เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 05:21:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขายแม่พันธุ์ห่านขาว 5 ตัว ตัว800 ด่วน
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขายแม่พันธุ์ห่านขาว 5 ตัว ตัว800 ด่วน  (อ่าน 6175 ครั้ง)
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 21:59:52 »

ราคานี้ผมบ่ได้ตั้งเองนะครับ มีเพื่อนสมาชิกเราตั้งราคาขายไว้ เจ้าของอยู่เมืองชุม เวียงชัยครับ ถ้าไปรับเอง คู่ 900 ครับ ในเมื่อผมเป็นผู้ซื้อ ผมต้องเลือกราคาต่ำสุดไว้ก่อน แต่ผู้ขายบ่ขาย ก็ถือว่าในส่วนนี้ก็จบครับ แต่ผมดูแล้วครับส่วนใหญ่ท่านเป็นผู้ขายทั้งหมดครับ เช่นไก่งวงผมชื้อจากพะเยา ตัว 150 พร้อมส่ง 10 ตัวแถมอีก 1 ตัว นี้ก็เพื่อนสมาชิกเราท่านขายครับ ดังนั้นผู้ขายทั้งหลายจะเห็นอย่างไรผมบ่ทราบแต่ ในเมื่อมีข้อเปรียบเทียบนี้ครับ ผู้ขาย ขายบ่ได้ตามเหตุผลของผู้ขาย เราเป็นผู้ซี้อเราต้องเสนอข้อเสนอที่เราคิดว่าน่าจะเป็นไปได้ บ่ใช้ว่าผู้ขายต้องการขายเท่าไรเราต้องซื้อเท่านั้น เช่นมีราย 2 รายนั่งขายสิ้นค้าเหมือนกัน ร้านหนึ่งขาย 1000 อีกรายขาย 100  เป็นท่านจะซื้อรายไหน และเวลาท่านจะซื้อต่อไปท่านจะว่าเช่นไร ผมขอโทษที่ให้คำอาจจะเกิดเหตุไป แต่นี้ความจริงครับ

ถูกต้องแล้วครับคนซื้อก็อยากได้ของดีราคาถูก คนขายก็อยากได้ราคาแพงๆ พอใจก็ซื้อไม่พอใจก็ไม่ซื้อแค่นั้นเอง ผมก็เหมือนกันพอใจก็ขายไม่พอใจก็ไม่ขายก้มหน้าก้มตาเลี้ยงต่อไป ผมไม่ได้ตั้งหน้าตั้งตาขายเป็นอาชีพ แค่อยากแบ่งปันให้คนบ้านเดียวกันได้ไปเลี้ยง ผมขายไก่เบตงเป็นคนแรกๆในนี้เลยมั้ง พอตอนหลังมีคนอื่นเอามาขายบ้างผมก็หยุดขาย เลี้ยงไว้กินเอง ไก่งวงดำๆลายๆฟาร์มแถวบ้านผมเลี้ยงเป็นพันตัวเค้าขายขนไก่งวง คัดลูกไก่ที่เกิดใหม่ขนไม่สวยออกขายตัว50-100มีพ่อค้าแย่งกันซื้อเอาไปขายต่อจนต้องจอง ไก่งวงของผมขนสีขาวไ่ม่ค่อยเห็นแถวบ้านเรา ผมมีเลี้ยงไว้ก็เลยเอามาขายอยากแบ่งให้ไปเลี้ยงกันคนอยากซื้อมีเยอะ แต่ขายไม่ออกเพราะไม่มีปัญญาไปส่งให้เค้า 55555

ปล.ในรูปใช่ห่านขาวแม่พันธุ์เหรอครับ
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 22:25:16 »

แน่นอนครับ คนซื้อต้องการซื้อในราคาถูก คนขายก็ต้องการกำไร กำไรจะมากน้อยก็อยู่ที่ความพอใจของผู้ขายครับ ผู้ขายจะขายแค่ตัวละ 100 ก็ยังได้ ถ้าผู้ขายพอใจ ใช่ครับ ผู้ขายที่ขายในราคาถูกนั้นมีเยอะครับ ส่วนใหญ่เพื่ออะไร ก็เพราะต้องการตัดราคากัน เพื่อให้สินค้าของตนเองขายออกง่ายครับ ผลที่ได้ก็คือการแข่งกันเจ๊งครับ สุดท้าย ก็เหมือนกับการที่ผู้ขายดูถูกสินค้าของตนเองครับ ผมเองไม่ได้เป็นผู้ขายหรอกครับ แต่เป็นผู้ซื้อ แต่ตอนนี้ผมซื้อไว้ในปริมาณที่พอใจแล้วครับ จ่ายเงินไปเท่าไหร่ช่างมัน ขอแค่ตื่นมาได้เห็นห่านของตนเอง เดินหากินหญ้า เล่นน้ำอย่างมีความสุข แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ ไม่ได้คิดหากำไรจากมันครับ แต่ถ้าผู้ขายทุกคน ขายสินค้าเหมือนกัน ในราคาเดียวกัน ทีนี้เราต้องวัดกันด้วยคุณภาพของสินค้าแล้วครับ ว่าสินค้าของผู้ขายท่านใหนดีที่สุดในราคาเดียวกัน แล้วมันก็จะเกิดการพัฒนาสินค้าของตนเองครับ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 22:47:56 »

รูปห่านมาแล้วครับเหลือห่านขายแค่4นะคับเขามาขอแลกแม่ไปตัวหนึ่งครับ

สำหรับผม ดูจากรูปแล้ว ก็น่าจะเป็นแม่พันธ์ล่ะครับ เพราะแม่พันธ์ของผมก็ประมาณนี้ล่ะครับ ทับแล้ว และกำลังจะวางไข่แล้วด้วยครับ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 01:19:07 »

ผมขอสรุปสั้นๆเลยครับทุกท่านมีใครสนใจห่านผมบ้างไหมครับ ผมเห็นมีแต่ท่านผู้รู้เชี่ยวชาญด้านราคากันทั้งนั้น....ผมแค่ต้องการมาขายห่านซึ้งตัวผมคิดว่าห่านที่ผมจะขายนี้มันก็ไม่ได้ขี้เห่ลอะไรนะครับมันก็เหมือนชาวบ้านเขาราคามันอาจจะสูงจนเกินไปสำหรับบ้างคนที่คิดอยากจะได้ห่านในราคาที่ถูกหรือเคยเห็นเขาขายถูกมาก่อนหน้านี้ แต่ผมขอขายในราคา800ต่อตัวครับราคานี้มันอาจจะได้ขายหรือไม่ได้ขายผมคิดว่าไม่ใช่ปัญหาหากแม่ผมเขาเหนื่อยมากๆและไม่มีเวลาเลี้ยงจริงๆผมอาจจะขอแจกพี่ๆทุกท่านคนละตัวก็ได้หากถึงเวลานั้น   ขอบคุณครับ

คนขายใจดีครับ คุยง่าย พูดง่าย ค้าขายจริงใจ*0864757949 แบล็ค
back japan
ใจเต็ม150
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 21:20:54 »

โกรธ เศร้า

คนขายใจดีครับ คุยง่าย พูดง่าย ค้าขายจริงใจ*0864757949 แบล็ค
หน้า: 1 [2] พิมพ์