เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:33:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 41 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้  (อ่าน 293193 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 13:16:43 »

และตอนนี้ บ.ร่วมทุนจากญี่ปุนบุกไทยแล้วครับ ตั้งแต่โดนสึนามิ แล้วท่านๆ ทั้งหลายคิด ว่ากว่า 80 เปอร์ ของ GDP ในตลาดหุ้นไทย ไม่มีของญี่ปุ่นด้วยเหรอ ทำไม่ปี 40 ญี่ปุ่นถึงให้เงิน มิยาซาวา ไทยมาครับ คิดกว้างๆ ครับ...ปี 40 หุ้นไม่ได้ลงเท่าปีที่ผมเข้าตลาดครั้งแรก..ว่าแต่เปลี่ยนหัวแล้วนะครับท่านวายุ...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 16:14:56 »

โอ้โห...ไม่ได้เข้ามาอ่านเสียนาน  ลูกค้าบานเบอะเลย  ตอนนี้ผมไม่ค่อยว่างครับ  เดี๋ยวผมจะเข้ามาตอบคำถามก็แล้วกันนะ  ใครที่ถามไว้รอก่อนนะครับ  วันนี้ผมมีสาระมาฝาก  เชิญอ่านตามอัธยาศัย  พอดีพิมพ์ไว้ที่บ้าน  แล้วค่อยๆมาทยอยลง  เพราะที่บ้านไม่ได้ติดเนตครับ  ส่วนที่ถามว่าขายของที่ไหน  ผมขายอยู่หน้าบริษัทเมืองไทยประกันชีวิต  ก่อนถึงซอย 18 มิถุนาครับ  ขายเฉพาะตอนเย็น  หยุดทุกวันเสาร์ครับ

ซับไพร์ม
     ผมเพิ่งดู VCD เรื่อง INSIDE JOB จบ  เนื้อหาในนั้นบอกถึงวิกฤตที่ผ่านมาของสหรัฐว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร  สำหรับคนที่ชอบดูข่าวหรือสกู๊ป  เรื่องนี้เหมาะมากในการชม

มันเกิดขึ้นได้อย่างไร
     สมัยก่อนเวลาเราไปกู้เงินเพื่อซื้อบ้านกับธนาคาร  ธนาคารจำเป็นต้องตรวจสอบลูกหนี้อย่างละเอียด  เนื่องจากว่าหนี้นั้นเป็นแบบระยะยาวหลายสิบปี  เขาจึงต้องแน่ใจว่าหนี้นั้นมีคุณภาพ  แต่เมื่อไม่นานมานี้  มีคนคิดนวัตกรรมใหม่ทางการเงินขึ้นมาใช้  ซึ่งพวกเขาไม่ต้องแบกรับความเสี่ยงนั้นไว้เอง  กล่าวคือ
ลูกหนี้ไปขอกู้เงินจาก-----ธนาคาร
ธนาคารนำเอาลูกหนี้อย่างพวกเราไปขายต่อให้-----วาณิชธนกิจ
และวาณิชธนกิจก็เอาหนี้ของพวกเราไปแปลงเป็นตราสารที่เรียกว่า CDO นำออกขายให้กับ-----นักลงทุนทั่วโลก
ซึ่งวาณิชธนกิจเหล่านั้นก็เอาเงินไปจ้าง-----บริษัทจัดเรตติ้งเพื่อประเมินตราสารเหล่านั้นว่าน่าสนใจลงทุน

เมื่อลูกหนี้ชำระเงินค่าผ่อนบ้าน  เงินนั้นจะถูกส่งต่อไปยังผู้ซื้อตราสารนั้น  นั่นเท่ากับว่า  นักลงทุนที่ซื้อตราสารเหล่านั้นไว้เป็นคนแบกรับความเสี่ยงแทนธนาคาร  เมื่อธนาคารไม่ต้องรับความเสี่ยงเอง  ธนาคารเหล่านั้นก็เลยปล่อยกู้โดยไม่ต้องคัดกรองผู้กู้อีกต่อไป  แต่เน้นไปที่ปริมาณโดยไม่ต้องดูคุณภาพเลย  มันจึงทำให้  ใครต่อใครก็สามารถกู้เงินเพื่อซื้อบ้านได้  ส่วนวาณิชธนกิจก็ไม่ได้สนใจเหมือนกัน  เพราะถ้าขายตราสารได้มาก  เขาก็กำไรมากขึ้น

AIG
     แล้ว AIG ซึ่งเป็นบริษัทแม่ของ AIA เกี่ยวอะไรด้วย?  เกี่ยวแน่...เพราะว่า AIG รับทำประกันให้กับตราสารด้อยคุณภาพพวกนั้น  กล่าวคือ  เมื่อผู้ลงทุนเห็นว่าการซื้อตราสาร CDO เหล่านั้นเป็นความเสี่ยง  พวกเขาก็เลยทำประกันไว้กับ AIG โดยหากว่าถ้าตราสารเหล่านั้นเสียหาย  AIG จะจ่ายเงินให้กับคนที่ทำประกันไว้  แต่มันไม่เหมือนประกันภัยแบบทั่วไป  เพราะผู้ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้สามารถซื้อประกันตราสารของผู้อื่นได้ด้วย  กล่าวคือ  ในการประกันภัยทั่วไป  เราจะสามารถประกันในสิ่งที่เป็นของตัวเองเท่านั้น  แต่การประกัน CDO ผู้อื่นสามารถซื้อของเราได้ด้วย  หรือเราสามารถซื้อของคนอื่นได้เหมือนกัน  ยกตัวอย่างเช่น  ถ้าเรามีบ้าน 1 หลัง  เราก็ทำประกันไฟไหม้บ้านของเราไว้  แต่ทีนี้  คนอื่นก็ดันมาซื้อประกันไฟไหม้บ้านของเราด้วยเช่นกัน  หากมีคนสัก 50 คนมาซื้อประกันของบ้านเรา  แล้วถ้าบ้านเราเกิดไฟไหม้ขึ้นมา AIG ก็ต้องจ่ายมากเป็นเงาตามตัว  เมื่อเป็นเช่นนี้  พอตราสาร CDO เสีย  AIG ก็เลยเดือดร้อน

วิธีการทำ
     เนื่องจากตราสารเหล่านั้น  ออกโดยพวกวาณิชธนกิจหลายเจ้า  ซึ่งแต่ละเจ้าก็รู้ว่ามันเป็นหนี้เน่า  พวกเขาขายตราสารเหล่านั้นให้กับลูกค้า  แค่คัวเองดันไปทำประกันไว้อีกทางหนึ่ง  ซึ่งหลายๆบริษัทก็พากันทำตาม  และได้ทำประกันความเสี่ยงแบบเดียวกันนี้กับตราสารซึ่งออกโดยวาณิชธนกิจเจ้าอื่นด้วย  เมื่อตราสารเหล่านั้นล้มเหลว  บรรดาลูกค้าของพวกวาณิชธนกิจทั้งหลายหมดตัว  แต่ตัวของผู้ออกตราสารเหล่านั้นซึ่งก็คือพวกวาณิชธนกิจทั้งหลายได้เงินกันถ้วนหน้าจากการทำประกันความเสี่ยงเอาไว้  การกระทำแบบนี้ชั่วร้ายมาก  เนื่องจากว่าไม่สนใจคนที่ต้องได้รับความเดือดร้อนจากการซื้อหนี้เน่าที่พวกเขาทำมันออกมาขายเลย

ตลาดพัง
     ปี 2008 อัตราการยึดบ้านของสหรัฐสูงลิบลิ่ว  เนื่องจากคนที่กู้เงินซื้อบ้านไม่มีคุณภาพในการชำระเงิน  แล้วห่วงโซ่ของการทำประกันก็พังลง  ธนาคารต่างๆขายผู้กู้ให้กับวาณิชธนกิจอีกไม่ได้แล้ว  เมื่อเงินกู้เริ่มเสีย  ธนาคารหลายแห่งก็เริ่มพังพินาศจนเป็นโดมิโน่  และเหตุผลอีกอย่างหนึ่งก็คือ  เมื่อยึดบ้านมาได้แล้ว  ธนาคารก็เอาบ้านเหล่านั้นไปขายต่อในราคาถูก  ซึ่งเป็นผลทำให้บ้านต่างๆในละแวกใกล้เคียงราคาลดต่ำลงไปด้วย  มันจึงทำให้ระบบการเงินเสียไปทั้งระบบ  นี่คือสาเหตุที่ว่า  ไม่มีการคัดกรองผู้กู้ตั้งแต่ตอนแรกนั่นเอง  เมื่อตลาดพัง  คนที่ทำประกันไว้ก็ควรจะได้เงิน  แต่จำนวนเงินนั้น  มันมากมายมหาศาลจนบริษัทรับทำประกันไม่มีจะจ่าย  จนทำท่าจะเจ๊งอยู่รอมร่อ  รัฐบาลสหรัฐจึงต้องเข้ามาช่วยอุ้มไว้เพื่อไม่ให้ประเทศล่มจมโดยการพิมพ์เงินเพิ่มขึ้นมา  แล้วนำไปให้บริษัทประกันเอาไปจ่ายให้กับผู้ทำประกัน  ส่วนพวกวาณิชธนกิจทั้งหลายก็ถือตราสารเน่าๆกับบ้านที่ขายไม่ออกไว้เป็นจำนวนมากหลายแสนล้าน

เมื่ออ่านจบแล้วท่านทั้งหลายรู้สึกอย่างไรบ้างครับ  สำหรับผมแล้ว  มันเป็นเรื่องที่ไร้จรรยาบรรณ  ไม่มีสำนึก  ขาดความรับผิดชอบ  เห็นแก่ตัว  และชั่วร้ายที่สุดเลยทีเดียว  มันไม่สนใจเลยว่าคนอื่นจะเดือดร้อนขนาดไหน  จะหมดตัวหรือเป็นหนี้ไปเท่าไหร่  มันได้คนเดียวก็พอ  ที่ร้ายกว่านั้นก็คือ  เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้  ไม่มีคนติดคุกแม้แต่คนเดียว !!!

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 19:00:49 »

ตอบคุณ บ่าวเริงปอย
     ช่วงนี้ผมขายหุ้นไปหมดแล้วครับ  ถึงแม้ว่าผมจะมั่นใจในหุ้น 7-11 มากก็ตาม  แต่ผมไม่ไว้ใจตลาดว่ามันจะพังเมื่อไหร่  เพราะตอนนี้ราคาหุ้นก็หืดจับแล้วครับ  ฝรั่งก็ไม่ไล่ราคาแล้ว  ขอออกไปดูข้างสนามก่อนดีกว่าครับ  ถ้าตลาดพังเมื่อไหร่ค่อยเจอกัน  ตอนนี้ตุนเงินไว้มากๆ  เวลาหุ้นตกหนักๆจะได้มีเงินไว้ช๊อปปิ้ง  โดยส่วนตัวแล้วผมประเมินว่า  ถ้าหุ้นจะขึ้น  มันก็คงจะค่อยๆขึ้นไปตามพื้นฐานของหุ้นแต่ละตัว  คงจะไม่หวือหวาเหมือนช่วงที่เราเข้ากันแล้ว  แต่ถ้ามีเหตุการณ์อะไรรุนแรง  หุ้นก็คงตกหนักน่าดู  เพราะตอนนี้มองไปในตลาด  อะไรก็แพงไปหมด  ขอเอาเงินไปฝากแล้วนอนหลับให้สบายๆดีกว่าครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 19:01:58 »

ตอบคุณ sencha
     ผมขอตอบคำถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ  เมื่ออ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาณด้วยก็ดี  เพราะบางทีอาจมีความคิดเห็นส่วนตัวของผมลงไปผสมกับหลักการบ้าง

1.หุ้นระยะยาวหมายถึง หุ้นปันผลใช่หรือไม่.....  มีทั้งใช่และไม่ใช่ครับ  ถ้าพูดถึงระยะเวลาในการถือหุ้นนั้นๆ  นั่นมันเป็นความพอใจของตัวผู้ลงทุนเองต่างหากว่า  เขาต้องการถือหุ้นนั้นนานขนาดไหน  ซึ่งถ้าเราต้องการหุ้นปันผลจริงๆ  เราก็ต้องสืบประวัติของหุ้นตัวนั้นๆก่อนเข้าลงทุนว่า  มีนโยบายปันผลกี่เปอร์เซ็นต์ของกำไร  และที่ผ่านๆมาเขาทำได้จริงไหม  ถ้าอยากรู้รายละเอียด  ผมแนะนำว่าให้เข้าเว็ป
www.set.or.th
แล้วเข้าไปดูข้อมูลรายหลักทรัพย์ครับว่า  หุ้นแต่ละตัวมีนโยบายปันผลอย่างไร

2. หุ้นระยะยาวมีช่วงเวลาเท่าไรบ้าง  3 เดือน 6 เดือน 1 ปี 5 ปี 10 ปี.....  อันนี้มันก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้ลงทุนอีกนั่นแหละครับว่า  เขาพอใจจะถือนานแค่ไหน  บางคนเขาอาจจะไฮเปอร์มาก  อยู่เฉยๆไม่ได้  เขาก็อาจจะถือสั้นหน่อย  แต่ถ้าให้ผมแนะนำแล้ว  การถือยาวจะใช้ไม่ได้ผล  หากหุ้นนั้นไม่มีการเติบโตในอนาคต  ซ้ำร้ายกว่านั้น  ถ้าบริษัทที่คุณไปลงทุนไม่เติบโตไม่พอ  แต่ยังมีผลดำเนินงานขาดทุนไปเรื่อยๆ  ราคาของหุ้นนั้นก็จะลดลงไปเรื่อยๆตามพื้นฐานของมันครับ  และจังหวะเข้าซื้อก็มีส่วนสำคัญ  เพราะถึงแม้ว่าเราจะตั้งธงไว้ว่าจะถือยาวไปสัก 10 ปี  แต่ถ้าจังหวะที่คุณเข้าไปซื้อนั้น  ราคามันเป็นยอดดอยแล้ว  ผลตอบแทนต่อราคาหุ้นก็น้อยนิด  ถ้าเป็นอย่างนี้  ถึงจะทนถือหุ้นนานขนาดไหนก็ยังอึดอัดครับ  ยกตัวอย่างเช่น  คุณเจอหุ้นตัวหนึ่งดีมาก  ปันผลปีละ 1 บาท  แต่ราคาที่คุณเข้าไปซื้อคือ 40 บาท  ถ้ามันไม่มีการเติบโตและไม่มีคู่แข่งมาทำให้กำไรลดลง  คุณต้องถือหุ้นไป 40 ปีถึงจะคืนทุน  หงำเหงือกกันพอดี  ยกหุ้นให้ลูกถือต่อได้เลยครับ  แต่ถ้ามันมีการเติบโตแล้ว  ถึงแม้ว่าคุณจะเข้าซื้อแพงไปบ้างแต่ถ้าปันผลมันเพิ่มขึ้นทุกปีก็น่าสนครับเช่น  ราคาหุ้นที่ซื้อ 40 บาท  ปีแรกปัน 1 บาท  และปีต่อๆไปปันผลเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  ราคาหุ้นก็จะวิ่งตามปันผลขึ้นไปเองครับ  อันนี้แม้ว่าเราจะซื้อแพงไปหน่อย  แต่เราก็ถือยาวได้ครับ

3.การขาดทุนของหุ้นปันผลหมายถึงอะไร.....  อันนี้ผมก็ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน  เอาไว้รอให้มีผู้รู้ท่านอื่นมาตอบนะครับ

4. (หุ้นปันผล) เปอร์เซ็นที่จะปันผลมีการกำหนดที่แน่นอนชัดเจนตั้งแต่ตอนซื้อหุ้นหรือเปล่าว่ากี่เปอร์เซ็น หรือไม่ได้กำหนดแน่นอน  แล้วถ้าไม่ได้กำหนด ขึ้นอยู่กับอะไรว่าจะได้ปันผลในเปอร์เซ็นมากหรือน้อย....  ต้องบอกก่อนว่าเปอร์เซ็นในที่นี้หมายถึง  เปอร์เซ็นในส่วนของกำไรในธุรกิจเขานะครับ  ไม่ใช่ในส่วนของราคาที่เราเข้าซื้อ  เพราะหุ้นที่เราซื้อขายกันนั้น  มันเป็นความพอใจของนักลงทุนด้วยกันเอง  ไม่เกี่ยวกับบริษัท  เปอร์เซ็นที่เขากำหนดว่าจะจ่ายเช่น  50 เปอร์เซ็นของกำไร  ถ้าปีนี้เขากำไร 2 บาทต่อหุ้น  เขาก็จะจ่ายปันผลออกมาหุ้นละ 1 บาท  ถ้าเราอยากได้ปันผลเป็นเปอร์เซ็นต่อราคาหุ้นมากๆ  เราก็ต้องเข้าซื้อตอนที่ราคาหุ้นต่ำๆครับ  ส่วนนโยบายปันผลนี้เขาจะกำหนดแน่นอนตั้งแต่ต้นเลย  แต่ก็อาจจะมีเหตุการณ์บางอย่างทำให้ได้ปันผลมากขึ้นหรือน้อยลงก็ได้ครับ  เราต้องติดตามข่าวสารของบริษัทด้วย  ยกตัวอย่างเช่น  ช่วงนั้นบริษัทแอดวานซ์จะต้องเก็บเงินไว้ประมูล 3 G  พอดีมีการล้มประมูลเกิดขึ้น  บริษัทก็เลยเอาเงินที่เตรียมไว้มาจ่ายเป็นปันผลพิเศษ  ทำให้ได้ปันผลมากกว่าปกติครับ  ส่วนที่ถามว่าขึ้นอยู่กับอะไรว่าจะได้ปันผลในเปอร์เซ็นมากหรือน้อย  อันนี้ขอตอบว่า  ผลกำไรจากการดำเนินธุรกิจครับ  ถ้าเราเลือกบริษัทที่สามารถทำกำไรได้ดี  มีนโยบายจ่ายปันผลสูง  เราก็จะได้รับผลตอบแทนที่ดีครับ

5.ถ้าราคาหุ้นที่เราถืออยู่สูงขึ้น เราสามารถขายหุ้นเพื่อเก็งกำไรได้หรือไม่.....  ได้ครับ  อันนี้มันก็อยู่ที่ความพอใจของเรา  แต่การที่เรามีหุ้นแล้วขายออกไป  เขาเรียกว่าทำกำไรครับ  ไม่ใช่เก็งกำไร

6.หุ้นระยะสั้นหมายถึงหุ้นปั่นใช่หรือไม่.....  จริงๆแล้วการถือสั้นหรือยาวนั้นไม่ได้อยู่ที่ตัวหุ้น  แต่เป็นอุปนิสัยของผู้ลงทุนมากกว่า  เพราะบางทีหุ้นที่น่าจะถือยาว  เขากลับมาเล่นแบบซื้อๆขายๆระยะสั้นไป  ทำให้ต้องเสียค่าคอมมากโดยใช่เหตุ  ถ้าเล่นอย่างนี้นานๆเข้า  คุณจะเป็นบุคคลที่โบรกให้ความเอ็นดูเป็นพิเศษครับ  บางครั้งการที่หุ้นนั้นกลายเป็นหุ้นระยะสั้นก็เนื่องจากว่า  มันทำธุรกิจที่มีการเปลี่ยนแปลงรวดเร็วเช่นน้ำมัน  ราคาน้ำมันรายวันก็จะมีผลต่อราคาหุ้นได้ครับ  หรือบางครั้ง  ก็เป็นหุ้นที่มีข่าวออกมาเช่น  ช่วงก่อนหน้านี้มีเรื่องการประมูล 3 G  หุ้นกลุ่มสื่อสารก็วิ่งขึ้นวิ่งลงกันอยู่  โดยเขาพากันเก็งว่า  ใครจะได้ใบอนุญาตไป

ส่วนเรื่องที่คุณสนใจกองทุนรวมนั้นมันก็ไม่ผิดหรอกครับ  ถ้าคุณไม่มีความรู้ในการลงทุน  เราก็ควรปล่อยให้มืออาชีพจัดการไป  แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่า  สิ่งสำคัญมันอยู่ที่ “ความเป็นนักลงทุน”  มากกว่าสิ่งที่เราลงทุนไปครับ  และที่สำคัญ  กองทุนรวมนั้นเก็บค่าบริหารกองทุนตลอดเวลา  ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน  เพราะกองทุนนั้น  ตีกรอบความรับผิดชอบไว้ว่า  จะพยายามทำให้ราคาหุ้นขึ้นมากกว่าตลาดในช่วงขาขึ้น  และจะทำให้ลดลงน้อยกว่าตลาดในช่วงขาลง  ไม่มีกองทุนไหนกล้ารับประกันเลยว่าจะไม่ขาดทุน  และทุกครั้งที่เราทำธุรกรรมซื้อขาย  เราก็จะถูกค่าคอมกินอีกต่อหนึ่งด้วย  ถ้าเราสามารถจัดการเองได้  ค่าใช้จ่ายทางด้านนี้ก็จะประหยัดลงไปครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 19:03:06 »

ตอบคุณ  Temujin
     ที่ท่านแนะนำให้ดูช่องการเงินนั่นก็ถูกของท่านนะครับ  เพราะถ้าเราอยากจะทำอาหารเป็น  เราก็ควรดูช่องสอนทำอาหารถูกต้องไหมครับ  แต่เวลาเราดูช่องการเงิน  ก็ควรใช้วิจารณญาณด้วย  เพราะกว่าที่จะมาเป็นข่าวออกทางหน้าจอได้  ข่าวนั้นก็ผ่านคนรับรู้มาไม่รู้กี่คนแล้ว  พอมาถึงเราก็อาจจะช้าเกินไปที่จะลงมือก็ได้  เพราะฉะนั้น  ต้องเลือกที่จะเชื่อครับ  และที่ท่านบอกว่าไม่ค่อยได้จ้องพอร์ตตัวเองนั้น  ผมว่านั่นก็ถูกนะครับ  เราควรจับจ้องที่พื้นฐานธุรกิจของบริษัทที่เราลงทุนอยู่มากกว่า  แต่พูดก็พูดเถอะ  ผมก็ชอบมองพอร์ตตัวเองบ่อยๆเหมือนกันเวลาที่ได้กำไร  แต่ผมชอบดูให้มันครึ้มใจเล่นอย่างนั้นเองแหละครับ

บางทีท่านชอบอ้างถึงบัฟเฟตว่าเขาก็ไม่ดูพอร์ตตัวเองเหมือนกัน  อันนี้ผมว่ามันคนละแบบกันครับ  ที่เขาไม่มองก็เพราะว่าเขาไม่คิดจะขายมัน  เปรียบเหมือนกับว่า  ผมคงไม่อยากรู้ราคาบ้านที่ผมอยู่หรอกครับว่ามันราคาเท่าไหร่ถ้าเรายังไม่คิดจะขายมัน

ส่วนข้อที่ว่า...ทำไมปี 40 ญี่ปุ่นถึงให้เงินมิยาซาวาไทยมา  พอดีตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจเศรษฐกิจเลย  ถ้ายังไงรบกวนท่านช่วยพิมพ์บอกความรู้อันนี้แบบละเอียดให้ผมอ่านหน่อยก็ดีครับ  ผมก็อยากรู้เหมือนกัน  ส่วนเรื่องว่าแต่เปลี่ยนหัวแล้วนะครับท่านวายุ...  อันนี้ผมงงมาก  ไม่เข้าใจ  ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ  ขอบคุณท่านเตมูยินมาก  อีกหน่อยท่านก็จะเป็นเจงกีสข่านแล้ว

และที่ท่านบอกในกระทู้ 237 ว่า “หุ้นไม่มีขาลง” นั้น  ผมเข้าใจว่าท่านคงจะไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ของหุ้นก็เป็นได้  เพราะช่วงก่อนเห็นท่านเชียร์ forex อยู่  เนื่องจาก forex เล่นกันที่ตลาดเงิน  เอาเป็นว่า  ถ้าท่านติดตามเรื่องการลงทุนมานาน  ท่านจะตอบเหตุการณ์ที่เกิดกับตลาดหุ้นในปี 40 และวิกฤตซับไพร์มว่าอย่างไรครับ

Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 19:59:10 »

ถ้าวิเคราะห์ขาดครับหุ้นไม่มีขาลง ลองไปหาหนังสือเล่นหุ้นปีทองของ ดร.นิเวศน์มาอ่านครับ ส่วนปี 40 ที่ผมว่าเรื่อง มิยาซาวา ที่ญีปุ่นเอาเงินมาช่วยไทยเพื่อที่จะให้คนไทยมีเงินไปซื้อ คูโบต้า ยามาฮ่า ฮอนด้า โตโยต้า โซนี่ พานาฯ ฯลฯ กลัวไม่มีเงินกลับประเทศครับ อย่าลืมประเทศไทยเป็นหนึ่งใน GDP ญีปุ่นด้วย ไทยโตเค้าก็โตด้วย แต่ปัจจุบันได้ผันมาเป็นกองทุนหมู่บ้านแล้ว หมู่ฯละกี่ล้านไปแล้วล่ะ ขรก.ท้องถิ่นขึ้นที 100 เปอร์ ขรก.ประจำอีก ใหนจะค่าแรงที่จ่อจะขึ้นอีก ถึงแม้พี่เจ จะโดนซึนามิ ถ้าได้ติดตามข่าว BOI บอกว่าพี่เจ ไม่ได้ลดเงินที่ลงทุนในไทย กลับเพิ่ม...ก็ให้วิเคราะห์ต่อว่าแต่ละท่านจะเข็นตัวใหนเข้าพอร์ต...ครับ..ถ้า อเมริกาก็แย่ ยุโรปก็อ่วม เอเชียยังแย่อีก ผมว่ามันเลวร้ายที่สุดแล้วครับ...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:33:03 »

และญี่ปุ่นประกาศกร้าวเลยว่า ถ้าเศรษฐกิจไทยล่มเหมือนปี ๔๐ เขาจะยื่นมือเข้ามาอุ้มก่อน...ผมก็ว่าจริงครับ ผมไปมาแล้วหลายนิคมอุตสาหกรรมในประเทศนี้ ของพี่เจ เกินครึ่งครับ พี่เจไปแทรกอยู่เกือบทุก GDP ของหลายประเทศครับ อย่างสมมติว่าไทยโต ๖ คิดหรือว่าเป็นของพี่ไทยทั้งหมด ผมเชื่อในศักยภาพพี่เจครับ ขนาดโดนสึนามิ ค่าเงินยังแข็งเลย ไม่รู้ไปขนมาจากไหน...อย่างเยอะเลย... ตอนนี้สินค้าเกษตรก็แพง อะไรก็ขึ้น ก็วิเคราะห์กันไปครับ เลือกมาสัก ๕ ตัวก็พอแล้วครับ...ตอบเรื่อง Forex  บ้าง ในตลาดนี้มันไม่ได้มีแต่ค่าเงิน อย่างเดียวครับ มันมีอย่างอื่นด้วย ผมสามารถเล่น เงิน หรือทองได้ในเงินที่ต่ำ ๆ ครับ ค่อยศึกษาครับ เอาเรื่องหุ้นให้รอดก่อน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 16:12:09 »

ไปหน้ากับถอยหลัง
     ความเป็นจริงแล้วผลตอบแทนที่ได้จากหุ้นจะไม่เหมือนกับที่ได้จากการฝากเงินหรือการลงทุนอย่างอื่น  แต่โดยส่วนมากเวลาที่เราจะลงทุน  เรามักจะเอาหุ้นและการฝากเงินมาเปรียบเทียบกัน  โดยคำนวณว่า  อย่างไหนผลตอบแทนมากกว่า  ซึ่งอันนี้ผมก็อยากอธิบายสักเล็กน้อยถึงความแตกต่างนั้น

การลงทุนในหุ้นแบบมีปันผลจะได้ผลตอบแทนแบบถอยหลัง  กล่าวคือ  ตอนแรกเราควักเงินลงทุนไปก่อนเป็นก้อนใหญ่  ซึ่งเวลามีปันผลออกมาในแต่ละปี  มันก็จะค่อยๆถอยหลังกลับมาหาต้นทุนของเราเรื่อยๆ  เมื่อเวลาผ่านไปหลายปี  ปันผลที่เราได้รับมาก็หักกลบลบต้นทุนที่เราได้ควักออกไปตั้งแต่ตอนแรกหมด  หลังจากนั้น  เงินปันผลที่จะได้รับในปีต่อๆไป  ก็จะเป็นผลตอบแทนที่แท้จริงจากเงินลงทุนของเราครับ

ส่วนการฝากเงินนั้น  เป็นผลตอบแทนแบบไปข้างหน้า  ถ้าเราฝากเงินไว้ครบปี  พอสิ้นปีมีดอกมาให้  ถ้าเราถอนออกมา  พอขึ้นปีหน้าก็ต้องนับหนึ่งใหม่  แต่ถ้าเราไม่ถอนออกมา  ปล่อยให้มันทบต้นไปเรื่อยๆ  เงินมันก็จะโตไปเรื่อยๆเช่น  ฝากเงินไว้ 100 บาท  อัตราดอกเบี้ย 5 % ต่อปี  พอถึงสิ้นปีแรก  เราก็จะมีเงินในธนาคารอยู่ 105 บาท  ถ้าเราถอน 5 บาทออกมา  ต้นมันก็จะเหลือ 100 บาทอย่างเดิม  เมื่อถึงสิ้นปีที่สอง  เราก็จะมีเงิน 105 บาทเหมือนกับปีแรก  แต่ถ้าเราไม่ถอนมันออกมาเลย  ในปีแรกเราจะมีเงิน 105 บาท  แต่พอปีที่สอง เราจะได้ดอกเบี้ยของ 5 บาทนั้นด้วย  กลายเป็นว่า  แทนที่จะได้ดอก 5 บาท  กลับกลายเป็นเราจะได้ดอกในปีที่สอง 5 บาทกว่าๆ  เมื่อปล่อยให้เงินมันทบต้นไปเรื่อยๆ  เงินมันก็จะพอกพูนขึ้นมากกว่าครับ

Temujin

« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 17:40:29 »

สำหรับท่านที่ฝากเงินครับ อย่าลืมว่าสถาบันคุ้มครองเงินฝากจะลดการคุ้มครองลงแล้วนะครับ ต่อให้บางธนาคารบอกว่า รัฐบาลเป็นประกันก็เหอะ (แต่ผมก็คงไม่มีเงินฝากเท่านั้นหรอก  ยิงฟันยิ้ม ) และถ้าดอกเบี้ยที่ท่านฝากชนะเงินเฟ้อหลายเปอร์ฯ ก็อย่าลืมแนะนำผม ผมก็จะฝากครับ แต่นี่ไม่ใช่ครับ ผลิตภัณท์ทางการเงินมีเยอะครับที่ได้ผลตอบแทนแล้วชนะเงินเฟ้อ แนะนำดู มันนี่แชนแนล ต่อครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 03:03:48 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 15:18:31 »

อยากให้ท่านเตมูยินช่วยอธิบายเนื้อหาในหนังสือเล่นหุ้นปีทองของ ดร.นิเวศน์ ให้ทราบหน่อยครับว่า  ทำไมจึงบอกว่าหุ้นไม่มีขาลง  พอดีคาใจมากจริงๆ  จะได้เป็นความรู้ให้กับผมและท่านอื่นๆด้วย  เพราะคำที่ใช้กันมานานแล้วก็คือ ขาขึ้นขาลง  กระทิงและหมี  ในเมื่อมีคำที่เขาใช้อ้างอิงอธิบายสถานการณ์ในภาวะอย่างนั้นได้  ทำไม่ในหนังสือที่ท่านอ่านจึงบอกไม่มี  ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่จะนำมาบอกกล่าว

Temujin

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 15:40:33 »

ถ้าวิเคราะห์อย่าง ดร.นิเวศน์ ครับ... ยอมรับว่าท่านรู้รอบจริง ๆ อยากให้คนที่ลงทุนในหุ้นคิดและวิเคราะห์เหมือนท่านครับ แนวคิดนี้ที่ทำให้ ผอ.โรงพยาบาล หนองกี่ (ถ้าจำไม่ผิด ปัจจุปันเป็น ประทานนักลงทุนหุ้น VI แทน ดร.นิเวศน์) ส่วนหมี หรือกระทิงคือแนวโน้มตลาด ว่ามันคึกคักหรือซบเทรา มากกว่านะสำหรับผม... ยิงฟันยิ้ม ผมไม่อยากให้ทุกท่านกลัวตลาดครับ มีบางท่านว่าตอนนี้ขาลง ผมเคยแนะนำท่านนึงไป เค้าบอกว่าตอนนี้มันขึ้นมาสูงแล้ว รอมันเท่านั้นเท่านี้ก่อน ณ ปัจจุบันผมก็ยังไม่เห็น แต่อย่าลืมเวลาและโอกาสมันไม่หยุดรอใครครับ ผมอยากให้ทุกท่านคิดว่ามันเป็นโอกาส แต่ทุกท่านต้องจำกัดความเสี่ยงก่อน ตามที่ผมแนะนำไปในกระทู้ผมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 15:49:14 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 21:41:03 »

ตอบคุณ inhermood
     คงต้องรอสักพักครับ  จ้าวยุทธจักรมีหลายท่าน  แต่ละท่านก็มีประสบการณ์แตกต่างกันไป  เอาไว้เดี๋ยวค่อยไปนัดท่านเตมูยินกับท่านคิวปิดด้วยดีกว่า  ว่าจะหลอกล้วงท่านทั้งสองสักหน่อย  เหอ เหอ  ไม่แน่วันอาทิตย์หน้าอาจจะว่างครับ  เดี๋ยวอาจจะนัดอีกที
อันนี้ผมขอปฏิเสธล่วงหน้าเลยนะครับ ผมก็ยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ครับ ถ้าคิดว่าข้อมูลผมมีประโยชน์ก็จะวนเวียนอยู่ในบอร์ดนี้แหละครับ มีพี่ที่ดูแลบอร์ดบางท่านก็เป็นนักลงทุนในหุ้นเหมือนกันครับ ส่วนตัวผม.... เป็นลูกจ้างเขางานหลาย เจ้านายเขาด่า ทางอออกคือหลอย....เว็บนี้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 23:18:05 »

ตอบคุณ inhermood
     คงต้องรอสักพักครับ  จ้าวยุทธจักรมีหลายท่าน  แต่ละท่านก็มีประสบการณ์แตกต่างกันไป  เอาไว้เดี๋ยวค่อยไปนัดท่านเตมูยินกับท่านคิวปิดด้วยดีกว่า  ว่าจะหลอกล้วงท่านทั้งสองสักหน่อย  เหอ เหอ  ไม่แน่วันอาทิตย์หน้าอาจจะว่างครับ  เดี๋ยวอาจจะนัดอีกที
อันนี้ผมขอปฏิเสธล่วงหน้าเลยนะครับ ผมก็ยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ครับ ถ้าคิดว่าข้อมูลผมมีประโยชน์ก็จะวนเวียนอยู่ในบอร์ดนี้แหละครับ มีพี่ที่ดูแลบอร์ดบางท่านก็เป็นนักลงทุนในหุ้นเหมือนกันครับ ส่วนตัวผม.... เป็นลูกจ้างเขางานหลาย เจ้านายเขาด่า ทางอออกคือหลอย....เว็บนี้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

สำหรับผม ด้วยความยินดีครับ เพราะสิ่งที่เรียนรู้ และรับรู้จากห้องค้า (ใน กทม.) หลายอย่างนำเสนอสู่สาธารณชนไม่ได้
    บางอย่างก็เรียบเรียงเป็นตัวหนังสือค่อนข้างยาก

ว่าแต่จะมีเวลาว่างตรงกันเมื่อใดเท่านั้น และถ้าเป็นไปได้ก็อยากทำความรู้จักทั้งท่านวายุและท่านเตฯด้วยครับ

ขอส่วนตัวนิดนึง เสียดายที่ท่านวายุขายข้าวมันไก่รอบเย็น ถ้าขายกลางวันผมคงไปอุดหนุนนานแล้ว (ผมงดมื้อเย็นมาหลายปีแล้วครับ)
Temujin

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 00:21:01 »

เงินเดือนกะหนัก กินแห๋มน้อย อย่างนี้คุณพี่จะเก็บเงินไว้ที่ใหน วันอาทิตย์ผมไม่หยุด แต่ผมหยุดทุกวันพฤหัสครับ... ยิงฟันยิ้ม

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 06:24:52 »

เงินเดือนกะหนัก กินแห๋มน้อย อย่างนี้คุณพี่จะเก็บเงินไว้ที่ใหน วันอาทิตย์ผมไม่หยุด แต่ผมหยุดทุกวันพฤหัสครับ... ยิงฟันยิ้ม

ถ้าได้เจอกันแล้วจะรู้  ยิงฟันยิ้ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 15:55:04 »

ตอบคุณ BC COMPUTER(ฮักบ้านดู่) และ focus_lis
     ถ้าอยากรู้รายละเอียดมากๆถามที่โบรกเกอร์ได้ครับ  เพราะเรากำลังจะไปเป็นลูกค้า  เขาคงจะตอบคำถามได้เป็นอย่างดี  ส่วนของผม  คงจำทำได้แค่แนะนำในด้านการลงทุนเท่านั้นครับ  เพราะรายละเอียดบางเรื่อง  ผมอาจจะไม่รู้ก็ได้  ขอบคุณที่สนใจการลงทุนครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 16:10:46 »

ตลาดนัดVSตลาดหุ้น
     เชื่อว่ามีใครหลายคนเคยประสบเหตุการณ์แบบกระอักกระอ่วนใจในการไปซื้อของที่ตลาดนัดมาแล้วไม่บ้างก็น้อย  กล่าวคือ  เวลาเราไปเดินหาซื้อเสื้อสักตัวหนึ่ง  ก็พอดีว่าเดินไปไม่นานเท่าไหร่ก็เจอเสื้อแบบที่เราต้องการ  เสื้อนั้นเนื้อดีสีสวยถูกใจเรามาก  จนเราคิดในใจว่าถ้าไม่รีบซื้ออาจมีคนอื่นมาสอยไปก่อนเรา  คิดได้ดังนั้นเราก็ปรี่เข้าไปทันที  เสื้อบอกราคาไว้ 199  ในใจเราบอกว่าต้องต่อเสียหน่อยเผื่อได้ถูกอีกนิด  แต่จนแล้วจนรอดเจ้าของร้านก็ไม่ลดให้  พอดีมีคนเข้าร้านมาเหมือนกัน  ในใจคิดว่าช้าหมดอดแน่  ก็เลยยอมควักเงินซื้อในทันที  เมื่อออกมานอกร้านแล้ว  รู้สึกอารมณ์ดีเป็นอย่างมากเพราะได้ของถูกใจ  แต่พอเดินไปสักพักนึงก็ไปเจออีกร้าน  ร้านนี้ก็มีเสื้อแบบเดียวกับของเราเป๊ะเลย  แต่ที่ไม่เหมือนคือ  ราคา 150 เท่านั้น...ราคาถูกโดยไม่ต้องต่อ  จากอารมณ์ดีกลายเป็นอารมณ์บูดทันที  แล้วก็คิดแค้นใจตัวเองเป็นอย่างมากว่าไม่น่าใจเร็วด่วนได้เลย  น่าจะลองเดินสำรวจให้รอบๆก่อนว่าตรงไหนขายถูกกว่าแล้วค่อยซื้อ  จากที่ต้องการเสื้อตัวนั้นกลับกลายเป็นไม่ค่อยเต็มใจนัก  แต่ในเมื่อซื้อมาแล้วก็ต้องแบกมันกลับบ้านไปพร้อมกับความขมขื่น

เรื่องนี้บอกอะไรแก่เรา?  ผมดูแล้วตลาดนัดก็คล้ายๆกับตลาดหุ้น  มันเป็นที่ซื้อขายสินค้าต่างๆ  มีคนอยากซื้อ  แล้วก็มีคนอยากขาย  ถ้าเราเจอหุ้นตัวหนึ่งซึ่งวิเคราะห์แล้วว่าดีมากๆ  แต่ราคาในตอนนั้นมันแพงอยู่  ถ้าเราอยากได้มันมากๆ  เราก็อาจจะซื้อมัน  นั่นเพราะว่าในตลาดหุ้นตอนนั้นมีแต่คนแย่งกันซื้อ  แต่ถ้าเรามีความสุขุมเพียงพอ  เราก็อาจจะปล่อยให้คนอื่นซื้อกันไปก่อน  เพราะเมื่ออารมณ์เริ่มจาง  เหตุผลจะเข้ามาแทนที่  แล้วคนที่ไล่ซื้อของแพงกันอยู่ก็เริ่มจะรู้ตัวว่า  ราคาแพงขนาดนี้ซื้อมาได้ไงเนี่ย  จากนั้นก็จะคอยสอดส่ายสายตาว่า  มีใครกำลังจะขายหรือยัง  เพราะต่างคนก็ต่างรู้ว่า  ราคาหุ้นตอนนี้แพงมากๆ  เมื่อมีคนเริ่มเทขาย  คนที่อ่อนไหวก็จะเริ่มทำตามเพราะไม่อยากได้มันแล้ว  ส่วนคนที่คิดว่า  ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว  ก็แต้องแบกหุ้นนั้นกลับบ้านไปพร้อมกับความขมขื่นเหมือนเสื้อที่ซื้อมาจากตลาดนัดนั่นเอง

Cupid

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 17:14:07 »

ตลาดนัดVSตลาดหุ้น
     เชื่อว่ามีใครหลายคนเคยประสบเหตุการณ์แบบกระอักกระอ่วนใจในการไปซื้อของที่ตลาดนัดมาแล้วไม่บ้างก็น้อย  กล่าวคือ  เวลาเราไปเดินหาซื้อเสื้อสักตัวหนึ่ง  ก็พอดีว่าเดินไปไม่นานเท่าไหร่ก็เจอเสื้อแบบที่เราต้องการ  เสื้อนั้นเนื้อดีสีสวยถูกใจเรามาก  จนเราคิดในใจว่าถ้าไม่รีบซื้ออาจมีคนอื่นมาสอยไปก่อนเรา  คิดได้ดังนั้นเราก็ปรี่เข้าไปทันที  เสื้อบอกราคาไว้ 199  ในใจเราบอกว่าต้องต่อเสียหน่อยเผื่อได้ถูกอีกนิด  แต่จนแล้วจนรอดเจ้าของร้านก็ไม่ลดให้  พอดีมีคนเข้าร้านมาเหมือนกัน  ในใจคิดว่าช้าหมดอดแน่  ก็เลยยอมควักเงินซื้อในทันที  เมื่อออกมานอกร้านแล้ว  รู้สึกอารมณ์ดีเป็นอย่างมากเพราะได้ของถูกใจ  แต่พอเดินไปสักพักนึงก็ไปเจออีกร้าน  ร้านนี้ก็มีเสื้อแบบเดียวกับของเราเป๊ะเลย  แต่ที่ไม่เหมือนคือ  ราคา 150 เท่านั้น...ราคาถูกโดยไม่ต้องต่อ  จากอารมณ์ดีกลายเป็นอารมณ์บูดทันที  แล้วก็คิดแค้นใจตัวเองเป็นอย่างมากว่าไม่น่าใจเร็วด่วนได้เลย  น่าจะลองเดินสำรวจให้รอบๆก่อนว่าตรงไหนขายถูกกว่าแล้วค่อยซื้อ  จากที่ต้องการเสื้อตัวนั้นกลับกลายเป็นไม่ค่อยเต็มใจนัก  แต่ในเมื่อซื้อมาแล้วก็ต้องแบกมันกลับบ้านไปพร้อมกับความขมขื่น

เรื่องนี้บอกอะไรแก่เรา?  ผมดูแล้วตลาดนัดก็คล้ายๆกับตลาดหุ้น  มันเป็นที่ซื้อขายสินค้าต่างๆ  มีคนอยากซื้อ  แล้วก็มีคนอยากขาย  ถ้าเราเจอหุ้นตัวหนึ่งซึ่งวิเคราะห์แล้วว่าดีมากๆ  แต่ราคาในตอนนั้นมันแพงอยู่  ถ้าเราอยากได้มันมากๆ  เราก็อาจจะซื้อมัน  นั่นเพราะว่าในตลาดหุ้นตอนนั้นมีแต่คนแย่งกันซื้อ  แต่ถ้าเรามีความสุขุมเพียงพอ  เราก็อาจจะปล่อยให้คนอื่นซื้อกันไปก่อน  เพราะเมื่ออารมณ์เริ่มจาง  เหตุผลจะเข้ามาแทนที่  แล้วคนที่ไล่ซื้อของแพงกันอยู่ก็เริ่มจะรู้ตัวว่า  ราคาแพงขนาดนี้ซื้อมาได้ไงเนี่ย  จากนั้นก็จะคอยสอดส่ายสายตาว่า  มีใครกำลังจะขายหรือยัง  เพราะต่างคนก็ต่างรู้ว่า  ราคาหุ้นตอนนี้แพงมากๆ  เมื่อมีคนเริ่มเทขาย  คนที่อ่อนไหวก็จะเริ่มทำตามเพราะไม่อยากได้มันแล้ว  ส่วนคนที่คิดว่า  ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว  ก็แต้องแบกหุ้นนั้นกลับบ้านไปพร้อมกับความขมขื่นเหมือนเสื้อที่ซื้อมาจากตลาดนัดนั่นเอง

ท่านที่จะซื้อสินค้า หรือซื้อหุ้น ลองอ่านข้อความข้างบนนี้หลายๆครั้ง จะเห็นว่า ไม่ควร อยากได้ และไม่ต้องกลัวว่า จะไม่ได้ เพราะถ้าอยากได้ จะได้ของแพง
และตามอุทธาหรณ์ของ จขกท นี้ เกิดกับผมซ้ำซาก ทั้งการซื้อสินค้าในตลาด และการซื้อหุ้น จึงเรียนได้เลยว่า
อุทธาหรณ์นี้  แทงใจดำ จริงๆครับ... ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 17:36:00 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 21:54:25 »

เล็กๆน้อยๆสำหรับผู้สนใจการลงทุน
ลอกเขามา  ยิงฟันยิ้ม

.....ทหารหาญกล้า ไม่ดุร้ายใจดำ
.....นักสู้ฝีมือดี ไม่วู่วามต่ำช้า
.....ผู้พิชิตที่ยิ่งใหญ่ ไม่ใส่ใจในเรื่องใดไม่สำคัญ
.....นักค้าหุ้นที่ประสพความสำเร็จไ ม่คิดหวังแต่กำไร......  ยิงฟันยิ้ม

อันสุดท้ายผม งง ไม่หวังกำไรแล้วหวังไรหนอ หวังปันผล เรอะ  ใครช่วยขยายความหน่อย
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 16:48:19 »

ตอบท่านเปา
     ด้วยมันสมองอันน้อยนิดของผมตีความได้ว่า  การจะคิดหวังแต่กำไรโดยไม่ดูว่ามีสิทธิ์จะขาดทุนด้วยนั้น  เหมือนการทำศึกโดยประมาท  ซุนวูกล่าวไว้ว่า  "รู้เขารู้เรา  ร้อยศึกร้อยชัย"  เพราะฉะนั้นแล้ว  ถ้าหวังจะซื้อถูกขายแพงเพียงอย่างเดียว  โดยไม่มีการประเมินก่อนว่า  ตอนนี้แพงไปหรือยัง  ถ้าซื้อแล้วมันตกลงมาจะทำอย่างไร  อันนี้เขาสอนให้เราระวังตัวด้วยครับ  แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่า  เป็นธรรมดาของนักรบที่ต้องมีบาดแผลครับ  แต่ตัวกระผมนี่  แผลเป็นเยอะเอาเรื่องเหมือนกันครับ  เหอ เหอ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 41 พิมพ์