เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 18:05:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขับรถที่เชียงใหม่...ตกใจคนที่นั่นกับการขับผ่านสัญญาณไฟ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขับรถที่เชียงใหม่...ตกใจคนที่นั่นกับการขับผ่านสัญญาณไฟ  (อ่าน 1094 ครั้ง)
sripoom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 10:26:17 »

วันพ่อที่ผ่านมา...ผมไปเชียงใหม่
จำได้ตรงวงแหวนวงที่ 2 เราขับตามคันหน้า(เชียงใหม่)
เห็นสัญญาณไฟเขียวข้างหน้าไกลๆทุกคันไปอย่างปกติ

...ตอนมาถึงคันหน้าเรา ...ไฟค่อยเปลี่ยนเป็นเหลืองพอดี
   เราก็ย้ำเร่งเครื่องอีกนิด...ปรากฏว่าคันหน้าเบรก
   เราก็ต้องเบรดอย่างแรงทันที(ดีนะที่มี  ABS)...เหงื่อตกเลย
   (ในใจ...หากเป็นเชียงรายคงไปได้อีกเป็นตับ...แม้จะเป็นไฟแดงแจ่ม ยังตามน้ำได้อีก)

..รู้ว่าตอนนั้น  รถข้างๆหันมามอง   สิ่งที่ผมรู้สึกตอนนั้น คือ  อายมากครับ
  รู้ว่าต่อไป....ทำตามกฏดีกว่า  จะถูกด่าเพราะติดไฟแดงก็ยอม  ครับ

krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 18:00:57 »

เจ๋ง ท่านทำถูกต้องแล้วครับที่เบรค เพราะไฟเหลืองคือสัญญาณที่เตรียมชะลอเบรครถเพื่อหยุดรถครับ
ปล.ถ้าเป็นแถวๆบ้านเรานี่คงเป็นแบบที่ท่าน จขกท.กล่าวนะครับ เจ๋ง แลบลิ้น แลบลิ้น ลังเล
tk888
ออกแบบเว็บไซต์ - จัดทำเว็บไซต์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 18:06:04 »

ท่านทำ ถั่วต้มแล้วคร้าบ...  ขยิบตา

ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 18:47:25 »

วันพ่อที่ผ่านมา...ผมไปเชียงใหม่
จำได้ตรงวงแหวนวงที่ 2 เราขับตามคันหน้า(เชียงใหม่)
เห็นสัญญาณไฟเขียวข้างหน้าไกลๆทุกคันไปอย่างปกติ

...ตอนมาถึงคันหน้าเรา ...ไฟค่อยเปลี่ยนเป็นเหลืองพอดี
   เราก็ย้ำเร่งเครื่องอีกนิด...ปรากฏว่าคันหน้าเบรก
   เราก็ต้องเบรดอย่างแรงทันที(ดีนะที่มี  ABS)...เหงื่อตกเลย
   (ในใจ...หากเป็นเชียงรายคงไปได้อีกเป็นตับ...แม้จะเป็นไฟแดงแจ่ม ยังตามน้ำได้อีก)

..รู้ว่าตอนนั้น  รถข้างๆหันมามอง   สิ่งที่ผมรู้สึกตอนนั้น คือ  อายมากครับ
  รู้ว่าต่อไป....ทำตามกฏดีกว่า  จะถูกด่าเพราะติดไฟแดงก็ยอม  ครับ

ยังดีที่เบรคทัน คราวหน้าเห็นไฟเลืองเบรครอได้เลยครับอย่าพยายามฝ่า ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 19:24:04 »

ไปเชียงใหม่บ่อย ชินแล้วครับ ทำใจครับ  เศร้า

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 19:56:04 »

จขกท ดีแล้วครับที่รู้สึกสำนึกผิด โชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุขึ้น เรื่องสัญญาณไฟมันเป็นสากลอยู่แล้วที่ไฟเหลืองจะต้องชะลอ บางทีคนเชียงใหม่อาจได้รับวัฒนธรรมสากลมาจากทางอ้อมก็ได้ครับเพราะที่เชียงใหม่ มีฝรั่ง ญีปุ่น จีน หรือชาวต่างชาติเข้ามาเยอะครับ มันก็ต้องทำอะไรที่ให้ดูเป็นสากลกันหน่อย ไม่งั้นชาติอื่นเขาจะหัวเราะเอาได้ ก็เลยอาจติดเป็นนิสัยครับ แต่มันก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับที่เราทำตามกฎ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาคนที่ผิดก็คือคนที่ไม่มีวินัยจราจรนั่นเอง ถึงตอนนั้นก็คงจะเถียงลำบากล่ะครับ โชคดีแล้วครับที่ไม่เป็นไร ฝากคลิปให้คนที่เข้ามาดูกระทู้นี้ได้ดูครับ บางครั้งความประมาทก็อาจทำลายมากว่าที่จะคาดถึงครับ

สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 20:01:33 »

คันหน้าท่านเขาทำถูกแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ ฝ่าไฟเหลืองโดนปรับเท่าฝ่าไฟแดงครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
mu-oun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 20:06:55 »

หมายความว่า  พอเห็นไฟเหลืองออก
-รถทางเชียงใหม่จะเบรค
-รถทางเชียงรายจะเหยียบส่งและตามน้ำอีกหลายคัน
หุหุหุหุ ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า  55555
อย่าลืมกลับมาใช้ที่บ้านเราด้วยนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 20:14:04 »

ระมัดระวังกันด้วยครับ วันอาทิตย์ก็จะไปเจียงใหม่แหมแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไปงานนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* mini_poster[1].jpg (117.85 KB, 600x695 - ดู 328 ครั้ง.)

* Realbiker2012[1].jpg (105.4 KB, 550x372 - ดู 334 ครั้ง.)

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
“๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 20:33:05 »

เจ๋ง ท่านทำถูกต้องแล้วครับที่เบรค เพราะไฟเหลืองคือสัญญาณที่เตรียมชะลอเบรครถเพื่อหยุดรถครับ
ปล.ถ้าเป็นแถวๆบ้านเรานี่คงเป็นแบบที่ท่าน จขกท.กล่าวนะครับ เจ๋ง แลบลิ้น แลบลิ้น ลังเล
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:31:40 »

คนเมืองอื่น มาขับรถที่เชียงรายก็คงตกใจเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:34:34 »

จขกท ดีแล้วครับที่รู้สึกสำนึกผิด โชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุขึ้น เรื่องสัญญาณไฟมันเป็นสากลอยู่แล้วที่ไฟเหลืองจะต้องชะลอ บางทีคนเชียงใหม่อาจได้รับวัฒนธรรมสากลมาจากทางอ้อมก็ได้ครับเพราะที่เชียงใหม่ มีฝรั่ง ญีปุ่น จีน หรือชาวต่างชาติเข้ามาเยอะครับ มันก็ต้องทำอะไรที่ให้ดูเป็นสากลกันหน่อย ไม่งั้นชาติอื่นเขาจะหัวเราะเอาได้ ก็เลยอาจติดเป็นนิสัยครับ แต่มันก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับที่เราทำตามกฎ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาคนที่ผิดก็คือคนที่ไม่มีวินัยจราจรนั่นเอง ถึงตอนนั้นก็คงจะเถียงลำบากล่ะครับ โชคดีแล้วครับที่ไม่เป็นไร ฝากคลิปให้คนที่เข้ามาดูกระทู้นี้ได้ดูครับ บางครั้งความประมาทก็อาจทำลายมากว่าที่จะคาดถึงครับ

ถูกต้องน่ะคร้าบบบ ไฟเหลืองมีไว้ให้ชะลอ ไม่ได้มีไว้ให้เร่ง

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
wachi
ชั้นประถม
*

...โหมดปรับตัว...

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 13:49:29 »

เจอทุกวันคนขับรถประเภทนี้ วันนี้ที่ห้าแยกพ่อขุนก็มีอีกละ จะขับไปทางบิ๊กซี ฟอจูเนอร์สีดำขับต่อท้ายรถผมพอไฟเหลืองผมก็ชะลอและหยุดรถ บ่าง่าวนั่นแซงซ้ายฝ่าไฟเหลืองไปเฉ้ย เสียดายวันนี้ถอดกล้องDVRไปเปลี่ยมเมม เลยไม่ได้ภาพมาประจาน คราวหน้าผมติดกล้องแล้วไม่รอดแน่ไอ้พวกนี้
CruReQuest
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 17:20:35 »

ผ่านสัญญาณไฟกานทำไม

* 1102514nugaxacg8m[1].gif (3.9 KB, 75x56 - ดู 115 ครั้ง.)

เรื่องกุมารทอง ไม่ใช่เป็นการเล่าเรื่องผี และไม่ใช่เป็นการเล่าวรรณกรรมเรื่อง ขุนช้างขุนแผน แต่เป็นเรื่องกฎแห่งกรรมที่นำมาเล่าสู่กันฟัง เพื่อให้เห็นการเวียนว่ายตายเกิดของมนุษย์ ที่เป็นไปตามการกระทำของตน
หน้า: [1] พิมพ์