เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:47:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  การเขียนโปรแกรม PHP ภาษาดีๆ ที่น่าศึกษา ^__^ (พูดคุย - ทักทาย - ถามตอบ)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน การเขียนโปรแกรม PHP ภาษาดีๆ ที่น่าศึกษา ^__^ (พูดคุย - ทักทาย - ถามตอบ)  (อ่าน 14031 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2013, 04:41:02 »

นี่หละ ความฝันของคนที่อยากเป็นโปรแกรมเมอร์ 55+  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

♥ PHP & กาแฟสด

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2013, 21:21:36 »

CodeIgniter คืออะไร
CodeIgniter คือ framework ที่ถูกพัฒนาขึ้นด้วย ภาษา PHP
สำหรับ CodeIgniter Framework เป็นเครื่องมือสำหรับช่วยพัฒนาเว็บไซต์
และเว็บแอปพลิเคชั่น โดยมีโครงสร้างการพัฒนาโปรแกรมอย่างเป็นระบบ
และรวมคำสั่งต่างๆ ที่จำเป็นต่อการพัฒนาเว็บไซต์ด้วย PHP ใว้ภายใน

CodeIgniter พัฒนาโดย Rick Ellis ซึ่งมีลิขสิทธิเป็น Open Source
สามารถดาวน์โหลดและใช้ได้ฟรี ถูกพัฒนาขึ้นตั้งแต่ปี 2006
และยังมีการพัฒนามาเรื่อยๆ จนถึงปัจจุบัน

โครงสร้างของ CodeIgniter Structure
CodeIgniter รับรองการเขียนแบบ Model-View-Controller (MVC)
เป็นการแยกส่วนประมวลผล ออกจากส่วนแสดงผล ทำให้โครงสร้างมีความปลอดภัยมากยิ่งขึ้น
และง่ายต่อการพัฒนาโปรแกรม โค้ดที่ได้มีความเป็นระเบียบและง่ายต่อการนำไปแก้ไข

CodeIgniter ยังออกแบบให้สามารถติดต่อกับฐานข้อมูลชนิดต่างๆ ได้ง่ายอีกด้วย
เช่น mysql, postgress, sqlserver หรือเจ้าพ่อยักใหญ่อย่าง Oracle เป็นต้น

หากเรียกใช้ฐานข้อมูลถูกต้องตามหลักของ database library แล้ว
ผู้ใช้สามารถเปลี่ยนชนิดของฐานข้อมูลได้ เพียงแค่แก้ค่าคอนฟิกเพียงไม่กี่ที่เท่านั้น

ส่วนระบบ url ของระบบ codeigniter สามารถสร้างได้สะอาด
และเป็นมิตรกับกลไกการค้นหา (Search-Engine) ทำให้เสามารถนำไปพัฒนาได้ทั้ง
เว็บไซต์ และเว็บแอพพลิเคชั่น

ไฟล์ภายใน CodeIgniter ประกอบด้วย โครงสร้างหลักๆ
คือ application, system, index.php ระบบภายในสามารถแยกโปรเจคออกเป็น หลายๆ application ได้

ที่มา :: http://codeigniter.in.th

Tonwai
ระดับ ป.ตรี

FatBee ScooterClub ChaingRai Since 1999

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2013, 08:58:24 »

แอบเข้ามาหาความรู้ครับ
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2013, 21:57:14 »

อยู่ๆ ก็อยากบอกเล่าเส้นทางชีวิตโปรแกรมเมอร์ตัวเองให้ฟัง ^^"

2547 => HTML เริ่มเรียนโครงสร้างหน้าเว็บ เพราะมีอาจารย์ท่านหนึ่งเขียนให้ดู แล้วรู้สึกว่าเท่ดี

2548 => ASP พอได้เรียนสาขาคอมพิวเตอร์ เลยเริ่มเรียนการเขียนโปรแกรมติดต่อฐานข้อมูล

2548-2549 => PHP รู้สึกว่า ASP จะหาฟรีโฮสติ้งฝากสคริปต์ทดสอบบนอินเตอร์เน็ตไม่ได้

2549 => VB6, Assambly (Microprocesser) เป็นวิชาบังคับที่ทุกคนต้องเรียน

2550 => Aassambly (Microcontroller) เป็นวิชาบังคับ ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นจนทำนาฬิกาติจิตอลได้เครื่องนึง ปัจจุบันยังเก็บรักษา(ซาก) ความภูมิใจนี้ไว้

2551 => PHP เป็นวิชาบังคับ ที่ทำให้ได้ทำโปรเจ็กต์เล็กๆ ตัวนึงถือเป็นผลงานที่เป็นรูปเป็นร่างชิ้นแรก (และเป็นชิ้นที่เอาไปสมัครงาน)

2552 => ช่วงชีวิตที่พักสมอง (ไม่ได้คิดไรเลย ปฏิบัติตามคำสั่งไปวันๆ)

2553-2555 => เริ่มสมัครงานเว็บโปรแกรมเมอร์ครั้งแรก  เพื่อนแนะนำมา แต่ดันเจอคำถามที่ปฏิเสธไม่ได้
             "น้องรู้จัก jQuery มั้ย"  
             "ไม่รู้จักครับ"  ผมตอบตามตรง
             "น้องไปศึกษา jQuery มาก่อนนะ แล้วพี่จะพิจารณาใหม่"

เจ็บจี๊ดกลางใจ สงสัยผมจะพักนานไปหน่อย เลยตามไม่ทันเทคโนโลยี
กลับมาบ้านเปิดเน็ต นั่งอ่านบทความ jQuery แต่ก็ไม่เ้ข้าใจเท่าไหร่ ว่าดียังไง

ไม่กี่สัปดาห์ มีเปิดรับสมัครเว็บโปรแกรมเมอร์ อีกครั้ง
เป็นบริษัทรถยนต์ รายใหญ่ในเชียงราย อยู่ติดสี่แยกศรีทรายมูล
ตอนแรกนึกว่ารับไปดูแลเว็บไซต์ แต่เอาเข้าจริงข้อสอบไม่ธรรมดาครับ

ใครที่เคยเรียนเขียนโปรแกรมมา คงจะพอเข้าใจว่า รันโปรแกรมบนกระดาษ A4 เป็นยังไง

โชคดีเป็นของผมครับ วันนั้นไปสมัครกันแค่ 2 คนโอกาสเลยเป็นของผม

"น้องรู้จัก jQuery มั้ย"
จึ๊กๆๆๆๆ โดนคำถามเดิมอีกแล้วครับ

แต่ผมก็พอจะอธิบายได้ เพราะอ่านมาแล้ว

"ไม่เป็นไรของแบบนี้ฝึกกันได้"

ผมซาบซึ้งจนน้ำตาแทบไหล ในที่สุดก็มีคนไม่มองข้ามความสามารถของคนเพียงเพราะเขาเป็นแค่เด็กจบใหม่ ที่ไม่มีผลงานอะไรเลย (นอกจากโปรเจ็กต์เล็กๆ ที่เก็บไว้สมัยเรียน)

วันแรกที่ก้าวเท้าเ้ข้าไปในห้องโปรแกรมเมอร์ แทบไม่เืชื่อสายตาตัวเอง ในห้องแอร์แคบๆ ที่ม่านหน้าต่างปิดอยู่ตลอดเวลานี้จะมีคนอยู่ถึง 4 คน เพราะตอนแรกคิดว่าบริษัทจำหน่ายรถยนต์แบบนี้จะรับเว็บโปรแกรมเมอร์มาทำอะไร นอกจากงานดูแลเว็บไซต์ ผมคิดผิดถนัดที่นี่คงเกือบจะเป็นซอร์ฟแวร์เฮาส์ได้เลยทีเดียว ( เพียงแต่เขียนโปรแกรมเกี่ยวกับธุรกิจรถยนต์ และระบบบริหารจัดการภายในองค์กรเท่านั้น )

2 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก จากเด็กจบใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์
ที่นี่ได้ให้โอกาสเขาพัฒนาฝีมือตัวเองจนวันนี้เขากล้าพูดได้เต็มปากว่า
"ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ครับ"

แต่...ชีวิตโปรแกรมเมอร์เพิ่งจะเริ่มต้นขึ้นเท่านั้น เส้นทางยังอีกยาวไกลที่ต้องไปให้ถึง
ยังมีเรื่องราวมากมายที่ต้องพิสูจน์ความสามารถตัวเอง วันนี้ผมเรียกตัวเองว่าโปรแกรมเมอร์
และต่อไปหลังจากนี้ ผมจะพยายามให้คนรอบข้างได้รู้และเข้าใจตรงกันว่า

ผม....เป็นโปรแกรมเมอร์ จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 เมษายน 2013, 22:06:54 โดย PHP@Design » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2013, 04:04:34 »

ขอบคุณครับในสิ่งดีๆที่มีน้ำใจเล่าสู่กันฟัง (และผมด้วย ปลื่มใจด้วยจุงเบย)
แต่ อยากถามว่า ใครถามที่เล่าอะ อิอิ ล้อเล่น

งั้นผมขอมั่ง สั่นๆละกัน สักกระนิสถือเป็นการกระชับมิต เพราะส่วนตัวชอบคนเก่งและอิ่มใจด้วย
เพราะตัวเองแต่เดิมทีก็เป็นโปรแกรมเมอร์มาก่อน

เรื่องมีอยู่ว่า (ปีจำไม่ได้ สถาบันก็เหมือนจะลืม อิอิ ต้องขออภัย)
- สมัยที่เรียน ม.ปลาย เชียงราย ก็ได้หัดทำหัดเขียนโปรแกรมมาก่อนแล้ว เช่น pascal gw-basic
  dbase III+ ประมาญนั้น
- ต่อมา ก็วิทคอม จึงบวมๆ จนเป็นโปรแกรมมั่วในที่สุด เขียนได้มันมือมึนๆจนเวลาพูดกับใคร
  เริ่มพูดกับใครไม่รู้เรื่องว่างั้น ซึ่งเริ่มเสียความเป็นมนุตย์แล้วเป็นมนุตย์ 0 1 อยู่หลายปี
  เพราะมันจะมี โมดุ หรือ โพซิเจอ ไม่ก็พูดแบบ ถ้า y ไปใหน n ไปใหน
  บ้างก็พูดอะไรก่อน อะไรหลังไม่ค่อยเป็นคน เพราะคนฟังต้องหา Loop และ if then else เอาเอง 555+
  แต่โปรแกรมเมอร์เช่นเพื่อน(บางคนมั่ง)เข้าใจกันนะ ไม่รู้คนอื่นเป็นแบบผมปะ 555+
- ด้วยสาเหตนี้ ด้วย 1 และอีกสาเหตคือพอปี 2ได้ ที่ตัวเองว่ารู้สึกว่าอ่อนเรื่อง Hardware มวกๆ
  ซึ่งมันอยู่ใกล้ตัวมากเลย เช่นควรตามเทคโนโลยี อะไรใหม่ๆ ram harddisk cpu หรือ
  จุดลึกๆของอุปกรณ์พวกนี้เป็นต้น (seektime L1 L2 อะไรว้..า)ก็เพื่อตัวเองจะได้คุย
  กับคนทั่วๆไปได้ง่ายกว่า(เพราะคนทั่วไปคุยกันธรรมดาไม่ได้พูด คิด ทำ เป็นภาษาเขียนโปรแกรม
  หรือโฟรชาตมั่ง) และต้องซื้อ ต้องประกอบ หรือซ่อมเครื่องของตัวเองด้วย ถ้ารู้แยะหรือเข้าใจมันดี
  จะได้เปลี่ยบ
- สุดท้าย มันเป็นทาง 2 สาย จะเขียนโปรแกรมเอาตัวกับหัวไว้ที่หน้าจอทั้งวัน หรือจะเอาเวลา
  ไปศึกษาพวก hardware หรือเล่นอุปกรณ์ ซึ่งก็สามารถซ่อมได้เลย
- และแล้ว ก็ถอนตัวไม่ทัน ซึ่งปกติสายวิทคอมจะเน้น software มากกว่า ส่วนเพื่อนสนิดๆผมหลายคน
  เป็นโปรแกรมเมอร์กันหมดแล้ว ประมาณนั้น ส่วนผมเองกลับกลายเป็นช่างคอม ซึ่งสามารถเปิด
  ร้านคอมได้ซะงั้น เพื่อนๆโปรแกรมเมอร์ยังให้ผมซ้อมให้ประจำ กว่าจะทำอะไรเกี่ยวกับ hardware
  เชิงช่างก็จบและทำงานกันอีกหลายปีหลังๆเก่งๆกันหมดละมั้ง
- มันจึงเป็นเหต ที่มีงานมีค่าขนมเล็กๆน้อยๆเรื่อยๆมาตั้งแต่ สมัยเรียนเลย จนเป็นร้านเล็กๆ
  เล่นๆ อยู่หลายปี ในระหว่างนั้น ใจก็ยังรักการเขียนอยู่ ผูกพันพวก software มากมาย
  ตัวเองจึงกลายเป็น สายผสมที่ไม่เอาใหนจนถึงปัจจุบัน ซึ่งปัจจุบันก็ยังมั่วๆอยู่ และไม่ไปใหนด้วย
  เหตของงาน และอายุของชีวิตที่สั้นนัก ดังนั้นตัวเองจึงได้เป็นแต่ โปรแกรมมั่วกันต่อไป อิอิ
  (ที่มั่วก็มั่วจนเป็นชิ้นเป็นอันได้ว่างั้น สรุปได้ดังภาพว่า ยังเป็นแมวน้อย ที่ใจยังฝันถึงโปรแกรมหลายๆตัว
  ที่อยากจะเขียน อยากจะทำ ดังตัวเองเป็นเสือใหญ่ ว่างั้น เรามันช่างเพ้อเจอเสียจริงๆ 55+
  เอา ลีโอ มาปลอบใจก่อนละกัน บางทีแมวตัวอื่นอาจจะกลัวมั่ง อิอิ)
  ตัวอย่างโปรแกรมที่อยากทำเล่นๆ แต่ก็ไม่ได้ทำเช่น ซักวันคงจะว่างทำนะ
   - โปรแกรมระงับการใช้ windows หลังจากเราตั้งให้ใช้งานเพียง 1 2 หรือ 4 สัปดาห์
     เพราะไม่ชำระเงินค่าซ่อมคอมเป็นต้น ไม่ก็เอาไว้แกล้งเด็ก หรือเพื่อนเล่นแก้เซง
     ไม่ก็ต้องมาแก้บนด้วย เหล้ายา ปลา ปิ้ง เป็นต้น อิอิ
     (ไม่ยากเลย ง่ายมาก แค่ใช้เทคนิคนิสหน่อยเท่านั้นเอง และเมื่อทางเราแจ้งรหัสให้ผู้ใช้
     โปรแกรมก็จะถอนตัวออกไป และอนุญาติให้ใช้เครื่องได้ตามปกติ โปรแกรมนี้ดูเข้าท่าใหม่
     คุณๆคิดว่าไง หรือ บ้าๆบวมๆไปหน่อย อิอิ)
   - โปรแกรม เตือนด้วยเสียงเป็นระยะๆ ทุก 5 หรือ 2 นาที ด้วยคำว่า ไทยคะ / En คะ
     เมื่อมีการกดปุ่มตัวหนอน และมีการพิมพ์เกิดขึ้น เพื่อจะได้เตือนสติผู้ใช้ว่า ตอนนี้
     ท่านกำลังใช้คีบอร์ด Th หรือ En อยู่ ซึ่งอยากทำเป็น free ware แจก คิดไว้หลายปีๆๆๆ ปีแล้ว
   - ยังมีอีกแยะ แต่พอแค่นี้ก่อน เพราะเรายังเป็นแค่แมว อิอิ
-  สรุปได้ว่า เป็นสายผสมที่หลังๆหยุดตัวเองไปหลายปี ซึ่งอย่ามาถามเรื่อง hardware กับผมนะครับ
   ผมอ่อนมาก และไม่อยากสนใจเลย เพราะปัจจุบันขี้เกียจตามแล้วครับ พื้นฐานแค่นี้พอละ
   พักนี้หันไปจับสว่าน ปีนฝ้า ขึ้นเสาเล่นดีกว่า และก็เล่นจาน เล่นกล หัดเล่นกีต้า กลองดีกว่า
   (ยังดีที่เล่นและติดตาม software อยู่ ถึงแม่จะวางมือจาก ซอสพริก อุ่ย ซอสโค๊ดอยู่นาน)
-  อนาคต คงได้เป็นครู บา อาจารมั่ง นักท่องเที่ยวมั่ง และผู้ดูแลสาวกเป็นต้น ที่ผมสามารถที่จะถ่าย
   ทอดวิชา หรือความรู้ให้เลี้ยงชีพได้ รวมด้วยคำแนะนำเท่าที่จะให้ได้เพื่อให้คนที่เรารู้จัก
   ผ่อนทุกที่หนักให้เป็นเบามันก็จะโอนะ รวมทั้งทรัพสินที่มีถ้าทำได้ ก็จะเป็นทาน หรือ
   อุปภัมกับสมาชิคกันต่อไป เพราะตัวเองได้ค้นพบตัวเองอยู่ประการ1ว่า มนุตยไม่ได้เกิดมาเพื่อเอาแต่
   ทำงานหรือเพื่อสะสมทรัพ เพื่อความเห็นแก่ตัว เพื่อความฝัน หรือ เพื่อตื่นและเพื่อหลับเท่านั้น
   และถ้าอะไรที่มันเป็นความฝัน จงทำซะ เพื่อจะได้ไม่เสียดายที่ได้เกิดมาในชาตินี้
   แต่อย่าประมาทเพราะความฝันของเรา หรือสิ่งที่เราต้องการนั้น อาจจะไม่ใช้สิ่งที่ใช่ของชีวิตก็ได้
   ซึ่งก็อาจจะสายเมื่อแก่ แต่ยังไงเงินก็จำเป็นต้องใช้นะ อันนี้ห้ามลืม อิอิ

เล่าพอหอมปากแค่นี้ก่อน ไม่อยากให้ใครและคนนอกรู้อะไรส่วนตัวมากนัก เพราะปัจจุบันทำตัวไร้สาระ
ไปวันอยู่ครับ อิอิ แต่พอใจ และมีความสุขดี  ยิงฟันยิ้ม หวังว่าหลายๆคนจะมีความสุขและหาเวลาหรือหาความ
สบายๆแบบผมได้บ้างนะครับ  ขยิบตา

ผม....ยังเขียนโปรแกรม(ยังมีชีวิตที่)มั่วๆ จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 เมษายน 2013, 04:34:50 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2013, 07:08:47 »

"ม.ปลาย เชียงราย ก็ได้หัดทำหัดเขียนโปรแกรมมาก่อนแล้ว เช่น pascal gw-basic  dbase III+ ประมาญนั้น"
=> พอจะเดาอายุได้เลยนะครับเนี่ย ฮ่าๆๆ (ขำๆ)

"ต่อมา ก็วิทคอม จึงบวมๆ จนเป็นโปรแกรมมั่วในที่สุด เขียนได้มันมือมึนๆจนเวลาพูดกับใคร
  เริ่มพูดกับใครไม่รู้เรื่องว่างั้น ซึ่งเริ่มเสียความเป็นมนุตย์แล้วเป็นมนุตย์ 0 1 อยู่หลายปี"
=> มนุษย์ดิจิมอนสินะครับ ตรงนี้สำคัญจริงๆครับ คนเราต้องการที่ว่าง ระหว่าง 0 กับ 1 เพื่อความลงตัวของคนสองคน
     คนอาจจะหลอกคนด้วยกัน แต่คอมพิวเตอร์ไม่เคยหลอกใคร เพราะมีแค่ ไม่ กับ ใช่ ก็เท่านั้นเอง

โปรแกรมระงับการใช้ windows ....  เพราะไม่ชำระเงินค่าซ่อมคอม 
=> โหดนะครับเนี่ย แต่ก็เพื่อความอยู่รอด ^^"

โปรแกรม เตือนด้วยเสียงเป็นระยะๆ ทุก 5 หรือ 2 นาที ด้วยคำว่า ไทยคะ / En คะ   เมื่อมีการกดปุ่มตัวหนอน
=> อันนี้น่าสนใจครับ เพราะบางครั้งนั่งล็อกอินสองสามรอบเพียงเพราะลืมเปลี่ยนคีย์บอร์ดเป็น Eng

โปรแกรมเมอร์ชอบชีวิตที่อิสระ แต่ก็ยังต้องผูกติดกับการเขียนโปรแกรมและสิ่งเล็กๆที่เรียกว่าบัก ^___^

JAMESCOM1

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2013, 14:53:59 »

แหม ก็แก่แล้วซิครับ อิอิ แล้วชอบคบคนแก่ๆเป็นเพื่อนซักคนใหมหละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
และยังไงก็ชอบคบหามิตไว้อยู่แล้ว โดยเฉพาะถ้าใครมีลูกมีหลานก็เอามาฝากให้ผมสอนคอม ซ่อมคอม
เขียนโปร เขียนเว็บเล่นๆได้นะ ถ้าใครถูกใจคนบวมๆแบบผมก็คบได้ แต่ไม่ต้องมาให้เจอหน้ากัน 555+ ก็ดีนะ

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2013, 11:11:26 »

ตอนผมจบมาแรกๆๆ จบ อิเล็กทรอนิกส์ มาอะเรียนไปเรียนมา เริ่มต้นเขียนโปรแกรม ถนัดด้านเขียน Application ซะมากกว่า ไม่ค่อย ถนัดเขียนเว็บ
จบมาแรกๆ อยากทำงาน ที่เชียงรายมาก
หางานที่เชียงราย ก็เจอแต่ Web Programmer
ไม่ค่อยถนัด เลยไปหาที่อื่น ได้ทำงานเป็น Programmer ในโรงงาน นิคมอุตสาหกรรม

เขียนโปรแกรม Support ส่วนมากได้ ควบคุม Database ซะมากกว่า

ทำมาจนวันนี้  2 ปีล่ะ

เพือนผมที่จบมาพร้อมกัน มันเก่ง Web ก้เหนมันไปเข้าที่  บริษัทรถยนต์ รายใหญ่ในเชียงราย อยู่ติดสี่แยกศรีทรายมูล แต่ตอนนี้เหนมัน ไปเปนโปรแกรมเมอร์ใน ม. ที่พะเยา สงสัยใกล้บ้าน

มาจนวันนี้ก็อยากกลับไป ทำงานที่เชียงราย  เหมือนกันครับ คิดถึงบ้านนน

T-T
JAMESCOM1

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 02:23:35 »

แค่นี้ก็เก่งแล้วครับ เพื่อนผมก็โปรแกรมเมอร์ใน ม แม่ฟ้ามาหลายปีละ
อยู่เชียงรายหางานทำในเชียงราย แต่กว่าจะได้งานในเชียงราย ก็ไปทำให้ในบ่อนปอยเปดมั้ง สะตั้งนาน
ซึ่งงานในเมืองคงหาได้ยาก นอกจากจะรับทำเป็นอาชีพอิสระ แต่ก็มักเป็นจ็อบๆอีก บางเดือนก็ว่างงาน
หรือที่รับมาทำก็ยังไม่เสร็จ คนจ่ายจะเอานั่นเอานี้ เป็นเดือนๆ ใส้แห้งเลย อาชีพนี้เลยต้อแต้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 08:22:01 »

ตอนผมจบมาแรกๆๆ จบ อิเล็กทรอนิกส์ มาอะเรียนไปเรียนมา เริ่มต้นเขียนโปรแกรม ถนัดด้านเขียน Application ซะมากกว่า ไม่ค่อย ถนัดเขียนเว็บ
จบมาแรกๆ อยากทำงาน ที่เชียงรายมาก
หางานที่เชียงราย ก็เจอแต่ Web Programmer
ไม่ค่อยถนัด เลยไปหาที่อื่น ได้ทำงานเป็น Programmer ในโรงงาน นิคมอุตสาหกรรม

เขียนโปรแกรม Support ส่วนมากได้ ควบคุม Database ซะมากกว่า

ทำมาจนวันนี้  2 ปีล่ะ

เพือนผมที่จบมาพร้อมกัน มันเก่ง Web ก้เหนมันไปเข้าที่  บริษัทรถยนต์ รายใหญ่ในเชียงราย อยู่ติดสี่แยกศรีทรายมูล แต่ตอนนี้เหนมัน ไปเปนโปรแกรมเมอร์ใน ม. ที่พะเยา สงสัยใกล้บ้าน

มาจนวันนี้ก็อยากกลับไป ทำงานที่เชียงราย  เหมือนกันครับ คิดถึงบ้านนน

T-T

เพื่อนผู้หญิงหรือผู้ชายครับ
สงสัยจะเป็นจอมยุทธในสังกัดเดียวกันมาก่อนแหงเลย ^^

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 16:21:13 »

ผู้ชายครับ มันจะเกรียนๆ หน่อย  ชื่อเล่น จ.

เล่น ดอทเอ เก่งๆ แต่บ้ากาม 555+

ครับ  ช่าย อ้าย ซ. ปะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 เมษายน 2013, 16:24:32 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 20:48:14 »

แม่นครับ ซ. ไซเบอร์แมน ^O^

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 22:37:19 »

ยินดีที่ได้รุ้จักคราบ ผม นาย น.  เหนเพื่อนว่าอ้ายเทพมาก เดวถ้าผมมีคำถามขอถามหน่อยล่ะกันนะคราบ ผมไม่ค่อยถนัด เวป เท่าไรเพราะ ว่าทำมาโอเค แต่หน้าตาไม่น่าใช้ทุกทีเลย เหอๆ 555
JAMESCOM1

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 05:52:34 »

ผม ก็นาย J.... ผู้ออกนอกกรอบ และเกรียนใน DotA เป็นผู้นำบ้าๆเรื่อง C2 เข้าสู่วงการเกม
จนเริ่มมีความนิยมเล่นกันแล้ว เคยลองรึยัง กับอีกหนึ่งวิธีเล่นหมู ไม่ค่อยคิวแต่วิ่งดันไปดันมา หมูสายดัน

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 06:45:18 »

เว็บดีไซน์ไม่ถนัดเหมือนกันครับ (ถึงได้ไส้แห้งอย่างทุกวันนี้ T__T)
ตั้งแต่ย้ายมาทำงานที่ใหม่ เขาเรียกผมโปรแกรมมั่วกันหมดละ

เขียน VB6 แล้วไม่ถนัด แก้บักที่นึง โผล่บักมา 2 ที่ เจอคำถามนี้บ่อยๆ

"วันก่อนพี่ก็ใช้ได้ ไม่เห็นมี Error ตรงนี้เลยนะ น้องไปทำไรกับมันรึเปล่า"

บอกได้คำเดียว ผมมึน @_@  ขยิบตา

"อนิจจัง วัฏสังขารา" มีเกิดย่อมมีดับ สังขารมันไม่เที่ยง มีบักก็ย่อมต้องดีบักกันไป ^^"

เริ่มเหนื่อยๆ กับงานเขียนโปรแกรมละ
เดี๋ยวนี้เริ่มสนใจ DatA ก่ะ HON มากกว่า เห็นน้องมันเล่นแล้วหนุกดี
เดี๋ยวรอเงินเดือนขึ้น(อีกเมื่อไหร่ไม่รู้  ร้องไห้) จะไปถอยเครื่องแรงๆ มาลองดูสักตั้ง อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 11:56:25 »

สอบถามเรื่อง jQuery หน่อยได้ไหมครับ
พอดีผมทำ ปฏิทิน datepicker เมื่อคลิกแล้วส่งค่าไปยัง textbox
แต่ติดที่ การเลือกปีย้อนหลัง เลือกปีย้อนหลังได้แค่20ปีอ่ะครับ

พอจะช่วยได้ไหมครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 12:02:19 »

อยากย้อนกี่ปีละนี่

เดี๋ยวนี้เริ่มสนใจ DatA ก่ะ HON มากกว่า เห็นน้องมันเล่นแล้วหนุกดี = ซะงั้น งานไม่ต้องกันหละ

By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 12:10:25 »

อยากย้อนซัก100 ปีก็ได้ครับ
พอจะมีไฟล์ที่เคยทำไว้หรือป่าวครับ
อันนี้ย้อนได้แค่ 20 ปี - -
ผมไปแก้ตรงบรรทัด 235 หน้า jquery-ui-1.8.10.offset.datepicker.min.js

* jQuery.rar (43.88 KB - ดาวน์โหลด 36 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 เมษายน 2013, 12:13:54 โดย สามีพันธ์ซ่า ภรรยาพันธ์แสบ » IP : บันทึกการเข้า
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 12:12:20 »

อันนี้ ปีเป็น คศ. หาที่แก้ไม่ได้เลย ย้อนหลังสูงสุดได้แค่30ปี - -

* date1.zip (21.2 KB - ดาวน์โหลด 82 ครั้ง.)
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2013, 12:43:02 »

อันนี้ ปีเป็น คศ. หาที่แก้ไม่ได้เลย ย้อนหลังสูงสุดได้แค่30ปี - -

อยากย้อนหลังกี่ปีก็ไปเปลี่ยนตัวเลขไฟล์ PopCalendarXP/normal.js
บรรทัดที่ 22

var gBegin=[1980,1,1];   // calendar date range begin from [Year,Month,Date]. Using gToday here will make it start from today.

เขาเขียนหมายเหตุให้แล้วครับ อยากเริ่มจาก ค.ส ไหน ย้อนหลังไปกี่ปี ก็เปลี่ยนตามต้องการได้เลย

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 พิมพ์