เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:46:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 41 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้  (อ่าน 293428 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #560 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 15:47:28 »

ตามมุมมองผม

หุ้น คือ สิทธิ์ในการเป็นเจ้าของกิจการหรือเจ้าของธุรกิจ เป็นลักษณะของการหาผู้ร่วมลงทุน
จึงทำหุ้นออกมาขาย (ขายสิทธิ์) ถ้าเราซื้อเราก็ได้สิทธิ์เป็นเจ้าของและมีสิทธิ์รับผลกำไรจาก
ธุรกิจนั้นๆ ครับ ซึ่งเราสามารถจะซื้อเพิ่มสิทธิ์ก็ได้ หรือขายสิทธิ์นั้นก็ได้

หวังว่า คงไม่ผิดมากนัก นะครับ

ฟังดูแล้วออกมาจะวิชาการมากไปหน่อยนะครับ เหมือนก๊อปมา

แต่โดยหลักทั่วไปแล้ว ก็ถูกต้องแล้วครับ และจากนั้นเราก็มาดูว่า

เราต้องการอะไรจากการลงทุนหุ้น เช่น เงินปันผล ราคาหุ้น หรือกำไรรายวัน-ระยะยาว

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #561 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 16:08:28 »

ตอบคุณ  eaku
     จริงๆแล้วทุกคำตอบล้วนถูกต้องหมดแหละครับ  เพียงแต่ว่าผมอยากดูตัวตนของคุณมากกว่าว่า  คุณรู้สึกอย่างไรต่อหุ้น  ผมจะได้ให้คำแนะนำที่เหมาะสมกับตัวคุณน่ะครับ  คำถามต่อไปขอถามว่า  คุณเคยลงทุนไหม  เคยลงทุนอะไรบ้าง(ทำธุรกิจส่วนตัว  กองทุนรวม  สลากออมสิน  ฯลฯ)  และการลงทุนที่ผ่านมาเป็นอย่างไร

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #562 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 16:41:27 »

*** แหะๆๆ ผมป่าวก๊อปจากที่ไหนมาเน้อ.555..  ความเข้าใจของตัวเองล้วนๆ จ้า... ***

ธุรกิจใหญ่ๆไม่เคยครับ..แต่เคยทำเติมเงินออนไลน์ ผ่าน SAVEPAY แต่ได้กำไรน้อยครับลงทุนเดือนละ 5000  แต่ได้กำไรเดือนละ ร้อยหรือสองร้อยกว่าบาทเท่านั้น.. ทำได้ปีกว่า จึงเลิก..

กองทุนรวมก็ไม่เคยครับ.. เคยเห็นข้อมูลผ่านๆ

เริ่มหัดเล่น Click2Win เล่นมาเป็นปีที่ 3 แล้วครับ..
แต่เงินห้าล้านของเขาก็ไม่ได้งอกเงยขึ้นเท่าไหร่ เพราะไม่ได้เล่นจริงๆ จังๆ ผมทำงานประจำอยู่ครับ เลยไม่ได้เฝ้าจอ.. จะเปิดจอขึ้นมาดูก็ช่วงที่เจ้านายเผลอ เท่านั้น..ครับ..  

สรุปยังไม่สำเร็จในการลงทุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 09:29:55 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #563 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 18:42:37 »

ผลตอบแทนมาแล้ว
     ผลตอบแทนในปีที่ผ่านมาของผมน่าพอใจมากทีเดียว  ราคาหุ้นเพิ่มสูงขึ้นประมาณ  40  %  และได้รับเงินปันผลอีกประมาณ  2  %  ของเงินลงทุน

พอจะให้ข้อมูลได้ไหมครับ ว่าถือมานานประมาณเท่าไรจาก 23 ไป 35  ยิ้มกว้างๆ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #564 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 01:13:58 »

การที่คุณหัดเล่น  Click2Play  แล้วคุณได้อะไรจากมันบ้างครับ  เพราะเวลาไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ  ตั้ง  3  ปี  และการที่คุณอยากลงทุนในหุ้นนั้น  คุณคาดหวังอะไรจากมันครับ

ตอบคุณ  ►•••   Natz.   •••◄
     ผมซื้อที่ราคานี้เมื่อตอนน้ำท่วมปีที่แล้วครับ  ตอนนั้นผมก็บอกให้ทุกคนซื้อนะครับ  แต่ไม่รู้มีใครเชื่อผมบ้างหรือเปล่า  จริงๆแล้วต้นทุนหุ้นของผมถูกกว่าที่เอามาลงไว้เยอะครับ  แต่ถ้าบอกไปมันก็เป็นแค่ราคาคุยเพราะไม่มีหลักฐาน  เนื่องจากเวลาที่เราขายหุ้นออกไปแล้วและซื้อกลับคืนมาใหม่  ต้นทุนราคาหุ้นมันจะเปลี่ยนครับ  ผมซื้อตั้งแต่มัน  29  บาทกว่าๆแล้วครับ  แล้วผมก็ตกใจขายออกไป  แต่ก็ซื้อกลับคืนมาใหม่ที่ราคาที่สูงขึ้น  และผมก็ซื้อมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเมื่อมีเงิน  ทุกวันนี้ผมจดในบันทึกส่วนตัวว่าผมมีต้นทุนที่ประมาณ  30  กว่าบาท  จนก่อนที่มันจะเพิ่มหุ้น  ราคามันขึ้นไปถึง  70  กว่า  แล้วก็เพิ่มหุ้น  แล้วก็ตกลงมาอีกรอบ  จนมาอยู่แถวๆ  30  กว่าบาทอย่างทุกวันนี้นี่แหละครับ  สรุปแล้ว  ผมกำไรประมาณ  100  กว่าเปอร์เซ็นต์แล้วครับ  (ผมเริ่มซื้อมันมา  2  ปีที่แล้วครับ)  ดูหลักฐานได้ที่หน้า  16  #319  ทุกวันนี้ที่หุ้นผมเยอะก็เนื่องจากว่าเขาแจกหุ้นมาให้เท่าตัว  และส่วนหนึ่งก็มาจากการซื้อเพิ่มเข้ามาเรื่อยๆของผมเอง

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #565 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 09:31:51 »

มาดึกจังแฮะ ตีหนึ่งยังไม่นอนเหรอครับ

ผมพิมพ์เป็น Click2Play เหรอเนี่ย.. โทษทีครับ..พิมพ์ผิด (แก้ไขละเน้อ)
เข้ามาปีที่ 3  ครับ.. ไม่ค่อยได้อะไรเท่าไหร่ คงเพราะไม่ได้ลงมือจริงๆจังๆ ครับ แอบเจ้านายเล่นมั่ง
จะได้นั่งดูข้อมูล(อ่าน) ตามที่เว็บบอร์ดเขาแนะนำมาก็จะเป็นช่วงตอนกลางคืนที่บ้านเท่านั้น

ก็ได้เข้าใจการส่งคำสั่งซื้อขายครับ.. และก็กระบวนการก่อนเปิดตลาด และก่อนปิดตลาด
ในแต่ละรอบ(สังเกตได้ว่าใน Click2Win ไม่มีคำสั่ง ATO/ATC ให้เล่นนะครับ) และรู้วิธีการเล่นเดย์เทรดอีกเล็กน้อยครับ แต่เข้า-ออกไม่เคยทันครับ..แต่ก็มีโชคดีบ้าง
เช่นถือหุ้นบางตัวนานเกินจนมันขึ้นอีกเป็นครั้งที่สอง นั่นละถึงจะได้กับเขา..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 09:52:21 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #566 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:27:41 »

อยากทราบว่าเงินที่คุณจะเอามาลงทุนนั้น  จำเป็นต้องใช้มันมากน้อยแค่ไหนในเวลาประมาณ  5  ปีนับจากนี้  และขอถามว่า  ถ้าคุณต้องสูญเสียเงินก้อนนั้นไป  คุณจะมีความรู้สึกอย่างไร  และคุณจะทำอย่างไรครับ

และมีคำถามอีกข้อหนึ่งก็คือ  คุณมีความเห็นอย่างไรต่อตลาดหุ้นครับ

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #567 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 09:52:10 »

ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ครับ.. เป็นเงินจำนวนน้อยครับ..ไม่มาก
เพราะแบ่งมาลง  ถ้าเสียไปก็คงเสียดายครับ..

และเตรียมการหาความรู้เพิ่มหรือหาที่ปรึกษาที่เก่งกว่าเรา ไว้ แก้แค้นเอาคืน..

แต่ก็เข้าใจนะ ว่าตลาดหุ้นมีความเสี่ยง ถ้ายอมรับได้ก็คงไม่เป็นปัญหาใหญ่ของคนที่ลงทุนในหุ้น
 ยิ่งถ้าคุณวายุช่วยเป็นที่ปรึกษา หรือเป็นพี่เลี้ยงให้
ก็มีความมั่นใจมากขึ้นครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #568 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 13:27:36 »

วันนี้ผมขอตอบเรื่องเกี่ยวกับเกมจำลองการลงทุนในหุ้นก่อนนะครับ  ตามความเห็นของผมแล้ว  การที่เขาทำเกมจำลองการลงทุนออกมาให้เราเล่นนั้น  จะว่าไปมันก็เป็นการช่วยสอนให้คนที่กำลังสนใจในการลงทุนอยู่ได้ทดลองการซื้อและขายหุ้นในตลาดเสมือนว่าเป็นสถานการณ์จริง  แต่สิ่งที่ผมเห็นว่ามันไม่มีความเหมือนกับการลงทุนจริงเลยก็คือ  มันขาด  “อารมณ์ที่เป็นจริง”  อยู่  เพราะโดยทั่วไปแล้ว  คนที่เข้ามาเล่น  จะไม่ได้ให้ความสำคัญกับผลลัพธ์ที่จะเกิดมากนัก  เพราะไม่ว่าเขาจะเล่นได้หรือเสีย  มันก็ไม่ได้มีผลกระทบต่อชีวิตของเขาเลย  การได้หรือเสีย  มันเป็นแค่แต้มในเกมเท่านั้น  นั่นจึงทำให้คนที่ทดลองเล่น  มักไม่สนใจที่จะไปสืบค้นข้อมูลในเชิงลึกของบริษัทเพื่อนำมาลงทุน  เนื่องจากว่า  ถ้าเขาจะทำมันลงไปจริงๆมันก็เหนื่อยเปล่า  เพราะแม้ว่าเขาจะเล่นเกมนั้นชนะ  เงินที่ได้มามันก็ไม่ใช่ของจริงอยู่ดี  นี่จึงเป็นเหตุที่ทำให้ผมเห็นว่า  มันไม่มีประโยชน์ในการเพิ่มพูนความรู้ในด้านการลงทุนเลยสักนิดเดียว  แต่ถ้าจะให้เหมาทั้งหมดมันก็ไม่ใช่  อาจจะมีบางคนที่ได้ไปสืบค้นข้อมูลเพื่อที่จะนำมาลงทุน  แต่เชื่อผมเถอะว่านั่นมันเป็นส่วนน้อยมากๆ  เพราะคุณก็เป็นคนหนึ่งมิใช่หรือที่เล่นมา  3  ปีแล้วแต่ไม่ได้อะไรขึ้นมาเลยนอกจากการส่งคำสั่งซื้อและขายเท่านั้น...ถูกต้องไหม  แล้วทีนี้จะทำอย่างไรให้ได้ผลดีล่ะ?  ผมคิดว่าคุณควรไปเปิดบัญชีซื้อขายกับโบรกเกอร์และเริ่มต้นการลงทุนจริงเดี๋ยวนี้เลย!!!  บางทีวิธีนี้มันอาจจะดูเหมือนเสี่ยง  แต่ผมเชื่อว่านี่คือวิธีที่จะทำให้คุณเริ่มต้นการลงทุนได้ดีที่สุด  ช่วงแรกๆอาจจะเจ็บตัวบ้าง  แต่อยากให้ถือว่าผิดเป็นครู  (ในตลาดหุ้นมีครูเยอะ)  ถ้ามีใครมาบอกผมว่าตั้งแต่เล่นหุ้นมาไม่เคยเสียเงินเลย  ผมจะบอกว่า  อมพระมาพูดก็ไม่เชื่อ  เพราะฉะนั้นถ้าคุณอยากเก่ง  ผมขอแนะนำว่า  ให้เริ่มต้นกับของจริงเลยดีกว่าเพราะ  “การที่เราต้องรู้อะไรทุกสิ่งทุกอย่างก่อนแล้วค่อยลงมือทำเหมือนนักวิทยาศาสตร์จะพ่ายแพ้ในที่นี้  เพราะการลงทุนนั้นเป็นศิลปะไม่ใช่ศาสตร์”  สำหรับช่วงนี้  อยากให้คุณลองอ่านนิทานที่ผมแต่งเองดู  และช่วยตีความออกมาให้หน่อยว่า  เมื่อคุณได้อ่านนิทานเรื่องนี้จบลง  คุณมีความเห็นว่ามันมีส่วนคล้ายกับพฤติกรรมของนักลงทุนในตลาดหุ้นอย่างไรบ้าง

นิทานเรื่องร่ม
     กาลครั้งหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้  มีพนักงานบริษัทคนหนึ่งชื่อว่าวายุ  กำลังจะเดินออกจากบริษัทเพราะเป็นเวลาเลิกงานพอดี  ทันใดนั้นเอง  ฝนก็ตกลงมาอย่างไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยทั้งๆที่เป็นหน้าร้อนแท้ๆ  แต่วายุก็คิดในใจว่าไม่เป็นไร  เนื่องจากว่าเขาพกร่มติดตัวมาด้วย  ในขณะที่เขากำลังจะเดินออกจากบริษัทไปนั้น  “วัยทอง”  พนักงานอีกคนก็ได้เดินเข้ามาบอกกับวายุว่า  ช้าก่อนท่านวายุ  กระผมขอซื้อร่มคันที่ท่านถืออยู่นี้จะได้หรือไม่  เนื่องจากกระผมไม่รู้ว่า  ฝนที่กำลังตกอยู่นี้จะหยุดลงเมื่อใด  และผมก็ไม่อยากรอ  เพราะฉะนั้น  กระผมขอซื้อร่มคันนี้ในราคา  200  บาท  ท่านจะว่ากระไร  วายุหยุดคิดอยู่ครู่หนึ่งและคำนวณอยู่ในหัวของตัวเองว่า  ร่มคันนี้เขาซื้อมาในราคา  100  บาทเท่านั้น  ถ้าเขาขายให้กับวัยทองในขณะนี้  เขาจะมีกำไรถึงหนึ่งเท่าตัวเลยทีเดียว  แต่เขากำลังชั่งใจอยู่ว่า  ฝนที่กำลังตกอยู่นี้  จะหยุดลงเมื่อใด  และถ้าเขาขายร่มไปแล้ว  เขาจะได้กลับบ้านเมื่อใด  แต่ตอนนี้เขาก็มีเวลาเหลือเฟืออยู่แล้วเพราะไม่ได้รีบไปไหน  อย่ากระนั้นเลย  ขายทำกำไรเสียก่อนเลยดีกว่า  ว่าแล้วเขาก็ขายร่มคันนั้นให้กับวัยทองไปในราคา  200  บาท  เมื่อวัยทองได้ร่มเสร็จแล้ว  เขาก็เดินฝ่าสายฝนออกไปพร้อมกับร่มที่เพิ่งซื้อวายุมา  ส่วนตัวของวายุเองนั้น  ก็นั่งรออยู่ในบริษัทอย่างใจเย็นด้วยความหวังว่า  เมื่อเวลาฝนหยุดตก  เขาจะได้กลับบ้านเสียที  และในเวลาไม่นานนักฝนก็หยุดตก  วายุจึงเดินทางกลับบ้านพร้อมด้วยเงิน  200  บาทในกระเป๋า  พลางก็คิดไปว่า  เขาจะเอาเงินที่ได้นั้นไปซื้อร่มมาอีก  2  คันเพื่อขายต่อคนอื่นดี  หรือว่าเขาจะซื้อแค่พอใช้เพียงแค่คันเดียว  แล้วเก็บเงินส่วนที่ได้กำไรนั้นไปทำอย่างอื่นดี  นิทานก็จบลงแต่เพียงเท่านี้

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #569 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 00:30:52 »

สำหรับเรื่องเกมส์ ก็เห็นด้วยตามที่คุณวายุกล่าวครับ.. มันขาดอารมณ์สมจริงไป (แต่ในช่วงที่เล่นครั้งแรก
มันสมจริงมากนะ.. หลังๆ เริ่มชิน นานๆ เริ่มเฉยๆ )

ส่วนเรื่องเปิดบัญชี ผมลืมบอกคุณวายุไป (ต้องขออภัย) ผมได้เปิดบัญชีกับโบรกเกอร์แล้วครับ ตั้งแต่
เดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมาครับ..เปิดกับทิสโก้ เป็นเงินหนึ่งหมื่นบาท.. "เล่น"มาเรื่อยๆ จนถึงเมษายน
ได้เงินเป็นหนึ่งหมื่นหนึ่งพันสองร้อยกว่าๆ และเมื่อสิ้นเดือนพฤษภาคม ผมเหลือเงิน หนึ่งหมื่นสองร้อยบาทเท่านั้นครับพร้อมกับใจสั่นๆ ที่เห็นหุ้นมันลงๆๆๆ และลงๆๆ
จึงมาอ่านบทความในกระทู้ของคุณวายุ และทิ้งข้อความในกระทู้ขอให้คุณวายุช่วย เพราะผมจะเปลี่ยน
จาก "เล่น" มาเป็น "ลงทุน" โดยขอคำแนะนำ เพราะผมไม่รู้ว่าจะต้องลง
ทุนอย่างไรจึงจะลงทุนในให้ได้กำไร

ส่วนเรื่องนิทานผมคงตอบผิดแน่ๆ
ถามว่าเหมือนกับพฤติกรรมของนักลงทุนในตลาดหุ้นอย่างไร..
- มีคนซื้อถูกมาขายแพง
- มีคนใจร้อนซื้อของแพงๆเสมอ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #570 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 14:53:14 »

เรื่องเกี่ยวกับนิทานนั้น  จริงๆแล้วมันบอกอะไรหลายอย่างมาก  แต่ที่เป็นหัวใจสำคัญหลักๆเลยก็คือ  "จังหวะ"  ถ้าเหตุการณ์เป็นเหมือนอย่างในนิทาน  เราควรจะตระหนักไว้ว่า  "หุ้นมันจะน่าสนใจก็ต่อเมื่อไม่มีใครสนใจมัน"  ถ้าช่วงที่หุ้นกำลังเร่งตัวขึ้น  เหมือนอย่างเช่นที่ฝนกำลังตก  มันก็จะมีแต่คนมาแย่งกันซื้อร่ม  ทำให้ร่มนั้นราคาแพงกว่าที่ควรจะเป็น  แต่ในทางกลับกัน  ช่วงที่ไม่มีเหตุการณ์อะไร  เราจะพบว่า  ร่มพวกนั้นมีราคาถูก  และสามารถเลือกซื้อได้ตามใจชอบโดยไม่ต้องรีบร้อน

เพราะฉะนั้น  ถ้าเรามีเงินเย็น  และมีเหตุผลว่าควรซื้อตอนไหน  มันก็จะดีกับตัวเราครับ  เพราะเราก็ไม่รู้ว่าฝนมันจะตกเมื่อใด  แต่ถ้าเราคิดไว้ว่า  ซื้อไว้แล้วอนาคตได้ใช้แน่ๆ  ก็ซื้อไว้เถอะครับ  ถึงแม้ว่าฝนมันอาจจะไม่ตกก็ตาม  และตามที่คุณบอกว่า

เตรียมการหาความรู้เพิ่มหรือหาที่ปรึกษาที่เก่งกว่าเรา ไว้ แก้แค้นเอาคืน..

ผมไม่อยากให้คุณมีมุมมองอย่างนี้เลย  เพราะถ้าจะเปรียบการลงทุนเหมือนเกมกีฬา  ผมรู้สึกว่า  การลงทุนจะเหมือนกับพวกกอล์ฟ  วิ่งแข่ง  ว่ายน้ำ  หรือยิงปืนยิงธนูน่ะครับ  เพราะกีฬาพวกนี้  เราจะชนะได้ก็ต่อเมื่อตัวเราทำได้ดีกว่าคนอื่น  ไม่ใช่อย่างพวกฟุตบอล  ปิงปอง  หรือเทนนิส  ที่เราจะชนะได้โดยการทำลายคู่ต่อสู้

และคำถามที่ผมอยากถามก็คือ  ในมุมมองของคุณเอง  คุณมีความรู้สึกว่าธุรกิจไหน  หรืออุตสาหกรรมไหนน่าลงทุนที่สุดในตอนนี้ครับ  และเพราะอะไร

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #571 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 17:29:34 »

ในตอนนี้.. เป็นช่วงหุ้นฟื้นตัว.. หุ้นส่วนใหญ่ก็ขึ้นหมดครับ..

ถ้าถามว่า ตอนนี้ตัวไหนน่าลงทุนผมไม่รู้ครับ..
(ผมขาดประสบการณ์ไป จึงต้องการผู้ชี้แนะว่าควรสังเกตจากอะไร ว่าตอนไหนหุ้นตัวไหนถึงจะเหมาะแก่การลงทุน)

ตัวผมเลือกธุรกิจตาม ปัจจัย4 + สื่อสาร ครับ

เอ่อ..รบกวน ดูพอร์ตผมไปด้วยเลยได้มั้ยครับ ผมจะได้ก็อปหน้าจอมาแปะโชว์เลยดีป่ะครับ
เผื่อมีคนสนใจบางตัวที่ผมถืออยู่จะได้ซื้อสะสมไว้ด้วยกันเลยครับ..(แต่ไม่รับประกันเน้อ)
หรือให้ผมส่งให้ดูทาง PM ก็ได้นะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 18:04:01 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #572 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 15:37:52 »

คุณสนใจกลุ่มสื่อสารเพราะอะไรครับ  หรือว่าคุณคุ้นเคยกับมันสมัยที่คุณทำธุรกิจเติมเงินออนไลน์  แล้วตอนที่คุณทำธุรกิจอยู่นั้น  คุณสังเกตุเห็นอะไรบ้าง

ถ้าจะเอาพอร์ตมาลงก็เชิญเลยครับ  ไม่ต้องส่งมาทาง  PM  หรอก  บางทีอาจมีเนื้อร้ายซ่อนอยู่  ผมจะดูให้

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #573 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 19:23:25 »

ผมก็แดงไม่ต้องกลัว 555+

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #574 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 22:56:53 »

...

เพราะธุรกิจเกี่ยวกับการสื่อสาร เช่นโทรศัพท์ อินเตอร์เน็ต 3G  4G ดาวเทียม..ฯลฯ มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องผมคิดว่ากลุ่มธุรกิจนี้..จะยังเติบโตไปอีกมากและอีกไกลครับ
...

ด้านล่างนี่คือพอร์ตฯของผมครับ ตอนเงินจะต่อทุนไม่มากพอ..ได้เงินเดือนนี้อีกสองพันก็ต่อได้อีกนิดหน่อย   จะขายก็ไม่รู้จะแบ่งอย่างไร.. Vol ของแต่ละตัวมันน้อยนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 23:04:48 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #575 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 00:33:42 »

ง่า พอร์ตเขียวหมดเลย ฮูฮู  แต่มีหลายตัวมากเกินไปนะผมว่า

เงินทุนประมาณนี้ แต่มีหุ้น 6-7 ตัว เลยทีเดียว

หากจะลงทุนแนวสะสมไปเรื่อยๆก็โอเคอยู่

แต่ถ้าจะเล่นเก็งกำไรแบบนี้ยากครับ เพราะโดนค่าคอมบาน

จากที่ดูนะครับ บางตัวต้นทุนต่ำ พอได้เลยครับ ซื้อเฉลี่ยนสะสม ดีสุดครับ

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #576 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:25:03 »

ขอบคุณคำแนะนำของพี่วัยทองฯ ครับผม

เพราะผมคิดว่าสำหรับผมการเล่นแบบเก็งกำไรคงไม่เวิร์คครับ เข้าออกไม่ทัน ติดดอยนานๆ เหนื่อย (แต่ก็ไม่ตัดใจครับ บางตัวที่เอาไว้เก็งกำไรก็ยังมีในพอร์ตอยู่ เช่น Ties ครับ)

ผมไม่มีโอกาสเฝ้าหน้าจอ ที่ได้ต้นทุนบางตัวต่ำเพราะขายขาดทุนไปหมดแล้ว
ตอนที่หุ้นตกในเดือน พ.ค.55 ที่ผ่านมา

แล้วก็ซื้อเก็บตอนนั้น..ด้วยความตั้งใจว่าจะเริ่มซื้อถือยาวๆ ครับ..

แต่ยังมีข้อสงสัยคือ ถ้าเราตั้งใจจะซื้อทุกเดือน...
เราจะทำไงกับราคาที่แพงกว่าที่เราซื้อครั้งแรก (เพราะบางตัวซื้อในราคาปัจจุบันมันก็ทำให้ต้นทุนเราเพิ่มจริงมั้ยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:27:50 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #577 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:30:03 »

แม้แต่วันที่ 21 ก็ยังมีขายขาดทุนนะ.. UKEM ซื้อมา 2.28 นานละ.. ก็ขึ้นมาไม่ถึงซะที

ส่วนที่ว่ามีหุ้นมาก..ผมจำไม่ได้ว่าไปจดจำมาจากที่ไหน ให้มี 6-7 ตัว.. (เป็นบทความเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้น แบบระยะยาวน่ะครับ.. ถ้าเจอเด๋วก็อปมาแปะให้ดูครับ) ผมอาจจะอ่านและเข้าใจอะไรผิดไปก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:56:15 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #578 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 09:56:01 »

ขอตอบแบบนี้ละกันครับ

1. สำหรับผมการเล่นแบบเก็งกำไรคงไม่เวิร์คครับ เข้าออกไม่ทัน ติดดอยนานๆ เหนื่อย
    แต่ก็ไม่ตัดใจครับ บางตัวที่เอาไว้เก็งกำไรก็ยังมีในพอร์ตอยู่

แบบนี้เขาเรียกว่าการปรับพอร์ตครับ เช่น มี 1000 หุ้น ราคาขึ้นมามากจนเห้นว่าเกินราคาที่เหมาะสม
ก็ขายทำกำไร ประมาณ 500 หุ้น และก็รอราคาตกลงมาก็ค่อยเก็บคืน แต่อันนี้เราก็ไม่ทราบนะครับ
ว่ามันจะตกมาให้เราซื้ออีกหรือเปล่า

2. แต่ยังมีข้อสงสัยคือ ถ้าเราตั้งใจจะซื้อทุกเดือน... เราจะทำไงกับราคาที่แพงกว่าที่เราซื้อครั้งแรก
(เพราะบางตัวซื้อในราคาปัจจุบันมันก็ทำให้ต้นทุนเราเพิ่มจริงมั้ยครับ)

อันนี้เป็นเพราะท่านไม่รู้อะไรเกี่ยวกับหุ้นที่เราจะซื้อเก็บสะสมระยะยาว ไม่รู้ในที่นี้คือ
การทำกำไร การซื้อ-ขาย สินค้าของบริษัท หรืออื่นๆอีกมากมายเกี่ยวกับหุ้นที่เราถือ
ซึ่งไม่ต่างกับตอนที่ราคามันตกลงมากๆ แบบว่าไม่มีใครอยากซื้อหุ้นตัวนี้ ถ้าท่านไม่ทราบข้อมูล
ของหุ้นตัวนี้อย่างลึกซึ่ง ท่านกล้าซื้อเก็บหรือเปล่าครับ
เช่น หุ้น7-11 ตอนนี้ราคาสูงกว่าทุนมาเยอะพอสมควร แต่เราก็ยังลังเลว่าจะซื้อดีไหม เพราะเห็นว่ามันแพง
แต่ดูข้อมูลแต่ละไตรมาส พบว่า กำไรเพิ่มขึ้นทุกไตรมาส และคนก็เข้า 7-11 ไม่ขาดสาย
ท่านคิดว่าน่าซื้อไหมครับ
และถ้าตอนหุ้น 7-11 ตกลงมามากๆ ตามตลาดโลก เทขายแบบไม่นึกถึงทุนตัวเอง จนเหลือไม่กี่บาท
ถ้าหากพื้นฐานไม่มีการเปลี่ยนแปลง คนก็เข้าเยอะเหมือนเดิม กำไรก็เพิ่มเรื่อยๆทุกไตรมาส
ท่านคิดว่าน่าเก็บไหมครับ

3. ส่วนที่ว่ามีหุ้นมาก..ผมจำไม่ได้ว่าไปจดจำมาจากที่ไหน ให้มี 6-7 ตัว..

อันนี้แล้วแต่ความชิบส่วนตัวครับ เช่น ท่านมีหุ้นทั้งหมด 10 ตัว แล้วท่านสามารถดูแลมันได้ครบทุกตัวไหมครับ
หรือจะสู้ดูแลตัวเดียว แต่ให้มันเจริญเติบโตอย่างดี ก็คิดเอานะครับ
แต่ท่านที่มีหุ้นหลายตัวนี้ ก็หมายถึงทุนก็ต้องเยอะพอสมควรครับ หลักหมื่นแบบเราๆ ลำบากครับ

Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #579 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 09:57:51 »

คุณสนใจกลุ่มสื่อสารเพราะอะไรครับ  หรือว่าคุณคุ้นเคยกับมันสมัยที่คุณทำธุรกิจเติมเงินออนไลน์  แล้วตอนที่คุณทำธุรกิจอยู่นั้น  คุณสังเกตุเห็นอะไรบ้าง

ถ้าจะเอาพอร์ตมาลงก็เชิญเลยครับ  ไม่ต้องส่งมาทาง  PM  หรอก  บางทีอาจมีเนื้อร้ายซ่อนอยู่  ผมจะดูให้

จัดมาเดียวคุณหมอจะดูให้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 41 พิมพ์