เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:28:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  หนาวนี้เที่ยวดอยยะฟูกันนะครับ...
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หนาวนี้เที่ยวดอยยะฟูกันนะครับ...  (อ่าน 1979 ครั้ง)
teerapat555
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 14:53:34 »

ทะเลหมอกดอยยะฟู..ตำบลแม่ยาว
จุดเด่นของดอยยะฟู เห็นทิวทัศน์ทั่วเมืองเชียงราย
มีที่กางเต้นท์ กว้าง อยากให้ทุกท่านลองขึ้นไปสัมผัส..อากาศหนาวบนดอย ยะฟู กันนะครับ

* 20110128_Recovered_JPEG Digital Camera_95.jpg (35.93 KB, 448x336 - ดู 2256 ครั้ง.)

* 20110128_Recovered_JPEG Digital Camera_84.jpg (31.43 KB, 448x336 - ดู 1882 ครั้ง.)
Nung Jr.
084-8877334 AIS3G 24 ชั่วโมง
ระดับ :ป.โท

0848877334

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 10:21:05 »

มีจุดท่องเที่ยวไหนน่าสนใจมั่งครับ ขอเส้นทางด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

เต็งหนึ่งรถบ้านมือสองคุณภาพเต็มร้อย จัดได้ทุกอาชีพติดตรงไหนโทรมาปรึกษาได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

084-8877334 ปรึกษาได้ตลอดเวลาครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 10:30:22 »

มีจุดท่องเที่ยวไหนน่าสนใจมั่งครับ ขอเส้นทางด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

เป็นสถานที่กางเต้นท์ชมทะเลหมอกที่สวยอีกแห่งหนึ่งที่อยู่ไม่ห่างจากตัวเมือง การเดินทางสะดวก

ระยะทางจากตัวเมืองถึงดอยยะฟู น่าจะ 30 กิโล โดยประมาณ
ถนนลาดคอนกรีตถึงปากทางบ้านจะแล จากนั้นอีก 7 กิโล เป็นถนนดินแดงสลับคอนกรีตเป็นบางช่วง  ถ้าเที่ยวช่วงนี้รถกะบะทั่วไปก็ขึ้นได้ ไปมาล่าสุดเมื่อคืนวันพ่อ เห็นปรับถนนให้หมดแล้ว

ออกเดินทางสัก 4 โมงเย็นครับ ไปถึงก็จะค่ำๆพอดี กางเต้นท์ ทำอาหาร ก่อกองไฟ นั่งคุยกัน เช้ามาก็ถ่ายรูปทะเลหมอก  ตอนกลับก็ใช้เส้นทางเดิม เที่ยวชมพิพิธภัณฑ์บ้านจะแล หรือจะไปน้ำตกห้วยแม่ซ้าย ด้วยก็ได้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=346836.0

หรือถ้าใช้รถ 4x4 ก็ขับรถเลยขึ้นไปข้างบนอีกประมาณ 9 กิโล จะเป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริดอยบ่อ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 10:33:08 »

จุดเด่นของดอยยะฟู เห็นทิวทัศน์ทั่วเมืองเชียงราย
มีที่กางเต้นท์ กว้าง อยากให้ทุกท่านลองขึ้นไปสัมผัส..อากาศหนาวบนดอย ยะฟู กันนะครับ

อยากให้เจ้าหน้าที่ทำแนวรั้วกั้นหรือห้ามนำวัวขึ้นไปข้างบนช่วงนี้ครับ
เพราะถ้าวัวขี้ไม่เป็นที่ จะทำให้เสียบรรยากาศกางเต้นท์

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
teerapat555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 10:50:49 »

อยากให้เจ้าหน้าที่ทำแนวรั้วกั้นหรือห้ามนำวัวขึ้นไปข้างบนช่วงนี้ครับ
เพราะถ้าวัวขี้ไม่เป็นที่ จะทำให้เสียบรรยากาศกางเต้นท์
ผมจะเรื่องนี้ไปเสนอท่านนายนายกเทศบาลตำบลแม่ยาวให้นะครับ...
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 11:11:11 »

ผมจะเรื่องนี้ไปเสนอท่านนายนายกเทศบาลตำบลแม่ยาวให้นะครับ...
..น่าจะเป็นแผนงานส่งเสริมการท่องเที่ยวในระยะยาวให้ยั่งยืน
ไม่เน้นทำเฉพาะห้วงไฮ หรือ ฤดูหนาว เท่านั้น
ทำให้คนไปเที่ยวชมวิวได้ทุกฤดูกาล อาจเว้นห้วงฤดูฝน รับเฉพาะขาลุย
มีเขตห้ามชาวบ้านปล่อยวัวควายมารบกวน
ประชาคมให้ชาวบ้านมีส่วนร่วม มาค้าขาย นำเที่ยว
ขายของที่ระลึก ฯ
แผนงาน ทต. ก็พัฒนาระบบสาธารณูปโภค อาคารสุขา ที่หลบแดดฝน ศาลาชมวิว
แค่นี้ นอกฤดูท่องเที่ยว คนเชียงราย อยากไปพักผ่อนเป็นหมู่คณะ ก็เก็บค่าบริการได้
(นี่คือข้อแนะนำถึงท่านนายกครับ)

teerapat555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 11:16:20 »

ทางเทศบาลตำยาวจะพัฒนาให้ดีขึ้นจ้า..ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
..น่าจะเป็นแผนงานส่งเสริมการท่องเที่ยวในระยะยาวให้ยั่งยืน
ไม่เน้นทำเฉพาะห้วงไฮ หรือ ฤดูหนาว เท่านั้น
ทำให้คนไปเที่ยวชมวิวได้ทุกฤดูกาล อาจเว้นห้วงฤดูฝน รับเฉพาะขาลุย
มีเขตห้ามชาวบ้านปล่อยวัวควายมารบกวน
ประชาคมให้ชาวบ้านมีส่วนร่วม มาค้าขาย นำเที่ยว
แผนงาน ทต. ก็พัฒนาระบบสาธารณูปโภค อาคารสุขา ที่หลบแดดฝน ศาลาชมวิว
แค่นี้ นอกฤดูท่องเที่ยว คนเชียงราย อยากไปพักผ่อนเป็นหมู่คณะ ก็เก็บค่าบริการได้
(นี่คือข้อแนะนำถึงท่านนายกครับ)
darunwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 15:04:08 »

รบกวนขอเส้นทางจากตัวเมืองเชียงรายอย่างละเอียดได้ไม๊ครับ
เผอิญไม่ใช่คนเชียงรายโดยกำเนิด  แต่ปัจจุบันมาทำงานอยู่เชียงรายครับ

ขอบคุณครับ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 16:37:06 »

รบกวนขอเส้นทางจากตัวเมืองเชียงรายอย่างละเอียดได้ไม๊ครับ
เผอิญไม่ใช่คนเชียงรายโดยกำเนิด  แต่ปัจจุบันมาทำงานอยู่เชียงรายครับ

ขอบคุณครับ

การเดินทาง : จากถนนสายเอเซีย ถึงตัวเมืองเชียงรายที่ห้าแยกพ่อขุนเม็งราย
ตรงไปตามเส้นทางไปแม่สาย ข้ามสะพานแม่น้ำกกตรงทางลงสะพาน
มีสี่แยกไฟเขียว-แดง เลี้ยวซ้ายตรงสี่แยกไปบ้านห้วยขม ระยะทาง 17 กิโลเมตร
เป็นถนนลาดยางหมายเลขทางหลวงชนบท 1207 กิโลเมตรที่ 13 ถึงบ้านทุ่งหลวง
ทางโค้งซ้ายมือมีป้ายบอกทางไปน้ำตกห้วยแม่ซ้ายระยะทาง 11 กิโลเมตร
เดินทางตามถนนลาดยางไปน้ำตกห้วยแม่ซ้าย ถึงบ้านจะแล กิโลเมตรที่ 10 ซ้ายมือเป็นทางขึ้นเขา
 มีป้ายบอกไปบ้านยะฟู (บ้านห้วยแม่ซ้าย) ระยะทาง 3 กิโลเมตร เป็นถนนลูกรังขึ้นเขา
รถที่จะเดินทางขึ้นเขา ต้องเป็นรถโฟล์วิวไดร์หรือรถปิกอัพ

ขอขอบคุณ
  http://travel.thaiza.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 10:31:37 โดย WEBMASTER » IP : บันทึกการเข้า
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 18:11:14 »

ไม่ได้ขึ้นไป 5 ปีแล้วครับ

คิดถึงเหมือนกัน ....

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
darunwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 08:58:05 »

ละเอียดซะไม่มี
ขอบคุณครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 09:08:51 »

น่าไปครับ ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
Mitani Yukii
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 14:47:25 »

+1 ยิ้มกว้างๆ

รับทำเว็บไซต์, Animation, เขียนโปรแกรม
http://www.carrentcr.com/
http://nwcarrent.com/
http://www.taxicallcr.com/
Kodmax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 13:03:54 »

รถจอดเทียบได้ไหมครับ
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 10:30:37 »

รถจอดเทียบได้ไหมครับ

จอดเทียบข้างเต้นท์นอนได้เลยครับ

HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 20:23:14 »

ไม่ได้ขึ้นไป 5 ปีแล้วครับ

คิดถึงเหมือนกัน ....

ผมยังไม่เคยไปเลย  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
หน้า: [1] พิมพ์