เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 17:52:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขอความรู้เกี่ยวกับ โรคข้อสะโพกเสื่อม หน่องคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้เกี่ยวกับ โรคข้อสะโพกเสื่อม หน่องคับ  (อ่าน 549 ครั้ง)
khwanchai
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 17:33:18 »

ขอความรู้เกี่ยวกับ โรคข้อสะโพกเสื่อม หน่องคับ
พอดีมีน้องหมา โกเด้นอยู่1ตัว อายุ 5เดือน
น้องมีอาการ -ลุกนั่งเหมือนจะลำบาก
                -เดินเหมือนขาหลังไม่มีแรง
                -นอนมาก
                -ไม่ยอมกระโดดเลย
แต่กินอาหารตามผิดปกติ

เลยอยากถามผู้รู้หน่อยว่า น้องจะมีโอกาสเป็น โรคข้อสะโพกเสื่อม ไหม่คับ
ถ้าเป็นจะมีวิธี สังเกตอย่างไรคับ
ในเชียงรายมี ที่ไหนรักษา บ้างคับ
(ขอบคุณคับ) ฮืม ยิงฟันยิ้ม

* 64801_391001507661717_1055468435_n (1).jpg (74.58 KB, 960x720 - ดู 288 ครั้ง.)

* 154840_391000684328466_1511183908_n.jpg (40.29 KB, 960x720 - ดู 226 ครั้ง.)

* 427336_391001127661755_684681872_n.jpg (54 KB, 960x720 - ดู 211 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 17:35:35 โดย khwanchai » IP : บันทึกการเข้า
EAKKY
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 21:43:22 »

ขอความรู้เกี่ยวกับ โรคข้อสะโพกเสื่อม หน่องคับ
พอดีมีน้องหมา โกเด้นอยู่1ตัว อายุ 5เดือน
น้องมีอาการ -ลุกนั่งเหมือนจะลำบาก
                -เดินเหมือนขาหลังไม่มีแรง
                -นอนมาก
                -ไม่ยอมกระโดดเลย
แต่กินอาหารตามผิดปกติ

เลยอยากถามผู้รู้หน่อยว่า น้องจะมีโอกาสเป็น โรคข้อสะโพกเสื่อม ไหม่คับ
ถ้าเป็นจะมีวิธี สังเกตอย่างไรคับ
ในเชียงรายมี ที่ไหนรักษา บ้างคับ
(ขอบคุณคับ) ฮืม ยิงฟันยิ้ม
ขอด้วยครับผู้รู้น่ะครับ

เอก 087-1883778
++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 22:35:22 »

ขอเดานะคะ

อาการที่ว่ามาเหมือนสุนัขขาดแคลเซี่ยม หรือไม่ก็สุนัขมีโอกาศได้วิ่งน้อยเกินไป (ขังกรงมากเกินไป) รักษาก็ควรเสริมแคลเซี่ยมเม็ด วิตามินดี วิตามินซีและน้ำมันตับปลาเม็ด ให้สุนัขกินไปก่อน และพาสุนัขไปเดิน วิ่ง หรือเป็นไปได้ควรปล่อยไม่ขังกรงมากเกินไป และหาสุนัขตัวอื่นมาเล่นด้วยสุนัขน่าจะมีอาการดีขึ้นภายใน 1 เดือน ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยเข้าไปปรึกษาแพทย์

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
~Judy Shop~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 22:54:17 »

น้องหมาที่บ้านเคยป่วยค่ะ ไม่ได้เปนโรคนะคะ แต่ว่าน้องหมาไปกินยาพ่น คิดว่าเป็นยาเบื่อค่ะ น้องมาถึงบ้านอ่อนแรง เดินไม่ได้ค่ะ สงสารน้องมาก นอนอยุ่กับที่ประมาณเดือนกว่าๆ ทั้งอึทั้งฉี่ อยุ่ที่เดิม แม่ต้องคอยทำความสะอาด พอดีป้าทำน้ำหมักชีวภาพค่ะ เป็นน้ำหมักผลไม้ที่ออกช่องจานดาวเทียมอ่ะค่ะเลยทดลองเอาน้ำหมักมาทาให้น้อง พ่อทาให้ทุกๆวัน ประมาณอาทิตกว่า น้องกลับมาเดินได้ค่ะ ดีใจมากๆๆ คิดว่าน้องจะไม่หายซะแล้ว ลองนำไปใช้ดูนะคะ ถ้าหากน้องมีอาการเดียวกันค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

จำหน่ายชุดนักศึกษา กระดุม เสื้อผ้าแฟชั่น รองเท้าแฟชั่น
T. 090-1513697
khwanchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 23:58:08 »

ขอเดานะคะ

อาการที่ว่ามาเหมือนสุนัขขาดแคลเซี่ยม หรือไม่ก็สุนัขมีโอกาศได้วิ่งน้อยเกินไป (ขังกรงมากเกินไป) รักษาก็ควรเสริมแคลเซี่ยมเม็ด วิตามินดี วิตามินซีและน้ำมันตับปลาเม็ด ให้สุนัขกินไปก่อน และพาสุนัขไปเดิน วิ่ง หรือเป็นไปได้ควรปล่อยไม่ขังกรงมากเกินไป และหาสุนัขตัวอื่นมาเล่นด้วยสุนัขน่าจะมีอาการดีขึ้นภายใน 1 เดือน ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยเข้าไปปรึกษาแพทย์

(ขอบคุณมากคับ)

แต่ น้องหมาไม่เคยเอาขังกรง ปล่อยให้อยู่ในรั้วบ้าน แล้วยังมีเพื่อนอยู่ด้วยอีกตัวเล่นด้วยกันทุกวัน
khwanchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 23:58:29 »

น้องหมาที่บ้านเคยป่วยค่ะ ไม่ได้เปนโรคนะคะ แต่ว่าน้องหมาไปกินยาพ่น คิดว่าเป็นยาเบื่อค่ะ น้องมาถึงบ้านอ่อนแรง เดินไม่ได้ค่ะ สงสารน้องมาก นอนอยุ่กับที่ประมาณเดือนกว่าๆ ทั้งอึทั้งฉี่ อยุ่ที่เดิม แม่ต้องคอยทำความสะอาด พอดีป้าทำน้ำหมักชีวภาพค่ะ เป็นน้ำหมักผลไม้ที่ออกช่องจานดาวเทียมอ่ะค่ะเลยทดลองเอาน้ำหมักมาทาให้น้อง พ่อทาให้ทุกๆวัน ประมาณอาทิตกว่า น้องกลับมาเดินได้ค่ะ ดีใจมากๆๆ คิดว่าน้องจะไม่หายซะแล้ว ลองนำไปใช้ดูนะคะ ถ้าหากน้องมีอาการเดียวกันค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
(ขอบคุณคับ)
~Judy Shop~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 17:42:44 »

ลองเอาน้ำหมักชีวภาพให้น้องกินดูนะคะ ^^

จำหน่ายชุดนักศึกษา กระดุม เสื้อผ้าแฟชั่น รองเท้าแฟชั่น
T. 090-1513697
่JaneenaJ
สัญญานะ
เตรียมอนุบาล
*

ไม่ยึด ไม่ทุกข์ ไม่สุข ละได้ ย่อมสงบ...

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 00:46:38 »

ยิ้ม ขอแจมด้วยนะค่ะเพื่อใช่ ของเรามีอาการแบบที่ว่านี้ทุกข้อเลยค่ะ แต่ของเราเป็นที่อาหาร คือปกติเขากิน อีคานูบ้า แต่เราไปเปลี่ยนเป็น แพคดีกี กินไปไม่ทันหมดกระสอบเขาก็มีอาการแบบนี้ เราก็เลยต้องให้แคลเซี่ยมเสริม แล้วก็รีบเปลี่ยนอาหารกลับไปแบบเดิม แต่หมาของเราเป็นพันธ์อิงลิชมัสติฟ ซึ่งตัวใหญ่มาก แต่ในขณะเดียวกัน โกลเด้นยังไม่ถึงกับมีอาการเดินไม่ไหว แต่สภาพโดยรวมไม่สดใสและสมบูรณ์เท่าเดิม สรุปทุกวันนี้เราให้แต่อาหาร อีคานูบ้าอย่างเดียว ลาขาดกับแพคดีกีเลยค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นที่พูดมาทั้งหมดคือที่เมกานะค่ะไม่ใช่ในไทย ฉะนั้นคุณภาพของอาหารจะเหมือนกันหรือเปล่าไม่รู้ บอกเพื่อคุณจะได้สังเกตุเพิ่มเติมนะค่ะ ของให้น้องหมาหายเร็วๆกลับมาแข็งแรงตามเดิมนะค่ะ

ไม่ยึด ไม่ทุกข์ ไม่สุข ละได้ ย่อมสงบ...
khwanchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 20:23:20 »

ยิ้ม ขอแจมด้วยนะค่ะเพื่อใช่ ของเรามีอาการแบบที่ว่านี้ทุกข้อเลยค่ะ แต่ของเราเป็นที่อาหาร คือปกติเขากิน อีคานูบ้า แต่เราไปเปลี่ยนเป็น แพคดีกี กินไปไม่ทันหมดกระสอบเขาก็มีอาการแบบนี้ เราก็เลยต้องให้แคลเซี่ยมเสริม แล้วก็รีบเปลี่ยนอาหารกลับไปแบบเดิม แต่หมาของเราเป็นพันธ์อิงลิชมัสติฟ ซึ่งตัวใหญ่มาก แต่ในขณะเดียวกัน โกลเด้นยังไม่ถึงกับมีอาการเดินไม่ไหว แต่สภาพโดยรวมไม่สดใสและสมบูรณ์เท่าเดิม สรุปทุกวันนี้เราให้แต่อาหาร อีคานูบ้าอย่างเดียว ลาขาดกับแพคดีกีเลยค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นที่พูดมาทั้งหมดคือที่เมกานะค่ะไม่ใช่ในไทย ฉะนั้นคุณภาพของอาหารจะเหมือนกันหรือเปล่าไม่รู้ บอกเพื่อคุณจะได้สังเกตุเพิ่มเติมนะค่ะ ของให้น้องหมาหายเร็วๆกลับมาแข็งแรงตามเดิมนะค่ะ

(ขอบคุณมากมายคับ)
manid
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2013, 12:27:24 »

อาหารเพดดีกรีมีคนบอกมาหลายคนละว่ามันไม่ดี ลองหาข้อมูลใน Google ดูเหมือนจะทำให้ไตของน้องหมาทำงานหนักและตายในที่สุด เราเลี้ยงโกลเด้นตอนนี้3เดือนกว่าเกือบ4เดือน ฉีดยากันพิษสุนัขบ้าแล้วแต่ลูกเรายังไม่หายบ้า(ซนมากๆ) จริงๆแนะนำไปหาหมอดีกว่านะครับ เพราะทางแก้เบื้องต้นอาจจะแค่กินอาหารเสริม อย่ารอให้เรื้อรังเลยนะครับเพราะถ้าเป็นข้อกระดูกเสื่อมแบบหนักมากๆน้องอาจต้องตัดขาทิ้ง

http://www.mylovegolden.com/mcontents/marticle.php?id=82853

บอร์ดคนรักโกลเด้นครับมีข้อมูลค่อนข้างเยอะ เป็นข้อมูลดีๆ สำหรับโกลเด้นโดยเฉพาะครับ
khwanchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 01:17:26 »

อาหารเพดดีกรีมีคนบอกมาหลายคนละว่ามันไม่ดี ลองหาข้อมูลใน Google ดูเหมือนจะทำให้ไตของน้องหมาทำงานหนักและตายในที่สุด เราเลี้ยงโกลเด้นตอนนี้3เดือนกว่าเกือบ4เดือน ฉีดยากันพิษสุนัขบ้าแล้วแต่ลูกเรายังไม่หายบ้า(ซนมากๆ) จริงๆแนะนำไปหาหมอดีกว่านะครับ เพราะทางแก้เบื้องต้นอาจจะแค่กินอาหารเสริม อย่ารอให้เรื้อรังเลยนะครับเพราะถ้าเป็นข้อกระดูกเสื่อมแบบหนักมากๆน้องอาจต้องตัดขาทิ้ง

http://www.mylovegolden.com/mcontents/marticle.php?id=82853

บอร์ดคนรักโกลเด้นครับมีข้อมูลค่อนข้างเยอะ เป็นข้อมูลดีๆ สำหรับโกลเด้นโดยเฉพาะครับ
[/quote
(ขอบคุณมากคับ)
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 01:20:18 »

ไปหาหมอที่ราชภัฏนะครับผม ถูกดี ถ้าจะให้ดีกินแคลเซี่ยมเลยครับผม 200 บาท กระป๋องหนึ่งเลย
Mr.tou
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 20:32:40 »

ขอเดานะคะ

+1 และพาไปว่ายน้ำจะดีขึ้นภายใน1เดือน
หน้า: [1] พิมพ์