เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 15:58:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  +++ทำไงดีครับตัวเมียไม่ยอมให้ตัวผู้ผสมฯ+++
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน +++ทำไงดีครับตัวเมียไม่ยอมให้ตัวผู้ผสมฯ+++  (อ่าน 10323 ครั้ง)
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 18:45:24 »

ขยิบตา โกล์เด้นท์เพศผู้ 1ปี เป็นฮีทแล้วแต่ตัวเมียไม่ยอม
ตัวเมีย 11 เดือนแล้ว ยังไม่เห็นอาการฮีท( ถ้าตัวเมียเป็นฮีท
จะมีอาการยังไงครับ?) ผมเลี้ยงคู่กันมาตั้งแต่อายุ 3-4เดือน
แต่เวลานอน จะแยกกรงกันนะครับ ปล่อยพร้อมกัน-เข้ากรงพร้อมกัน
ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
่mew
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 18:53:48 »

ตัวเมียเป็นเมนหรือยังค่ะ ถ้ายังก็ผสมไม่ได้หรอกค่ะ ตัวเมียไม่ยอมให้ขึ้นหรอกค่ะ
ต้องสังเกตุตัวเมียด้วยค่ะ

คิดดีทำดี แล้วสิ่งดีๆก็จะมาเอง
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 19:25:41 »

ยิ้มกว้างๆ อ๋อ! เริ่มพอจะเข้าใจแล้ว/ ยังเลยครับ-ตัวเมียยังไม่เป็นเมนเลย
คงต้องรอต่อไป/แล้วถ้าเป็นเมนแล้วจะทำยังไงต่อไปครับหลังจากนี้
จำเป็นต้อง ให้อยู่กรงเดียวกันไหมครับ
ต้องรบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ.ขอบคุณมากครับ-ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 19:29:01 โดย navapol saenkayan » IP : บันทึกการเข้า

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 20:04:25 »

ปอมของเรา อายุปีกว่าเกือบ2ปีแล้ว ยังไม่เคยเห็นเมนเลย ไม่รู้ว่ามาหรือยัง

จะเอาไปผสมได้มั้ยค่ะ
++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 21:26:18 »

ขอแบ่งปันประสพการณ์อันน้อยนิดค่ะ ถูกผิดไม่ว่ากันนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

1-ในระยะก่อนมีฮีต.........เมื่อใกล้เวลาที่ตัวเมียจะเป็นฮีต(ประจำเดือน) อวัยวะเพศของตัวเมียจะขยายตัวขึ้น และจะมีสีเปลี่ยนไปจากปกติและจะมีสีสดใสขึ้น(สีออกชมพู) ระยะนี้จะใช้เวลาไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับกรรมพันธุ์ของสุนัขเอง(โดยทั่วไปประมาณ 10-30 วันได้)

2-ระยะเริ่มมีฮีต.........เมื่อผ่านระยะแรกมาแล้วสุนัขจะเริ่มเป็นฮีตโดยสังเกตุว่าจะมีเลือดออกมาที่อวัยวะเพศและตัวผู้มักจะดมตรงจุดนั้นบ่อย ๆ หรือพยายามเข้ามาใกล้ วันที่เห็นวันแรกให้นับเป็นวันที่ 1 ของฮีตค่ะ ระยะนี้จะใช้เวลาประมาณ 10 วัน อวัยวะเพศของตัวเมียจะขยายตัวเต็มที่ เมื่อตัวผู้มาคลอเคลียตัวเมียจะ-ไม่-ยอมให้ตัวผู้ขึ้นจะกัดตัวผู้หรือนั่งลงในทันที และจะเข้าสู่ระยะที่ 3

3-ระยะไข่ตก...........ระยะนี้จะใช้เวลาประมาณ 4 วัน สังเกตุว่าเลือดที่ออกที่อวัยวะเพศของตัวเมียจะหยุดไหล แต่สีของอวัยวะเพศตัวเมียจะออกสีแดงระเรื่อ ระยะนี้จะเป็นช่วงของการผสมพันธุ์ สุนัขบางตัวจะร้องโหยหวยทั้งวันทั้งคืน เมื่อตัวผู้มาคลอเคลียตัวเมียจะยอมให้ตัวผู้ขึ้นไม่ขัดขืน(ยกเว้นสุนัขบางตัว) สังเกตุว่าอาจจะยกหางขึ้นและเอียงไปหาตัวผู้เมื่อตัวผู้เข้ามาดม ถ้าตัวผู้ยังไม่มีประสพการณ์ก็อาจจะไม่สามาถขึ้นได้หรืออาจเฉยเมยต่อตัวเมีย ต้องอาศัยมืออาชีพช่วยได้

4-ระยะหลังไข่ตก.......เมื่อผ่านระยะที่ 3 แล้วระยะนี้เป็นระยะที่ช้าไปสำหรับการผสมพันธุ์สุนัข ตัวเมียจะขัดขืนหรือนั่งลง และตัวผู้จะไม่ดมอีก สีของอวัยวะเพศตัวเมียจะคล้ำลงอย่างสังเกตุได้ชัด

ข้อสังเกตุ
หากสุนัขตั้งท้องอวัยวะเพศของตัวเมียจะไม่ยุบตัวลง และยังมีสีคล้ำเล็กน้อย แต่หากว่าถ้าไม่ตั้งท้องสีของอวัยวะเพศตัวเมียจะคล้ำและเหี่ยวลง แต่ก็ไม่บ่งชี้ได้ชัดเจน ถ้าต้องการทราบอย่างชัดเจนต้องให้สัตวแพทย์ตรวจให้หลังผ่านการผสมไประยะหนึ่ง(กี่วันไม่แน่ใจ) แต่ถ้าไม่ต้องการทราบแบบรีบด่วนก็จะสังเกตุว่าสุนัขกินอาหารได้มากขึ้น เราควรเสริมแคลเซี่ยมให้กับสุนัขมากขึ้น ท้องจะเริ่มโตขึ้น ๆ เรื่อย ๆ จนอายุครรภ์ได้ 40 วันจะเริ่มเห็นหรือสังเกตุได้ชัดเจน สามารถใช้มือคลำเบา ๆ ที่ท้องสุนัขถ้าตั้งท้องจะมีลูกสุนัขดิ้นให้เรารู้สึกได้ ระยะตั้งท้องของสุนัขประมาณ 60 วัน และก็ถึงวันที่สุนัขคลอด

วันที่รอคอย
แล้ววันที่รอคอยก็จะมาถึง วันที่จะคลอดนี้สังเกตุได้ว่าแม่สุนัขจะกินอาหารน้อยลงหรือไม่กินเลย และเริ่มมีอาการกระวนกระวาย เราควรหามุมสงบ ๆ แห้ง สะอาด ลมไม่โกรก ให้สุนัขใว้คลอด หลีกเลี่ยงไม่ให้สุนัขตื่นกลัวหรือมีคนแปลกหน้าเข้าบ้าน เวลาสุนัขคลอดอาจจะออกมาเป็นตัวหรือเป็นถุงพร้อมรกก็ได้ ใน 1 ถุงรกจะมีลูกสุนัขเพียง 1 ตัวอยู่ภายในและมีลูกอยู่หลายตัวอยู่ภายในท้องแม่สุนัข เราก็สามารถมีบทบาทในการช่วยสุนัขได้โดย ช่วยฉีกถุงรกและตัดสายสะดือด้วยกรรไกรสะอาด การตัดสายสะดือควรมัดด้วยเชือกผ้าที่ระยะ 1 เซนติเมตรและตัดที่ระยะ 2 เซนติเมตร แล้วช่วยเช็ดล้างด้วยน้ำอุ่นและผ้าแห้ง ส่วนรกปล่อยให้แม่สุนัขกินซึ่งเป็นไปตามธรรมชาติ เวลาคลอดนี้อารมณ์และสติสุนัขจะไม่ปกติควรระวังสุนัขอาจจะกัดเราได้ แม่สุนัขบางตัวอาจกัดหรือกินลูกของมันเองได้ให้คอยสังเกตุตอนคลอด เราอาจจะเสียลูกสุนัขไป 1 หรือ 2 ตัวถ้าแยกออกมาทัน ถ้าเจอแม่สุนัขแบบนี้เจ้าของสุนัขจะต้องเหนื่อยมากเป็นพิเศษ ทุก ๆ 20 นาที ต้องเอาลูกสุนัขมาดูดนมแม่โดยให้อีกคนจับปากสุนัขไว้และกดลงให้นอน หรือโดยวิธีรีดนมแม่สุนัขแล้วเอากระบอกฉีดยาดูดแล้วหยดลงที่ปากลิ้นลูกสุนัขแต่วิธีนี้ลูกสุนัขจะรอดน้อยกว่าวิธีแรก และแยกลูกสุนัขไปใว้ในกล่องกระดาษเจาะรู ระบายอากาศได้ดี แต่ลมไม่โกรก แห้ง สะอาด และอบอุ่นโดยการกกไฟ ระวังอุณหภูมิมาก หรือน้อยเกินไป ควรอยู่ที่ประมาณ 100 องศาฟาเรนไฮต์

ขอให้โชคดีค่ะ ยิงฟันยิ้ม

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 21:45:19 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณน้องยามากเลยครับที่ไม่ลืมกัน เป็นประโยชน์มากๆ
ไม่ใช่แต่กับพี่นะ/แต่เป็นประโยชน์กับสาธารณะชนด้วย
                                 ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ยิงฟันยิ้ม

++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2013, 22:01:38 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณน้องยามากเลยครับที่ไม่ลืมกัน เป็นประโยชน์มากๆ
ไม่ใช่แต่กับพี่นะ/แต่เป็นประโยชน์กับสาธารณะชนด้วย
                                 ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม 

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 20:14:19 »

+ ยิงฟันยิ้ม +

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 22:14:08 »

+ ยิงฟันยิ้ม +

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 22:23:33 »

หน้า: [1] พิมพ์