เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 09:31:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ฤดูเก็บเกี่ยว
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ฤดูเก็บเกี่ยว  (อ่าน 5589 ครั้ง)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2009, 18:15:13 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..ขอบคุณที่แวะชมครับ..ยินดีต้อนรับครับ
ขอบคุณมากครับ

วิธีชีวิตคนบ้านเรา ^^

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
kung11
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2009, 18:33:47 »

ภาพสวยดีแต่ที่นาอยู่แถวเชียงรุ้งหรือเปล่าคุ้นๆ
Manual
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2009, 21:23:32 »

วันนี้ก็ ลงนามาครับ
     ....ข้าว ต่าว ...ใช้รถบ่าได้
     ต้องคนเกี่ยว และตีข้าว..แบบเดิม ครับ

* PB297831.jpg (129.67 KB, 750x562 - ดู 123 ครั้ง.)
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2009, 20:05:15 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..ทำนาอยู่เชียงแสนครับ..ท่านkung11อยู่เชียงรุ้งเหรอครับ..
ภาพสวยดีแต่ที่นาอยู่แถวเชียงรุ้งหรือเปล่าคุ้นๆ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2009, 20:06:34 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ข้าวราคาดีครับ..อดทนเกี่ยวเอาครับ..
     ต้องคนเกี่ยว และตีข้าว..แบบเดิม ครับ

คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2009, 21:21:59 »

ข้าว ต่าว....
บ่ได้ยินกำนี้มาเมิน แล้ว

เป็นดีไค่ไปแอ่วผ่อเปิ้นเกี่ยวข้าวเนาะ ธรรมชาติดี

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 17:44:38 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...เกี่ยวข้าวต่าว..จั่งป๊ะกบหนาครับ..บ๊ะเจื่อก็ผ่อนี่เต๊อะ..อิอิ

ข้าว ต่าว....
บ่ได้ยินกำนี้มาเมิน แล้ว

เป็นดีไค่ไปแอ่วผ่อเปิ้นเกี่ยวข้าวเนาะ ธรรมชาติดี

* bm8093.jpg (199.61 KB, 730x593 - ดู 88 ครั้ง.)

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 17:47:32 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ....ท่านD-maxกะลังจ๊กกบหนาเนี่ย...

* bm8094.jpg (193.11 KB, 575x433 - ดู 75 ครั้ง.)

modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 17:47:55 »

อิอิ จับกบมายำแกล้ม...ยามแล้วนาจิมน๊อ 555
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 17:48:38 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ตั๋วบ๊ะเหล็กบ๊ะเล่น..อิอิ

* bm8095.jpg (176.7 KB, 545x411 - ดู 149 ครั้ง.)

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 17:49:54 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...เอาแก๋งใส่ผักกาดครับ...
อิอิ จับกบมายำแกล้ม...ยามแล้วนาจิมน๊อ 555

* bm8096.jpg (157.85 KB, 410x520 - ดู 115 ครั้ง.)

ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 18:56:21 »

โทะ...เป๋นดีใคร่ได้ขาอุ้ยน่อ

..............
p123456
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 18:58:43 »

ถ่ายได้สวยงามมากเลย

แล้วไปถ่ายที่ไหนหรอครับ
❦♡เอิงเอย♡❦
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 19:15:50 »

อ้าย D-max ขนาดใส่ผ้าคลุมหน้าแล้วยังหล่อเลยน่อจ้าววว
มีแฟนรึยังจ้าวววว เป๋นดีไค่ได้มาเป๋นแฟนแต๊น๊อออออ

ว่าแต่เมื่อไดจะได้ "ปัดกาย" หา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

oxigenwow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 19:20:35 »

ขาอ๊บๆๆใหญ่ดีน้อ.....อิอิ
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 19:50:56 »

กบ ตั๋วใหญ่แต้ๆคับ ยิงฟันยิ้ม
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 20:17:04 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ....ขอบคุณครับ..สำหรับภาพดีๆ...มีอีกไหมครับ..อยากเห็นการทำนาทางใต้จังครับ...
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ขอบคุณครับ..บ้านท่านzombie01อยู่ที่ไหนครับ..เกี่ยวข้าวทีละรวงนี่..เพียรพยายามอย่างยิ่งจริงๆ
ภาพเล่าเรื่องราวได้ดีครับ ที่นี่ใช้เคียวเกี่ยวข้าว แถวบ้านผมใช้ แกะ เกี่ยวข้าวทีละรวงเลยครับเกี่ยวเสร็จก็จะมีรถมาเก็บฟางทีหลัง

บ้านเกิดอยู่ที่ อ.เมือง จ.นราธิวาสครับ เอารูป แกะ มาให้ดูกันด้วย

เรื่องรูปนี่ผมเอามาจากเว็บอื่นนะครับ ถ้าจะถ่ายเองคงต้องลงไปใต้ตอนเขาทำนากัน น่าจะราวตุลาคม หน้าฝนน่ะครับ ผมเองก็มาอยู่นี่หลายปีแล้ว หาโอกาสลงอยู่ยาว ๆ คงยากครับ ไปได้แค่ช่วงเมษา ซึ่งเขาเก็บเกี่ยวกันเสร็จหมดแล้วครับ

วิธีการทำนาก็มีบางส่วนคล้ายกับที่นี่ ผมเป็นแค่หลานชาวนาครับ พอมารุ่นพ่อกับแม่เขาไม่ได้ทำนากันแล้ว มีแต่ญาติ ๆ ที่ทำ เลยไม่ได้สัมผัสการทำนาไปด้วย
- เริ่มที่การหว่านเมล็ดพันธุ์เพื่อให้ได้ต้นกล้า และเอาต้นกล้ามาปักดำในนา
- ตอนเก็บก็อย่างที่บอกนะครับ ใช้แกะมาเก็บทีละรวง ๆ จนได้สักกำมือ ก็จะมัดรวมกันด้วยต้นข้าวนี่ล่ะครับ
- พอมัดรวมกันแล้วจะวางไว้บนคันนา เอากระสอบมาใส่ ๆ ไป ขนกลับบ้านไปใส่ไว้ใน "เรือนข้าว"
- ถ้าจะเอามาเข้าโรงสี ก็ต้องเอาข้าวจากที่เป็นรวงที่มัดไว้ มานวดให้เมล็ดข้าวหลุดจากรวง โดยการเหยียบ ๆ
- หลังจากนวดแล้วก็จะเอามาตากสักวันสองวัน แล้วเอาใส่กระสอบส่งโรงสีข้าวครับ
คร่าว ๆ แค่นี้นะครับ ถือว่ามาแลกเปลี่ยนความรู้ก็แล้วกัน

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2009, 17:47:30 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ท่าจะมักขาอุ้ยขาวๆเนาะครับ..
โทะ...เป๋นดีใคร่ได้ขาอุ้ยน่อ

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2009, 17:48:30 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ถ่ายที่นาผมเองครับ..ที่เชียงแสนครับ..
ถ่ายได้สวยงามมากเลย

แล้วไปถ่ายที่ไหนหรอครับ

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2009, 17:49:29 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...มาจ่วยกั๋นพ่องก่ะ..จ่วยเสิร์ฟน้ำก่ะได้..อิอิ
อ้าย D-max ขนาดใส่ผ้าคลุมหน้าแล้วยังหล่อเลยน่อจ้าววว
มีแฟนรึยังจ้าวววว เป๋นดีไค่ได้มาเป๋นแฟนแต๊น๊อออออ

ว่าแต่เมื่อไดจะได้ "ปัดกาย" หา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์