เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 14:26:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  คา ปา ซิ เตอร์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คา ปา ซิ เตอร์  (อ่าน 1688 ครั้ง)
^o^__หมูฉึกๆ__^o^
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2010, 22:48:13 »

คา ปา ซิ เตอร์ 

คืออะไร มีประโยชน์ ยังไงหรอ ช่วยประหยัดแบตเตอรี รถ ป่ะครับ

อยากทราบ ตอบที ฮืม ฮืม ฮืม
ช.อิเล็กทรอนิกส์
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2010, 22:55:36 »

ภาษาไทยก็เรียกว่าตัวเก้บประจุ
จะเอาไปใช้งานอะไรกับรถครับ ส่วนมากจะใช้สำหรับเครื่องเสียงรถยนต์

ช.อิเล็กทรอนิกส์
- ติดตั้ง-จานรับสัญญาณดาวเทียม
- แก้ไขติดตั้งระบบภาพหอพัก,โรงแรม
- ติดตั้ง-จำหน่ายกล้องวงจรปิด
- รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
0869158868Line id chawalit3570
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2010, 23:26:03 »

ไม่ได้ช่วยให้ประหยัดแบตครับ

ช่วยเก็บประจุไฟฟ้าเฉยๆครับ

สว่นมากจะใช้กลับเครื่องเสียงชุดใหญ่ๆที่กำลังไฟไม่เต้มที่

จะช่วยใด้มากเวลาเสียงเบสรั่วๆ ตัวคาปาจะกันไฟตกได้ดีครับ ยิงฟันยิ้ม

^o^__หมูฉึกๆ__^o^
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2010, 00:40:25 »

สว่นมากจะใช้กลับเครื่องเสียงชุดใหญ่ๆที่กำลังไฟไม่เต้มที่

จะช่วยใด้มากเวลาเสียงเบสรั่วๆ ตัวคาปาจะกันไฟตกได้ดีครับ ยิงฟันยิ้ม

เก็ตล่ะครับ ขอบคุณหลายๆเน้อครับ
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2010, 10:04:08 »

เก็ตล่ะครับ ขอบคุณหลายๆเน้อครับ

ถ้าทำเครื่องเสียงแล้วมีแอมคราสดี

สมควรติด คาปาด้วยนะครับ

จะช่วยถนอมแอมกะซัฟได้อีกทางหนึ่ง

เพราะเวลาเบสอัดรั่ว ไฟช่วงนี้จะกระชากขึ้นๆลงๆไม่นิ่ง

จะทำให้แอมและซัฟพังได้ครับ

ใส่ตัวคาปาไปช่วยได้ดีเลยทีเดียวครับ ยิงฟันยิ้ม
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2010, 18:18:42 »

ทำให้แรงดันไฟเรียบขึ้นครับ  เหมือนน้ำล้นแก้วนะแหล่ะ จะมาแบบคลื่นเล็กๆหรือจะมาแบบคลื่นสึนามิเวลาล้นออกมาก็ เรียบ  ยิงฟันยิ้ม
amnart
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2010, 20:40:03 »

น่าจะเป็นอุประกรณ์์ประดับยนต์
one100
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2010, 20:59:12 »

ของผมติด cd1 ตัว กะลำโพง 6*9  1คู่ พอเปิด  ดังๆหน่อย แผงหน้าจอ cd มีไฟตก ประมาณกระพิบ สมควรใช้ คา ปา ซิ เตอร์ ด้วยใหมคับ

รถแรงนอนที่อู่...รถหรูนอนที่โรงแรม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 07:54:45 »

ของผมติด cd1 ตัว กะลำโพง 6*9  1คู่ พอเปิด  ดังๆหน่อย แผงหน้าจอ cd มีไฟตก ประมาณกระพิบ สมควรใช้ คา ปา ซิ เตอร์ ด้วยใหมคับ

ไม่จำเป็นครับ เป็นการแก้ไขปัญหาที่ไม่ถูกจุด เพราะชุด

เครื่องเสียง ไม่ได้ใหญ่จนต้องใช้ คาปาฯ ครับ...

วิธีแก้คือ ไปติดตั้งใหม่ครับ เท่าที่ดูไฟหน้าปัดเพราะ

การติดตั้งไม่ได้คุณภาพครับ ร้านเค้าคงไม่ได้เดินสาย

ไฟเมน มาเลี้ยงตัววิทยุเพิ่มแน่นอนครับ คงจะ จั๊มจากสายเก่า

ที่มาจากโรงงานครับ...

หรืออีกปัญหา คือภาคจ่ายไฟของวิทยุ อาจจะมีปัญหา ครับจึง

ทำให้กำลังไฟไม่เพียงพอต่อความต้องการ ของภาคขยายเสียงครับ

ปล.หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
one100
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 21:07:08 »

ไม่จำเป็นครับ เป็นการแก้ไขปัญหาที่ไม่ถูกจุด เพราะชุด

เครื่องเสียง ไม่ได้ใหญ่จนต้องใช้ คาปาฯ ครับ...

วิธีแก้คือ ไปติดตั้งใหม่ครับ เท่าที่ดูไฟหน้าปัดเพราะ

การติดตั้งไม่ได้คุณภาพครับ ร้านเค้าคงไม่ได้เดินสาย

ไฟเมน มาเลี้ยงตัววิทยุเพิ่มแน่นอนครับ คงจะ จั๊มจากสายเก่า

ที่มาจากโรงงานครับ...

หรืออีกปัญหา คือภาคจ่ายไฟของวิทยุ อาจจะมีปัญหา ครับจึง

ทำให้กำลังไฟไม่เพียงพอต่อความต้องการ ของภาคขยายเสียงครับ

ปล.หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ...

ขอบคุณครับที่แนะนำ ได้ไปร้านเครื่องเสียงมา ให้เขากด รีเซท หรือตัดไฟอะไรสักอย่างตอนนี้ไฟไม่ตกแล้วคับ

รถแรงนอนที่อู่...รถหรูนอนที่โรงแรม
one100
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 21:17:02 »

อีกนิด ไฟส่องตรงกลางรถ ของผมมันขาด ประมาณช๊อต แต่ไม่ได้เปลี่ยน
ช่างบอกว่า  สายไฟ ส่วนที่จ่ายไฟ ไป เครืองเล่น cd , นาฬิกา , ไฟกลางรถ 9ล9 เป็นเส้นเดียวกัน

ช่างเขาตัด เอา ไฟส่องกลางรถออก แล้ว ก็ลองเปิด cd ก็หายเป็นปกติ ^ ^

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 11:46:33 »

อีกนิด ไฟส่องตรงกลางรถ ของผมมันขาด ประมาณช๊อต แต่ไม่ได้เปลี่ยน
ช่างบอกว่า  สายไฟ ส่วนที่จ่ายไฟ ไป เครืองเล่น cd , นาฬิกา , ไฟกลางรถ 9ล9 เป็นเส้นเดียวกัน

ช่างเขาตัด เอา ไฟส่องกลางรถออก แล้ว ก็ลองเปิด cd ก็หายเป็นปกติ ^ ^

อย่างที่บอกครับ...แนะนำให้เดิน สายไฟเมน มาเลี้ยงเครื่องเสียงอีก 1 เส้นครับ...

จะได้เสียงที่ดีขึ้น และดังขึ้น นิดหน่อย...ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
หน้า: [1] พิมพ์