เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:17:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 41 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้  (อ่าน 293322 ครั้ง)
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 21:56:25 »

รบกวนถามพี่ๆหน่อยค่ะ คิดว่าเสี่ยงแค่ไหนถ้าต้องการถือยาว หุ้นที่อยู่ในตลาด mai??? เคยอ่านเจอว่าคนไม่นิยมกันเพราะมันค่อนข้างผันผวน
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 22:00:16 »

BLAND ราคาแสนถูก นาทีนี้ต้องเฝ้าติดตามดูซะละมั่ง ดูเชื่องช้าอืดอาด ไม่ปรู๊ดปร๊าดเหมือนตัวอื่น แมงเม่าเร่าร้อนคงบ่ค่อยชอบ อิอิ แต่ผลประกอบการที่กำไรเพิ่มขึ้น คงพอการันตีได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์ทำไห้บ่เดินหน้าต่อ ก็คงบ่เสียหายมากนัก  ที่สำคัญต้องยืนเหนือ 0.74 อย่างเดียว วันนี้ 0.81........ความเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ บ่ได้ลอกใครเขามาเน้อ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 22:13:47 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 22:05:23 »

รบกวนถามพี่ๆหน่อยค่ะ คิดว่าเสี่ยงแค่ไหนถ้าต้องการถือยาว หุ้นที่อยู่ในตลาด mai??? เคยอ่านเจอว่าคนไม่นิยมกันเพราะมันค่อนข้างผันผวน
ช่วยกันตอบแฟนๆหน่อยนะ ผมก่อนแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม
คืออยากให้เจาะจงเป็นตัวๆครับ เหมารวมผมบ่ถนัด 555
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 22:15:02 »

ช่วยกันตอบแฟนๆหน่อยนะ ผมก่อนแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม
คืออยากให้เจาะจงเป็นตัวๆครับ เหมารวมผมบ่ถนัด 555

AGE เด้อค่ะเด้อ ตกใจ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 22:37:30 »

AGE เด้อค่ะเด้อ ตกใจ
ตัวนี้เข้าตลาดได้ 3 ปี จากราคาหลักเดียวมาเป็น 22.60 วันนี้ สุดฮอตเลย น่าอิจฉาคนที่จับตัวนี้แต่แรก และปีนี้ยังไม่ถึงครึ่งปีเลยก็กระฉูดสุดๆ ถามว่าเสียวมั๊ย ก็เสียวนะ มันเหมือนอยู่บนยอดเขาดอยอินทนนท์ หนาวแน่ 555 คือถ้าใครได้ราคาต่ำๆก็คงบอกว่าไม่เห็นหนาวเล้ยยย อบอุ่นดีเพราะมีมันให้กอด แต่สำหรับคนที่เพิ่งตัดสินใจซื้อ มันต้องราคาแพงกว่าแน่ เอ เอาไงดีล่ะ อิอิ เอาเป็นว่าตัวนี้ผมบ่มีความเห็น เพราะมันพร้อมที่จะไปต่อและพร้อมที่จะโดนเทขายเอากำไร พอๆกัน ถ้าผมจะซื้อก็คงรอให้มันหมดปีนี้ไปก่อน จริงๆนะ สู้ไปหาดูตัวอื่นที่มีแนวโน้มแรกเริ่มดีกว่า
ยังไงขอให้ท่านอื่นช่วยวิเคราะห์ด้วยเด้อ  ยิงฟันยิ้ม
inhermood
ชั้นประถม
*

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 00:47:06 »

ขอได้เปิดพอร์ทก่อนเนาะครับ ฮ๋าๆ แล้วจะมาวนเวียนแถวนี้ประจำๆเลยครับ
ตอนนี้เก็บเงินก่อนครับ เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ แต่ก็พยายามลุยไปเรื่อยๆครับผม

ปล. ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยนะครับที่แนะนำเพื่อนๆและก็ ผมเอง
ปล อยากเจอแต๊ๆๆๆๆหนา ใครว่างบ้างครับ ผมว่างทั้งวันเลยอ่ะครับ

ช่วงนี้ปิดเทอมครับ พี่ๆท่านใดว่างๆ แบบเบื่อๆ มาสอนน้องได้นะครับนะ ยินดีไปหาถึงที่คับ

สบายๆ
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 07:40:16 »

ตัวนี้เข้าตลาดได้ 3 ปี จากราคาหลักเดียวมาเป็น 22.60 วันนี้ สุดฮอตเลย น่าอิจฉาคนที่จับตัวนี้แต่แรก และปีนี้ยังไม่ถึงครึ่งปีเลยก็กระฉูดสุดๆ ถามว่าเสียวมั๊ย ก็เสียวนะ มันเหมือนอยู่บนยอดเขาดอยอินทนนท์ หนาวแน่ 555 คือถ้าใครได้ราคาต่ำๆก็คงบอกว่าไม่เห็นหนาวเล้ยยย อบอุ่นดีเพราะมีมันให้กอด แต่สำหรับคนที่เพิ่งตัดสินใจซื้อ มันต้องราคาแพงกว่าแน่ เอ เอาไงดีล่ะ อิอิ เอาเป็นว่าตัวนี้ผมบ่มีความเห็น เพราะมันพร้อมที่จะไปต่อและพร้อมที่จะโดนเทขายเอากำไร พอๆกัน ถ้าผมจะซื้อก็คงรอให้มันหมดปีนี้ไปก่อน จริงๆนะ สู้ไปหาดูตัวอื่นที่มีแนวโน้มแรกเริ่มดีกว่า
ยังไงขอให้ท่านอื่นช่วยวิเคราะห์ด้วยเด้อ  ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ขอบคุณพี่เปามากนะคะ สำหรับข้อมูลดีๆ ยิงฟันยิ้ม จริงๆรับไว้ซักพักแล้ว และก็คิดตั้งแต่แรกว่าจะถือยาวตัวนี้ ตอนนั้นรับมาแบบไม่ค่อยรู้เรื่อง งบการเงินดูไม่เป็น เทคนิคไม่มีในหัว แต่คิดว่าธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่มีอนาคต + แนวทางการขยายกิจการ...ฟลุ๊คจริงๆ ตกใจ ตกใจ แต่พอมาได้อ่านพวกบทความโน่นนี่ว่าหุ้นใน mai มันผันผวนนะ ไม่ควรถือยาว ทีนี้เราเลยลังเลเลย ว่าควรเก็บต่อมั้ยเนี่ย??? กะเก็บไปจนมันซัก 50 จะเป็นไปได้มั้ยเนี่ย ฮืม ฮืม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 10:07:00 »

ยังไงขอให้ท่านอื่นช่วยวิเคราะห์ด้วยเด้อ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณพี่เปามากนะคะ สำหรับข้อมูลดีๆ ยิงฟันยิ้ม จริงๆรับไว้ซักพักแล้ว และก็คิดตั้งแต่แรกว่าจะถือยาวตัวนี้ ตอนนั้นรับมาแบบไม่ค่อยรู้เรื่อง งบการเงินดูไม่เป็น เทคนิคไม่มีในหัว แต่คิดว่าธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่มีอนาคต + แนวทางการขยายกิจการ...ฟลุ๊คจริงๆ ตกใจ ตกใจ แต่พอมาได้อ่านพวกบทความโน่นนี่ว่าหุ้นใน mai มันผันผวนนะ ไม่ควรถือยาว ทีนี้เราเลยลังเลเลย ว่าควรเก็บต่อมั้ยเนี่ย??? กะเก็บไปจนมันซัก 50 จะเป็นไปได้มั้ยเนี่ย ฮืม ฮืม
[/quote]งั้นบอกทุนมาครับ  จะได้รู้ว่าควรถือต่อหรือขาย  ยิงฟันยิ้ม
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 10:12:39 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุ๊ๆอย่าเอ็ดไป กลางๆค่ะ 15 บาท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 10:15:41 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุ๊ๆอย่าเอ็ดไป กลางๆค่ะ 15 บาท
โห กำไฮตั้งเยอะแยะ งั้นถือสู้ต่อจนหมดไตรมาสหน้าค่อยว่ากันใหม่ดีมั๊ย  ยิงฟันยิ้ม
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 10:18:56 »

โห กำไฮตั้งเยอะแยะ งั้นถือสู้ต่อจนหมดไตรมาสหน้าค่อยว่ากันใหม่ดีมั๊ย  ยิงฟันยิ้ม

อ่ะ เชื่อ 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สิ้นปีถึง 50 เดี๋ยวเลี้ยงข้าวพี่เลย 555+
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 15:55:12 »

ตอบคุณ Velcome
     สำหรับตัวนี้ผมไม่ค่อยรู้อะไรมาก  ถ้าเป็นหุ้นถ่านหินพวกเนี้ย  การเป็นเจ้าของเหมืองเองจะได้เปรียบกว่าเป็นพ่อค้าคนกลาง  เพราะจะได้กำไรเต็มๆจากราคาขายที่ขยับขึ้น  แต่ถ้าเป็นพ่อค้าคนกลางรับเขามาขายต่ออีกที  ทำให้กำไรไม่ค่อยเต็มเม็ดเต็มหน่วยมากนัก  แต่งบการเงินดีเลยทีเดียวครับ

http://www.set.or.th/set/companyhighlight.do?symbol=AGE&language=th&country=TH

สินทรัพย์เพิ่มขึ้นทุกปี  ส่วนของผู้ถือหุ้นก็เพิ่มขึ้นด้วย  กำไรก็ทำได้ดีมาก

ถ้ากะคร่าวๆจากนโยบายปันผลไม่น้อยกว่าร้อยละ 40  ไตรมาสแรกทำกำไรได้ 0.47 บาทต่อหุ้น ถ้า 4 ไตรมาส(นี่กะแบบคร่าวๆถ้ามันทำได้เท่าเดิมนะครับ) ก็ได้กำไรทั้งปี 1.88 บาทต่อหุ้น  ปันผลร้อยละ 40  ก็ปันออกมาหุ้นละ 75 สตางค์  ถ้าซื้อหุ้นที่ราคา 23 บาท  ก็จะได้ผลตอบแทนเท่ากับ 3.26 % ต่อปี  ก็เป็นผลตอบแทนทั่วไปของตลาดครับ

ส่วนที่ถามว่าผมซื้อ 7-11 ไปหรือยัง  ผมรับไป 1000 หุ้นแล้วครับ  ค่อยๆตอด...ไม่รีบ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 16:11:30 »

ตอบท่านเปา
     จากกระทู้#279ที่บอกว่าชอบตัวนี้เป็นพิเศษ.....ที่ผมชอบก็เพราะว่า  ผมสามารถเข้าใจในกิจการนั้นได้ครับ  และผมสามารถเห็นการทำกิจการนี้ได้ตลอดเวลาที่ผมอยากดู  ไม่ว่าจะไปที่ไหนก็สามารถเห็นว่ามีลูกค้าเข้าร้านไหม  มีกิจกรรมส่งเสริมการขายอะไรบ้าง  และเวลาขายของ  เขามีรายรับเป็นเงินสดครับ  ซ้ำบางที  ได้เงินของลูกค้าไปก่อน  แล้วลูกค้าค่อยได้สินค้าทีหลังเช่น  สมาชิกการ์ดของเขาน่ะครับ  ซึ่งตรงนี้ทำให้มั่นใจได้ว่า  กระแสเงินสดดีมาก  ไม่เหมือนขายของบางอย่าง  ที่ต้องให้เครดิตลูกค้า  บางทีส่งของไปให้แล้วดันเก็บเงินไม่ได้ก็มี  ทำให้กลายเป็นหนี้สูญไป  ส่วนบางบริษัทที่  ผมไม่เข้าใจมัน  ผมก็ไม่อยากเสี่ยงครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 16:17:14 »

เห็นด้วยครับ การลงทุนในกิจการที่ท่านไม่มีความเข้าใจมัน ความไม่เข้าใจนี่แหละ
จะเป็นปัจจัยเสี่ยงอย่างหนึ่งของตัวผู้ลงทุนเอง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 21:10:16 »

ตอบท่านเปา
     จากกระทู้#279ที่บอกว่าชอบตัวนี้เป็นพิเศษ.....ที่ผมชอบก็เพราะว่า  ผมสามารถเข้าใจในกิจการนั้นได้ครับ  และผมสามารถเห็นการทำกิจการนี้ได้ตลอดเวลาที่ผมอยากดู  ไม่ว่าจะไปที่ไหนก็สามารถเห็นว่ามีลูกค้าเข้าร้านไหม  มีกิจกรรมส่งเสริมการขายอะไรบ้าง  และเวลาขายของ  เขามีรายรับเป็นเงินสดครับ  ซ้ำบางที  ได้เงินของลูกค้าไปก่อน  แล้วลูกค้าค่อยได้สินค้าทีหลังเช่น  สมาชิกการ์ดของเขาน่ะครับ  ซึ่งตรงนี้ทำให้มั่นใจได้ว่า  กระแสเงินสดดีมาก  ไม่เหมือนขายของบางอย่าง  ที่ต้องให้เครดิตลูกค้า  บางทีส่งของไปให้แล้วดันเก็บเงินไม่ได้ก็มี  ทำให้กลายเป็นหนี้สูญไป  ส่วนบางบริษัทที่  ผมไม่เข้าใจมัน  ผมก็ไม่อยากเสี่ยงครับ
นี่เลยคือนักลงทุนตัวจริง เสียงจริง กลยุทธ์และหุ้น super stock ของท่านวายุล่ะ
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #215 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 21:15:42 »

ตอบคุณ Velcome
     สำหรับตัวนี้ผมไม่ค่อยรู้อะไรมาก  ถ้าเป็นหุ้นถ่านหินพวกเนี้ย  การเป็นเจ้าของเหมืองเองจะได้เปรียบกว่าเป็นพ่อค้าคนกลาง  เพราะจะได้กำไรเต็มๆจากราคาขายที่ขยับขึ้น  แต่ถ้าเป็นพ่อค้าคนกลางรับเขามาขายต่ออีกที  ทำให้กำไรไม่ค่อยเต็มเม็ดเต็มหน่วยมากนัก  แต่งบการเงินดีเลยทีเดียวครับ

http://www.set.or.th/set/companyhighlight.do?symbol=AGE&language=th&country=TH

สินทรัพย์เพิ่มขึ้นทุกปี  ส่วนของผู้ถือหุ้นก็เพิ่มขึ้นด้วย  กำไรก็ทำได้ดีมาก

ถ้ากะคร่าวๆจากนโยบายปันผลไม่น้อยกว่าร้อยละ 40  ไตรมาสแรกทำกำไรได้ 0.47 บาทต่อหุ้น ถ้า 4 ไตรมาส(นี่กะแบบคร่าวๆถ้ามันทำได้เท่าเดิมนะครับ) ก็ได้กำไรทั้งปี 1.88 บาทต่อหุ้น  ปันผลร้อยละ 40  ก็ปันออกมาหุ้นละ 75 สตางค์  ถ้าซื้อหุ้นที่ราคา 23 บาท  ก็จะได้ผลตอบแทนเท่ากับ 3.26 % ต่อปี  ก็เป็นผลตอบแทนทั่วไปของตลาดครับ

ส่วนที่ถามว่าผมซื้อ 7-11 ไปหรือยัง  ผมรับไป 1000 หุ้นแล้วครับ  ค่อยๆตอด...ไม่รีบ

ขอบคุณมากค่ะ  ขอให้รวยๆนะคะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #216 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 16:05:07 »

วันนี้ไม่เกี่ยวกับหุ้น  แค่มาโฆษณาร้านเฉยๆครับ

* Resize of ภาพถ่าย0032.jpg (90.25 KB, 800x600 - ดู 5850 ครั้ง.)

* Resize of ภาพถ่าย0033.jpg (79.2 KB, 800x600 - ดู 2739 ครั้ง.)

* Resize of ภาพถ่าย0035.jpg (55.6 KB, 800x600 - ดู 490 ครั้ง.)

* Resize of ภาพถ่าย0037.jpg (48.59 KB, 800x600 - ดู 494 ครั้ง.)

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #217 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 16:07:33 »

น่ากินจัง แต่ตังค์บ่มี อิอิ ล้อเล่น ผมมังสวิรัติครับ อด  ยิงฟันยิ้ม
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #218 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 16:51:45 »

หิวเลย เจ๋ง เจ๋ง เดี๋ยวเลิกลดความอ้วนแล้วจะไปอุดหนุนนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #219 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 17:48:22 »

น่ากินจัง แต่ตังค์บ่มี อิอิ ล้อเล่น ผมมังสวิรัติครับ อด  ยิงฟันยิ้ม

เล่นขายเฉพาะตอนเย็น ผมเลยอดด้วย (เป็นพระ เอ๊ย...! ไม่ใช่ งดมื้อเย็นมาหลายปีแล้ว.. ยิ้มกว้างๆ)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 41 พิมพ์