เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 03:50:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ~Chiangrai Siberian Husky Club~ We♥Siberian (ชวนเพื่อนพ้องน้องพี่ มาวิ่งที่คลองชลคับ)
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 113 พิมพ์
ผู้เขียน ~Chiangrai Siberian Husky Club~ We♥Siberian (ชวนเพื่อนพ้องน้องพี่ มาวิ่งที่คลองชลคับ)  (อ่าน 298542 ครั้ง)
Lucifer I ♥ Siberian Husky
ระดับ ป.ตรี

~เจ้าของ.."มีไว้พุ่งชน"~

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 22:17:18 »

เอารูปมาฝากก่อนครับ รูปนี้ อยู่กันพร้อมหน้า เดี๋ยวไว้กลับไปเชียงรายจะเอารูปสวยๆๆมาฝากครับ
แก๊งค์นี้ถูกวางยานอนหลับอ่ะป่าวครับ นอนกันทั้งฝูง อิอิ เจ้าตัวเล็กยังไม่รอดเลย ฮ๋าๆๆๆๆ

‘–’ลูกน้ำกว๊าน‘–’
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 23:13:44 »

เอารูปมาฝากก่อนครับ รูปนี้ อยู่กันพร้อมหน้า เดี๋ยวไว้กลับไปเชียงรายจะเอารูปสวยๆๆมาฝากครับ
ตัวผู้สีดำนั้นตาเท่ดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 08:37:24 »

ตัวผู้สีดำนั้นตาเท่ดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใช่ตัวที่ใส่แว่นหรือเปล่าครับ อิอิ

dream1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 10:10:47 »

เอารูปกรงของเต็มใจมาให้ดู คะ กางคืนนอนก็กางมุ้งเอา
ซื้อหรือสั่งทำครับดรีม...
ทำเอง  ซื้อเหล็กที่ร้านก่อสร้าง มาให้ช่างซ่อมรถที่บ้าน เชื่อมให้ เจ้า

แล้วพุให้ข้าวนึ่งนอนยังไงงะ
Angel Siberians
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 16:58:58 »

สวัสดึครับ ผม Jacob Black ลูกป๋าฉัตร อายุ 7 เดือน เจค็อบขอร่วมแก๊งค์ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม

* J1.jpg (47.5 KB, 720x478 - ดู 653 ครั้ง.)

* J2.jpg (70.13 KB, 720x478 - ดู 642 ครั้ง.)

* J3.jpg (51.86 KB, 720x478 - ดู 638 ครั้ง.)

* J4.jpg (90.76 KB, 720x478 - ดู 644 ครั้ง.)

* J5.jpg (93.08 KB, 720x478 - ดู 640 ครั้ง.)
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 17:02:46 »

อยู่แถวเวียงป่าเป้า แม่ขะจานครับ อิิอิ

ขนยาวน่ารักเชียว  ยิงฟันยิ้ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 17:07:14 »

มาตรฐานสายพันธุ์สุนัข ไซบีเรียน ฮัสกี้

ไซบีเรียนฮัสกี้ เป็นสุนัขขนาดกลาง จัดอยู่ในกลุ่มสุนัขใช้งาน มีต้นกำเนิดอยู่ทางตะวันออกของไซบีเรีย โดยเพาะพันธุ์มาจากสุนัขวงศ์ สปิตซ์ มีลักษณะขน 2 ชั้นฟูแน่น ใบหูรูปสามเหลี่ยมตั้งตรงอยู่บนศีรษะ หางเป็นพวงสวยงาม ร่างกายแข็งแรงเต็มไปด้วยกล้ามเนื้อ แต่มีความคล่องแคล่วปราดเปรียวเต็มไปด้วยพลังและความยืดหยุ่นซึ่งเป็น คุณสมบัติที่สืบทอดมาจากบรรพบุรุษที่มาจากสิ่งแวดล้อมที่หนาวเย็นอย่าง รุนแรงของไซบีเรีย ไซบีเรียนฮัสกี้ถูกนำเข้าไปในอลาสกาแล้วแพร่เข้าสู่สหรัฐอเมริกาและแคนนาดา ในฐานะสุนัขลากเลื่อน ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นสุนัขเลี้ยงตามบ้านในเวลาอันรวดเร็ว

ลักษณะทั่วไป

ศีรษะ – กะโหลกศีรษะมีขนาดปานกลางสวยงามกำลังดีเมื่อเปรียบเทียบกับขนาดร่างกาย มีลักษณะค่อนข้างกลมและเรียวลงจากส่วนด้านหลังของศีรษะจนถึงจุดหัก (Stop) ระหว่างดวงตา กับจมูกที่ยื่นออกมา ซึ่งจุดหักนี้ต้องเห็นได้อย่างชัดเจน และความยาวของปลายสุดของจมูกมาถึงดั้งจมูกหรือจุดหัก (Stop) จะเท่ากับ ความยาวจากดั้งจมูกไปถึงส่วนท้ายสุดของศีรษะหรือบริเวณท้ายทอย

หู - หูเป็นรูปสามเหลี่ยม อยู่ใกล้กัน ตั้งตรงอยู่บนศีรษะ ปลายหูกลมมนเล็กน้อยชี้ขึ้นสู่บนท้องฟ้า มีขนปกคลุมอยู่หนาแน่นทั่วทั้งใบหู ส่วนด้านหลังจะมีลักษณะโค้งมนเล็กน้อย

ตา – ดวงตารูปทรงเมล็ดอัลมอนด์ หางตาเอียงขึ้นเล็กน้อย สีของดวงตามีหลากหลายสีซึ่งถือว่าเป็นจุดเด่นของสุนัขสายพันธุ์นี้ ได้แก่ สีฟ้า สีเขียว สีน้ำตาลเข้ม สีน้ำตาลอ่อน และสีเหลืองอำพัน (Amber) โดยอาจจะเป็นสีเดียวกันทั้งสองข้าง ข้างละสี หรือสองสีในตาเดียวก็ไม่ถือว่าผิดลักษณะ

จมูก – จมูกไซบีเรียนฮัสกี้มีหลายสี ตั้งแต่สีดำ น้ำตาลเข้ม น้ำตาลแดง น้ำตาลอมชมพู และเป็นด่างชมพู (Snow Nose) ก็ไม่ถือว่าผิดกติกา

ปาก – กระบอกปากมีความกว้างและยาวปานกลาง ค่อยๆเรียวมนลงไปถึงปลายจมูก จะไม่เป็นเหลี่ยม ส่วนด้านบนกระบอกปากจากจุดหักระหว่างดวงตากับสันจมูก (Stop) จะลาดเป็นเส้นตรงไปจนถึงส่วนปลายจมูก ปากปิดแนบสนิทชิดกันดี

ฟัน – ฟันประกบกันเป็นลักษณะฟันกรรไกร ฟันบนประกบเลื่อมฟันล่างไว้เล็กน้อย

คอ – ความยาวปานกลาง ตั้งตรงและโค้งลงมาเล็กน้อยดูสง่างามขณะยืน ลำคอและศีรษะจะยื่นไปข้างหน้าพอประมาณขณะวิ่ง

อก – ไม่กว้างมาก แต่ลึกและแข็งแรง ส่วนที่ลึกที่สุดอยู่ด้านล่างซึ่งจะอยู่ระดับเดียวกับข้อศอก กระดูกซี่โครงมองจากด้านบนลงมาจะแคบเล็กน้อยไม่กว้างมากเพื่อการเคลื่อนไหว ที่คล้องตัว

หลัง – เป็นเส้นตรง แข็งแรง

ลำตัว – แคบกว่าซี่โครงเล็กน้อย มีเอวมีสะโพกกระชับสวยงาม และหากมองจากด้านข้าง ความยาวของลำตัว วัดจากหัวไหล่ไปส่วนท้ายที่จุดสูงสุดของสะโพกจะมีความยาวมากกว่าความสูงของ ร่างกายที่วัดจากพื้นขึ้นมาถึงจุดสูงสุดของหัวไหล่ โดยสัดส่วนความยาวต่อความสูงเท่ากับ 10:9 โดยประมาณ

ขาหน้า – กระดูกไหล่จนถึงข้อศอกจะเอียงไปด้านหลังทำมุม 45 องศากับพื้น และจะมีความยาวกว่าความยาวจากข้อศอกถึงเท้าเล็กน้อย ข้อศอกชิดลำตัวไม่หันเข้าหรือออกจากลำตัว

ขาหลัง – ต้นขาถึงสะบ่าเข่าโค้งได้รูปและมีมุมหักที่ชัดเจนตรงบริเวณข้อขาหลัง และจะมีความยาวๆกว่าความยาวจากข้อขาหลังจนถึงเท้าเล็กน้อย กระดูกส่วนข้อขาหลังถึงเท้าจะตั้งดิ่งลงสู่พื้น

เท้า – มีลักษณะเป็นรูปวงรีแต่ไม่ยาว อุ้งเท้ามีขนาดกลาง กะทัดรัด มีขนขึ้นระหว่างนิ้วเท้ารวมถึงบริเวณฝ่าเท้า เนื้อบริเวณเท้าหยาบและหนา อุ้งเท้าไม่หันเข้าหันออกเมื่อไซบีเรียนฮัสกี้อยู่ในท่ายืนธรรมชาติ

หาง – หางไซบีเรียนฮัสกี้มีลักษณะเป็นพวงสวยงามปลายหางแหลมเหมือนพู่กัน ตำแหน่งหางจะอยู่ต่ำกว่าแนวเส้นหลังเล็กน้อย เวลาวิ่งหางมักจะชี้เป็นเส้นตรงเหยียดยาวไปด้านหลัง และจะม้วนขึ้นมีลักษณะโค้งคล้ายเคียวเมื่อสุนัขรู้สึกตื่นเต้นหรือให้ความ สนใจสิ่งใดสิ่งหนึ่งแต่จะไม่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่งของลำตัว

ขน – ไซบีเรียนฮัสกี้มีขน 2 ชั้น ยาวไม่เกิน 3 นิ้ว ขนชั้นในหนาแน่นนุ่มช่วยพยุงขนชั้นนอก ส่วนขนชั้นนอกยาวและเหยียดเรียบแต่ไม่ชี้ชันตั้งพุ่งตรงออกจากลำตัว ขนที่ยาวเกินไปแบบที่เรียกว่า วู๊ดลี่โค้ด (Wooly Coat) ไม่เป็นที่ยอมรับ และไม่มีสิทธิ์ลงแข่งในสนามประกวด

สี – มีหลากหลายสีตั้งแต่สีดำ สีเทา สีเงิน สีน้ำตาลเข้ม น้ำตาลแดง น้ำตาลอ่อน ไปจนถึงสีขาวล้วนทั้งตัว ตลอดจนมีความหลากหลายของมาร์คกิ้งบริเวณศีรษะ รวมถึงลวดลายบนลำตัว ซึ่งจะไม่พบในสุนัขสายพันธุ์อื่น

ความสูง – เพศผู้ 21-23.5 นิ้ว (53.5-60 ซม.) เพศเมีย 20-22 นิ้ว (50.5-56 ซม.) วัดจากพื้นดินขึ้นไปถึงจุดสูงสุดของหัวไหล่

น้ำหนัก – เพศผู้ 45 – 60 ปอนด์ (20.5-28 กก.) เพศเมีย 35-50 ปอนด์ (15.5-23 กก.)

การเคลื่อนไหว – ลักษณะการเคลื่อนไหวของไซบีเรียนฮัสกี้จะดูนุ่มนวลราวกับเดินอยู่บนอากาศ เหมือนไม่ได้ใช้แรงในการเคลื่อนไหวร่างกายมากนัก ในขณะเคลื่อนไหวด้วยความเร็วปกติ เมื่อมองจากด้านหน้าไปด้านหลัง ขาข้างซ้ายและขวาจะอยู่ในตำแหน่งคู่ขนานกัน แต่เมื่อเพิ่มความเร็วขึ้น ขาซ้ายและขวาจะค่อยๆเอียงเข้ามาหากันจนกระทั่งมองเห็นเป็นรูปตัว V เพื่อรักษาสมดุลร่างกายเอาไว้ ส่วนขาหน้าและขาหลังจะเคลื่อนไหวไปด้านหน้าและหลังสลับกันทำมุมเท่าๆกัน อย่างสวยงาม ขณะขาหน้าและขาหลังเคลื่อนเข้าหากันขาทั้งสองจะมาหยุดอยู่ระหว่างกลางลำตัว ชิดกันอย่างพอดี แต่จะเลื่อมเข้าด้านในหรือด้านนอกของลำตัวเล็กน้อยก็ไม่ถือว่าผิดกติกา

อายุ – ไซบีเรียนฮัสกี้มีอายุเฉลี่ยราวๆ 12 – 16 ปี

หมายเหตุ : สุนัขเพศผู้ต้องมีอัณฑะทั้ง 2 ใบลงมาอยู่ในถุงอัณฑะ

อารมณ์และพฤติกรรม

ไซบีเรียนฮัสกี้ แม้จะดูเป็นสุนัขที่แข็งแรงดุดันแต่จริงๆแล้วกลับมีความเป็นมิตรสูง อ่อนโยน ชอบเข้าสังคม อยู่กันเป็นหมู่คณะ บ่อยครั้งที่ชอบหอนมากกว่าเห่าในยามที่พลัดหลงออกจากฝูง ไซบีเรียนฮัสกี้ยังมีความกระตือรือร้นตื่นตัวอยู่เสมอด้วยสัญชาตญาณนักล่า ที่มักแสดงออกมาในพฤติกรรมการเล่นไล่จับสิ่งต่างๆรวมทั้งชอบวิ่งเป็นชีวิต จิตใจ

Credit : www.angelsiberians.com by KhunChat
kengi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 17:26:25 »

โทษทีครับ ลืมไปครับ อิอิ สาวน้อยชื่อ ออกัสครับ  เจ้าของชื่อเก่งครับผม

* AUGUST.jpg (168.76 KB, 865x584 - ดู 640 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 20:40:58 »

สวัสดึครับ ผม Jacob Black ลูกป๋าฉัตร อายุ 7 เดือน เจค็อบขอร่วมแก๊งค์ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีต้อนรับครับป๋าว่าแต่มาร์คหน้าลูกชายได้ใจผมไปทั้งดวงเลยสวยมากๆๆๆ
หล่อมาเลยเชียว

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 20:51:14 »

โทษทีครับ ลืมไปครับ อิอิ สาวน้อยชื่อ ออกัสครับ  เจ้าของชื่อเก่งครับผม
อิอิไม่ทันแล้วครับผมเดาอ่านตามชื่อภาพไปละ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 20:54:55 »

เอารูปกรงของเต็มใจมาให้ดู คะ กางคืนนอนก็กางมุ้งเอา
ทำเอง  ซื้อเหล็กที่ร้านก่อสร้าง มาให้ช่างซ่อมรถที่บ้าน เชื่อมให้ เจ้า

นอนกรงนี้แหละเดียวว่างๆจะถ่ายให้ดูนะอิอิ อาจมะค่อยสวยเท่าของเต็มใจนะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 21:07:20 »

วันนี้มีรูป Wooly Coat Siberian มาให้ชมกันครับ
ไม่รู้ว่าจริงแท้แค่ใหนแต่ที่อเมริกาเขาว่าห้ามเพาะพันธุ์
ห้ามประกวด.เพราะมันเป็นยีนด้อย น้าสงสารน้องหมา
แต่ผมว่าก็สวยดี ขนคงนุ่มน่าดู

* 3784.gif (24.64 KB, 209x289 - ดู 618 ครั้ง.)

* 32183218.jpg (9.12 KB, 223x175 - ดู 609 ครั้ง.)

* 47844784.jpg (7.91 KB, 246x240 - ดู 589 ครั้ง.)

* 85658565.jpg (7.91 KB, 209x157 - ดู 618 ครั้ง.)

* 97889788.jpg (9.41 KB, 284x263 - ดู 623 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กันยายน 2010, 21:11:06 โดย Lucifer ~I love siberian husky~ » IP : บันทึกการเข้า

dream1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 21:10:22 »

ว้าววววววว

มีหนุ่มหล่อมาร่วมแกรงค์ด้วย

หล่อสุดๆๆเยยย
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 22:00:30 »

วันนี้มีรูป Wooly Coat Siberian มาให้ชมกันครับ
ไม่รู้ว่าจริงแท้แค่ใหนแต่ที่อเมริกาเขาว่าห้ามเพาะพันธุ์
ห้ามประกวด.เพราะมันเป็นยีนด้อย น้าสงสารน้องหมา
ลองถามคุณ fluoride ดูดิ เค้าก็เคยคิดเหมือนเราเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใช่ป่ะครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 22:17:00 »

ลองถามคุณ fluoride ดูดิ เค้าก็เคยคิดเหมือนเราเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใช่ป่ะครับ
รู้ละกระทู้นั้นแน่เลย อิอิ กระทู้ในตำนาน

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2010, 22:23:42 »

ใครรู้จักฟาร์มน้องไซที่เชียงรายมั้งครับแนะนำผมที

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 11:35:24 »

นอนกรงนี้แหละเดียวว่างๆจะถ่ายให้ดูนะอิอิ อาจมะค่อยสวยเท่าของเต็มใจนะ
มาแว้วๆๆๆกำลังระดมทุนทำบ้านใหม่ให้อยู่

* 20092010110.jpg (56.81 KB, 640x480 - ดู 587 ครั้ง.)

* 20092010112.jpg (77.25 KB, 640x480 - ดู 592 ครั้ง.)

jeeper
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 12:25:35 »

สวัสดึครับ ผม Jacob Black ลูกป๋าฉัตร อายุ 7 เดือน เจค็อบขอร่วมแก๊งค์ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม
สวย ฟอร์มดีมากเลยครับ หล่ออีกด้วย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 12:38:57 »

ใครพอจะรู้จักฟาร์มไซแถวๆๆเชียงรายมั้งครับเห็นว่ามีอยู่แถวๆๆตะเคียนคูใครพอจะทราบแหล่งช่วยแจ้งผมทีวันศุกร์นี้จะไปรับน้องมาเลี้ยงอีกตัวครับ

ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 12:40:17 »

สวัสดึครับ ผม Jacob Black ลูกป๋าฉัตร อายุ 7 เดือน เจค็อบขอร่วมแก๊งค์ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม
สวย ฟอร์มดีมากเลยครับ หล่ออีกด้วย
ใช่ครับ
เด๋วจะขอหมั่นไว้ก่อนเลยนิ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 113 พิมพ์