เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 17:25:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  คิดอย่างไร กับค่าแรง "300 บาท" ทุกจังหวัดในปี 2556
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน คิดอย่างไร กับค่าแรง "300 บาท" ทุกจังหวัดในปี 2556  (อ่าน 6102 ครั้ง)
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 22:49:22 »

ประเทศ นี้มีแต่นักวิจารณ์สังคม ชอบใช้ปากมากกว่าใช้แรง มีคนบ้านไหนเมืองไหนประเทศไหนบ้างที่ไม่อยากได้ค่าแรงเพิ่มขึ้น ถ้าใครต่อต้านหรือไม่อยากได้ค่าแรงเพิ่มก็ ไปอยู่ พม่า ลาว เขมร เวียดนาม นู่น ค่าแรงถูกดี ค่าใช้จ่ายเพิ่มค่าแรงดพิ่มก้ดีแล้วนี่ ดีกว่า ค่าแรงต่ำของแพง ตอนนี้ไข่ล้นตลาดราคาถูกไม่เห็นมีคับมาชมเชยเลย ที ราคา คะน้า ขึ้น ไม่กี่วันทำเป็นเดือดร้อนจะเป็นจะตาย บางคนทั้งเดือนยังไม่ชื้อคะน้ามาทำอาหารด้วยช้ำ แต่เพราะความเกรียดความไม่ชอบ ก้พาล ไปเรื่อย ฮืม
STARWELL
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 00:02:57 »

อ้างถึง
ส่วนบ้านเรานั้นประชากรส่วนมากประกอบอาชีพเกษตรกรรม ทำไร่ทำสวน ทำนา  ปัญหาราคาต้นทุนเพิ่มสูง ตั้งแต่ เมล็ดพันธุ์ ปุ๋ย ค่าแรงงาน ค่าเก็บเกี่ยว ฯลฯ  แต่ผลผลิตออกมาราคาหน้าสวนนั้นถูกมาก เพราะถูกพ่อค้าคนกลางกดราคาอีกที  

อันนี้แสดงว่าไม่ค่อยได้ไปสำผัสกับชีวิต การทำสวนการทำนาเท่าไหร่สินะครับ ค่าเมล็ดพันธุ์ ค่าปุ๋ย ค่ายา มันขึ้นมาตลอดอยู่แล้วครับ ขึ้นจนนับครั้งไม่ถ้วนแล้วครับ มันเป็นต้นทุนประจำที่ขึ้นเป็นประจำ ส่วนค่าแรงงานด้านนี้บ้านเรา บอกตรง ๆ ต้องจ่ายมากกว่าแรงงานขั้นต่ำมานานแล้วครับ คุณครับตอนนี้แค่จ้างดายหญ้าที่สวนเช่น สวนลำไย สวนลิ้นจี่ ถ้าไม่ให้เหมา ต้นละ 10 - 20 บาท ก้อต้อง 300 ต่อวัน / คน แล้ว 250 นี่อย่าไปหาเลยคนงานถ้าไม่มีงานจริง ๆ เขาถึงจะรับ ยิ่งช่วงเก็บเกี่ยวแย่งคนงานกันน่าดู ให้ 350 ยังหาคนไม่ได้เลยก้อมี ส่วนเรื่องราคาหน้าสวนต้องถามว่าคุณปลูกอะไรครับ ตอนนี้อันใหนพ่อค้าคนกลาง(ยังไม่สูญพันธ์แฮะ)ให้ราคาต่ำเขาก้อไม่ปลูกกันหรอก ไอ้ที่มันราคาถูกเพราะแห่ไปปลูกไอ้ที่ราคาดีกันมากเกินไป มันเป็นกลไกการตลาดพื้นฐานครับ ปลูกน้อย / ต้องการมาก = ราคาดี ปลูกมาก / ต้องการเท่าเดิม = ราคาอยู่ตัว แห่กันปลูกมาก ๆ / ต้องการเท่าเดิม = ราคามันก้อต้องตกเป็นธรรมดา อันนี้มันเป็นศิลปการวางแผนของคนปลูกหละครับ ส่วนการทำนาไม่ต้องห่วงครับ จะปลูกมาเท่าไหร่ รัฐบาลทุกยุคทุกสมัย มีประกันราคาพืชผลให้อยู่แล้ว  ไม่ต้องกลัวข้าวราคาตกต่ำ หากราคาข้าวต่ำมาก ๆ คนเขาก้อขายนาทิ้งครับ ตอนนี้ราคาข้าวกลับมาดี ก้อไปขอนายทุนที่ซื้อนาไปปลูกข้าวต่อก้อมีครับ อันนี้เรื่องจริง
ผมไม่เถียงว่าต้นทุนการเกษตรมันขึ้นอยู่ตลอดผมก็ถึงได้บอกงัยว่าปัญหาต้นทุนมันเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ผมไม่ได้บอกว่ามันถูกลงหรือว่ามันขึ้นราคาเฉพาะตอนขึ้นค่าแรง 300 บาท (อันนี้ผมพูดผิดตรงใหน) ส่วนค่าแรงงาน ค่าเก็บเกี่ยวผลผลิต ผมก็ได้บอกว่ามันมีต้นทุนสูง (ผมพูดผิดตรงใหน) ส่วนแถวบ้านผมหลักๆก็ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ถั่วเหลือง ข้าว ส่วนราคาหน้าสวน 1.ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ก็จะมีพ่อค้าคนกลางมารับซื้อ (คงไม่มีใครเอาไปส่งเองที่โรงงานนะครับ) ถั่วเหลือง ก็ต้องอาศัยพ่อค้าคนกลางอีกนั่นแหละ (ไม่มีใครเอาไปส่งที่โรงงานผลิตนมถั่วเหลืองเองหรอกนะครับ) ข้าว ก็ดีหน่อยรัฐบาลรับจำนำ ส่วนเรื่องขายที่นาแถวบ้านผมเค้าไม่ขายนะ เพราะว่าเค้าเน้นทำกินในครอบครัว ถ้าเหลือถึงจะขาย ถามว่าทำแล้วคุ้มมั้ยระหว่างค่าใช้จ่ายกับผลผลิตที่ได้ ผมว่าไม่คุ้มหรอกครับถ้าทุกอย่างใช้เงินจ้างทั้งหมด แต่แถวบ้านผมดีหน่อยที่ชาวบ้านเค้าอาศัยทำไว้กิน ไม่ได้เน้นขายเท่าใหร่  แล้วส่วนเรื่องการทำสวน แถวบ้านเค้าปลูกข้าวโพด มีคนเอาเมล็ดพันธุ์มาลงแล้วจะกลับมารับซื้อผลผลิตในฤดูเก็บเกี่ยว ถ้าไม่ปลูกข้าวโพดกันแล้วจะให้ไปปลูกอะไรครับ ปลูกมันฝรั่งรึท่าน เอาที่คนไม่ปลูกกันอยากได้ราคาดีแต่ไม่มีคนมารับซื้อพอผลผลิตออกต้องหาตลาดเองส่งเองอย่างงั้นรึ ส่วนที่ท่านกล่าวว่า "อันนี้แสดงว่าไม่ค่อยได้ไปสำผัสกับชีวิต การทำสวนการทำนาเท่าไหร่สินะครับ" ประโยคข้างต้นท่านวัดจากประโยคใหนรึ หรือว่าท่านเข้าใจของท่านไปเอง

ALLNEW CLUB  CHONBURI
ivan2
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 00:23:00 »

อ้างถึง
ส่วนบ้านเรานั้นประชากรส่วนมากประกอบอาชีพเกษตรกรรม ทำไร่ทำสวน ทำนา  ปัญหาราคาต้นทุนเพิ่มสูง ตั้งแต่ เมล็ดพันธุ์ ปุ๋ย ค่าแรงงาน ค่าเก็บเกี่ยว ฯลฯ  แต่ผลผลิตออกมาราคาหน้าสวนนั้นถูกมาก เพราะถูกพ่อค้าคนกลางกดราคาอีกที  

อันนี้แสดงว่าไม่ค่อยได้ไปสำผัสกับชีวิต การทำสวนการทำนาเท่าไหร่สินะครับ ค่าเมล็ดพันธุ์ ค่าปุ๋ย ค่ายา มันขึ้นมาตลอดอยู่แล้วครับ ขึ้นจนนับครั้งไม่ถ้วนแล้วครับ มันเป็นต้นทุนประจำที่ขึ้นเป็นประจำ ส่วนค่าแรงงานด้านนี้บ้านเรา บอกตรง ๆ ต้องจ่ายมากกว่าแรงงานขั้นต่ำมานานแล้วครับ คุณครับตอนนี้แค่จ้างดายหญ้าที่สวนเช่น สวนลำไย สวนลิ้นจี่ ถ้าไม่ให้เหมา ต้นละ 10 - 20 บาท ก้อต้อง 300 ต่อวัน / คน แล้ว 250 นี่อย่าไปหาเลยคนงานถ้าไม่มีงานจริง ๆ เขาถึงจะรับ ยิ่งช่วงเก็บเกี่ยวแย่งคนงานกันน่าดู ให้ 350 ยังหาคนไม่ได้เลยก้อมี ส่วนเรื่องราคาหน้าสวนต้องถามว่าคุณปลูกอะไรครับ ตอนนี้อันใหนพ่อค้าคนกลาง(ยังไม่สูญพันธ์แฮะ)ให้ราคาต่ำเขาก้อไม่ปลูกกันหรอก ไอ้ที่มันราคาถูกเพราะแห่ไปปลูกไอ้ที่ราคาดีกันมากเกินไป มันเป็นกลไกการตลาดพื้นฐานครับ ปลูกน้อย / ต้องการมาก = ราคาดี ปลูกมาก / ต้องการเท่าเดิม = ราคาอยู่ตัว แห่กันปลูกมาก ๆ / ต้องการเท่าเดิม = ราคามันก้อต้องตกเป็นธรรมดา อันนี้มันเป็นศิลปการวางแผนของคนปลูกหละครับ ส่วนการทำนาไม่ต้องห่วงครับ จะปลูกมาเท่าไหร่ รัฐบาลทุกยุคทุกสมัย มีประกันราคาพืชผลให้อยู่แล้ว  ไม่ต้องกลัวข้าวราคาตกต่ำ หากราคาข้าวต่ำมาก ๆ คนเขาก้อขายนาทิ้งครับ ตอนนี้ราคาข้าวกลับมาดี ก้อไปขอนายทุนที่ซื้อนาไปปลูกข้าวต่อก้อมีครับ อันนี้เรื่องจริง
ผมไม่เถียงว่าต้นทุนการเกษตรมันขึ้นอยู่ตลอดผมก็ถึงได้บอกงัยว่าปัญหาต้นทุนมันเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ผมไม่ได้บอกว่ามันถูกลงหรือว่ามันขึ้นราคาเฉพาะตอนขึ้นค่าแรง 300 บาท (อันนี้ผมพูดผิดตรงใหน) ส่วนค่าแรงงาน ค่าเก็บเกี่ยวผลผลิต ผมก็ได้บอกว่ามันมีต้นทุนสูง (ผมพูดผิดตรงใหน) ส่วนแถวบ้านผมหลักๆก็ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ถั่วเหลือง ข้าว ส่วนราคาหน้าสวน 1.ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ก็จะมีพ่อค้าคนกลางมารับซื้อ (คงไม่มีใครเอาไปส่งเองที่โรงงานนะครับ) ถั่วเหลือง ก็ต้องอาศัยพ่อค้าคนกลางอีกนั่นแหละ (ไม่มีใครเอาไปส่งที่โรงงานผลิตนมถั่วเหลืองเองหรอกนะครับ) ข้าว ก็ดีหน่อยรัฐบาลรับจำนำ ส่วนเรื่องขายที่นาแถวบ้านผมเค้าไม่ขายนะ เพราะว่าเค้าเน้นทำกินในครอบครัว ถ้าเหลือถึงจะขาย ถามว่าทำแล้วคุ้มมั้ยระหว่างค่าใช้จ่ายกับผลผลิตที่ได้ ผมว่าไม่คุ้มหรอกครับถ้าทุกอย่างใช้เงินจ้างทั้งหมด แต่แถวบ้านผมดีหน่อยที่ชาวบ้านเค้าอาศัยทำไว้กิน ไม่ได้เน้นขายเท่าใหร่  แล้วส่วนเรื่องการทำสวน แถวบ้านเค้าปลูกข้าวโพด มีคนเอาเมล็ดพันธุ์มาลงแล้วจะกลับมารับซื้อผลผลิตในฤดูเก็บเกี่ยว ถ้าไม่ปลูกข้าวโพดกันแล้วจะให้ไปปลูกอะไรครับ ปลูกมันฝรั่งรึท่าน เอาที่คนไม่ปลูกกันอยากได้ราคาดีแต่ไม่มีคนมารับซื้อพอผลผลิตออกต้องหาตลาดเองส่งเองอย่างงั้นรึ ส่วนที่ท่านกล่าวว่า "อันนี้แสดงว่าไม่ค่อยได้ไปสำผัสกับชีวิต การทำสวนการทำนาเท่าไหร่สินะครับ" ประโยคข้างต้นท่านวัดจากประโยคใหนรึ หรือว่าท่านเข้าใจของท่านไปเอง

ขออภัยครับ ไม่ได้ตั้งใจจะว่าใคร ผมอาจจะเข้าใจไปเองก้อได้ครับ ผมอาจจะมองโลกแคบไปหน่อย 

อะไรก้อได้
ไม่ต้องมากมาย
แค่พออยู่ได้
ก้อพอ
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 05:23:13 »

ขึ้นก็บ่น. บ่าขึ้นก็บ่น. 
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 06:16:33 »

ประกาศรับสมัครหาคนทำงานรายวัน ๆ ละ 300  บาท ต้องการ 10 คน ไม่มีใครมาสมัครกันเลย

เดี๋ยวไปสมัครครับ...กินนอกหรือกินในครับ..เจ้านาย  ยิงฟันยิ้ม

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
farsaiii
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 07:07:58 »

บรรจุเป็นข้าราชการมาหลายปี พอมีนโยบาย ป.ตรี 15000  ตั้งแต่หัวหน้าส่วนและลูกจ้างชั่วคราว ก็ได้เงินเดือนเท่ากัน  ..แปลกดี...!!! ตอนนี้หัวหน้าคงไม่ได้เลี้ยงข้าวลูกน้องล่ะ
จหมื่นไวยวรนารถ
ยิ้มทุกครั้ง ไม่ว่าจะเจอทุกข์หรือเป็นสุข
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ความชั่วนั้นไม่มี ความดีก็เช่นกันไม่ปรากฎ

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 07:54:36 »

หลายๆความคิดมีเชิงมุมคิดในมุมที่ต่างกันไป แต่ในที่สุด เราทุกคนทุกท่านต่างก็ทำเพื่อปากท้องของตัวเอง ทำเพื่อประเทศชาติ
ผมอยากให้แสดงความคิดเห็นในทางสร้างสรรค์ เพื่อว่า บางความคิดอาจจะจุดประกายให้ทุกคนที่ประสบปัญหาเจอทางออก
ที่ผมเจอมากับตัวคือ วัยทำงานรุ่นราวคราวเดียวกับผมในหมู่บ้านมีน้อยมาก จนเรือกสวนไร่นาแทบไม่มีใครทำต่อ
ตอนนี้เพื่อนผมอีกหลายๆคนต้องไปรับจ้างหรือทำงานที่อื่นเพิ่มอีกเยอะ จนในหมู่บ้านมีแต่คนแก่เฒ่าเท่านั้นเอง

ไผยะฮาจัง ฮาจังเต๊าต๋าย ไผยะฮาเสียใจ๋ ถึงฮาต๋ายฮาตึงบะใจ้ลืม

....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 08:41:40 »

มันก็เป็นลูกโซ่ต่อกันไป ค่าแรงขึ้นสินค้าและบริการก็ขึ้นไปด้วย คนเดือดร้อนก็คงเป็นคนที่ทำมาหากินอย่างไร รายได้ก็ไม่เพิ่มไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 08:45:30 โดย ....คนหน้าแหลม.... » IP : บันทึกการเข้า
romeo28
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 08:42:56 »

จะว่าไปแล้ว..ผมกลัวว่าเขาจะบ่าขึ้นหื้อ ยิงฟันยิ้ม ;Dกลัวบ่าดายหนา ถ้าบ่าขึ้นหื้อนี้แย่เลย
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 08:59:52 »

บรรจุเป็นข้าราชการมาหลายปี พอมีนโยบาย ป.ตรี 15000  ตั้งแต่หัวหน้าส่วนและลูกจ้างชั่วคราว ก็ได้เงินเดือนเท่ากัน  ..แปลกดี...!!! ตอนนี้หัวหน้าคงไม่ได้เลี้ยงข้าวลูกน้องล่ะ
หัวอกข้าราชการเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
citi1234567
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 09:22:40 »

ประเทศ นี้มีแต่นักวิจารณ์สังคม ชอบใช้ปากมากกว่าใช้แรง มีคนบ้านไหนเมืองไหนประเทศไหนบ้างที่ไม่อยากได้ค่าแรงเพิ่มขึ้น ถ้าใครต่อต้านหรือไม่อยากได้ค่าแรงเพิ่มก็ ไปอยู่ พม่า ลาว เขมร เวียดนาม นู่น ค่าแรงถูกดี ค่าใช้จ่ายเพิ่มค่าแรงดพิ่มก้ดีแล้วนี่ ดีกว่า ค่าแรงต่ำของแพง ตอนนี้ไข่ล้นตลาดราคาถูกไม่เห็นมีคับมาชมเชยเลย ที ราคา คะน้า ขึ้น ไม่กี่วันทำเป็นเดือดร้อนจะเป็นจะตาย บางคนทั้งเดือนยังไม่ชื้อคะน้ามาทำอาหารด้วยช้ำ แต่เพราะความเกรียดความไม่ชอบ ก้พาล ไปเรื่อย ฮืม
ก็เห็นผู้ประกอบการเตรียมย้ายกันอยู่นี่ครับ มีผู้ประกอบการบ้านไหนเมืองไหนประเทศไหนบ้างที่อยากเจ๊ง ถ้าลูกจ้างไม่พอใจนายจ้างก็ลาออกได้ครับ เป็นสิทธิ์
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 09:44:53 »

ดีกับคนใช้แรงงานครับ ..
ส่วนเรื่องอื่น ๆ ได้แต่คาดเดา คงต้องรอให้ถึงเวลาจริง ๆ ค่อยว่ากันอีกที..
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 09:54:42 »

ก็เห็นผู้ประกอบการเตรียมย้ายกันอยู่นี่ครับ มีผู้ประกอบการบ้านไหนเมืองไหนประเทศไหนบ้างที่อยากเจ๊ง ถ้าลูกจ้างไม่พอใจนายจ้างก็ลาออกได้ครับ เป็นสิทธิ์
เตรียมย้ายออกแล้วย้ายออกไปรึยังมีหลักฐานมายืนยันป่าวไปเอาข่าวมาจากไหนมาจากเมเนเจอร์หรือ เอเอสทีวี แล้วผู้ประกอบการ ของญี่ปุ่นที่เตรียมจะย้ายออกจากจีนมาไทยล่ะ ไม่เห็นคุณพูดถึงเห็นข่าวออกทีวี เขาเตรียมที่ไว้รองรับแล้วไม่ใช่หรอ ไม่เห็นเขาจะแคร์แค่ค่าแรง 300 เลย
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 10:16:31 »

ปรับไปเถอะครับ 300 บาท
เดี๋ยวค่อยว่ากันอีกทีว่าจะดีหรือไม่ดี
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 10:24:32 »

คนบ่นส่วนใหญ่คือคนที่อยู่นอกระบบภาษี หาเช้ากินค่ำ ไม่มีเครดิต เขาหากินลำบาก จากพอมีเหลือเก็บบ้าง เดี๋ยวนี้อาจจะพออยู่ไปวันๆ โรงเรียนเปิดเทอมต้องยกของไปจำนำ กู้หนี้ยืมสิน  พวกเดินห้าง ไม่เคยเดินตลาด ไม่กินอาหารแผงลอยข้างถนน จะไปเดือดร้อนไรครับ เพราะพวกคุณมันอยู่อีกชั้นของห่วงโซ่แล้ว รอดูปีหน้าไปละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 10:28:31 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
wincrf
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 13:12:56 »

มันน่าจะขึ้นเมื่อเมษาที่แล้วตามนโยบายรัฐบาล 300 บาททั่วประเทศ
เอาจริงๆ แค่ 7 จังหวัดก่อน ทำให้สินค้าขึ้นไปก่อนรอบหนึ่งแล้ว
มกรานี้ก็ต้องลุ้นอีกว่าสินค้าจะขึ้นไปอีกหรือเปล่าหนอ
citi1234567
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 13:28:54 »

เตรียมย้ายออกแล้วย้ายออกไปรึยังมีหลักฐานมายืนยันป่าวไปเอาข่าวมาจากไหนมาจากเมเนเจอร์หรือ เอเอสทีวี แล้วผู้ประกอบการ ของญี่ปุ่นที่เตรียมจะย้ายออกจากจีนมาไทยล่ะ ไม่เห็นคุณพูดถึงเห็นข่าวออกทีวี เขาเตรียมที่ไว้รองรับแล้วไม่ใช่หรอ ไม่เห็นเขาจะแคร์แค่ค่าแรง 300 เลย
ฟังมาจากพรรคพวกหลายคนที่อยู่ในวงการเอสเอ็มอีมานานครับ ไม่เกี่ยวกับเมเนเจอร์หรือเอเอสทีวีทั้งสิ้น ส่วนตัวผมไม่มีหลักฐาน จึงไม่จำเป็นต้องเชื่อ และควรใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลครับ ส่วนโรงงานต่างชาตินั้น ค่าแรงมันเกิน300นานแล้ว ส่วนตัวผมเองที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้คิดว่ากิจการที่มีศักยภาพไม่สูงก็คงจะไม่ได้ย้ายไปไหน แต่ก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่กระทบแรงงานบ้างแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 13:40:13 โดย citi1234567 » IP : บันทึกการเข้า
Lostland
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 13:32:34 »

ผมมีเพื่อนอยู่แม่สรวยปลุกพืชผักสวนครัวเอง ต้นทุนขายไม่เคยเปลี่ยนต้นทุนเท่าเดิม พอมาเห็นราคาในตลาดโอ้ววแม่เจ้า แล้วใครได้ประโยชน์  ฮืม  เกษตรกร >>> ( ฮืม?? )  >>>> ผู้บริโภค  แต่ส่วนใหญ่เหมารวมอันนั้นแพงอันนี้แพง

เปลี่ยนพฤติกรรมของตัวเราเองดีกว่าครับ ร้านใหนแพงก็อย่าซื้ออย่าเข้า  แต่สุดท้ายแพ้ภัยตังเอง "ขี้เกียจเดิน ขี้เกียจไป ขี้เกียจ ขี้เกียจ คนไทยขี้เกียจครับหนักไม่เอาเบาไม่สู้ เบาเงินน้อยไม่เอาคิดว่าตัวเองเก่งกว่าเงินระดับนี้ สุดท้ายเสร็จแรงงานพม่า ลาว เขมร"   ยิ้มกว้างๆ
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 13:42:34 »

คนบ่นส่วนใหญ่คือคนที่อยู่นอกระบบภาษี หาเช้ากินค่ำ ไม่มีเครดิต เขาหากินลำบาก จากพอมีเหลือเก็บบ้าง เดี๋ยวนี้อาจจะพออยู่ไปวันๆ โรงเรียนเปิดเทอมต้องยกของไปจำนำ กู้หนี้ยืมสิน  พวกเดินห้าง ไม่เคยเดินตลาด ไม่กินอาหารแผงลอยข้างถนน จะไปเดือดร้อนไรครับ เพราะพวกคุณมันอยู่อีกชั้นของห่วงโซ่แล้ว รอดูปีหน้าไปละกันครับ

เห็นด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

pluto108
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 13:49:58 »

ผมเห็นด้วยกับค่าแรง 300 บาท แต่...ราคาสินค้าอุปโภคบริโภค จะขึ้นตามมาแน่นอน แล้วจะมีประโยชน์ อันใดเล่า... ร้องไห้

“LovemeLOveMyDog”
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์