เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 23:09:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ถามความเห็น คนมีลูกคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามความเห็น คนมีลูกคะ  (อ่าน 819 ครั้ง)
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 17:18:30 »

เนื่องจากญาติมีลูกเยอะ และตอนนี้เด็กๆโตและเขาไม่สามารถส่งลูกเรียนต่อได้ ไม่สามารถรับผิดชอบเด็กได้ เราจึงเอาเด็กมาอยู่ในความดูแล และจะให้เรียน กศน. ถามเขาว่าแล้วอีกคนที่กำลังจะจบม.6 จะทำอย่างไร คำตอบที่ได้ คือไม่รู้
เด็ก ควรจะมีอนาคต มีทักษะชีวิต อยู่ในสังคมได้ ช่วยเหลือตัวเองได้ รู้จักแยกแยะ สิ่งผิดสิ่งถูก เราเองไม่มีครอบครัว ไม่มีลูกมีผัว ทำงานอย่างเดียว จึงอยากจะรู้ว่า การที่คนๆนึงจะมีลูกออกมานั้น ควรจะวางแผนชีวิตครอบครัวอย่างไรบ้าง หรือมีลูกแล้วเบี้ยงแบบให้โตก็พอ เราห่วงอนาคตเด็กๆที่กำลังจะเติบโตไปข้างหน้า
ฮืม??
ที่เอามาอยู่ด้วยเพราะเป็นเด็กผู้หญิง ห่วงตรงนี้แหละ
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 19:58:25 »

เนื่องจากญาติมีลูกเยอะ และตอนนี้เด็กๆโตและเขาไม่สามารถส่งลูกเรียนต่อได้ ไม่สามารถรับผิดชอบเด็กได้ เราจึงเอาเด็กมาอยู่ในความดูแล และจะให้เรียน กศน. ถามเขาว่าแล้วอีกคนที่กำลังจะจบม.6 จะทำอย่างไร คำตอบที่ได้ คือไม่รู้
เด็ก ควรจะมีอนาคต มีทักษะชีวิต อยู่ในสังคมได้ ช่วยเหลือตัวเองได้ รู้จักแยกแยะ สิ่งผิดสิ่งถูก เราเองไม่มีครอบครัว ไม่มีลูกมีผัว ทำงานอย่างเดียว จึงอยากจะรู้ว่า การที่คนๆนึงจะมีลูกออกมานั้น ควรจะวางแผนชีวิตครอบครัวอย่างไรบ้าง หรือมีลูกแล้วเบี้ยงแบบให้โตก็พอ เราห่วงอนาคตเด็กๆที่กำลังจะเติบโตไปข้างหน้า
ฮืม??
ที่เอามาอยู่ด้วยเพราะเป็นเด็กผู้หญิง ห่วงตรงนี้แหละ
แล้วแต่คนครับ
สำหรับ คนที่มีความรับผิดชอบ ก็ควรต้องมีการวางแผน อนาคต
กับคนบางคน ความรับผิดชอบ อาจน้อยไปหน่อย ก็...นะ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 20:38:42 »

คุณคนโสด  จงภูมิใจ ขอบคุณพ่อแม่เด็กด้วย ที่ทำให้เรา ได้ทำบุญใหญ่ ดีงามยิ่ง เป็นอุดมมงคล พระพุทธเจ้า ทรงรับรองในมงคลสูตร ว่า

ญาตะโย  จะ  สังคะโห    เอตัม มังคะละมุตตะมัง         ความว่า   การช่วยเหลือ  สงเคราะห์ญาติ คือ ผู้เกี่ยวข้อง เป็น สิ่งดีงามอย่างยิ่ง

เย็นนอก  เย็นใน  คือ  ทำความดี ภายนอก  ภายใน ไปด้วยกัน  ควบคู่กัน

ระวัง ทำดี แบบพัดลม  แอร์คอนดิชั่น        ทำ เขาเย็น   มันร้อน  แถม ปล่อยมลภาวะสิ่งแวดล้อมโลก พอลลูชั่น Pollution

กราบขออภัย สมมาคารวะ  หาก ขัดใจ ไม่คล้อยตาม กับ คำถามมา ของท่าน

จาก  หนานขี้อู้   

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
khajornsak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 21:55:09 »

จุมพิต
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2014, 12:55:46 »

กำลังปรับตัวคะเพิ่งไปรับมา จะให้ทำงานบ้าน และให้เรียนกศน. ให้เงินรายสัปดาห์ ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นไง ขนาดพ่อแม่เขายังกลัวเรื่อง ผู้ชาย กลัวเด็กจะใจแตก แต่สำหรับเราจะพยายามให้เด็กมีกิจกรรมทำ เรียนไปด้วย ไม่เคยรับใครมาดูแลเลยไม่รู้ว่าจะต้องรับมืออย่างไร
มะระหวาน
ถ้าไม่เริ่มต้นค้นคิดสิ่งใหม่ๆ ก็ ไม่ต่างอะไรจากการเดินย่ำซ้ำที่เก่า
ระดับ ป.ตรี

พึ่งจะเริ่มหัดเดิน ขอเผชิญโลกภายนอกอย่างกล้าแกร่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2014, 15:32:24 »

กำลังปรับตัวคะเพิ่งไปรับมา จะให้ทำงานบ้าน และให้เรียนกศน. ให้เงินรายสัปดาห์ ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นไง ขนาดพ่อแม่เขายังกลัวเรื่อง ผู้ชาย กลัวเด็กจะใจแตก แต่สำหรับเราจะพยายามให้เด็กมีกิจกรรมทำ เรียนไปด้วย ไม่เคยรับใครมาดูแลเลยไม่รู้ว่าจะต้องรับมืออย่างไร

เด็กกำลังจะจบ ชั้นไหนครับ ถ้า ม.3 ลองให้เขาเรียนต่อจนจบ ม.6 ดีไหมครับ หรือถ้าจบ ม.6แล้ว ก้ให้เรียนต่ออีกสักหน่อย แล้วเราก้ช่วยส่งเขาเรียนให้จบอีกสักหน่อย จะดีกว่าครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ ท่าน จขกท.ด้วยว่ามีภาระอื่นๆๆอีกมากไหม ถ้ามีภาระไม่มากลองคุยกับเขาดูครับ ว่าจะส่งให้เรียนต่อหาความรู้เพิ่มอีกสักหน่อย มีเวลาก็ลองแนะนำให้เด็กหางานทำไปด้วย เรียนไปด้วย เขาจะได้รู้ความอดออม และมีระเบียบวินัยในการใช้จ่ายเงิน อีกอย่างเป็นเด้กผู้หญิงด้วย ซึ่งเป็นเรื่องที่ต้องระวังเป็นพิเศษ ผมก้แนะนำเท่าที่แนะนำได้ครับ 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
khajornsak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2014, 16:31:12 »

มีญาติผมคนหนึ่ง เป็นผู้หญิงพึ่งจะจบม.6เหมือนกันแต่เรื่องนี้ผ่านมาประมาณ5ปีแล้วครับ เรื่องมีอยู่ว่า ใกล้จะจบม.6แล้วแต่ท้องเสียก่อน
                  คำถามแรกที่เกิดขึ้น จะเอาหรือจะเอาออก  เขาชึ่งเป็นเด็กวัยรุ่น การตัดสินใจมันคงไม่เท่าไร่ แต่แม่ฝ่ายผู้หญิงไม่เอาเด็ก   แต่ทางฝ่ายชายเอา ทั้งสองจึงให้เด็กเกิดมา แล้วให้ญาติทางฝ่ายชายเป็นผู้ดูแลเด็ก และยังส่งให้เด็กทั้ง2เรียนจนจบ ป.ตรี  ทั้งเรียนจบ และได้เป็นครูที้งคู่            
          คำถามที่ 2 เขาเรียนจนจบได้อย่างไร  
                     การให้โอกาสยังไงครับ ถ้าเด็กดี แค่เขาพลาดพรั้งในสิ่งที่เขาคาดไม่ถึง ก็ควรให้โอกาส
          คำถามที่3 จบมาเลยเขาดูแลใคร
                    เขาก็ดูแลคนที่ให้โอกาสเขา เพราะในวันที่เขาเดินไม่ถูก ใครเป็นผู้ดูแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2014, 19:55:33 โดย khajornsak » IP : บันทึกการเข้า
VIP>>//<<
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 09:38:11 »

ก็คงส่งเรียนตามที่ทำได้คะ เราเองก็อายุแค่28ชีวิตก็กำลังเริ่มสร้างเนื้อสร้างตัวเหมือนกัน ทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แต่ก็จะพยายามให้เด็กได้เรียน ที่เหลือจะดีจะเลวเด็กต้องเลือกเอง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ ยิงฟันยิ้ม
Nooaor
เตรียมอนุบาล
*

รักมากมาย..ถึงใครคนหนึ่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 09:53:44 »

เป็นเรื่องน่ายินดีค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 11:40:17 »

ก็คงส่งเรียนตามที่ทำได้คะ เราเองก็อายุแค่28ชีวิตก็กำลังเริ่มสร้างเนื้อสร้างตัวเหมือนกัน ทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แต่ก็จะพยายามให้เด็กได้เรียน ที่เหลือจะดีจะเลวเด็กต้องเลือกเอง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ ยิงฟันยิ้ม

.
.
เยี่ยมครับ อายุ 28 มีความรับผิดชอบสูงมาก....ยังไงก็ลองดูๆ งานบางสายอาชีพดูนะครับ ที่เรียนไปด้วยมีเงินเดือนด้วย ยังมีอีกเยอะนะครับ....หรือไม่ก็เรียน กศน.จนจบ ม. 6 แล้ว ลองให้เรียนสายผู้ช่วยของผู้ช่วยพยาบาลดูครับ (ประมาณ รามบริรักษ์ อะไรประมาณนี้ครับ ไม่แน่ใจ)... เรียนไม่นาน จบมาก็มีงานทำตามโรงพยาบาลแน่นอน...หรือสอบนายสิบฯ .... งานไปรษณีย์....หรือสมัครเรียนเป็นนักเรียนกรมอุตุฯ ดูก็ได้ หรืองานอย่างอื่นก็ได้ ตามกำลังของท่าน จขกท. และความตั้งใจของตัวเด็กเอง...
A@Y~OnLy LoVe~
ชั้นประถม
*

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 15:10:33 »

คุณเป็นคนเก่งคนนึงที่สามารถเลี้ยงดูเด็กได้นะค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่ลองให้นักเรียนเข้าไปปรึกษาคุณครู หรือครูแนะแนวด้วยนะค่ะ เพราะส่วนใหญ่ ทางงานแนะแนวของโรงเรียนจะได้รับหนังสือหรือเอกสารต่างๆ เกี่ยวกับการศึกษาต่อของนักเรียน การมอบทุนการศึกษา โควต้า ต่างๆ ค่ะ ซึ่งนักเรียนสามารถเลือกที่เรียนหรือประเภทสอบชิงทุนการศึกษา เป็นต้น ให้น้องเขาลองดูนะค่ะ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับตัวนักเรียนเอง 

"Glory in life is not in never failing, But rising each time we fail."
                             - - Anonymous - -
ความสำเร็จในชีวิตไม่ใช่การที่ไม่เคยพ่ายแพ้ หากแต่เพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ล้มลง
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 18:09:25 »

เป็นการทำบุญที่ยิ่งใหญ่มากค่ะดูแลส่งเสีย อบรมสั่งสอนเขาตามความสามารถของเราถ้าเด็กเขาจะดียังไงก็เป็นคนดีค่ะแต่ถ้าไม่ก็แล้วแต่ชีวิตของเขา สำหรับพี่การมีลูกถือเป็นหน้าที่รับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่ยิ่งกว่ารับผิดชอบตัวเอง พี่ถึงมีลูกเพียงคนเดียว เลี้ยงดูเขาได้อย่างเต็มที่ ทุ่มเทให้เขาเพียงคนเดียว ถึงแม้อนาคตจะเกิดสิ่งที่เราไม่คาดฝันต้องยอมรับว่าเขากับเรามีบุญร่วมกันแค่นี้ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
VIP>>//<<
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 22:10:47 »

ขอบคุณทุกๆกำลังใจคะและสำหรับคำแนะนำเรื่องการเรียน ต้นเดือนจะพาไปสมัครเรียนคะ^^
ไม่คิดว่าจะได้รับผิดชอบใครเร็วขนาดนี้ ทางครอบครัวเด็กร้องขอให้ช่วยซึ่งก็เป็นญาตินี่แหละคะ แต่การรับใครมาอยู่ในความดูแลนั้นมันค่อนข้างยาก เพราะเด็กจะมีโลกส่วนตัว อันนี้พยายามให้เด็กปรับตัว นอกจากตัวเราแล้ว ยังมีลูกน้องอีกหลายคนพักอยู่ด้วย เหมือนครอบครัวใหญ่ แต่การอยู่จะแบ่งสัดส่วนของใครของมัน ให้เด็กมีพื้นที่ของตัวเอง ใครมีเรื่องเรียนและสายงานอาชีพแนะนำได้นะคะ ตอนนี้จะให้เด็กเรียน กศน.แล้วไปสมัครต่อ วิทยาลัยสาธารณสุขสิรินธร ซึ่งคงต้องดูการเรียนของเด็กด้วยคะ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 23:28:10 »

สวัสดี

คุณ เป็น คนมีบุญ มีปารมี เยอะ  ก็ยังงี้แหละ   ย่อมมี บริษัท บริวารมาก

ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม 

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วย ครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
หน้า: [1] พิมพ์