เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:09:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  อาการแบบนี้แพ้แอลกอฮอใช่ป่าวคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อาการแบบนี้แพ้แอลกอฮอใช่ป่าวคับ  (อ่าน 598 ครั้ง)
wiinny
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 10:36:22 »

กินเหล้า เบียร์ วันกินไม่เป็นไรแต่อีกวันคับผื่นขึ้นเฉยทีแรกก็นึกว่าโดนบุ้ง
 แต่คิดไปก็เพิ่งอาบน้ำเสร็จ ผื่นแดงขึ้นเต็มตัวเลยคันมาก2-3วันกว่าจะหาย
กินยาแก้แพ้ไปก็ค่อยยังชัว   อากาแบบนี้แพ้แอลกอฮอใช่ไหมคับ
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 17:54:21 »

เคยเป็นเหมือนกัน สมัยวัยรุ่น  ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่คัน เป็นเต็มแผ่นหลังเลย 2-3 วันก็หายไปเอง
Golffeejang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 18:16:13 »

เป็นเหมือนกันเรย เมื่อก่อนก้อยังดื่มบ้างตามโอกาสไม่เยอะ แก้วเดียวก้อคันยิบๆละค่ะ
แต่มีวันนึงไปกินเลี้ยงปีใหม่กับรุ่นพี่ เขาบังคับให้ยกไปหลายแก้ว ก้อเลยอาเจียนหนัก
ทานอะรัยก้อออกหมดเปนทั้งคืนจนออกเป็นน้ำสีเขียวๆ นอนร.พ.ไป3คืน ทานข้าวไม่ได้4-5วัน
นมก้อไม่ได้นะคะ จากที่เคยทานLได้ ตอนนี้ดื่มไม่ได้มาสามปีกว่าแล้วค่ะ แค่ได้กลิ่นคนข้างๆทานก้อเมาแล้ว บางครั้งก้ออาเจียนด้วยเลยค่ะ

การที่เราทานเครื่องดื่มพวกนี้ไม่ได้ มันก้อดีอย่างนะคะ ดีต่อสุขภาพของตัวเราเองและคนรอบข้างด้วยค่ะ(บางคนเมาเพี๊ยน) แถมยังประหยัดเงินไปได้หลายกะตังค์เลย อิอิ

เบอร์ติดต่อ 082-7800535
wiinny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 10:23:26 »

ผมกินเบียร์กระป๋องเดียวก็ขึ้ำอ่าคับ สงสัยต้องได้เลิกกินจริงๆล่ะคับ
newkanom
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2013, 22:46:17 »

อาการแบบนี้ ลองไปเช็คตับดูนะคะ
บางทีอาจเป็นเพราะตับเป็นพิษ
เพื่อนเคยเป็นนาน 5  เดือน  ไปหาหมอ
หมอบอกอาการตับขับสารพิษออกมาเพราะ
ตับมีหน้าที่ขับพิษทุกอย่างที่เข้าสู่ร่างกาย
เช่น ผงชูรส  เคมีทุกอย่าง แต่มีอยู่อย่างเดียวที่ตับไม่สามารถ
ขับได้แถมยังทำลายตับโดยตรง นั่นคือ  แอลกลอฮอลล์คะ
ถ้ามีเวลา ลองหาข้อมูลหน้าที่ของตับใน Google ดูนะจ๊ะ
หวังดีจ๊ะ
หน้า: [1] พิมพ์