวนไผ่ก่อนมั๊ยคะ (ล้อเล่น) ว่างๆก็แวะเข้ามาแอ่วที่สวนก็ได้นะคะ เย็นนี้อยู่ที่สวนค่ะ!
สงสัยผมคงไม่ได้ปลูกเสียแล้วขอเป็นผู้จัดการสวนคุณนะไม่ล้อเล่นพูดจริงว่างเมื่อไหร่จะเข้าไปเยือนนะครับpmเบอร์และจุดที่ตั้งของสวนด้วยครับ
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2013, 21:14:32 »

ไผ่กิมซุ่งเป็นหน่อไม่หวาน น้ำหนักดีปลูกง่ายกำลังทดลองนำเนื้อไม้มาเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเห็ดอยู่คะ
หน่อไม่หวานแต่คนพูดหวานจัง น่าลักน่าขโมย ไผ่กิมซุ่ง
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 13:40:21 »

เตรียมพื้นที่ปลูกแล้วแต่แห้งแล้งมากน้ำไม่มี
ฮักดอยตุง
*

พระธาตุดอยตุง

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 16:21:41 »

ยินดีต้อนรับครับ ผมเองปลูกไผ่พันธ์กิมซุงครับ ให้ผลผลิตไวมากปลูก 8 เดือนก็ได้ขายหน่อไหญ่และดกมากผมปลูกไว้ 1 ไร่ 60 กว่ากอ ตัดขายทุกวันแม่ไปนั่งขายที่ตลาดทรายมูล รายได้ถ้าหน้าแล้งวันละ 300/800 การดูแลก็ไม่ยุุ่งยากผมใช้เวลาว่างตอนเช้าก่อนทำงาน และตอนเย็นหลังเลิกงาน ตอนเช้าตัดหน่อตอนเย็นรถน้ำ ปุ๋ยก็ใส่แต่ขี้วัวเท่านั้น วันอาทิตย์ก็ตัดแต่งกิ่งมีความสุขกับงานที่ทำออกกำลังกายไปในตัวครับ. ใครสนใจมาเที่ยวชม ดูเป็นตัวอย่างยินดีต้อนรับครับ ไม่มีกิ่งพันธ์ขายนะครับ แต่ยินดีให้คำแนะนำครับ โทรมาก่อนนะครับ 085-7083746 ติ ครับ. บ้านอยู่หลังบิ๊กซีเชียงรายครับ ถ้าให้ดี ตอนเย็น หรือวันอาทิตย์นะครับ
น่านับถือ เยี่ยมครับ ที่ให้ความรู้กับทุกคน ด้วยไม่หวังผลตอบแทน คนดีของสังคม
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 12:09:05 »

เตรียมพื้นที่ปลูกแล้วแต่แห้งแล้งมากน้ำไม่มี
ปลูกหน่อทุกชนิดระบบน้ำสำคัญมากๆเลยครับ...วางแผนระบบน้ำไว้ก่อนปลูกเลยจะได้ไม่เหนื่อยมาก ว่าแต่ตัดสินใจแล้วหรือยังว่าจะปลูกพันธุ์อะไร..
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2013, 13:09:56 »

ปลูกหน่อทุกชนิดระบบน้ำสำคัญมากๆเลยครับ...วางแผนระบบน้ำไว้ก่อนปลูกเลยจะได้ไม่เหนื่อยมาก ว่าแต่ตัดสินใจแล้วหรือยังว่าจะปลูกพันธุ์อะไร..
ก็คงปลูกอย่างละ5ต้น10ต้นมีกิมซุ้ง ไผ่แม่ตะวอ ไผ่เลี้ยง และบงหวาน ช่วยแนะนำพันธุ์อื่นๆด้วยครับที่น่าจะปลูก
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 21:25:06 »

ก็คงปลูกอย่างละ5ต้น10ต้นมีกิมซุ้ง ไผ่แม่ตะวอ ไผ่เลี้ยง และบงหวาน ช่วยแนะนำพันธุ์อื่นๆด้วยครับที่น่าจะปลูก
ยิ้มกว้างๆ
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 20:38:06 »

กำลังเตรียมพื้นที่ปลูกครับ
jongjarein
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 23:08:08 »

กำลังหากิ่งพันธุ์แม่ตะวอ กับช่อแฮครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์